ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ  (อ่าน 31974 ครั้ง)

ออฟไลน์ ณัฐพงศ์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • NO 348E2518
การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ
« เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2007, 17:50:45 น. »
การตั้งค่าแยกกลอง แยกดนตรี  ยังไงครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2007, 23:08:24 น. »
การตั้งค่าแยกกลอง แยกดนตรี  ยังไงครับ

ถามนิดส์ครับ.. ใช่พี่ทีอยู่หนองหาน (อุดรธานี) หรือเปล่าครับ..
   1. ถ้าไม่ใช่.. ก็ขออภัยอย่างแรงครับ..  :laugh: :laugh:
   2. ถ้าใช่.. เด๋วพรุ่งนี้ผมแนะนำให้ครับ.. ตอนนี้จะเลิกงานแล้ว.. ;D ;D ;D

จะหน้าแตกป่าวเนี่ยะ..

• คณะบริหาร
Re: การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 01:41:03 น. »
เอ๊า.. จะใช่ไม่ใช๋.... ก็ตอบให้ล่ะกัน..
แนะนำนิสส์หนึ่งนะครับ.. สำหรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน
สงสัยเรื่องอะไรลอง Search หาดูก่อนนะครับ..ผมคิดว่าคำตอบที่ท่านอยากรู้
โดยส่วนใหญ่มันมีอยู่แล้ว...โดยการตอบจากสมาชิกในบอร์ดนี้..

การแยกกลองกะเครื่องดนตรีชิ้นอื่นต้องอาศัย SoundCard อย่างน้อง 2 ตัวครับซึ่งแต่ละตัวต้องสามารถเล่น
ซาวด์ฟอนต์ได้ราคาถูกสุดจะเป็น SB-Live 5.1 Model SB0220 ที่ว่าอย่างน้อย 2 ตัวคือ
ตัวที่ 1 เพื่อทำหน้าที่ตีกลองไป ตัวที่ 2 ก็ทำหน้าที่เล่นเครื่องดนตรีชิ้นอื่นไป

Link นี้ของท่านผู้ใหญ่บ้านคงพอนำทางได้ครับ..
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=267.0

ถ้ายังไม่เข้าใจจริงๆ พรุ่งนี้จะทำเป็น PDF ให้  ...จายเยนๆๆๆๆ น๊า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 02:27:28 น. โดย eDit »

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 06:41:41 น. »
เอ๊า.. จะใช่ไม่ใช๋.... ก็ตอบให้ล่ะกัน..
แนะนำนิสส์หนึ่งนะครับ.. สำหรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน
สงสัยเรื่องอะไรลอง Search หาดูก่อนนะครับ..ผมคิดว่าคำตอบที่ท่านอยากรู้
โดยส่วนใหญ่มันมีอยู่แล้ว...โดยการตอบจากสมาชิกในบอร์ดนี้..

การแยกกลองกะเครื่องดนตรีชิ้นอื่นต้องอาศัย SoundCard อย่างน้อง 2 ตัวครับซึ่งแต่ละตัวต้องสามารถเล่น
ซาวด์ฟอนต์ได้ราคาถูกสุดจะเป็น SB-Live 5.1 Model SB0220 ที่ว่าอย่างน้อย 2 ตัวคือ
ตัวที่ 1 เพื่อทำหน้าที่ตีกลองไป ตัวที่ 2 ก็ทำหน้าที่เล่นเครื่องดนตรีชิ้นอื่นไป

Link นี้ของท่านผู้ใหญ่บ้านคงพอนำทางได้ครับ..
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=267.0

ถ้ายังไม่เข้าใจจริงๆ พรุ่งนี้จะทำเป็น PDF ให้  ...จายเยนๆๆๆๆ น๊า

build 9 Alpha 5 สามารถแยกให้ vsc เล่นดนตรีได้ และแยก soundFont ตีกลองได้เลย โดยซาวด์ออนบรอดนี่แหละ แล้วต่อเพิ่มด้วย USB audio interface 5.1 ขึ้นไปเพื่อแยกไปปรับที่มิกเซอร์ข้างนอกอีกที แต่ต้องทำการปรับ vsc อีกครั้งหนึ่งเพี่อให้เสียงดนตรีและเสียงกลองไปด้วยกันได้พอดี (แต่ต้องปรับ vsc ขณะที่กำลังเปิดเพลงบรรเลงอยู่)

sab

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 07:53:15 น. »
ท่าน  Dit ขอ PDF  ด้วยคนนะครับ
puechpian@hotmail.com....

