ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ eXtreme มีออฟชั่นการต่อเพลงแบบ like sing ครับมีหลายๆแบบน่าจะดีมากมาก  (อ่าน 14339 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศิลปินหลังวัด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • สถานะ 5D265A1 / 5F62B6F0 ( สามหนุ่ม NDD )

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
แสดงว่าท่านเทพทั้งหลายไม่เคยเห็นดนตรีเล่นสดแบบเฟด งงเป็นไปได้ยังไง

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
แบบนี้ใช่ไม๊ครับ

[flash=300,50]http://www.4shared.com/embed/321113318/f835c2cd[/flash]

ถ้าใช่   คงอีกนานครับ   พูดง่าย คิดว่าง่ายๆ  แต่จริงๆแล้วทำยาก  
เพราะ เอ็กตรีม  ไม่เหมือนลิเกซิ่ง    
ลิเกซิ่งใช้ SF ในการเล่นอย่างเดียว  จะทำให้เฟดยังไงก็ได้  เหมือนเราฟัง mp3  ลองสังเกตุดูซิ  มันไม่มีมิดี้พอร์ท  
แต่ถ้าต้องการเซ็ตให้ออกพอร์ทต่างๆด้วย  เช่น  Midi I/O  ,  VSTi   เหมือนที่เอ็กตรีมทำอยู่  เฟดอิน-เอ้าท์ ทำยากครับ   เพราะยังหาวิธีให้พอร์ทเหล่านี้  
รับคำสั่งซ้อนจากเพลงที่โหลดขึ้นมาเล่นพร้อมกันสองเพลงโดยโมดูลไม่ได้ครับ
ยกเว้นว่าเราจะตัดพอร์ทเหล่านี้ออกให้หมด เหลือแต่พอร์ท SF อย่างเดียวแบบลิเกซิ่ง   อันนี้ทำได้แน่ครับ  แต่ก็คงโดนคนที่ยังใช้ โมดูล  บ่นอีกเป็นแน่แท้

พี่พูดแบบนี้ถูกไม๊ครับ   น้อง X-Men  เห็นถามกันหลายคนแล้ว   รวมทั้งพี่ด้วยที่เคยถาม   ไม่เห็นตอบสักที
หรือว่ากำลังหาทางอยู่เอ่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มิถุนายน 2010, 23:24:10 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
แสดงว่าท่านเทพทั้งหลายไม่เคยเห็นดนตรีเล่นสดแบบเฟด งงเป็นไปได้ยังไง
เคยครับ เหมาะกับการเล่นใน ฮอลล์ ครับ ในคลับ เวลาจะเปลี่ยนสเต็ปการเต้นก็จะใช้วิธีนี้ แต่ถ้าใช้เล่นกลางแจ้งที่มีคนดู คนเต้น คนดิ้น จะต้องเอามันกระแทกกระทั้นเร่งจังหวะอย่างเดียว ครับ

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
เคยครับ เหมาะกับการเล่นใน ฮอลล์ ครับ ในคลับ เวลาจะเปลี่ยนสเต็ปการเต้นก็จะใช้วิธีนี้ แต่ถ้าใช้เล่นกลางแจ้งที่มีคนดู คนเต้น คนดิ้น จะต้องเอามันกระแทกกระทั้นเร่งจังหวะอย่างเดียว ครับ

และต้องแยกแยะด้วยว่า ฮอลล์ รสอะไร. ;D

• ระดับ 4
  • *
  • สถานะ 5D265A1 / 5F62B6F0 ( สามหนุ่ม NDD )
55555555
และต้องแยกแยะด้วยว่า ฮอลล์ รสอะไร. ;D

555

• ระดับ 4
  • *
แบบนี้ใช่ไม๊ครับ

[flash=300,50]http://www.4shared.com/embed/321113318/f835c2cd[/flash]

