ผู้เขียน หัวข้อ: พาไปทำงาน และดูการทำงาน ของรายการวาไรตี้เรตติ้งอันดับหนึ่งประเทศไทย  (อ่าน 7643 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
สมัยก่อนเราเคยไปในฐานะผู้เข้าร่วมแข่งขัน แต่ตอนนี้เราไปเพื่อทำงานในส่วนของเราในฐานะรับเชิญ

และก็มีบางส่วนที่เราเตรียมพร้อม สร้างความคุ้นเคย ที่จะต้องไปทำเป็นงานประจำในเร็วๆวันนี้ ทีมงานกล้อง

ทีมงานเสียง ทีมงานไฟ ชมตัวอย่างสัปดาห์หน้ากันเลย "กิ๊กดู๋ สงครามเพลง เงาเสียง"

ทางช่องเขาปล่อยตัวอย่างแล้ว ผมก็เอาเบื้องหลังมาโพสต์ได้ บันทึกเทปไปเมื่อวันศุกร์ที่ 15

ในส่วนของผมต้องเข้าไปตามเวลาคือ เก้าโมงเช้า เตรียมพร้อมทุกอย่าง เพราะเป็กกี้ยังติดอ่านข่าว "สนามข่าวบันเทิง" ช่อง7

ก็ไปดูเรื่องเสียงก่อน ทางทีมงาน"น้องใหม่" เขาจัดการเป็นประจำอยู่แล้ว น้องก็บอกว่าพื้นที่วางมอนิเตอร์มันค่อนข้างไกล

มันก็จะทำยากๆหน่อย

อันนี้ที่คนดูในห้องส่ง กับผู้เข้าแข่งขันบนเวทีได้ยิน

ชุดนี้ของกรรมการฟัง

คุมจาก คอนโทรลรูม ด้านหลังอัฒจรรย์คนดู มีป้ายสปอนเซอร์บังอยู่เราไม่เห็นอะไรบนเวที ดูเอาจากจอมอนิเตอร์

มิกเซอร์เป็น A&H GLD จะเห็นนะครับว่า พวกฟังชั่นต่างๆ ที่เราไม่ค่อยใช้งานบนเวที แต่มันสำคัญมากเลยกับงานสตู

น้องใหม่คนคุมงานตรงนี้ แกอเมซิ่งกับทีมงานเรามาก ขอตามไปดูกันตามงานเลย ตอนนี้ก็เข้าสังกัด "ศรีธัญญา แฟมิลี่"แล้ว

ออฟไลน์ aodder

• ระดับ 4
  • *
  • 56C40B7A น้ายอดมาติดตั้งให้ครับ
เยียมยอดครับ :95: :95:

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ยอดเยี่ยม
กระเทียมดอง
คับผม
 :95:

• *
เยียมยอดครับ :95: :95:
ขอบคุณครับ

ตอนสิบโมงตามนัด ทีมแดนซ์ของเป็กกี้มาบล็อกเวที หน้าที่ผมก็เอาแบ็กกิ้งแทร็กที่เราตัดต่อทำโชว์งานนอก

ให้วงดนตรีแกะ สมัยที่เราเป็นคนมาแข่ง เราต้องซ้อมตามวงดนตรีเขาที่ตัดท่อนเพลงเพื่อกระชับเวลา

แต่มาตอนนี้เขาต้องแกะเล่นตามโชว์ของเรา เพราะเราเป็นแขกรับเชิญมาแบบเต็มวงของเรา มันก็แปลกๆไปนะ

น้าหรั่งหัวหน้าชุดทีมกล้องก็มาจัดมุมให้ อะไรดูดีไปหมด

น้าหรั่งนี่เก่าแก่ JSL เลย ดูมุมกล้องให้แล้วยังไปคุมวงซ้อมให้อีก (แกทำงานเป็กกี้ หลายรายการ)

เสร็จแล้วพาไปกินข้าวกองอีก เพราะแกจะให้ผมสอนบินโดรนถ่ายภาพให้

ดูเขาลองไฟ ตอนนี้เปลี่ยนเป็น led ทั้งสตูฯแล้ว ลดความร้อนลงไปเยอะ ประหยัดค่าไฟ ค่าแอร์ลงไปอีก

เขาจัดไฟ โดยดูภาพจริงที่ออกจอ ทั้งจอแก้วรุ่นเก่า และจอ led TV รุ่นใหม่

เวลาภาพออนแอร์จะได้เหมือนจริงไม่หลอกตาทั้งสองแบบของจอทีวีที่ใช้ๆกันอยู่

• *
เริ่มรายการแล้ว คุณหญิงลีมาแล้ว

ถึงคิวแชมป์สามสมัยโชว์พิเศษ เป็กกี้บอกเวลาซ้อมละร้องดี๊ดี พอถ่ายจริง สุนัขไม่รับประทานทุกทีไป

โชว์เสร็จแล้ว โปรยมุกให้เฮฮา คอยชมกันวันอังคารที่ 26 ก.ย. เวลาสี่ทุ่มครึ่งเปิดรอเลย

แล้วรู้อะไรไหมครับ ผมติดไฟชุดนี้จนนิ้วล็อคเลย รับชุดเที่ยงคืน ติดเสร็จตีสามเกือบตีสี่

ตีห้าขับรถออกจากพัทยามาถึงสตูแปดโมง เพราะเรารู้ว่าแฟนรายการเขารอดู พร๊อพใหม่ของเป็กกี้ทุกครั้งที่มารายการ

ในส่วนของ"กิ๊กดู๋สงครามเพลงเงินล้าน" เป็นการแข่งของจังหวัด ไปออกอากาศวันเสาร์ เวลาบ่ายสามโมงครึ่ง

เป็กกี้ไปเป็น คอมเมนท์เตเตอร์ ดูรายการวันอังคารนี้แล้วจะเห็นการแซวถึงเรื่องกรรมการในช่วงนี้ด้วย มีนิดๆในตัวอย่าง

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :D :D รอชมเลยครับพี่ป้อม...  :95: :95:

ออฟไลน์ อาร์ม ลูกน้ำกว๊าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6DE70486 (สมใจนึก)
ยอดเยี่มมากครับ :30: :30:

ออฟไลน์ บุปผาชน

• ระดับ 5
  • *
  • 868CA840 ครูภูม ครับ.
สุดยอดครับ.  :thumbup: :95:

ออฟไลน์ angkulmusic

• ระดับ 3
  • *
  • 57E150CD หนุ่มเมืองลำดวน 74E92887 ประจักษ์
ขอบคุณครับ พี่ป้อม ที่ช่วยให้เราได้เปิดหูเปิดตา มีโอกาสเอามาฝากอีกนะครับ
                                                                        ขอบคุณครับ :95: :95: :95: :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ponG255

• ระดับ 3
  • *
  • 9F61109C จากครูภูมิ / 46E85385 จาก noi 1960
เยี่ยมครับ ในรายการใช้ไมค์ร้องรุ่นไหนกันครับ

• *
เยี่ยมครับ ในรายการใช้ไมค์ร้องรุ่นไหนกันครับ
ซินไธเซอร์ ไม่แน่ใจรุ่น เปลี่ยนกระดองหลายรอบแล้ว ไมค์ซินไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องคลื่นหลุด หรือโดนเบียด

ออฟไลน์ yakk

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64B6E0 อนันตชัย
ดีจัง   รายการแบบนี้ถ้าเป็นอยากผู้ชมจะเข้ายังไงครับ  เคยเป็นหน้าม้าอยู่ครั้งมีคนพาไป

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
 :Dขอบคุณพี่ป้อมมากครับเป็นรายการที่ดูไปยิ้มไปหัวเราะไปพิธีกรเก่งผู้เข้าแข่งขันแต่ละคนก็สุดยอดที่สำคัญได้เห็นศิลปินในดวงใจหลายคนในอดีตว่ายังมีชีวิตอยู่มีสภาพเป็นอย่างไรในเรื่องเสียงเป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ผมและน่าจะหลายๆท่านในนี้อยากรู้ว่างานระดับบิ้กๆแบบนั้นเขาทำอย่างไรเสียงถึงออกมาได้อย่างนั้นทุกรายการครับเช่นกิ้กดู๋สงครามเพลง...ไมค์ทองคำ...เดอะวอยซ์...เสียงสุดยอดทั้งนั้น ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Ausanee Homya

• ระดับ 5
  • *
  • 9F661094 "เอื้อศิลป์" 55E4ACC6 "วิชัย"

ออฟไลน์ aodder

• ระดับ 4
  • *
  • 56C40B7A น้ายอดมาติดตั้งให้ครับ
มองราวไฟเหมือนสตู 1ช่อง 7ใช้ใหมครับป๋าป้อม.....ไม่ใช่ขออภัย

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#5CA2FA96
ขอบคุณครับ.... :30:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
โดรนเดี๋ยวนี้มีส่วนช่วยถ่ายภาพมุมสูงสวยๆ ได้แจ่ม
ทริปล่าสุดของ 4wd มีเพื่อนสมาชิกใช้โดรนตัวหลายแสน
คุมผ่านมอนิเตอร์ไอแพดง่ายดี ไม่ถูกรางวัลที่หนึ่งซักที
จะได้ซื้อมาเล่นบ้าง

