ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเสียง 2  (อ่าน 2180 ครั้ง)

วิเชียร อโนชา

• บุคคลทั่วไป
ระบบเสียง 2
« เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2007, 15:10:31 น. »
ถาม1
ผมเล่นโปรแกรม xtreme มีปัญหาดังนี้ครับ
 1 เล่น vcd ลดความเร็วของเพลงไม่ได้เครื่องจะ hank ทันที
 2 เล่น vcd บางแผ่น เสียงออกข้างเดียว
กรุณาช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตอบ1
1.เป็นที่ชุดคำสั่งของ CPU รุ่นที่ใช้งานไม่ Support ครับเดี๋ยวหาวิธีแก้ไขให้ครับ
2.ลองกดปุ่ม Vocal Mute (*) ตรงแป้น numlock ว่าเปลี่ยนหรือเปล่าครับ
หรือลองใช้ Window Media Player เปิดเล่นดูครับว่ามีปัญหาอย่างเดียวกันหรือเปล่า (ออกข้างเดียว)
ถ้าเป็นเหมือนกันต้องตรวจสอบที่ไฟล์นั้น ๆ ครับ

ถาม2
1 ผมเล่นโปรแกรมนี้ 2เครื่อง เหมือนกันทั้ง2เครื่อง
2 อีกเครื่องเล่นได้ปกติ (บางแผ่นเสียงออกข้างเดียว)  (AMD Athlon (TM) XP2000+1.79 GHz,512 MB of RAM)
   เครื่องที่เล่นไม่ได้ (บางแผ่นเสียงออกข้างเดียว) (Intel Celiron (R) 2.13 GHz 2.13GHz,768 MB of RAM)

mildly

• บุคคลทั่วไป
Re: ระบบเสียง 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2007, 15:47:17 น. »
VCD บางแผ่นเสียงออกข้างเดียว
ขึ้นอยู่กับต้นฉบับของแผ่นที่ซื้อมาด้วยครับ แผ่นรุ่นเก่าจะแยกเป็นเสียงร้องและเสียงดนตรีคนละช่องกัน
ปิดเสียงร้องก็จะมีแต่เสียงดนตรี ปิดเสียงดนตรีก็จะมีแต่เสียงนักร้อง เช่นเพลงนึกเสียว่าสงสาร หรือเพลงของ
ป้าง นครินทร์ รุ่นแรก ๆ ที่ออกกับค่าย Sony  แต่แผ่นรุ่นใหม่ ๆ จะแยกเป็นเสียงร้องกับดนตรี และเสียงดนตรีอย่างเดียว

ถ้าแผ่นของท่านแผ่นเดียวกันเปิดทุกเครื่องเป็นเหมือนกันก็แสดงว่าเป็นที่แผ่นครับ หรือเปิดกับเครื่องเล่น VCD ทั่วไปก็เป็นเหมือนกัน
แล้วท่านได้ทดสอบกับโปรแกรมอื่น ๆ หรือยังครับ ว่าออกข้างเดียวหรือเปล่า