ถ้าใช่   คงอีกนานครับ   พูดง่าย คิดว่าง่ายๆ  แต่จริงๆแล้วทำยาก 
เพราะ เอ็กตรีม  ไม่เหมือนลิเกซิ่ง   
ลิเกซิ่งใช้ SF ในการเล่นอย่างเดียว  จะทำให้เฟดยังไงก็ได้  เหมือนเราฟัง mp3  ลองสังเกตุดูซิ  มันไม่มีมิดี้พอร์ท 
แต่ถ้าต้องการเซ็ตให้ออกพอร์ทต่างๆด้วย  เช่น  Midi I/O  ,  VSTi   เหมือนที่เอ็กตรีมทำอยู่  เฟดอิน-เอ้าท์ ทำยากครับ   เพราะยังหาวิธีให้พอร์ทเหล่านี้   
รับคำสั่งซ้อนจากเพลงที่โหลดขึ้นมาเล่นพร้อมกันสองเพลงโดยโมดูลไม่ได้ครับ
ยกเว้นว่าเราจะตัดพอร์ทเหล่านี้ออกให้หมด เหลือแต่พอร์ท SF อย่างเดียวแบบลิเกซิ่ง   อันนี้ทำได้แน่ครับ  แต่ก็คงโดนคนที่ยังใช้ โมดูล  บ่นอีกเป็นแน่แท้

พี่พูดแบบนี้ถูกไม๊ครับ   น้อง X-Men  เห็นถามกันหลายคนแล้ว   รวมทั้งพี่ด้วยที่เคยถาม   ไม่เห็นตอบสักที
หรือว่ากำลังหาทางอยู่เอ่ย

คุณน้านพครับ ถ้าทำเฉพาะ soundfont ช่องเดียวได้ป่ะครับคือว่าให้ออพชั่นนี้ใช้ได้ใน soundfontอย่างเดียว ปลั๊กอินอันอื่น โมดูลอันอื่นก้อให้ใช้ไม่ได้
ถ้าเราใช้ออฟชั่นนี้ อย่างนี้จะได้ไหมครับรบกวนหน่อยครับเด็กน้อย
อย่าเพิ่งปวดหัวครับผมมาใหม่ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับเพื่อความเจริญรุ่งเรืองของ Xtreme ครับอิอิ :thank1: :thank2: :th2: :th1:

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
คุณน้านพครับ ถ้าทำเฉพาะ soundfont ช่องเดียวได้ป่ะครับคือว่าให้ออพชั่นนี้ใช้ได้ใน soundfontอย่างเดียว ปลั๊กอินอันอื่น โมดูลอันอื่นก้อให้ใช้ไม่ได้
ถ้าเราใช้ออฟชั่นนี้ อย่างนี้จะได้ไหมครับรบกวนหน่อยครับเด็กน้อย
อย่าเพิ่งปวดหัวครับผมมาใหม่ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับเพื่อความเจริญรุ่งเรืองของ Xtreme ครับอิอิ :thank1: :thank2: :th2: :th1:

ชะช้า ช่างฉอเลาะเสียนี่กระไร.

• ระดับ 4
  • *
ชะช้า ช่างฉอเลาะเสียนี่กระไร.

อิอิ :o^: อยากลองอันแบบว่าแนวใหม่ครับอิอิ เอ็กตรีม คาราโอเกะ ผมว่า ok ที่สุดแล้วครับคุณหลานย่าเหล่ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับทุกเรื่องครับ คนรักดนตรีกะเสียงเพลง :thank1: :thank2: :D :D :thank2: :thank1: :o^: :zzz:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

ไม่รู้สิครับ   ผมทำเองไม่ได้เสียด้วยสิ :hap3: :hap3:

หรือถ้าจะเล่นแบบนี้ก็....Like-sing ไปก็ได้ 

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
เอกลักษณ์เฉพาะของแต่ละโปรแกรมต้องมีส่วนที่ต่างกันอยู่ในตัวครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
มันเหมือนเกมส์โชว์รายการ "ตีสิบ" ครับแบบว่าใช้สำหรับแสดงความสามารถโชว์หลายๆเพลงช่วง "ดันดารา" ไม่น่าจะนำมาใช้สำหรับการเล่นดนตรีสไตล์ เอ๊กตรีม แต่ถ้าแสดงตลกล่ะก็น่าจะเหมาะกว่า...

