ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการประกอบตู้ AJ - BIN คลิปทดสอบตู้ ดนตรีสด (หน้า 2)  (อ่าน 32165 ครั้ง)

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
นำภาพสาธิตการประกอบตู้มาให้ชมกันเพื่อเป็นแนวทางสำหรับท่านที่ชอบประกอบตู้ใช้เองครับ

ตู้รู่น AJ-BIN118

มาดูกันทีละขั้นตอนกันเลยครับ ไม่มีการปิดบังใด ๆ ทั้งสิ้น

ไม้ที่ตัด เจาะ เซาะร่อง มาแล้วเรียบร้อยต่อ 1 ตู้ ใช้ไม้ประมาณ 1 แผ่นนิดหน่อย (ตามรูปไม่ใช่แบบตัดไม้นะครับ เพราะการผลิตจำนวนมาก ไม่จำเป็นต้องวางแบบตัดไม้แบบที่เห็นครับ)

เรามาเริ่มกันที่ขั้นตอนที่ 1 กันเลย (ขั้นตอนที่นำภาพมาเสนอ เป็นการประกอบเพื่อการสาธิตโดยไม่ได้ลงกาวนะครับ)

นำแผ่นล่างของตู้ (ตู้ตัวนี้ออกแบบมาให้วางแบบแนวนอน) มาประกบเข้ากับแ่ผ่นด้านข้าง สองแผ่น

:love2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2013, 16:08:51 น. โดย AJ-AUDIO »

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
ขั้นตอนที่สอง  นำชิ้นไม้ที่เป็นแผ่นลิ้นภายในมาทากาว ยิงประกอบตามรูปเตรียมรอไว้ก่อน

ขั้นตอนที่สาม นำแผ่นไม้ฝาหลัง และ แผ่นปรับมุมมาประกอบต่อจากขั้นตอนที่หนึ่ง

• ระดับ 5
  • *
ขั้นตอนที่สี่  นำชุดไม้ที่เตรียมไว้ในขั้นตอนที่สอง มาประกอบเข้ากับตู้ ซึ่งได้เซาะร่องไว้แล้ว (ตรงจุดนี้สำคัญมาก เพราะจะทำให้ตู้มีความแ็ข็งแรงไม่เกิดการรั่วของอากาศในห้อง ที่สำคัญคือตู้แต่ละใบที่ทำออกมาจะได้มาตรฐานเดียวกันทุกใบ

ขั้นตอนที่ห้า นำแผ่นไม้สำหรับยึดดอกลำโพง (เจาะรูฝัง T-Nut สำหรับยึดดอกลำโพงมาเรียบร้อย ไม่ใช่ใช้วิธียิงเกลียวปล่อยแบบที่ทำกันทั่วไป)  มาประกอบเข้ากับตู้ ซึ่งก็ได้เซาะร่องไว้รับเช่นกัน เพราะไม้แผ่นนี้จะทำหน้าที่ค่อนข้างหนักในการยึดดอกลำโพงเข้ากับตัวตู้ และยังต้องรองรับการเคลื่อนตัวของกรวยดอกลำโพงซึ่งทำให้เกิดการสั่นสะเทือนค่อนข้างสูง  การเซาะร่องเข้าลิ้นสำหรับไม้แผ่นนี้จึงมีความสำคัญมาก

• ระดับ 5
  • *
ขั้นตอนที่หก ซึ่งเป็นขั้นตอนสุดท้ายในการประกอบตู้ ก็คือนำแผ่นไม้ฝาบนที่เซาะร่องไว้เช่นกัน มาประกอบเข้า พร้อมกับแผ่นลิ้นซึ่งดามให้ตัวตู้เกิดความแข็งแรงยิ่งขึ้นอย่างที่ต้องการ ก็เป็นอันเสร็จพิธี รอขัดเก็บงาน และพ่นสีในขั้นตอนต่อไป

ออฟไลน์ อนันต์ออดิโอ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-862A7959 จากพี่(MP)ครับ

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0

ออฟไลน์ HS9IGA

• ระดับ 3
  • *
  • 4EE068C4 กุ้งดีโฟร์ดี (Kungd4d)
 :D สวยงามมากครับเฮีย :cheer:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ว้าว... ;D