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 09:20:40 น. »
build 9 Alpha 5 สามารถแยกให้ vsc เล่นดนตรีได้ และแยก soundFont ตีกลองได้เลย โดยซาวด์ออนบรอดนี่แหละ แล้วต่อเพิ่มด้วย USB audio interface 5.1 ขึ้นไปเพื่อแยกไปปรับที่มิกเซอร์ข้างนอกอีกที แต่ต้องทำการปรับ vsc อีกครั้งหนึ่งเพี่อให้เสียงดนตรีและเสียงกลองไปด้วยกันได้พอดี (แต่ต้องปรับ vsc ขณะที่กำลังเปิดเพลงบรรเลงอยู่)

ทำยังไงครับ  ต้องไปตั้งตรงไหนบางครับ    แต่ผมไม่มี USB audio interface 5.1  ผมมีแต่ 5.1 อยู่ 2ตัวครับ

Sangtien

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 11:11:24 น. »

ทำยังไงครับ  ต้องไปตั้งตรงไหนบางครับ    แต่ผมไม่มี USB audio interface 5.1  ผมมีแต่ 5.1 อยู่ 2ตัวครับ

นั่นสิทำอย่างไรครับแล้วเสียงไม่หน่วงหรือ อยากใช้แบบนี้ตั้งนานแล้ว (vsc เล่นดนตรีได้ และแยก soundFont ตีกลองได้เลย )
แล้วUSB audio interface 5.1 ใช่ตัวเดียวกับการ์ดแบบ USB หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 11:22:49 น. โดย Sangtien »

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 11:35:19 น. »

[/quote]ทำตามนี้ครับ
 1. เริ่มจาก start > Setting >Controlpanel > Sounds and Audio Devices  ที่แทป Volum ให้คลิกที่ Advanced  ที่ Speaker setup ตั้งให้เป็น 5.1 surround sound speaker  คลิก OK  แล้วปิดหน้าต่าง Controlpanel ไป
 2. เปิด B9 Al 5 ขึ้นมา  ที่ Sound Dedvice ตั้ง Midi Out เป็น Roland VSC ที่ Midi Mapper ตั้ง Drum ทั้งหมดให้เป็น SoundFont Midi Port ให้เรียบร้อย  คลิก OK   โหลด SoundFont ที่ต้องการ
 3. กลับมาที่ EXtreme karaoke เปิดเพลงที่มีทั้งเสียงดนตรีและเสียงกลองขึ้นมา  ตอนนี้ฟังดูจะพบว่า เสียงกลองจะมาก่อนเสียงดนตรี  (แนะนำให้ List เพลงไว้สัก 2-3 เพลง เพื่อจะได้มีเสียงเพลงตลอดในช่วงต่อไปนี้)
 4.คลิกขวา > Window Minimize ย่อโปรแกรมลงไป ที่ Quick Launch
 5.คลิกซ้ายไอคอน VSC (อยู่ที่บริเวณด้านขวาในแถบ Quick Launch )  > VSC Settings Window > Performance  ที่ Response ให้เลื่อนตัวslideไปมา ฟังดูจนเป็นที่พอใจ  ก็เป็นที่เรียบร้อย
  หมายเหตุ :  ที่หน้าต่าง VSC Settings Window   ตรงแทป Device ต้องเลือก DirecSound Off ให้เรียบร้อยก่อนที่จะ ปรับ Response

pond1314

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 12:07:54 น. »
ของผมเป็นซาวน์ออนบอร์ด  ต้องการให้ ซ้ายออกเสียงดนตรี  และขวาออกเสียงกลอง ทำได้ไหมครับ คุณsukrant

ส่วนวิธีที่คุณเขียนมา ผมลองแล้วออกแต่เสียงกลอง ส่วนเสียงดนตรีไม่ออกครับ แต่สามารถแยกซ้าย-ขวาได้ชัดเจน

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลย

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 14:29:49 น. »
ของผมเป็นซาวน์ออนบอร์ด  ต้องการให้ ซ้ายออกเสียงดนตรี  และขวาออกเสียงกลอง ทำได้ไหมครับ คุณsukrant

ของผมnotebook เมื่อเล่นธรรมดา(โดยไม่ใช้ USB 5.1) ก็มีเสียงออกมาทั้งดนตรี (VSC) และเสียงกลอง(LABJJOM SF5) แต่ไม่สามารถแยกซ้ายขวาตามที่ขอมาได้  ....
     แต่เมื่อนำ USB 5.1 มาใช้ตามคำแนะนำของท่าน x-men ก็เกิดความมหรรศจรรย์ สามารถแยกดนตรีและเสียงกลองได้โดยสิ้นเชิงครับ (โดย ปรับแต่งเสียงได้ทั้ง 6 ช่องสัญญาน)

nimitmai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 14:47:05 น. »
พี่ ๆ ครัย
การตั้งเสียงกลองกับเสียงดนตรีแยกกันอย่างนี้
คุณภาพของเสียงที่ออกมา (กลางแจ้ง) มันต่างกับการใช้
Electronic cossover มากไหมครับผมยังไม่เคยลองครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 14:56:04 น. »
พี่ ๆ ครัย
การตั้งเสียงกลองกับเสียงดนตรีแยกกันอย่างนี้
คุณภาพของเสียงที่ออกมา (กลางแจ้ง) มันต่างกับการใช้
Electronic cossover มากไหมครับผมยังไม่เคยลองครับ

ผมยังไม่ได้ลองกลางแจ้งซักที..
แต่คิดว่าน่าจะออกมาดีกว่านะครับ..
      เพราะแยกสัญญาณกลองออกมาปรับเองที่ Mix
      แยกเสียงดนตรีออกมาปรับเองที่ Mix
แต่เอะ..ยังงัยถ้ากลางแจ้งที Amp หลายตัว..มันก็ต้องผ่าน Cossover อยู่ดีนี่..
จริงป่ะ..

nimitmai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 15:10:59 น. »
ผมยังไม่ได้ลองกลางแจ้งซักที..
แต่คิดว่าน่าจะออกมาดีกว่านะครับ..
      เพราะแยกสัญญาณกลองออกมาปรับเองที่ Mix
      แยกเสียงดนตรีออกมาปรับเองที่ Mix
แต่เอะ..ยังงัยถ้ากลางแจ้งที Amp หลายตัว..มันก็ต้องผ่าน Cossover อยู่ดีนี่..
จริงป่ะ..

ใช่ครับท่าน dit ผมจะได้เอา cossover ออกไปเลย
เอาสัญญานเสียงกลอง หรือเสียงดนตรี จากมิกส์ไปเข้าแอมป์เลยครับ ( กลางแจ้ง )
จะถูกต้องหรือป่าวครับอย่างนี้

ขอบคุณท่าน dit มากครับที่ช่วยมาตอบ

Sangtien

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 16:23:07 น. »
ผมลองแล้วครับกับ onboard ในกรณีไม่แยกซ้ายขวาครับ  ดนตรีใช้ VSC กลองใช้ Soundfont ใช้ได้ดีทีเดียว
แต่เสียงกลองจะดังบ้างเบาบ้างตามลักษณะSoundfont ครับ

อยากให้มี Volume ควบคุม  Soundfont จะดีมากเลยครับ

ใช้ กับ 5.1 กลองสั่งให้ออกได้ทุกช่องสำหรับ  Soundfont  แต่ VSC  ซึ่งเป็นเสียงดนตรี ออกทุกช่องยกเว้นช่อง Sub เลยแยกกันมิกซ์ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 10:47:55 น. โดย Sangtien »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 17:40:28 น. »
ผมมองไม่เห็นภาพตอนตั้งค่าในโปรแกรมครับ   คือว่าผมอยากแยกเสียงกลอง กระเดื่อง สแน คาเบล เบส  และเครื่องดนตรีชิ้นอื่น  เราจะตั้งได้ยังไงครับ  ตั้งไม่ได้สักที ผมมี ซาวด์ SB-Live 5.1 Model SB0220 อยู่สองตัวครับ   อยากแยกสัญญาณออกมาเข้ามิกซ์  หลายๆช่อง  จะต้องปรับตรงไหนบ้างครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 18:04:11 น. »
ผมมองไม่เห็นภาพตอนตั้งค่าในโปรแกรมครับ   คือว่าผมอยากแยกเสียงกลอง กระเดื่อง สแน คาเบล เบส  และเครื่องดนตรีชิ้นอื่น  เราจะตั้งได้ยังไงครับ  ตั้งไม่ได้สักที ผมมี ซาวด์ SB-Live 5.1 Model SB0220 อยู่สองตัวครับ   อยากแยกสัญญาณออกมาเข้ามิกซ์  หลายๆช่อง  จะต้องปรับตรงไหนบ้างครับ

Wow.!!!
อย่างนี้ลักษณะเหมือน Sound Module ของเด็กบางมดเลย.. ลองปรึกษาเด็กบางมดดูนะครับ.

ส่วนใน Xtreme ก็สามารถแยกได้เหมือนกันแต่คงขึ้นอยู่กับจำนวนของ Sound Card ด้วย.
เพราะถ้ามี SB0220 2ตัว ทั่วไปสามารถแยกออกได้ 2 อย่าง แล้วเข้า Mix 2 ช่อง (ผมใช้อยู่เป็นลักษณะนี้) (อาจ 4 ช่อง แยกซ้ายขวา)

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 18:08:58 น. »
อ้างถึง
ใช่ครับท่าน dit ผมจะได้เอา cossover ออกไปเลย
เอาสัญญานเสียงกลอง หรือเสียงดนตรี จากมิกส์ไปเข้าแอมป์เลยครับ ( กลางแจ้ง )
จะถูกต้องหรือป่าวครับอย่างนี้

ขอบคุณท่าน dit มากครับที่ช่วยมาตอบ

Cossover ช่วยแยกเสียง Bass กะ กลางแหลม นี่..
เอาออกทำไมครับ.. ทำงานช่วยกันเสียงอาจจะดี X2 ก็ได้นี่ครับ..
เสียดายใช้ร่วมกันดีกว่ามั๊ย..

ที่แยกกลองออกมาก็เพราะเหตุผลที่ว่า อยากปรับทุ้มบ้างแหลมบ้างเบสหนักๆ บ้าง
เพราะถ้ารวมกันมันจะแหลมทั้งหมดทุ้มทั้งหมดกลางทั้งหมดเบสทั้งหมดทำให้ Mix ยากเข้าไปอีก

และถ้ามี 3 การ์ดแยก เบส ออกมาด้วยก็ยิ่งดี..
 :police:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 19:34:41 น. »
อ้างจาก: ณัฐพงศ์ ที่ วันนี้ เวลา 17:39

Wow.!!!
อย่างนี้ลักษณะเหมือน Sound Module ของเด็กบางมดเลย.. ลองปรึกษาเด็กบางมดดูนะครับ.

