ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 69847 ครั้ง)

ออฟไลน์ sucheep1897

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL>8E55C085 [ป๊อกมิวสิคโปร]
Re: เสียงจากมะลิ
« ตอบกลับ #525 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 08:50:55 น. »

กับคำว่า อาจารย์  อ่านทีไรรู้สึก จะวูบ ทุกที

เรียก ป๋า เถอะครับ

หรือถ้าไม่ลำบากเกิน  เรียก พี่ ดูดีกว่าเยอะเลย คะรับ
:th2: :th2: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #526 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 15:37:09 น. »

กับคำว่า อาจารย์  อ่านทีไรรู้สึก จะวูบ ทุกที

เรียก ป๋า เถอะครับ

หรือถ้าไม่ลำบากเกิน  เรียก พี่ ดูดีกว่าเยอะเลย คะรับ
ครับท่านอาจารย์ เอ้ย...พี่มะละกอ
ผมมักจะนับถือผู้ให้ความรู้ที่ดีเสมอ ตลอดระยะเวลาที่ผมเป็นสมาชิกบ้านนี้ ผมก็เก็บเกี่ยวความรู้มากมายจากหลายท่าน
โดยเฉพาะ "พี่มะละกอ" ครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #527 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 14:21:21 น. »

ดูเหมือนยาก  แต่ทำแล้ว ง่ายนิดเดียว

สายลำโพง เย้ยยุทธจักร

[flash=200,200]http://youtu.be/V6ZecDs0GI4[/flash]

• *
« ตอบกลับ #528 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2014, 10:47:56 น. »

ของรักของหวง ขายไม่ออก
ฟังแล้วรู้สึกเสียดาย
รอราคาขึ้นค่อยขายใหม่

ทดลองใช้  LM 3886 ขับ ดูหนังมันมากครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #529 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2014, 07:59:55 น. »

ที่ทำสายสัญญาณ ที่ตัดให้ 1 เมตรนั้น ด้านที่มี เทปพันสายไฟสีดำคาด 2 ชิ้น หมายถึงปลายสายนะครับ

มีสามสายถักเปียเป็นตัวอย่าง  ให้  1 เส้นเป็นสายสัญญาณ  ที่เหลือ 2 เส้นบัดกรีรวมกันเป็นสาย  GRD

มันมีที่มาที่ไปและเหตุผล อธิบายได้ครับ  ทำแล้วลองฟังจะชื่นใจ

สายที่ส่งให้ผมทำสายสัญญาณหมดอย่างที่ท่านแนะนำ เหลือแต่สายลำโพงครับ ยังไปเบียดสายลำโพงอีก 1 เมตร ไปซื้อแจ๊คต่าง ๆ ของ Neutrik มาทำ
ไม่ทราบว่าจะถูกหรือผิด บอกเล่าตามเสียงที่หูตะกั่วผมได้ยินครับ
เสียงคมชัดใส ไร้เสียงรบกวน นุ่มนวล จังหวะกระชับขึ้น เหมาะจริงกับการฟังในบ้าน
ผมเบิร์นไปแล้ว 3 วัน ซึ่งที่จริงก็ก็ถูกใจในเสียงอันสดใสนุ่มนวลตั้งแต่นาทีแรกที่ลองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 ธันวาคม 2014, 09:57:06 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #530 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2014, 09:59:01 น. »
สายที่ส่งให้ผมทำสายสัญญาณหมดอย่างที่ท่านแนะนำ เหลือแต่สายลำโพงครับ ยังไปเบียดสายลำโพงอีก 1 เมตร ไปซื้อแจ๊คต่าง ๆ ของ Neutrik มาทำ
ไม่ทราบว่าจะถูกหรือผิด บอกเล่าตามเสียงที่หูตะกั่วผมได้ยินครับ
เสียงคมชัดใส ไร้เสียงรบกวน นุ่มนวล จังหวะกระชับขึ้น เหมาะจริงกับการฟังในบ้าน
ผมเบิร์นไปแล้ว 3 วัน ซึ่งที่จริงก็ก็ถูกใจในเสียงอันสดใสนุ่มนวลตั้งแต่นาทีแรกที่ลองครับ

สไตล์ทองแดงแท้ครับ

ดีใจด้วย ลองทำลองเล่นสนุกดี

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #531 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2014, 15:26:09 น. »

สไตล์ทองแดงแท้ครับ

ดีใจด้วย ลองทำลองเล่นสนุกดี
ขอบคุณครับ ที่ให้ผมได้ลิ้มลอง

• *
« ตอบกลับ #532 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 09:59:27 น. »
รบกวนสมาชิกที่เคยฟังลำโพงกีตาร์  Celestion G12 Vintage 30  หรือรุ่นที่นำหน้าด้วย  G12

เล่าคุณงามความดีให้ฟังหน่อยครับ

อยากได้...อยากได้......อยากได้จัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 10:04:38 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #533 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 09:23:25 น. »
อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ บอกว่า
จินตนาการสำคัญกว่า ความรู้

แม้ผมจะไม่รู้เรื่องนักว่า
ความรู้กับจินตนาการ คือ ไก่ หรือ ไข่ กันแน่ที่เกิดก่อนกัน
ที่แน่ๆ ยิ่งกว่า แน่และแน่ คือ
ตอนนี้ลมหนาวจริงๆ มาถึงบางพลี สมุทรปราการ

อากาศเย็นขึ้นเรื่อย
พลันหนุ่มน้อยรูปงามอย่างผมอดถึง ลานสาวกอด มิได้
ลานสาวกอดที่มีสาวรินเบียร์ เซ็นทรัลเวิร์ล

ที่สุดผมลงทุนคิดโปรเจ็คลานเบียร์นี้ขึ้นมา
นำเสนอต่อสปอนเซอร์หลายราย
การเขียนโปรเจ็คที่ดีต้องมีทีเด็ดพอควร
และจากนี่คือ ผลจากทีเด็ดที่ว่าครับ......

วันแรกของงาน DIY โปรเจ็กลานเบียร์
ทุกอย่างทำด้วยมือ ..คนอื่น

จากะไดหน้า ถึงรั้วหน้าบ้านคุณแม่  4.80 เมตร
เอาดินที่ขุดจากบ่อที่ทำสวนน้ำมาถมให้ได้ระดับ
พอเป็นลานปูเสื่อจิบเบียร์

งาน DIY  คือการใช้วัสดุที่มีในบ้านนำมาใช้ประโยชน์ให้มากที่สุด
ออกแบบภายใต้การจินตนาการระดับ มะละกอ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 09:34:02 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #534 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 09:44:53 น. »

บ้านจัดสรรแถวบางพลีนี่ พื้นดินทรุด เมตรถึงเกือบสองเมตรทั้งสิ้น
เห็นแล้วทั้งท้อและเหนื่อยครับ

• *
« ตอบกลับ #535 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 11:47:23 น. »

ดูวงจรไปพร้อมๆ กัน

เป็นวงจรส่วนอินพุตไมค์ปรี แบบ XLR
ที่ใช้หม้อแปลงเป็นตัวแยกสัญญาณ บวก ลบ  เพื่อให้เกิดเป็นสัญญาณบาล๊านซ์แท้
การใช้หม้อแปลงถือว่าเป็นที่สุดของเสียงที่ได้ แต่ต้องขึ้นอยู่กับหม้อแปลงด้วย
ดูที่ล้อมกรอบวงกลม

ผมเองก็ยังไม่เคยฟังเคยใช้สักที ว่ามันเยี่ยมยอดขนาดไหน
จะซื้อมาลองทั้งชุด  ของ Altec  ราคามือสองเกือบแสนทั้งสิ้น
เหนื่อยนะครับกับการแสวงหาสิ่งที่อยากลิ้มลอง

เช้านี้ผมถึงได้เจอวงจรนี้โดยบังเอิญ เป็นของ SHURE M68
ส่วนตัวจริงกำลังเดินทางมาพรุ่งนี้คงถึงครับ
ลองแล้วจะมาเล่าให้ฟัง ว่าเสียงที่ผ่านตัวนี้ โดยไม่มีการแต่งปรุงใดๆ เสียงแท้ๆ ของเรานั้นมันมีลักษณะอย่างไร
และถ้าเอาเสียงแท้ที่ว่ามาปรุงแต่งด้วยอีคิวอีกที มันจะไปไกลได้แค่ไหน

หาเสียงรีวิวจากเมืองนอก มีทั้งติและชม
ผมเองมองว่า SHURE ทั้งที่คงมีอะไรดีๆ ซ่อนอยู่บ้าง อยู่ที่เราจะนำไปใช้งาน
มันน่าจะเหมาะกับงานสตูดิโอบริสุทธิ์แท้ครับ....

• *
« ตอบกลับ #536 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 12:13:00 น. »

ความรู้  ต้องลงทุนแสวงหา เพื่อที่จะเรียนรู้

• *
« ตอบกลับ #537 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 12:18:54 น. »

• *
« ตอบกลับ #538 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 09:50:05 น. »
แม้ว่าผมจะมิใช้ คอ-คลาสสิก ขนานแท้ ทว่าก็ตามติดอยู่เสมอ
ต้นปี 2014 ที่ผ่านมาอ่านเจอ การแสดงคอนเสิร์ตฉลองปีใหม่ ซึ่งจัดขึ้นทุกปีที่กรุงเวียนนา
ผมได้ไฟล์คุณภาพสูงมาชมและฟัง ดูแล้วดูอีกไม่เคยเบื่อ
และติดตามหาความรู้ถึงเบื้องหลังที่มที่ไป ซึ่งมีแต่ภาษาปะกิด เข้าใจยาก

มาปี 2015 นี้ ผมจึงรอชม ซึ่งเริ่มเปิดการแสดงเวลา 11.00 น. ของวันที่ 1 มกราคม   2558
ถ่ายทอดสดไปทั่วโลก 90 ประเทศ ผมไม่รู้ว่า ยกเว้นไทยหรือเปล่า
วันถัดมาได้ดูอย่างเต็มอิ่มจากยูทูบครับ รวดเดียวจบแบบไม่กระพริบหูกระพริบตา
โดยเฉพาะ ผู้อำนวยการวง  ชาวอินเดีย สุบิน เมห์ธา นักไวโอลิน และคอนดักเตอร์ชื่อเสียงก้องโลก
ลีลาการควบคุมวงนั้นมีชีวิตมีวิญญาณ การแสดงโอ่อ่าอลังการมากถึงมากที่สุด

ทีเด็ดอยู่ที่การบันทึกเสียง และ มุมกล้อง การตัดต่อภาพ ใช้เท็คโนโลยี่ที่ล้ำที่สุดเท่าที่มีในโลกนี้
เสียงมันจึงนำมาใช้ทดสอบซิสเต้มการฟังเพลง ไม่ว่าจะเป็น แอมป์ ลำโพง
ผู้บรรยายกล่าวเน้นพอควรในเรื่องของเทคโนโลยี่ และปีนี้ เสียงยอดเยี่ยมดีกว่าปีที่ผ่านครับ

เนื้อหาทั้งหลายจะค่อยๆ เล่าให้ฟังนะครับ

เอาแค่ดอกกุหลาบ 30000 ดอก ที่ใช้เวลาประคบประหงมทั้งปี เพื่อให้ออกดอกทันและจัดแต่งก่อนการแสดง
ปี่ที่ผ่านมาจากสวนกุหลาบทางตอนใต้ ตอนกลางหรือเหนือ ของประเทศอิตาลี่ ผมก็ลืมแล้ว
ปีนี้ฟังไม่ทันจริงๆ ว่า ยังใช้สวนเดิมหรือมาจากกรุงเวียนนาเอง

บัตรเข้าชมแพงมากนะครับ เริ่มเปิดให้ลงทะเบียนเพื่อจองบัตรภายในเดือนกุมภาพันธ์ของทุกปี
แน่ละวิธีการจองให้ความเสมอภาคจากทั่วโลก ผมกำลังหาข้อมูลและตีความการจองอยู่ครับ
อ่านหลายเที่ยวยังเป็นงง ไม่เข้าใจอยู่ดี ได้เรื่องเมื่อไรจะนำมาใช้เป็นไอเดียการทำงาน

[flash=200,200]https://www.youtube.com/watch?v=mw7OzVT5oDA[/flash]

[flash=200,200]http://youtu.be/mw7OzVT5oDA[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มกราคม 2015, 09:59:49 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #539 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2015, 10:07:48 น. »

ใช้เวลาเข้าเว็บทุกแห่งน้อยลง
ตอนนี้เหลือสองสามแห่ง
ให้เวลากับการดูแลคุณแม่มากขึ้นเท่าตัว
ฟังคุณแม่เล่าเรื่องราวต่างๆ ในอดีต
เมื่อนำมาย้อนดูตัวเราเองในปัจจุบัน

รู้สึกอิสระ อย่างไม่เคยมีมาก่อนครับ
สบายอกสบายใจ
มิน่าฝรั่งเรียกว่า Free man  กระมัง

เอาเป็นว่า
ผมขออนุญาต ถอดถอนตัวเอง จากการเป็นผู้ดูแลห้องเครื่องเสียงบ้าน และห้องภาพ
ขอเป็นเพียงสมาชิกธรรมดา เพียงพอละครับ
จะได้ไม่ต้องเข้าเว็บทุกวัน
และหรือ การคิดหาเรื่องใหม่ๆ มาเขียน ตามภาระกิจที่ควรพึงมี ..ครับ

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2015, 13:41:11 น. »
ใช้เวลาเข้าเว็บทุกแห่งน้อยลง
ตอนนี้เหลือสองสามแห่ง
ให้เวลากับการดูแลคุณแม่มากขึ้นเท่าตัว
ฟังคุณแม่เล่าเรื่องราวต่างๆ ในอดีต
เมื่อนำมาย้อนดูตัวเราเองในปัจจุบัน

รู้สึกอิสระ อย่างไม่เคยมีมาก่อนครับ
สบายอกสบายใจ
มิน่าฝรั่งเรียกว่า Free man  กระมัง

เอาเป็นว่า
ผมขออนุญาต ถอดถอนตัวเอง จากการเป็นผู้ดูแลห้องเครื่องเสียงบ้าน และห้องภาพ
ขอเป็นเพียงสมาชิกธรรมดา เพียงพอละครับ
จะได้ไม่ต้องเข้าเว็บทุกวัน
และหรือ การคิดหาเรื่องใหม่ๆ มาเขียน ตามภาระกิจที่ควรพึงมี ..ครับ

เสียดาย และคงคิดถึง

ตอนนี้คนพอมีกะตัง เขาหันมาเล่น เครื่องเล่นแผ่นเสียง แอมป์หลอด เพื่อสุนทรีย์ทางเสียง

ผมไปจองที่ตลาดนัดรถไฟ ไว้ชุดหนึ่ง นึกแล้วเสียดายที่บ้านเคยมี แต่ไม่ได้ดูแล ตอนนี้เสียดายมาก

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2015, 14:03:47 น. »
เสียดายครับ. ถึงว่าพักนี้ป๋าไม่ค่อยเข้ามาอัพเดดอะไร. คิดถึงครับ

• *
« ตอบกลับ #542 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 09:04:01 น. »
เสียดายครับ. ถึงว่าพักนี้ป๋าไม่ค่อยเข้ามาอัพเดดอะไร. คิดถึงครับ

พักนี้ร่างกาย อ่อนแรงลง เดินนิดหน่อยก็เหนื่อย ถึงเหนื่อยมาก
การจิ้มพิมพ์งานทีละตัว พร้อมกับทั้งตรวจทานและคิดตามยิ่งเครียด
เวลาเครียดต่อเนื่องผมจะฉี่รดที่นอนทุกที

หันไปทำงาน DIY เล็กๆ น้อย เพลิดเพลินขึ้นครับ

• *
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 09:14:53 น. »
เสียดาย และคงคิดถึง

ตอนนี้คนพอมีกะตัง เขาหันมาเล่น เครื่องเล่นแผ่นเสียง แอมป์หลอด เพื่อสุนทรีย์ทางเสียง

ผมไปจองที่ตลาดนัดรถไฟ ไว้ชุดหนึ่ง นึกแล้วเสียดายที่บ้านเคยมี แต่ไม่ได้ดูแล ตอนนี้เสียดายมาก

เดี๋ยวผมจะลงขาย Turn Table  Pioneer PL25 ของรัก
แถมปรีโฟโนหลอดงาน DIY 
แถมแผ่นเสียงโบราณยุคโมโน เพลงพวก Sound Effect ที่ใช้ประกอบภาพยนต์ยุคนั้นทั้งหมดกองใหญ่
ในราคาชนิด ตะลึง ตึง ตึง....

เล่นแอมป์หลอดต้องนึกถึงลำโพงก่อนครับ
ชอบเสียงร้อง คง ซิงเกิ้ลเอน ทำง่ายราคาไม่แพง

ชอบมันๆ หนีไม่พ้น  แอมป์หลอดพุชพูล
อย่างไรก็ตามแอมป์หลอดมีปัจจัยเสริมเยอะเกิน หลอดดีๆ แพงเกิน ทำใจไม่ลง
ผมหันมา DIY แอมป์มอสเฟตคลาสเอครับ วัตต์น้อยเสียงถูกใจ

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 11:10:10 น. »

เดี๋ยวผมจะลงขาย Turn Table  Pioneer PL25 ของรัก
แถมปรีโฟโนหลอดงาน DIY 
แถมแผ่นเสียงโบราณยุคโมโน เพลงพวก Sound Effect ที่ใช้ประกอบภาพยนต์ยุคนั้นทั้งหมดกองใหญ่
ในราคาชนิด ตะลึง ตึง ตึง....

เล่นแอมป์หลอดต้องนึกถึงลำโพงก่อนครับ
ชอบเสียงร้อง คง ซิงเกิ้ลเอน ทำง่ายราคาไม่แพง

ชอบมันๆ หนีไม่พ้น  แอมป์หลอดพุชพูล
อย่างไรก็ตามแอมป์หลอดมีปัจจัยเสริมเยอะเกิน หลอดดีๆ แพงเกิน ทำใจไม่ลง
ผมหันมา DIY แอมป์มอสเฟตคลาสเอครับ วัตต์น้อยเสียงถูกใจ
รอครับ ตอนหายไปนานๆ นึกว่าเบื่อ
ตอนผมเล่นดนตรีรับเงินใหม่ๆ ไปกับรำวง ไปกับแตรวง จะพกหลอด 12AX7 12AU7 กับ EL34 ติดตัวตลอด
ตอนยุคเครื่องสายฝรั่ง กีตาร์ไฟฟ้า เบสไฟฟ้า เข้าผสมกับวงดนตรีลูกทุ่ง ใช้แอมป์หลอดทั้งนั้น
ครั้งหนึ่งผมไปเล่นเบส กับท่าน ชัยชนะ บุญยโชติ เจ้าของเพลง สุดคลองบางกอกน้อย
เอาตู้เบสของนอกไป เจอไฟงานวัด ไม่พอใช้ เล่นไม่ดังเลย ผมเลยไปบ้านหม้อ ซื้อแอมป์หลอดไทย
ยี่ห้อโรแยล ตัวถังเหล็ก เบสผมดังลั่นเจ็ดคุ้งน้ำเชียว เวลาเล่นถ้ารู้สึกมีไฟดูดๆ ก็กลับปลั๊กเอา

ผมแก่ไหมเนี่ย คือคำถาม สำหรับโพสต์นี้ครับ ฮาๆๆ

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 15:15:06 น. »
 :D ดีใจที่ป๋ามะละกอยังคิดถึงบ้านคาราซอฟต์ครับ ...และเป็นกำลังใจให้สุขภาพแข็งแรง สุขภาพจิตใจเข้มแข็งยิ่งขึ้นครับผม :love2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #546 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 18:02:53 น. »
ผมเข้าใจว่าป๋ามะละกอซุ่มทำโปรเจคลำโพง เมื่อพร้อมแล้วจะเปิดตัวทีเดียว จึงไม่ขึ้นเวป
เป็นอย่างนี้นี่เอง
รักษาสุขภาพนะครับ

ออฟไลน์ phisit

• ระดับ 3
  • *
  • 97606B02 จากกุ้งดีโฟร์ดี
« ตอบกลับ #547 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2015, 16:03:59 น. »
ผมไม่ได้เล่น vsti เลยไม่ได้เสาะแสวงหาปลั๊กอินอะไรมาใช้งาน

ผมมีแต่ sf บ้านนอก ที่ผ่านการคัดกรองชิ้นดนตรีมายาวนานจนเลิกลาไป  แต่ก็ยังใช้อยู่ทุกเมื่อเชื่อวันที่มีงาน

ผมไม่ได้ฟังเพลงแจ็ส  ไม่ได้ฟังคลาสสิค  ผมฟังแต่เพลงลูกทุ่งและเพลงไทย   มีเพลงนี้ที่สะกิดใจขึ้นมาจนทำให้ต้องบันทึกเสียงมาแบ่งปัน

[mp3=500,40,0,center]http://k007.kiwi6.com/hotlink/su0orc4mnw/mp3

แบบนี้เยี่ยมมากครับท่านนพ
ผมฟังที่น้องฝนร้องทุกวัน

เพลง ส่งข่าวทิดมั่น
ดนตรี..4..BARS
2...3...4..
...ทิดเอ๋ยทิดมั่น
คนศรีประจันสุพรรณบุรี
ได้ข่าวไปได้แฟนดี
เป็นลูกเศรษฐี
อยู่ที่เมืองกาญจน์
ทิ้งสาวบางลี่
คนนี้อยู่ที่สุพรรณ
ใจเอ๋ยใจของทิดมั่น
มาตัดสัมพันธ์กันได้ลงคอ
...ลืมแล้วลืมสิ้น
ลืมถิ่นอยู่กินลืมถิ่นสุพรรณ
ไปหลงแม่สาวเมืองกาญจน์
ใจของทิดมั่นไม่น่าเลยหนอ
ทิดลืมแฟนเก่า
ปล่อยสาวบางลี่ให้รอ
โหดร้ายเหลือเกินนะพ่อ
หลอกเก่งจริงหนอ
หนุ่มศรีประจัน
...ลืมเมื่อวันเที่ยวงานวัดป่า
เราสองสัญญา
สาบานในโบสถ์ด้วยกัน
ถึงวันเราแก่
จนเดินยักแย่ยักยัน
เราสองจะไม่จากกัน
แล้วใยทิดมั่น
ลืมคำสัญญา
เมื่อไหร่จะกลับสุพรรณสักที
ไปอยู่เมืองกาญจน์บุรี
คิดถึงบางลี่
บ้างหรือเปล่าหนา
สาวชาวบางลี่
คนนี้นั่งกินน้ำตา
นั่งร้องไห้อยู่ปลายนา
เหม่อลอยคอยหา
ทิดมาสุพรรณ

ดนตรี..4..BARS
2...3...4...
...ลืมเมื่อวันเที่ยวงานวัดป่า
เราสองสัญญา
สาบานในโบสถ์ด้วยกัน
ถึงวันเราแก่
จนเดินยักแย่ยักยัน
เราสองจะไม่จากกัน
แล้วใยทิดมั่น
ลืมคำสัญญา
เมื่อไหร่จะกลับสุพรรณสักที
ไปอยู่เมืองกาญจน์บุรี
คิดถึงบางลี่
บ้างหรือเปล่าหนา
สาวชาวบางลี่
คนนี้นั่งกินน้ำตา
นั่งร้องไห้อยู่ปลายนา
เหม่อลอยคอยหา
ทิดมาสุพรรณ
..
...

ฟังดนตรีไป ร้องตามเนื้อเพลงไปด้วย
ครบสูตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มีนาคม 2015, 16:09:32 น. โดย phisit »

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน
« ตอบกลับ #548 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2015, 11:52:26 น. »
พี่มะละกอยังหล่อเหมือนเดิม..เข้ามาติดตามครับผม

ออฟไลน์ r-mal

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE35A81
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2015, 19:01:28 น. »
คิดถึงป่๋าทุกวันเลย   ไม่ได้อ่านบทความนานแล้ว     .......     อยากจะให้ป๋ามะละกอบอกวิธีตั้งซาวด์ให้เป็นเปียโนทั้งวง    ....ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสหรือเปล่า