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
เห็นสมาชิกถามหากันเยอะนะครับ Fade in - Fade out เนี่ย
แต่สำหรับผม ผมไม่ชอบ มันฟังเหมือนดีเจเปิดเพลงตามผับ
ไม่เหมือนเล่นดนตรี เพราะว่าเล่นดนตรีจะทำแบบนั้นไม่ได้
ผมชอบแบบเมดเล่ย์ให้จังหวะกลองต่อเนื่องมากกว่าซ้อนกัน
แต่ก็นานาจิตตังครับ ทุกคนย่อมมีความชอบไม่เหมือนกันครับ. ;D

เห็นด้วยครับ ต่อให้เนียนก็พอ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ถ้าจะนำมาใช้ขอให้มีในโหมดออดิโอแล้วกันนะครับ  แบบวินแอมป์เลยครับ

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
ถ้าจะนำมาใช้ขอให้มีในโหมดออดิโอแล้วกันนะครับ  แบบวินแอมป์เลยครับ
ถ้าได้โหมดวีดีโอ แหล่มเลย

• ระดับ 4
  • *

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
ผู้คุม 4 คนหนึ่งครับที่เป็นคนดัน Fade in Fade out มีเหตุผลอย่างนี้ครับ

เฟดอิน เฟดเอ้าท์ มีเจตนาให้ใช้กับเพลงช้าครับ อย่าไปใช้กับเพลงเร็วเลย
โปรแกรมเราทำเมดเลย์ได้ดีอยู่แล้ว

แต่เพลงช้าเวลาไปทำเมดเลย์ มันฟังแล้ว ไม่เนียน เพราะมีกลองมาเดินเป็นห้องก่อนเข้าเพลง

การทำเฟดอิน เฟดเอ้าท์เพลงช้า ทำให้เพลงเนียนขึ้น ฟังดูดี ไม่ต้องรอจังหวะเพลงแรกจบ
เพราะมิดี้บางเพลง ท่อนจบไม่มีดนตรีแล้วยังสาวไปอีกเป็นห้อง จั๊กจะทำไปทำไมตั้งยืดยาว

ผมเองเป็นคนฟังเพลงเกือบทุกแนว กันตรึมยัน megadeth ;D ได้ข้อสรุปว่า
ถ้าวงอีเลคโทนวงไหนเล่นเพลงช้าแบบเฟดอิน เฟดเอ้าท์ มีความรู้สึกว่า ฝีมือดีนะ
ฟังรื่นหูดี

ส่วนวิธีการเล่นเราไม่รู้ เพราะบางคนเล่นโปรแกรมพร้อมกัน 2 โปรแกรม
บางคนเล่นคอม 2 ตัวพร้อมกัน

แล้วทำอย่างไร เมื่อไม่อยากใช้โปรแกรมพร้อม ๆ กัน ไม่อยากใช้คอม 2 ตัวพร้อมกัน
มันจำกัดเรื่องเงินทอง ความยุ่งยากในการเล่น พลอยทำให้อารมณ์คนเล่นไม่ไหลลื่น
พาลเล่นผิดพลาดเสียงานไปหมด

ก็เลยเสนอแนวคิดเฟดอิน เฟดเอ้าท์ ผมว่าท่าน x-men ก็กำลังทำให้อยู่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E

• ระดับ 4
  • *
ผมว่าดีคับเล่นfed in out ในเพลงช้า :thank1:

ออฟไลน์ ไพรัช หนุ่มสุพรรณ(หนึ่ง)

• ระดับ 4
  • *
  • HL#96E43AD9( อ.ไก่ต๊อก)
ผมเชื่อว่าพี่วิทยาทำได้ทั้งหมดแหละครับ แต่ยังคำนึงถึงคนที่ใช้คอมสเปกยังไม่แรงครับ อย่างตอนนี้ 478  p4 ram 512 สมัยก่อนถือว่าแรงมากตอนนี้ผมว่า เล่นเอ็กทีมซาวด์ฟ้อนท์ดีๆ โดนๆผมว่าน่าจะเล่นแบบไม่สบายใจแล้วครับ  :thank1: