ผู้เขียน หัวข้อ: ............วิธีแก้ไขลงวิน  (อ่าน 3520 ครั้ง)

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
............วิธีแก้ไขลงวิน
« เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 14:01:34 น. »
หลายคนอาจจะเจอปัญหาเมื่อซื้อ Notebook มาใหม่ๆ ไหง ลง Windows XP แล้วลงไม่ได้ เป็นจอฟ้า ผมเองก็เจอปัญหานี้ครับ งง เป็นไก่ตาแตกอยู่หลายวัน
ผมไม่ค่อยชอบใช้ windows 7เอาซะเลย ก็เลยไม่ได้ลง Windows อยู่หลายวัน และแล้วก็ไปเจอในหนังสือก็เลยรู้ว่า notebookรุ่นใหม่ๆ เขาจะเซ็ตBIOS ให้รองรับ windows 7เพียงอย่างเดียวครับ เพราะทาง microsoft ได้ทำการยกเลิกการพัฒนา Windows XP ไปแล้ว แต่เราดันชอบของเก่าๆ ก็เลยหาวิธีจนได้ ก็เลยเอามาลองทำดู ปรากฎว่าสำเร็จครับ ก็เลยอยากเอามาแนะนำ วิธีวินโดว์ xp ใน notebookรุ่นใหม่ๆ กันครับ

1.เข้าไปเช็คใน BIOS ดูครับ
2.เข้า เมนู Advanced ดูที่ IDE Configuration ครับ
3.Enter ที่ IDE Configuration ถ้าจะติดตั้ง WinXP ต้องเปลี่ยนจาก Enhanced เป็น Compatible ครับ
4.หลังจากนั้น กด F10 เพื่อทำการบันทึกการเปลี่ยนแปลง เลือก Save แล้วรอเครื่องรีบูทใหม่ แล้วลองลง WinXP ดูใหม่ครับ

-ขอขอบคุณ mywindows.ob.tc

Windows XP ตัวเก่า ๆ มักจะไม่สามารถติดตั้งลงในเครื่องรุ่นใหม่ ๆ ได้ โดยเฉพาะเครื่อง Notebook ที่ใช้ SATA Controller ซึ่งพอติดตั้ง ระบบจะแจ้งว่าหา Hard Disk ไม่เจอ โดยปกติเราสามารถดาวน์โหลดไดร์เวอร์จาก Intel มาแล้วติดตั้งลงใน Floppy Disk จากนั้นกด F6 เวลาบูตแล้วเลือกไปที่ Drive A เพื่อโหลดไดรเวอร์ตัวล่าสุดเข้าไป แต่ปัญหาคือ Notebook ปัจจุบันไม่มี Floppy Disk แล้ว ดังนั้นเราจึงจำเป็นต้องหาวิธีการยัด Driver ตัวดังกล่าวเข้าไปในแผ่น Set up เลย ค้นไปค้นมา เจอวิธีดังนี

1.โหลดไดร์เวอร์ล่าสุดจาก Intel ที่เป็นตัวที่เรียกว่า 32-bit Floppy Configuration Utility for Intel Matrix Storage Manager ตัวล่าสุด ณ วันนี้โหลดได้ ที่นี่ (รู้สึกจะมี ICH7 ICH8 ICH9)
2.โหลดโปรแกรม n-lite มาติดตั้งที่เครื่อง
3.copy ไฟล์ทั้งหมดจากแผ่น setup Windows มาลงไว้ในไดเรคทอรี่ใดก็ได้ในเครื่อง
4.เปิดโปรแกรม n-lite จากนั้นเลือกไฟล์ Setup Windows จากที่เราก๊อปปี้มา
5.หน้าต่อมา ที่หัวข้อว่า Presets ให้กดข้ามไป
6.กดคำว่า Drivers และคำว่า Bootable ISO ให้เป็นสีเขียว แล้วกด Next
7.กด Insert เลือก Single Driver แล้วเลือกไปยังไฟล์ iaAHCI.inf จากไดรเวอร์ที่โหลดมาจาก Intel
8.เลือกไดรเวอร์ที่ต้องการลง เราสามารถเลือกลงหลาย ๆ ตัวได้โดยการกด Ctrl ค้างไว้ ถ้าไม่แน่ใจให้เลือกหมดเลย แต่ถ้ารู้ก็เลือกเฉพาะตัวที่ต้องการก็ได้ แล้วกด OK
9.กด Next แล้วกด Yes เพื่อ Start Process แล้วรอซักครู่ จากนั้นกด Next
10.จากนั้น ใส่แผ่นเปล่าเข้าไปใน CD-Writer แล้วเลือก Mode เป็น Direct Disc แล้วกดปุ่ม Burn
11.หากเรียกไดรเวอร์มาถูกตัว จะสามารถใช้แผ่นนี้ติดตั้งได้ทันที : )