ออฟไลน์ suraphon

• ระดับ 4
  • *
  • 3C0742D4

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
น่ามีชุด kit น็อคดาวว์แบบตู้เสื้อผ้า โต๊ะ ชั้นวาง ที่วางขายตามห้าง ผมว่าน่าจะขายดีเหมือนกัน เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ เปี๊ยก ศรีราชา

• ระดับ 5
  • *
  • 8E664099 (อนันตชัย2009)
น่ามีชุด kit น็อคดาวว์แบบตู้เสื้อผ้า โต๊ะ ชั้นวาง ที่วางขายตามห้าง ผมว่าน่าจะขายดีเหมือนกัน เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ  ;D ;D
เห็นด้วยครับ  :happy:

ออฟไลน์ โจ๊ก&หมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#75006A0D..HL#868FA856..(MP)...
ดีเหมือนกันครับ :th2:

ออฟไลน์ bianchi

• ระดับ 2
  • *
  • ตุ้มมิวสิกครับ 7E8C19EA
ใจดีครับ :thank1:

ออฟไลน์ bianchi

• ระดับ 2
  • *
  • ตุ้มมิวสิกครับ 7E8C19EA
ได้แต่ดูภาพครับ แต่ทำไม่เป็น ขอเป็ผู้ใช้บริการครับ 555 :cheer:

ออฟไลน์ SIRIPHON

• ระดับ 3
  • *

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ : ผมจะได้นำความคิดไป ต่อยอด ติดตา ทาบกิ่ง และตอน ต่อไปครับผม ๆ ๆ ๆ ๆ  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ไก่อ่อน

• ระดับ 4
  • *
  • HL1#4C8A363B(ดชคส)สูญหาย HL2#822A3129 (ดชคส)

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
น่ามีชุด kit น็อคดาวว์แบบตู้เสื้อผ้า โต๊ะ ชั้นวาง ที่วางขายตามห้าง ผมว่าน่าจะขายดีเหมือนกัน เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ  ;D ;D

Good Idea  :th2: :D :cheer: :beer: :beer: :cheer: :D :th2:

ขอบคุณมากครับเฮีย  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 พฤษภาคม 2013, 10:50:22 น. โดย noi1960 »

ออฟไลน์ อ๊อด สระบุรี

• *
  • รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)
 :thank1: ผมชอบดูแต่ทำเองไม่เป็น.. ซื้อจากเฮียง่ายกว่าครับ..  :th2: :th2:;D ;D

ออฟไลน์ Nop T-ChaiKuL

• ระดับ 5
  • *
  • 46C95D68 (MP)

เห็นด้วยครับ สวยงามครับ

• ระดับ 5
  • *

ตู้ลำโพงการประกอบต้องลงกาว ยิงตะปู เสร็จแล้วยังต้องเก็บงาน ขัดผิว ทำสี อีกครับ ไม่เหมือนพวกเฟอร์นิเจอร์น็อกดาวน์  ที่สำคัญคือดอกลำโพงที่จะใช้ด้วย ไม่ใช่ว่าจะใช้ดอกตามยถากรรมอะไรก็ได้นะครับ  ดอกแต่ละดอกขนาดปากก็เล็กใหญ่ไม่เท่ากันอีก โทนเสียงก็ไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ supet

• ระดับ 3
  • *
  • #4DE72CF1 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
 :thank1:  ว้าว....มันทำยากขนาดนี้เชียวหรือ  ...  มิน่าถึงราคาแพง...  ถ้ามีขนาดของไม้ให้ด้วย....รับรองแกะรอยท่านแน่ ๆ  ... :thank1:

ออฟไลน์ samran

• ระดับ 5
  • *
  • HL#852d1540

• ระดับ 5
  • *
ทดสอบเสียงที่ได้ครับ ตั้งแต่บ่ายจนมืด

paisal kommanee

• บุคคลทั่วไป
ได้แต่ดูภาพครับ แต่ทำไม่เป็น ขอเป็ผู้ใช้บริการครับ 555 :cheer:
:o^: