ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 69851 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เสียงจากมะลิ
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2014, 10:54:48 น. »

หน้าแอบโฆษณา

ผมนะชอบสายทองแดงเยอรมัน  มีโอกาส จะรีบฉวยทันที
มากบ้างน้อยบ้าง  ตามสะตังที่มีในกระเป๋า

สายทองแดงชุบนิเกิ้ล  แบบนี้หายากมากในรอบ 30 ปี
คนขายเปิดร้านขายอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าโรงงาน
เล่นเครื่องเสียงระดับเทพ

บังเอิญอยู่หมู่บ้านเดียวกัน
สายยังเหลือประมาณ 70  เมตร
ท่านใดสนใจก็ลองติดต่อเองครับ

http://www.thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=7702

• *
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2014, 16:46:12 น. »
แอบหนี มะลิ ไปเที่ยวบ้านหม้อมาครับ
ออกจากบ้าน  8.00 น.  ถึง  10.00 น.  เวลาที่ว่านั้นตรงเป๊ะนั่นประมาณเอาครับ
บ้านหม้อ แปรสภาพเป็นบ้านร้าง  คงมิได้พูดเกินจริง
เห็นแต่คนขายเดินกันคึกคักอย่างยิ่ง

ถึงบ้านหม้อผมแวะเติม  ก๋วยเตี๋ยวราดหน้าเจ้าเก่า ชาเย็นใส่นม ราคาใหม่  
อิ่มท้อง เดินทะลุออกคลองหลอดข้างร้านสหพิพัฒน์
ไอติมกะทิ หน้าเดิมราคาใหม่รออยู่

จุดหมายคือ นัฐพงษ์  ซื้อของจุกจิกที่ยังขาด
อาทิ  R 1 Ohm  1%  1/4 W
ใช้แค่ 2 ตัว  แต่ต้องซื้อถึง  100 ตัว เอามาคัดจับคู่  (Match Pair)

จากนั้นก็เดินช๊อปตามฟุตบาทไปเรื่อย
ผ่านร้านไพศาลซึ่งสมัยก่อนขายอุปกรณ์เกี่ยวกันโทรทัศน์หลอดคาโทดทุกชนิด
ปัจจุบันโล๊ะเอามาขายถูกมา
ผมมุ่งตรงดอกลำโพง TV  ตัวขนาด 3-4 นิ้ว ซึ่งเชื่อขนมกินได้ว่า ให้เสียงฟูลเร้นจ์ได้อย่างเหลือเชื่อ
กองในกะบะ มีสายไฟเส้นจิ๋ว มัดเป็นพวง 4-5 พวง
ป้ายเขียนบอก  สายทองแดงแท้ ขายยกกิโลละ 300.- คือขึ้นตาชั่งไม่แบ่งขาย
หยิมมาสองพวงให้เขาปอกสายดู พวกหนึ่งเห็นเนื้อทองแดงสุกปลั่ง หนัก 2 โลพอดี
อีกพวง สายทองแดงเคลือบนิเกิ้ลให้บัดกรีง่าย มองเผินๆ นึกว่าสายเงิน  3 โลครึ่ง
ผมหลวมตัวซื้อทั้งสองพวง
กะเอามาโมดิฟาย สายสัญญาณ กับสายลำโพง แข่งกับฝรั่ง
ยังไม่ได้รื้อออกมาดูว่าได้ยาวกี่เมตรนะครับ
คิดว่าจนตายก็ใช้ไม่หมด  ประเมินราคาตลาดกับสายแกนเดี๋ยวแท๊ปล่อน ที่ขายกันเมตรละ 70-100 บาทแล้ว
คิดว่า  มหาคุ้มครับ  สมาชิกท่านใดอยากลองของดีทองแดงแท้  
เดี๋ยวว่างรื้อว่าได้กี่เมตร หารด้วยทุน มีค่ากิน + แท๊กซี่และค่าแรงจัดส่งอีเอ็มเอสเด็กๆ เสร็จ คงตกเมตรไม่กี่สิบบาท
แจ้งความประสงค์มาได้ครับ
ข้าวของ 5-6 กิโลนั้นหนักเกินกำลัง เลยแวะร้านก๋วยเตี๋ยวเป็ดตรอกหน้าบ้านหม้อพลาซ่า1
ตรอกแคบยาวทะลุหลังตึก นั่งหันหน้าเข้ากำแพง โต๊ะทำด้วยไม้แผ่นติดบานพับกว้างพอวางชาม กับ พวงเครื่องปรุง
ลูกค้านั่งเรียงแถวยาว ต่างก้มหน้าใช้ตะเกียบคีบเส้นหมี่เข้าปาก
ผมพุยบ้างได้ครึ่งชามก็อิ่ม ชามใหญ่เกินมาตรฐานที่เคยกินครับ
เสียดายความอร่อยผมนั่งพัก จนคิดว่าสามารถกลืนลงได้อีก อย่างช้าๆ จนหมดชามครับ

อิ่มท้องนั่งแท๊กซี่กลับบ้าน เวลาเดินทางพอๆ กับบึ่งไปหาดแม่รำพีงระยอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2014, 16:55:15 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2014, 21:09:34 น. »
ขอแบ่งด้วยคนครับอาจารย์ ความยาวรอท่านรื้อดูก่อน จะได้ตัดสินใจถูกครับ

• *
« ตอบกลับ #503 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2014, 06:54:13 น. »
ขอแบ่งด้วยคนครับอาจารย์ ความยาวรอท่านรื้อดูก่อน จะได้ตัดสินใจถูกครับ

มันเหมาะสำหรับนำมาใช้งานภายในบ้านนะครับ

ประยุกต์เป็นสายสัญญาณ  สายลำโพง  โมสายลำโพงภายในตู้
สายเดินภายในเครื่อง เช่น แอมป์หลอด

เนื่องจากเป็นตัวนำทองแดงแท้ ซึ่งผมเชื่อมั่นว่า มันเสถียรกว่า สายเงิน
สายทองแดงให้น้ำเสียงนุ่มนวลผ่อนคลายกว่าสายเงินครับ
เดี๋ยววันนี้จะลองเอาหัวแร้งร้อนๆ  จี้แช่ที่เปลือกหุ้มสายดู  
ถ้าไม่ละลายไม่ไหม้ง่าย ถือว่าสวรรค์ประทานครับ

วันนี้จะลองเลียนแบบสายสัญญาณรุ่นสูงสุดของ Kimber Kable ราคาต่อเมตรชุดละหนึ่งหมื่นห้าพันบาท
เห็นแค่กล่องที่แพ็คมา  หนึ่งว่ากล่องใส่แหวนเพชรนะครับ
คุณกุลชาติ ผู้ขายให้แฟนส่งถึงมือเลยครับ

เสร็จแล้ว ฟังแล้วจะมารายงาน

สายสัญญาณ ความยาว 1 เมตร ใช้ข้างละ 3 เส้นตีเกลียว สองข้างก็  6 เมตรครับ

ส่วนสายลำโพง ใช้ภายในบ้าน มาตรฐานสั้นที่สุดอยู่ที่  8 ฟุต หรือ  2.40 เมตร  , 10 ฟุต ,   12 ฟุต ตามลำดับ
ผมใช้แค่  8 ฟุต ใช้ข้างละ 2.40 เมตร  2 เส้น ครับ รวมเป็น  4 เส้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2014, 07:01:17 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2014, 23:30:00 น. »

มันเหมาะสำหรับนำมาใช้งานภายในบ้านนะครับ

ประยุกต์เป็นสายสัญญาณ  สายลำโพง  โมสายลำโพงภายในตู้
สายเดินภายในเครื่อง เช่น แอมป์หลอด

เนื่องจากเป็นตัวนำทองแดงแท้ ซึ่งผมเชื่อมั่นว่า มันเสถียรกว่า สายเงิน
สายทองแดงให้น้ำเสียงนุ่มนวลผ่อนคลายกว่าสายเงินครับ
เดี๋ยววันนี้จะลองเอาหัวแร้งร้อนๆ  จี้แช่ที่เปลือกหุ้มสายดู  
ถ้าไม่ละลายไม่ไหม้ง่าย ถือว่าสวรรค์ประทานครับ

วันนี้จะลองเลียนแบบสายสัญญาณรุ่นสูงสุดของ Kimber Kable ราคาต่อเมตรชุดละหนึ่งหมื่นห้าพันบาท
เห็นแค่กล่องที่แพ็คมา  หนึ่งว่ากล่องใส่แหวนเพชรนะครับ
คุณกุลชาติ ผู้ขายให้แฟนส่งถึงมือเลยครับ

เสร็จแล้ว ฟังแล้วจะมารายงาน

สายสัญญาณ ความยาว 1 เมตร ใช้ข้างละ 3 เส้นตีเกลียว สองข้างก็  6 เมตรครับ

ส่วนสายลำโพง ใช้ภายในบ้าน มาตรฐานสั้นที่สุดอยู่ที่  8 ฟุต หรือ  2.40 เมตร  , 10 ฟุต ,   12 ฟุต ตามลำดับ
ผมใช้แค่  8 ฟุต ใช้ข้างละ 2.40 เมตร  2 เส้น ครับ รวมเป็น  4 เส้น
ผมจะใช้ทำสายลำโพงในบ้าน สายในตู้ลำโพง และสายสัญญาณครับ

• *
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2014, 06:18:22 น. »

สายลำโพงบ้านอย่างเก่งก็ยาว  12 ฟุต  หรือ  3.60  เมตร  ใช้  4 เส้น  14.40 เมตร ตีเสียว่า  15  เมตร

สายภายในตู้ เผื่อเหลือเผื่อขาด  5 เมตร

สายสัญญาณ ถักแบบ Kimber Kable  ข้างละ   3 เส้น  สองข้างซ้ายขวาใช้ 6 เมตร
และน่าจะทำสัก  2  ชุด รวม  12  เมตร  ใช้แจ๊ก RCA ของ  NEUTRIK (หาซื้อไม่ยาก) สมน้ำสมเนื้อครับ

รวม  32 เมตร  แจ้งที่อยู่มาครับ
ในฐานะ แฟนานุแฟนขาประจำ 
ผมส่งให้ทดลองใช้ฟรี  เดี๋ยว จะถ่ายรูปวิธี ตีเกลียวสายลำโพงให้ดู
ส่วนสายสัญญาณถัก  ผมจะแจ้ง  วิธีทำ ทาง PM   มันมีเคล็ดลับ (ซึ่งความจริงไม่ลับ)

เถอะนา เคล็ดวิชาดีๆ ขอสงวนก่อน

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2014, 07:51:54 น. »
ขอดูหน้าตามันหน่อยครับพี่

ออฟไลน์ ศราวุฒิ ซาวด์ & ไลท์

• ระดับ 5
  • *
  • 8664C894, 7664DAE0, 87E04CCA 1E004416 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2014, 09:37:00 น. »
 :th1: :th2:

• *
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2014, 10:05:20 น. »
ขอดูหน้าตามันหน่อยครับพี่

ได้ครับ  หาจังหวะว่างซักหน่อย ถ่ายรูปให้ดู

คือใจผมนั้นรักชอบธาตุทองแดงมากกว่า เงิน และทองคำ ในการนำมาใช้เล่นกะเครื่องเสียง
เสียงให้ความอบอุ่น ให้สปีดที่สมจริง

สมัยก่อนโน้น  ทองแดงถูก และบริสุทธิ์ จากแร่แท้ๆ 
การนำมาผลิตใช้งานแม้เท็คโนโลยี่จะสู้สมัยนี้ไม่ได้ก็ตามครับ

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2014, 10:23:31 น. »

ได้ครับ  หาจังหวะว่างซักหน่อย ถ่ายรูปให้ดู

คือใจผมนั้นรักชอบธาตุทองแดงมากกว่า เงิน และทองคำ ในการนำมาใช้เล่นกะเครื่องเสียง
เสียงให้ความอบอุ่น ให้สปีดที่สมจริง

สมัยก่อนโน้น  ทองแดงถูก และบริสุทธิ์ จากแร่แท้ๆ  
การนำมาผลิตใช้งานแม้เท็คโนโลยี่จะสู้สมัยนี้ไม่ได้ก็ตามครับ

ใช่ครับพี่ ทองแดงให้เสียงที่หนาหนักแน่นรายละเอียดดีกว่าครับ แต่ต้องเป็นพวก OFC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2014, 10:26:10 น. โดย แสง สารภี »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2014, 13:18:38 น. »

สายลำโพงบ้านอย่างเก่งก็ยาว  12 ฟุต  หรือ  3.60  เมตร  ใช้  4 เส้น  14.40 เมตร ตีเสียว่า  15  เมตร

สายภายในตู้ เผื่อเหลือเผื่อขาด  5 เมตร

สายสัญญาณ ถักแบบ Kimber Kable  ข้างละ   3 เส้น  สองข้างซ้ายขวาใช้ 6 เมตร
และน่าจะทำสัก  2  ชุด รวม  12  เมตร  ใช้แจ๊ก RCA ของ  NEUTRIK (หาซื้อไม่ยาก) สมน้ำสมเนื้อครับ

รวม  32 เมตร  แจ้งที่อยู่มาครับ
ในฐานะ แฟนานุแฟนขาประจำ 
ผมส่งให้ทดลองใช้ฟรี  เดี๋ยว จะถ่ายรูปวิธี ตีเกลียวสายลำโพงให้ดู
ส่วนสายสัญญาณถัก  ผมจะแจ้ง  วิธีทำ ทาง PM   มันมีเคล็ดลับ (ซึ่งความจริงไม่ลับ)

เถอะนา เคล็ดวิชาดีๆ ขอสงวนก่อน
ขอบพระคุณครับ
รอคอยครับอาจารย์

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2014, 21:40:05 น. »
ถ้าสายทองแดงเหลือขอร่วมทดสอบด้วยครับท่าน ไม่ได้เล่นของพวกนี้นานแล้ว
อ่านบทความของท่านทำให้เกิดความ อยาก ครับท่าน

• *
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 06:15:32 น. »
ถ้าสายทองแดงเหลือขอร่วมทดสอบด้วยครับท่าน ไม่ได้เล่นของพวกนี้นานแล้ว
อ่านบทความของท่านทำให้เกิดความ อยาก ครับท่าน

ได้ครับ   แจ้งที่อยู่ด่วนครับผม 

• *
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 09:58:25 น. »
ก่อนหน้าวันนี้  เล็กที่สุดคือ  อะตอม (Atom)

ในอะตอมมี อีเล็กตรอนวิ่งวนอย่างอิสระอยู่ภายนอก ถัดเข้าไปภายในอะตอม เป็น โปรตรอน ตรงใจกลาง มีนิวตรอน

อีเล็กตรอนเมื่อมีแรงมากระทำ จะทำให้เคลื่อนตัวได้
นั่นคือรากเหง้าของการเกิดไฟฟ้า  ซึ่งแบ่งออกเป็นไฟตรง(DC) กับไฟสลับ(AC)
ที่มาที่ไปลึกกว่านี้หาอ่านเพิ่มเติมได้นะครับ

อีเล็กตรอน วิ่งผ่านตัวนำได้ดี ดีที่สุดคือ ทองคำบริสุทธิ์ เงิน และทองแดง
ราคาเป็นปัจจัยที่ทั้งโลกต้องนำทองแดงมาใช้ในเรื่องของการเชื่อมต่อในระบบเครื่องเสียง
ขนาดที่เล็กเท่าที่จะเล็กได้ขนาดหนึ่ง ถูกนำมาเดินเป็นสายภายในเครื่องเสียงทุกชนิด เช่นแอมป์ ปรีแอมป์ อีคิว
ขนาดเล็กที่ว่าต้องอยู่ในมาตรฐานนะครับ
การบัดกรีด้วยหัวแร้ง  ความร้อนทำให้เปลือกสายที่หุ้มทองแดงของสายบางชนิด
หรือสายที่ไม่ได้ออกแบบมาโดยเฉพาะ ละลายได้ง่าย ทุกวันนี้สายที่ต้องการความทนทานสูง
เช่นสายที่ใช้ในเครื่องบิน จึงหุ็มเปลือกเป็นแท็ปล่อน หัวแรงจี้ไม่ไหม้ไม่ละลาย
สายสั้นๆ  ไม่ค่อยมีปัญหามากจากการแทรกซึมของคลื่นสนามแม่เหล็กไฟฟ้า
ทำให้มีเสียงรบกวนหรือขยะเกิดขึ้นในตัวนำ
สายที่ยาวขึ้นเป็นเมตร เมื่อจะทำเป็นสายสัญญาณ ซึ่งใช้สำหรับให้สัญญาณไฟฟ้าอย่างอ่อนๆ วิ่งผ่านนั้น
ปลอดภัยจากขยะ จึงต้องชีลด้วยแผ่นโลหะอีกชั้นเพื่อ บายพาสลงกราวดน์ (GRN)
การนำสายสองเส้นมาพันหรือตีเกลียว ก็มีคุณสมบัติในการหักล้าง การรบกวนจากคลื่นสนามแม่เหล็กไฟฟ้าซึ่งวิ่งพล่านอยู่ในอากาศ
ให้เป็นกลางไม่เข้าไปเป็นขยะในตัวนำ ครับ
ยกตัวอย่างวายโทรศัพท์ สายแลนคอมพิวเตอร์

Kimber ซึ่งมีเหมืองทองแดงของเขาเอง ผลิตสายมาขายโกยเงินนานแล้ว
สายเกือบทุกชนิดตีเกลียวบ้างถักบ้าง  ขายเอากำไรไปทั่วโลก

ส่วนนี่ คือ  สาย มะละกอ เคเบิ้ล ครับ  ถ้าขนมาชั่งทั้งบ้านที่สะสม คงได้หลายร้อยกิโลกรัม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2014, 10:15:11 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 08:57:11 น. »
สองสามวันที่ผ่าน  มัวแต่ยุ่งกับงานหลวงปนงานราดสะดอน เลยไม่มีเวลารื้อสายไฟ
จึงขออภัยผู้ที่รอ โปรดอดใจรอคอยต่ออีกนิดครับ

วันนี้เอารูปการตีเกลียวมาให้ดูสำหรับกรณีย  ความยาวมากๆ

คิดว่าเกือบทุกท่านมี สว่านไฟฟ้ากันนะครับ
แรกเลยหยิบสายไฟสองเส้นมาพันรวมกันกับปลายสว่านดังรูป

คลี่สายสองเส้นให้ห่างกันเล็กน้อย

ส่วนปลายสายดึงยาวให้พอตึงมือ และยึดอยู่กับของที่หาได้ใกล้มือ
จากนั้น ก็กดสว่านไฟฟ้า  จึ๋งเดียว  ได้สายลำโพงที่ตีเกลียวเป็นระเบียบสวยงามครับ
เพียงแต่ก่อนกดสวิตช์สว่าน ให้มาร์คสายไฟทั้งหัวและท้ายว่าเป็นเส้นเดียวกันด้วยเทปพันสายไฟก็ได้ครับ
ถ้าทำสายลำโพง จะได้รู้ว่า เส้นไหนเป็น บวก และ เป็น ลบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 09:05:16 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #515 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2014, 07:06:36 น. »
สะดวก รวดเร็ว สำหรับผมคือ การใช้คอมเป็นศูนย์กลางความบันเทิงทั้งหมดภายในบ้าน

Mac Mini  อภินันทนาการจากน้องสาว เมื่อเริ่มจะใช้งานได้คล่องแคล่วขึ้น
ทำให้รู้สึกโลกสดสวยขึ้น  เล่นเน็ทด้วย SAFARI  ไม่มีโฆษณามากวนใจสักกะนิด
ฟังเพลง หลังจากโหลด  OS X Yosemite (อ่านว่า  โยเซมิติ)  ตัวใหม่ลงฟรี
ฟังเพลงจากออนด์บอร์ดเพราะขึ้น  เครื่องเงียบมากถึงมากที่สุด

ส่วน PC  ตั้งโต๊ะ ที่รับใช้งานมานาน
เสียงเริ่มดังได้ยินชัดขึ้น เมื่อเทียบกับ Mac Mini  ห่างกันหลายหมื่นลี้
ผมเข้าไปดูบอ์ดซื้อขาย  overclockzone.com  หัวข้อ  Computer set
เลือกเอาเอาเฉพาะยี้ห้อ DELL เคสเล็ก  เรียกกันว่า  Small from Factory

2 วันต่อมา หลังจากใช้วัยชราผู้อ่อนแอ ออดอ้อน
คนขายหนุ่มรุ่นกระทงน่าจะยังเรียนอยู่ก็ขับรถ Mini สีเหลืองสดมาส่งถึงบ้าน
ด้วนราคา แค่ 1,500.-  CPU E2180  ,  Ram  2 gig , การ์ดจอ  HD2400Pro

ส่วนตัวเก่า  ผมถอดเป็นชิ้นๆ มาทำความสะอาดด้วยเครื่องเป่าลม  แปรงอ่อนๆ

เมนบอร์ด  ASUS P5Q Deluxe   เช้าวันรุ่งขึ้นลงประกาศขาย  2,200.-    
คนแย่งกันซื้อ  ห้านาทีต่อมา เงินโอนจากเชียงใหม่มาถึง

แรม บัส 800 แถวละ 1 กิ๊ก   350.-  ตามมาจากเชียงรายอย่างรวดเร็ว

ยังเหลือเคสชั้นดี แข็งแรงมากขึ้นไปเหยียบได้สบาย การ์ดจอ   CPU Q6600 สี่หัว และพาวเวอร์ซัพพลาย Thermalteke 850 Watt
ของดีมีชื่อชั้น ลงขายเมื่อไร รับรองได้อีก 3,000.-
จ่าย DELL ไป 1,500.-   นาทีนี้ถือว่า ไม่เสียของ

แน่นอน  DELL  เสียงเงียบเหมือนอยู่ในป่าช้า
เอามาดูหนังอย่างเดียว ไม่ต่อเน็ตครับ

คนเราต้องเดินหน้าต่อไปนะครับ  เดินช้าหรือหยุดอยู่กับที่ คนอื่นก็แซงเรา
คนสิงคโปร์นั้นเขาเรียนหนังสือเพื่อใช้สมองทำงาน ตำแหน่งผู้บริหารได้เงินเดือนมากกว่า
ส่วนคนไทยทั้งหลาย ยังใช้แรงงาน ยามเย็นยันเที่ยงคืน  
รายได้แพ้เขาครับ ยามเจ็บไข้เลยเหนื่อยใจจะขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2014, 08:04:40 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 15:39:26 น. »
เมื่อวานไปรษณีย์นำพัสดุมาส่ง

ขอบพระคุณอาจารย์มะละกออย่างสูงครับ
นับถือในน้ำใจอันมีมากล้นครับ

• *
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 16:15:05 น. »

ที่ทำสายสัญญาณ ที่ตัดให้ 1 เมตรนั้น ด้านที่มี เทปพันสายไฟสีดำคาด 2 ชิ้น หมายถึงปลายสายนะครับ

มีสามสายถักเปียเป็นตัวอย่าง  ให้  1 เส้นเป็นสายสัญญาณ  ที่เหลือ 2 เส้นบัดกรีรวมกันเป็นสาย  GRD

มันมีที่มาที่ไปและเหตุผล อธิบายได้ครับ  ทำแล้วลองฟังจะชื่นใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 16:19:25 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 17:03:11 น. »

ที่ทำสายสัญญาณ ที่ตัดให้ 1 เมตรนั้น ด้านที่มี เทปพันสายไฟสีดำคาด 2 ชิ้น หมายถึงปลายสายนะครับ

มีสามสายถักเปียเป็นตัวอย่าง  ให้  1 เส้นเป็นสายสัญญาณ  ที่เหลือ 2 เส้นบัดกรีรวมกันเป็นสาย  GRD

มันมีที่มาที่ไปและเหตุผล อธิบายได้ครับ  ทำแล้วลองฟังจะชื่นใจ

ขอบคุณครับที่ชี้แนะให้เข้าใจ
 :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 17:38:24 น. »
ที่เหลือผมถักตามตัวอย่างแล้วครับ
ยกเว้นสายสำหรับลำโพงยังไม่ได้ทำ อยากทราบว่าตีเกลียวคู่เลยใช่ไหมครับอาจารย์ ตามที่อาจารย์ทำคือใช้สว่านหมุนถักเลย ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ

• *
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 09:36:32 น. »
ที่เหลือผมถักตามตัวอย่างแล้วครับ
ยกเว้นสายสำหรับลำโพงยังไม่ได้ทำ อยากทราบว่าตีเกลียวคู่เลยใช่ไหมครับอาจารย์ ตามที่อาจารย์ทำคือใช้สว่านหมุนถักเลย ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ

อันที่จริง อยากให้ลอง ไม่ตีเกลียวก่อน ครับ
ฟังโดยรวมไม่รู้หรอก
แต่ให้หัดฟังเรื่องของจังหวะ มันมีช้าและเร็ว ผิดกันนิดเดียวจนเข้าใจ
จังหวะที่ถูกต้องแม่นยำนั้น ถ้าเป็นนักดนตรีจะเข้าใจครับ

ฟังสัก 10 วัน  ค่อยเอามาตีเกลียว  แล้วฟังใหม่ 
ความแตกต่างมีแน่   แล้วเก็บมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
ของแบบนี้ต้องมีเวลาให้มันบ้าง
เข้าใจเมื่อไร  เอาเส้นสายมาช่วยจูนเสียงให้ถูกตำแหน่ง เพื่อให้ได้เสียงไพเราะของดนตรีเข้ากับสไตล์ของเราได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 10:55:09 น. »

ยามบ่ายหน้าบ้านคุณแม่ จะโดนแดดแรงมากทุกวัน
การเปิดแอร์ช่วยทุกวันมาปีกว่านี่  สงสารคนจ่ายเงินค่าไฟฟ้า
เลยมาคิดได้ว่าสมควรหา ไม้ใหญ่ใบดกหนา เป็นร่มเงาได้มาลงสักสองสามต้น
ปรึกษาแต่ละคนก็ต่างความคิด

แฟนผมนั้นบอกว่า  ต้องเป็นต้นไม้ที่กินยอด ดอก ผล ได้เท่านั้น
ผมหาข้อมูลพอสมควร  ที่สุดปลูกต้นขนุนพันธ์ทองประเสริฐ (ทะวาย)
มีลูกกินทั้งปี ดูแลง่ายอีกด้วย
ของแท้ต้นเล็ก  80 บาทไทย  ต้องซื้อ 10 ต้นถึงจะส่งทางไปรษณีย์ให้ จะซื้อแบบคละไม้อื่นๆ ก็ได้
อาทิ มะพร้าวน้ำหอมต้นเตี้ย ลองกอง ฯลฯ
ถ้าไปรับเองก็ที่ พุทธมลฑลสาย 6 

ช่วงนี้เช้าๆ กะเย็นแดดร่มแล้ว  ผมต้องขุดหลุมเตรียมดินครับ ได้นิดหน่อยเอง

ออฟไลน์ yut55

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5DE46D42 ประจ้กร HL#9EE73ACA หลานอย่าเหล่
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 11:27:58 น. »
ปลูกต้นไม้นอกจากจะได้ร่มเงาอากาศก็ดี แล้วยังได้ทานลูกผลมันด้วย
แถมยังมีงานให้ทำตอนใบมันร่วง เอาไว้ทำปุ๋ยหมักอีกด้วย ครับป๋า...  :th1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 07:16:47 น. »

อันที่จริง อยากให้ลอง ไม่ตีเกลียวก่อน ครับ
ฟังโดยรวมไม่รู้หรอก
แต่ให้หัดฟังเรื่องของจังหวะ มันมีช้าและเร็ว ผิดกันนิดเดียวจนเข้าใจ
จังหวะที่ถูกต้องแม่นยำนั้น ถ้าเป็นนักดนตรีจะเข้าใจครับ

ฟังสัก 10 วัน  ค่อยเอามาตีเกลียว  แล้วฟังใหม่  
ความแตกต่างมีแน่   แล้วเก็บมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
ของแบบนี้ต้องมีเวลาให้มันบ้าง
เข้าใจเมื่อไร  เอาเส้นสายมาช่วยจูนเสียงให้ถูกตำแหน่ง เพื่อให้ได้เสียงไพเราะของดนตรีเข้ากับสไตล์ของเราได้ครับ

ขอบคุุณที่ชี้แนะครับ จะลองดูครับอาจารย์

• *
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 07:45:29 น. »

กับคำว่า อาจารย์  อ่านทีไรรู้สึก จะวูบ ทุกที

เรียก ป๋า เถอะครับ

หรือถ้าไม่ลำบากเกิน  เรียก พี่ ดูดีกว่าเยอะเลย คะรับ