วิธีการติดตั้งวินโดว์ใหม่โดยรักษาค่า configวินโดว์ เดิมไว้( Windows XP )ความแน่นอนก็คือความไม่แน่นอน เช่นเดียวกับการใช้งานคอมพิวเตอร์ การติดตั้งโปรแกรมบางตัวที่ดูเหมือนว่าจะเรียบร้อย
แต่กลับทำให้ไฟล์ข้อมูลบางอย่างสูญเสีย สูญหายไป หรือทำให้รีจิสทรีเสียหายจนเครื่องไม่สามารถทำงานได้อย่างปกติ
หากหาวิธีแก้ไขไม่สำเร็จก็คงเลี่ยงติดตั้งวินโดว์สใหม่อีกครั้งไม่ได้...

การติดตั้งวินโดว์สทับลงไปใหม่ค่าคอนฟิกกูเรชันต่างๆ ที่คุณเคยตั้งเอาไว้ก็จะถูกตั้งค่าใหม่ด้วย อย่างไรก็ดี เรามีเทคนิคที่ช่วย
ให้คุณติดตั้งวินโดว์สทับลงไปใหม่โดยยังคงรักษาค่าคอนฟิกกูเรชันเดิมเอาไว้ได้ โดยเทคนิคดังต่อไปนี้

ให้คุณใส่แผ่นติดตั้งวินโดว์สลงไปในไดร์ฟซีดีรอม จากนั้นให้คลิกปุ่ม Start >> Run แล้วพิมพ์คำสั่งดังนี้

<ชื่อ CD-ROM>:\i386\winnt32/unattend

จากนั้นยืนยันความถูกต้องด้วยการคลิกปุ่ม OK หลังจากนั้นจะเป็นขั้นตอนการติดตั้ง (Setup) และซ่อมแซมไฟล์สำคัญๆ ของระบบจนเสร็จสมบูรณ์...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 14:33:36 น. โดย มนตรีซาวด์ »

zenethster

• บุคคลทั่วไป
Re: ............วิธีแก้ไขลงวิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 16:56:42 น. »
ขอบคุณครับ   :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มกีต้าร์พิดโลก

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D2E658C X-Men
Re: ............วิธีแก้ไขลงวิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 19:40:42 น. »
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ที่มอบให้  :happy: :D :cheer: :beer: :thank1:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 20:27:09 น. »
 :happy: :D :thank1: :o^:

ออฟไลน์ เปี๊ยกฅนดนตรี

• ระดับ 5
  • *
  • 8D009121/9C00200E/1E006A7D/1E009BC5/80090662 MP
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 21:04:36 น. »
 :flower: :flower: :thank1:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 21:09:31 น. »
ขอบคุณ ครับผม
ขอเก็บไว้ก่อน... :thank1:

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 21:30:22 น. »
ของผมใช้วิธี ยัด Driver SATA Controller ของ Intel และ AMD เข้าไปใน Windows XP โดยใช้โปรแกรม nLite ทำให้ติดตั้งกับ Notebook รุ่นใหม่ๆ ได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อโดยไม่ต้องไปยุ่งกับ Bios

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 22:22:23 น. »
 :cheer: :beer: ของผมปัญหาลงเอ็กพีไปแล้วหาไดรเวอร์บางตัวที่ใช้กับเอ็กพีไม่มี หายังไงก็ไม่มี ดันมีแต่ของเซเว่น สุดท้ายแล้วต้องยอมกลับไปเล่นเซเว่นอีก หว้า.....  :beer: :cheer:

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 23:21:32 น. »
:cheer: :beer: ของผมปัญหาลงเอ็กพีไปแล้วหาไดรเวอร์บางตัวที่ใช้กับเอ็กพีไม่มี หายังไงก็ไม่มี ดันมีแต่ของเซเว่น สุดท้ายแล้วต้องยอมกลับไปเล่นเซเว่นอีก หว้า.....  :beer: :cheer:
ใช้ชุด DriverPack Solution 11 น่าจะครบถ้วนเพราะผมใช้อยู่

Download ได้ที่

http://drp.su/

ออฟไลน์ ดำรงศักดิ์ กบร.

• ระดับ 3
  • *
  • 55E06D70 ,5E63CE58 อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 12:31:27 น. »
หลายคนอาจจะเจอปัญหาเมื่อซื้อ Notebook มาใหม่ๆ ไหง ลง Windows XP แล้วลงไม่ได้ เป็นจอฟ้า ผมเองก็เจอปัญหานี้ครับ งง เป็นไก่ตาแตกอยู่หลายวัน
ผมไม่ค่อยชอบใช้ windows 7เอาซะเลย ก็เลยไม่ได้ลง Windows อยู่หลายวัน และแล้วก็ไปเจอในหนังสือก็เลยรู้ว่า notebookรุ่นใหม่ๆ เขาจะเซ็ตBIOS ให้รองรับ windows 7เพียงอย่างเดียวครับ เพราะทาง microsoft ได้ทำการยกเลิกการพัฒนา Windows XP ไปแล้ว แต่เราดันชอบของเก่าๆ ก็เลยหาวิธีจนได้ ก็เลยเอามาลองทำดู ปรากฎว่าสำเร็จครับ ก็เลยอยากเอามาแนะนำ วิธีวินโดว์ xp ใน notebookรุ่นใหม่ๆ กันครับ

1.เข้าไปเช็คใน BIOS ดูครับ
2.เข้า เมนู Advanced ดูที่ IDE Configuration ครับ
3.Enter ที่ IDE Configuration ถ้าจะติดตั้ง WinXP ต้องเปลี่ยนจาก Enhanced เป็น Compatible ครับ
4.หลังจากนั้น กด F10 เพื่อทำการบันทึกการเปลี่ยนแปลง เลือก Save แล้วรอเครื่องรีบูทใหม่ แล้วลองลง WinXP ดูใหม่ครับ

-ขอขอบคุณ mywindows.ob.tc

ใช้กับยี่ห้อ HP รุ่นใหม่ไม่ได้นะครับ มันไม่มีให้ปรับ อะไรที่เกี่ยวกับ Hdd :no_ok:
ต้องใช้วิธีข้างล่าง ใช้ nLite ยัดไดร์เวอร์ แล้วก็บังคับขืนใจเครื่องเพื่อลง xp ไปเลย :shoots: ;D

somjainuk74

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 12:50:21 น. »

ใช้ชุด DriverPack Solution 11 น่าจะครบถ้วนเพราะผมใช้อยู่

ใช้กับยี่ห้อ HP รุ่นใหม่ไม่ได้นะครับ มันไม่มีให้ปรับ อะไรที่เกี่ยวกับ Hdd :no_ok:
ต้องใช้วิธีข้างล่าง ใช้ nLite ยัดไดร์เวอร์ แล้วก็บังคับขืนใจเครื่องเพื่อลง xp ไปเลย :shoots: ;D
ขอบคุณครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 17:26:28 น. »
ผมทำไว้ใช้งานส่วนตัว โดยใช้โปรแกรม nLite และ RVM

***ยี่ห้อ BenQ ใช้ของ WINXPSP3_Sony, ยี่ห้อ SVOA, ASUS, และ Samsung ใช้ WINXPSP3_AHCI***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 17:39:42 น. โดย Music Creator »

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 18:05:37 น. »
ผมทำไว้ใช้งานส่วนตัว โดยใช้โปรแกรม nLite และ RVM

***ยี่ห้อ BenQ ใช้ของ WINXPSP3_Sony, ยี่ห้อ SVOA, ASUS, และ Samsung ใช้ WINXPSP3_AHCI***

ขอครับป๋า  :thank1:

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 18:10:14 น. »

ดูเหมือนผมจะเคยเห็นนะ ในเว็บบิทไหนหนอ?

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 19:50:23 น. »

ขอตัว Acer ครับป๋า

t

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 21:47:39 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 06:40:06 น. »

ขอบคุณมากครับ
ผมDownload จากไฟล์ torrent เร็วดีครับ
กดที่นี้