ส่วนใน Xtreme ก็สามารถแยกได้เหมือนกันแต่คงขึ้นอยู่กับจำนวนของ Sound Card ด้วย.
เพราะถ้ามี SB0220 2ตัว ทั่วไปสามารถแยกออกได้ 2 อย่าง แล้วเข้า Mix 2 ช่อง (ผมใช้อยู่เป็นลักษณะนี้) (อาจ 4 ช่อง แยกซ้ายขวา)

เด็กบางมดเขาเอาตั้งสองพัน    แล้วแยกออกเป็นซ้ายขวาให้เป็น 4 แชนแนลต้องไปตั้งตรงไหนครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 20:21:28 น. »
อ้างจาก: ณัฐพงศ์ ที่ วันนี้ เวลา 17:39

Wow.!!!

เด็กบางมดเขาเอาตั้งสองพัน    แล้วแยกออกเป็นซ้ายขวาให้เป็น 4 แชนแนลต้องไปตั้งตรงไหนครับ

ไม่ต้องตั้งอะไรเลยครับ.. เพราะมันเป็นเช่นนั้นอยู่แล้ว... คือ
สัญญาณออกจาก Card ตัวที่ 1 มันก็ออกไป 2 หัว คือซ้ายขวาอยู่แล้วครับ..
สัญญาณออกจาก Card ตัวที่ 2 มันก็ออกไป 2 หัว คือซ้ายขวาอยู่แล้วครับ..
เมื่อรวมกันแล้วก็ออไปเสียบที Mix ปรับที่ PAN เอา L/R

nimitmai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2007, 21:02:10 น. »
อืม...เข้าใจแล้วครับท่าน Dit
ขอบคุณมากครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 13:28:54 น. »
[bgcolor=#f500ff]ไม่ต้องตั้งอะไรเลยครับ.. เพราะมันเป็นเช่นนั้นอยู่แล้ว... คือ
สัญญาณออกจาก Card ตัวที่ 1 มันก็ออกไป 2 หัว คือซ้ายขวาอยู่แล้วครับ..
สัญญาณออกจาก Card ตัวที่ 2 มันก็ออกไป 2 หัว คือซ้ายขวาอยู่แล้วครับ..
เมื่อรวมกันแล้วก็ออไปเสียบที Mix ปรับที่ PAN เอา L/R[/bgcolor]

แล้วเราจะตั้งที่โปรแกรมยังไงครับ ให้กระเดี่อง กับสแน อยู่คนละช่อง ของ L/R

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 13:33:18 น. »
[bgcolor=#f500ff]ไม่ต้องตั้งอะไรเลยครับ.. เพราะมันเป็นเช่นนั้นอยู่แล้ว... คือ
เมื่อรวมกันแล้วก็ออไปเสียบที Mix ปรับที่ PAN เอา L/R[/bgcolor]

แล้วเราจะตั้งที่โปรแกรมยังไงครับ ให้กระเดี่อง กับสแน อยู่คนละช่อง ของ L/R

ต้องใช้ Build 9 alpha 5+ ครับมันจะแยกให้อัตโนมัติสำหรับการเล่น SoundFont ในตัวโปรแกรม
และจะแยกเสียงออกลำโพงดังนี้

Kick Drum                   - Rear Right
Snare                        - Real Left
Hand Percussion+Tom   - Center
Bass                          - Subwoofer
เสียงอื่น                        - Front Stereo (L+R)

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 14:33:33 น. »
แล้วใช้กับ sound creative 5.1 sb0220 ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 14:36:36 น. »
แล้วใช้กับ sound creative 5.1 sb0220 ได้ไหมครับ

เล่นกับ Sound 5.1 Channel ขึ้นไปได้ ทุก Sound ครับ
แต่ต้องเล่นกับ SoundFont ในตัวโปรแกรมถ้าเล่นผ่าน Card Creative ในการ Load SoundFont เอง
ยังไม่ได้ทดสอบว่าทำได้หรือไม่ ต้องดูว่าทาง Creative เค้าเปิด API สำหรับการพัฒนา Feature นี้ไว้ให้หรือเปล่า

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 15:00:23 น. »
ขอบคุณครับเดี๋ยวไปลองก่อนครับ