:58:

• *
ซินไธเซอร์ ไม่แน่ใจรุ่น เปลี่ยนกระดองหลายรอบแล้ว ไมค์ซินไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องคลื่นหลุด หรือโดนเบียด

ภาคขยายเสียง อยู่ข้างเวที ด้านหลังวงดนตรี

มองราวไฟเหมือนสตู 1ช่อง 7ใช้ใหมครับป๋าป้อม.....ไม่ใช่ขออภัย

สตูของ JSL ลาดพร้าว107 ครับ ทีมเป็กกี้มาทำงานสตูนี้ 3รายการหลัก

1 จันทร์พันดาว เป็น กรรมการ ร่วมกับ พี่ปั๋ง ปาน ธนพร เกรซ กาญเกล้า ดีเจเจ้แหม่ม

2 ร้องได้ให้ล้าน เป็น พิธีกร คู่กับ ป๋าหนุ่ม สันติสุข

3 กิ๊กดู๋ สงครามเพลงเงินล้าน เป็นกรรมการ

ลองดู3รายการนี้ แล้วไม่น่าเชื่อนะครับว่าถ่ายทำ จากสตูนี้ทั้ง3รายการ

โดรนเดี๋ยวนี้มีส่วนช่วยถ่ายภาพมุมสูงสวยๆ ได้แจ่ม
ทริปล่าสุดของ 4wd มีเพื่อนสมาชิกใช้โดรนตัวหลายแสน
คุมผ่านมอนิเตอร์ไอแพดง่ายดี ไม่ถูกรางวัลที่หนึ่งซักที
จะได้ซื้อมาเล่นบ้าง

:58:

โดรนถ่ายภาพแบบฉลาดๆ มีฟังชั่นรับคำสั่งจากมือโบก มีฟังชั่นฟอลโล่(ตามถ่าย) ราคาสามสี่หมื่น

เอามาถ่ายเวลาไปทริปเองก็โอเคนะ คุมจากแทปเล็ต สมาร์ทโฟนก็ได้ ลองสักตัวแล้วจะติดใจนะ จะบอกให้

อ้อ ลืมบอก สตาร์ทอัพ สามสี่หมื่น ถ้าให้ครบออฟชั่น ก็ราวๆนั้นแหละ (แสนต้นๆ)

:Dขอบคุณพี่ป้อมมากครับเป็นรายการที่ดูไปยิ้มไปหัวเราะไปพิธีกรเก่งผู้เข้าแข่งขันแต่ละคนก็สุดยอดที่สำคัญได้เห็นศิลปินในดวงใจหลายคนในอดีตว่ายังมีชีวิตอยู่มีสภาพเป็นอย่างไรในเรื่องเสียงเป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ผมและน่าจะหลายๆท่านในนี้อยากรู้ว่างานระดับบิ้กๆแบบนั้นเขาทำอย่างไรเสียงถึงออกมาได้อย่างนั้นทุกรายการครับเช่นกิ้กดู๋สงครามเพลง...ไมค์ทองคำ...เดอะวอยซ์...เสียงสุดยอดทั้งนั้น ขอบคุณอีกครั้งครับ
เน้นมากเรื่องเสียงครับ มีบันทึกสำรองกันพลาด อย่างศิลปินต้นแบบ เขาจะขอบันทึกสำรอง กันตอนถ่ายจริงแล้วแป็กครับ

จะได้เอาแค่เสียงมาร้อยใส่ ไม่ต้องถ่ายใหม่ สุดท้ายอยู่ที่ตัดต่อ อะไรเอาออกอะไรตัดทิ้ง สมัยนี้มียูทูปให้ดูย้อนหลังแบบuncut

ดูเต็มแบบไม่มีตัด คนติดกันเยอะเลย ดูเมื่อไหร่ก็ได้

มีไลฟ์สด มี Line TV บอกเลยตอนนี้งานสื่อ(media) มีให้ทำมากจริงๆ

ก็อยากบอกนิดว่าประสพการณ์เรามีมาก ก็มีโอกาสได้ทำประโยชน์ ใช้มันหากินต่อยอดได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2017, 14:39:37 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ ponG255

• ระดับ 3
  • *
  • 9F61109C จากครูภูมิ / 46E85385 จาก noi 1960
สดยอด ครับรับรู้สิ่งดีดี  :thank1:

ออฟไลน์ เล็กมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • HL96E05CF8 ครูภูมครับ
 :D สุดยอดครับขอ
ขอบคุณภาพสวยๆและข้อมูลดีๆด้วยครับ

ออฟไลน์ TIGER0505

• ระดับ 4
  • *
  • HL/NO.#2C8CA525 (X-MEN)

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747

ภาคขยายเสียง อยู่ข้างเวที ด้านหลังวงดนตรี

สตูของ JSL ลาดพร้าว107 ครับ ทีมเป็กกี้มาทำงานสตูนี้ 3รายการหลัก

1 จันทร์พันดาว เป็น กรรมการ ร่วมกับ พี่ปั๋ง ปาน ธนพร เกรซ กาญเกล้า ดีเจเจ้แหม่ม

2 ร้องได้ให้ล้าน เป็น พิธีกร คู่กับ ป๋าหนุ่ม สันติสุข

3 กิ๊กดู๋ สงครามเพลงเงินล้าน เป็นกรรมการ

ลองดู3รายการนี้ แล้วไม่น่าเชื่อนะครับว่าถ่ายทำ จากสตูนี้ทั้ง3รายการ

โดรนถ่ายภาพแบบฉลาดๆ มีฟังชั่นรับคำสั่งจากมือโบก มีฟังชั่นฟอลโล่(ตามถ่าย) ราคาสามสี่หมื่น

เอามาถ่ายเวลาไปทริปเองก็โอเคนะ คุมจากแทปเล็ต สมาร์ทโฟนก็ได้ ลองสักตัวแล้วจะติดใจนะ จะบอกให้

อ้อ ลืมบอก สตาร์ทอัพ สามสี่หมื่น ถ้าให้ครบออฟชั่น ก็ราวๆนั้นแหละ (แสนต้นๆ)
เน้นมากเรื่องเสียงครับ มีบันทึกสำรองกันพลาด อย่างศิลปินต้นแบบ เขาจะขอบันทึกสำรอง กันตอนถ่ายจริงแล้วแป็กครับ

จะได้เอาแค่เสียงมาร้อยใส่ ไม่ต้องถ่ายใหม่ สุดท้ายอยู่ที่ตัดต่อ อะไรเอาออกอะไรตัดทิ้ง สมัยนี้มียูทูปให้ดูย้อนหลังแบบuncut

ดูเต็มแบบไม่มีตัด คนติดกันเยอะเลย ดูเมื่อไหร่ก็ได้

มีไลฟ์สด มี Line TV บอกเลยตอนนี้งานสื่อ(media) มีให้ทำมากจริงๆ

ก็อยากบอกนิดว่าประสพการณ์เรามีมาก ก็มีโอกาสได้ทำประโยชน์ ใช้มันหากินต่อยอดได้

เหมือนเพาเวอร์แอมป์จากโคราชใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
พี่ครับ..สอบถามเพิ่มเติม นอกประเด็น ซะหน่อย ครับ ว่าการเช็คเรตติ้ง ว่ารายการไหน ติดอันดับสูงสุด
  เขาใช้วิธีการตรวจเช็ค ช่องสัญญาณ หรือ อะไรครับ ว่าในช่วงเวลานั้นๆ มีผู้ชมรายการ มากที่สุด
เพราะแต่ละช่อง ก็จะงัดเอารายการเด็ด ของตัวเองออกมา
ก็เลยสงสัย ว่าเขาจับช่อง สัญญาณ  ณ.ขณะนั้น หรือใช้อะไรเช็ค
ว่ามีคนดูมากที่สุด ครับ
      สงสัยมานานแล้ว... :2: :2: :2:
 :thank1:

• *
มาดูกันก่อน กำลังออนแอร์แล้วครับ

พี่ครับ..สอบถามเพิ่มเติม นอกประเด็น ซะหน่อย ครับ ว่าการเช็คเรตติ้ง ว่ารายการไหน ติดอันดับสูงสุด
  เขาใช้วิธีการตรวจเช็ค ช่องสัญญาณ หรือ อะไรครับ ว่าในช่วงเวลานั้นๆ มีผู้ชมรายการ มากที่สุด
เพราะแต่ละช่อง ก็จะงัดเอารายการเด็ด ของตัวเองออกมา
ก็เลยสงสัย ว่าเขาจับช่อง สัญญาณ  ณ.ขณะนั้น หรือใช้อะไรเช็ค
ว่ามีคนดูมากที่สุด ครับ
      สงสัยมานานแล้ว... :2: :2: :2:
 :thank1:
มีบริษัทรับทำอีกทีครับ คล้ายๆทำโพล แต่ไม่ได้เดินถามตามบ้าน เขาเอากล่องไปติดตามบ้านที่อนุญาต

แล้วมีการเช็คสัญญาน มีการคำนวน มีตัวคูณ ตามที่สัญญานช่องที่แรงด้วย คร่าวๆแบบนี้