ผู้เขียน หัวข้อ: มีชุดโฮมเก่าอยากทำให้สามารถร้องคาราโอเกะได้ต้องทำยังไงบ้างครับ  (อ่าน 2508 ครั้ง)

ออฟไลน์ spark1510

• กำเนิดใหม่
  • *
สวัสดีครับ ผมสมาชิคใหม่ซิง ๆ
กำลังมีความคิดจะทำเหมือนพี่เจ้าของกระทู้เลย มีชุด home 5.1 อยู่เหมือนกัน AVR sherwood RD-6505

front: mission MX3

เท่าที่อ่านมาบ้างถ้าเพิ่ม Mix ตัวเดียวน่าจะพอใช่ไหมครับ ที่เล็งไว้ ALTO ZMX122FX

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL NO.5490A920 (x-men)
สวัสดีครับ ผมสมาชิคใหม่ซิง ๆ
กำลังมีความคิดจะทำเหมือนพี่เจ้าของกระทู้เลย มีชุด home 5.1 อยู่เหมือนกัน AVR sherwood RD-6505

front: mission MX3

เท่าที่อ่านมาบ้างถ้าเพิ่ม Mix ตัวเดียวน่าจะพอใช่ไหมครับ ที่เล็งไว้ ALTO ZMX122FX

ฟังเพลงได้ไม่มีปัญหา  แต่ถ้าเอามาร้องเพลง  ไม่รับประกันครับว่ามันจะโอเคไม๊

ออฟไลน์ tonjung

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับ 4
  • *
  • HL:4784EB20 :noi1960 / HL 68D9158A: อู๊ด โคจร
ตอนเข้าวงการใหม่ๆ ผมใช้ปรีกับ YAMAHA RX 373 AVR ลำโพง อินฟินิตี้ ซัฟ พอค  มันได้เสียงนุ่มๆ ดันไมค์ไปเยอะๆ มันก้อไม่หอน ใช้ได้ดีเหมือนกัน แต่จะให้ดังแบบ PA มันจะคนละแนวกัน  แต่พอเอาปรีไปต่อกับ แอฟทีฟ ลำโพง  ปรับยังไงก้อไม่ลงมันหอนจนวุ่นวาย ปรับ gain ไมค์จนเสียงจม  ไม่ผ่านขนาดหันหน้าลำโพงออกหมดยังไม่วายจะหอน

พอมาใช้ mix กับแอมป์ power ที่แมทกับลำโพงจึงรู้ว่ามันอย่างนี้นี่เอง เอาไมค์จ่อหน้าลำโพงยังไม่อยากจะหอนเลยครับ

มือใหม่ผมฝากศึกษาดีๆครับ ถ้าตังอยู่ในมือแล้วอย่าใจร้อนครับ    เอฟเฟคคือเอฟเฟคนะครับไม่ใช่แอ็คโค่    แอ็คโค่คือเอฟเฟ็คชนิดหนึ่ง   

ผมเข้าวงการใหม่ๆตามหาเอฟเฟคที่ผมชอบมากที่สุดแต่ไม่รู้มันชื่ออะไร  จนมารู้ว่า มันคือ Reverb delay ลูกทุ่งช้าๆหวานๆ ผมชอบปรับอันนี้มาก  เอฟเฟค ธรรมดาถูกๆไม่มีตัวนี้ถึงมันจะมีถึง18 โปรแกรมก้อตาม

ส่วนใหญ่มีแต่แอ็คโค่ กับรีพีท ผสมกันไปมา ศึกษาดีๆครับ ในนี้ อ.เยอะครับ  ทุกวันนี้ผมก็ยังศึกษาไม่จบสิ้น ความรู้มันเยอะจริงๆครับ

• *
ฟังเพลงได้ไม่มีปัญหา  แต่ถ้าเอามาร้องเพลง  ไม่รับประกันครับว่ามันจะโอเคไม๊

ขอบคุณสำหรับข้อมมูลครับ พี่หมอนพ (ไม่รู้เรียกถูกไหม เห็นพี่ ๆ เรียกครับคับ) ถ้าไม่เหมาะ เอาแบบราคาประหยัด ผมไม่รู้ว่าควรมีงบสักเท่าไหร่ 15000 พอไหม (เน้นเล่นในบ้านห้องขนาด 5*5) ครับแนะนำด้วยครับ ที่คิดไว้
1 มิกส์สักตัวที่สนใจคือ alto zmx122fx
2 ตู้ลำโพง 2 ทางหรือ 3 ทาง และแบบมีแอมป์ในตัวดี หรือแยกดี
3 ถ้าแอมป์แยกเล่นตัวไหนดี
4 ไมค์มีแล้ว   
รบกวนแนะนำด้วยครับ พยายามจะหาอ่านไปเรื่อย ๆ ครับ

• คณะก่อการ
ขอบคุณสำหรับข้อมมูลครับ พี่หมอนพ (ไม่รู้เรียกถูกไหม เห็นพี่ ๆ เรียกครับคับ) ถ้าไม่เหมาะ เอาแบบราคาประหยัด ผมไม่รู้ว่าควรมีงบสักเท่าไหร่ 15000 พอไหม (เน้นเล่นในบ้านห้องขนาด 5*5) ครับแนะนำด้วยครับ ที่คิดไว้
1 มิกส์สักตัวที่สนใจคือ alto zmx122fx
2 ตู้ลำโพง 2 ทางหรือ 3 ทาง และแบบมีแอมป์ในตัวดี หรือแยกดี
3 ถ้าแอมป์แยกเล่นตัวไหนดี
4 ไมค์มีแล้ว   
รบกวนแนะนำด้วยครับ พยายามจะหาอ่านไปเรื่อย ๆ ครับ

อัลโต้ก็ใช้ได้แต่คุณจะขาดแอมป์กับลำโพง  ลำโพงกับแอมมป์ avที่มีเอาไว้เปิดฟังเพลงเพราะๆดีกว่าครับ

ห้องขนาด 5x5 ไม่ใหญ่ หาลำโพงโอเกะโดยเฉพาะน่าจะพอ แนะนำให้ไปทีี่ร้าขายครับ บอกงบให้เขาจัดมาลองฟัง

• *
อัลโต้ก็ใช้ได้แต่คุณจะขาดแอมป์กับลำโพง  ลำโพงกับแอมมป์ avที่มีเอาไว้เปิดฟังเพลงเพราะๆดีกว่าครับ

ห้องขนาด 5x5 ไม่ใหญ่ หาลำโพงโอเกะโดยเฉพาะน่าจะพอ แนะนำให้ไปทีี่ร้าขายครับ บอกงบให้เขาจัดมาลองฟัง

ขอบคุณอีกครั้งพี่ หมอนพ เดี๋ยวไปลองดูแถวบ้านหม้อ พอมีร้านแนะนำไหมครับ

• คณะก่อการ
ดูจากคำถาม  คงไม่ได้รับงานเป็นอาชีพ  ไม่แนะนำเดี๋ยวก็จะหาว่าใจดำ   ตั้งงบแค่ใหนผมมจัดแค่นั้นน่ะ

พาวเวอ่ร์มิกซ์มีเอฟเฟคมีแอมป์ในตัว 6900
www.paisarn-outlet.com/เครื่องเสียงกลางแจ้ง-เครื่องเสียง/POWER-MIXER/PHONIC-POWERPOD630RW.html

• คณะก่อการ
ลำโพงสำหรับงานโอเกะในบ้านเสียงนุ่มดีพอได้ 6900
www.paisarn-outlet.com/ลำโพง-ตู้ลำโพง-ดอกลำโพง-ตู้ช่วยสอน/ตู้ลำโพง-คาราโอเกะ/ACM-LA150-ตู้ลำโพง10-2ทาง.html

แค่นี้ก็ดังแล้ว    แต่ถ้าจะไปบ้านหม้อ  แนะนำร้านพวกเรา   P-Sound รับรองเสียเงินแน่ หน้าร้านจะรกๆหน่อย  เจ้าของร้านจะเขี้ยวๆหน่อย  แต่รับรองว่า  พวกกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 สิงหาคม 2017, 21:47:47 น. โดย นพ สุพรรณ »

• *
ดูจากคำถาม  คงไม่ได้รับงานเป็นอาชีพ  ไม่แนะนำเดี๋ยวก็จะหาว่าใจดำ   ตั้งงบแค่ใหนผมมจัดแค่นั้นน่ะ

พาวเวอ่ร์มิกซ์มีเอฟเฟคมีแอมป์ในตัว 6900
www.paisarn-outlet.com/เครื่องเสียงกลางแจ้ง-เครื่องเสียง/POWER-MIXER/PHONIC-POWERPOD630RW.html

ขอบคุณครับ

ลำโพงสำหรับงานโอเกะในบ้านเสียงนุ่มดีพอได้ 6900
www.paisarn-outlet.com/ลำโพง-ตู้ลำโพง-ดอกลำโพง-ตู้ช่วยสอน/ตู้ลำโพง-คาราโอเกะ/ACM-LA150-ตู้ลำโพง10-2ทาง.html

แค่นี้ก็ดังแล้ว    แต่ถ้าจะไปบ้านหม้อ  แนะนำร้านพวกเรา   P-Sound รับรองเสียเงินแน่ หน้าร้านจะรกๆหน่อย  เจ้าของร้านจะเขี้ยวๆหน่อย  แต่รับรองว่า  พวกกัน

ขอบคุณครับพี่ สำหรับคำแนะนำครับ