ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งปัญหาการเพิ่มเพลงใน eXtreme แล้ว ไฟล์ใหม่ไม่ไปทับไฟล์เดิม  (อ่าน 4627 ครั้ง)

ออฟไลน์ sutas

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 8D011120 / 74E69105 / 74B53E62 ครูภูม
การเพิ่มเพลงแบบ 3 ไฟล์  ที่มีเพลงเดิมอยู่แล้ว  แต่ได้ไฟล์เพลงเดียวกันมาใหม่  ที่เสียงดีกว่าเดิม  หรือปาดตรงกว่าเดิม  หรือเนื้อเพลงถูกต้องกว่าเดิม  ต้องการเอาไฟล์ใหม่ไปแทนของเดิม  จึงแก้ชื่อไฟล์ใหม่ให้มีรหัสเดียวกับของเดิม  แล้วก็จัดการเพิ่มเพลงโดยใช้ song data manager โปรแกรมแจ้งว่า เพิ่มเรียบร้อยแล้ว  ลองคีย์ชื่อเพลงดู ก็จะปรากฎว่าเป็นเพลงใหม่ที่เพิ่งเพิ่มไป  แต่ถ้าลองเล่นดู  จะกลายเป็นตัวเก่า  ลองเช็คดูไฟล์ตัวเดิม  จะเป็นไฟล์ชนิด read-only

โดยสรุป  คือว่า  ไฟล์ใหม่ไม่ยอมทับไฟล์เดิม  และก็ไม่แจ้งปัญหาว่าทับไม่ได้  หรือเพิ่มไม่ได้  อยากให้แก้ไขปัญหานี้ด้วยครับ  เพราะหากใครไม่ทราบ  คิดว่าเพิ่มเรียบร้อยแล้ว  แต่จริงๆ เปลี่ยนแค่รายชื่อใหม่  ไม่ได้เพิ่มจริง  จะทำให้ข้อมูลเพลงไม่ถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: แจ้งปัญหาการเพิ่มเพลงใน eXtreme แล้ว ไฟล์ใหม่ไม่ไปทับไฟล์เดิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 13:48:54 น. »
ผมทดลองแล้วไม่เป็นครับ  คนอื่นเป็นไหมครับ

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
Re: แจ้งปัญหาการเพิ่มเพลงใน eXtreme แล้ว ไฟล์ใหม่ไม่ไปทับไฟล์เดิม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 14:05:41 น. »
 ;D ;Dสำหรับผมไม่เคยใช้วิธีนี้ครับ  ได้มาใหม่ก็เพิ่มเข้าไปเลย แล้วไปลบเพลงเก่าที่(ท่าน)คิดว่าไม่ดีออกไปจากสารบบครับผม :o^: :o^:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 14:37:29 น. »
ต้องแก้ไม่ให้เป็น Read only ก่อนครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 14:51:16 น. »
ต้องแก้ไม่ให้เป็น Read only ก่อนครับ

หรือเอาออกไปก่อน หรือลงโปรแกรมแบบฟูลออบชั่นซึ่งจะได้เป็นดาต้าตัวใหม่ คัดเพลงที่ไม่ต้องการ ทิ้งไปก่อนเพราะ ncn หาง่ายอยู่แล้ว ค่อยเอาเพลงไปวางใน song แล้ว lister เป็นเสร็จพิธี คงพอได้เนาะ

ออฟไลน์ ปังปังมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 6C89B61D 7D2E9558
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 15:19:03 น. »
เข้าไปลบไฟล์เพลงเดิมออกก่อนทั้ง 3 โฟลเดอร์ (ลบตามรหัสเพลงนั้นๆ)
แล้วแอดเพลงใหม่เข้าไป(แก้ให้รหัสเพลงตรงอันเดิม)...จบคับ

• ระดับ 1
  • *
  • 8D011120 / 74E69105 / 74B53E62 ครูภูม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 16:25:27 น. »
ผมทดลองแล้วไม่เป็นครับ  คนอื่นเป็นไหมครับ

ไฟล์เดิมของท่านเป็นแบบ read-only หรือเปล่าครับ?

จุดประสงค์ของผม  คือต้องการให้มีการแจ้งเตือนว่า  "เพิ่มเพลงไม่สำเร็จ" (ถ้าจำไม่ผิด ในโปรแกรม proplus จะแจ้ง rror เวลาเพิ่มเพลงทับเพลงที่ read-only)  ทั้งนี้  เนื่องจาก  สมาชิกบางท่านอาจไม่ทราบปัญหานี้  และใช้วิธีเพิ่มเพลงที่มีการแก้ไขเหมือนกับผม  โดยไม่ทราบว่าข้อมูลเพลงที่ใส่ไปใหม่ไม่ได้เปลี่ยนไปอย่างที่ต้องการ ฝากท่าน x-men ช่วยพิจารณาด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 16:27:09 น. »
ของผมเป็นแบบ mk  ครับ  ทับจนสนิทครับ  แต่แบบสามไฟล์ไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 16:36:43 น. »
จริง ๆ ตัวนี้ก็เป็นปัญหาส่วนหนึ่ง ครับ
ที่อาจมีการแจ้งเตื่อนว่าถ้ามีรหัสซ้ำให้แจ้งเตือน
หรือไฟล์ read only ก็ให้เตื่อน
แต่....

มักไม่มีใครนิยมทำครับ ส่วนมากจะแก้ที่รหัสก่อนแล้วค่อยแอดไปใหม่
จะชัวร์กว่า แล้ค่อยฟังเทียบ แล้วลบ ตามลำดับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 17:15:59 น. »
ตอนแรกที่ทำมานั้นมีการแจ้งเตือน  แต่ต้องนั่งคลิกทีละคลิก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ๆๆ     ๆ ๆ ๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  จนเมื่อยมือว่างั้นครับ  อิอิ

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 17:53:51 น. »
ตอนแรกที่ทำมานั้นมีการแจ้งเตือน  แต่ต้องนั่งคลิกทีละคลิก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ๆๆ     ๆ ๆ ๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  จนเมื่อยมือว่างั้นครับ  อิอิ

มักไม่มีใครนิยมทำครับ ส่วนมากจะแก้ที่รหัสก่อนแล้วค่อยแอดไปใหม่
จะชัวร์กว่า แล้ค่อยฟังเทียบ แล้วลบ ตามลำดับ

• ระดับ 1
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2009, 20:00:36 น. »

เอาแบบไม่แจ้งเตือนก็ได้ครับ  แต่ต้องให้ไฟล์ใหม่ไปทับไฟล์เก่าทุกกรณี  ไม่ว่าไฟล์เก่าจะเป็น read-only หรือไม่

ปัญหาคือ  โปรแกรมแจ้งว่าเพิ่มเพลงเสร็จแล้ว  แต่จริงๆ ไม่ได้เพิ่มครับ  ทำให้เข้าใจผิด  นึกว่าข้อมูลเพลงใหม่เข้าไปเรียบร้อยแล้ว  ถ้าเพิ่มไป 1- 2 เพลง  ผมก็มักจะตรวจสอบอยู่แล้วว่ามีการเพิ่มไปจริงหรือเปล่า  แต่บางครั้งเพิ่มไปหลายๆ เพลง  ไม่ได้ตรวจสอบทุกเพลง

ตอนนี้ผมก็แก้ไฟล์เพลงของผม  ไม่ให้เป็น read-only หมดแล้ว  และเวลาเพิ่มเพลงแก้ไขไป  ก็จะตรวจสอบทุกครั้ง  แต่ที่นำมาโพสต์แจ้ง  เพราะเป็นห่วงผู้ใช้มือใหม่ครับ  หากมีการแก้ไขโปรแกรมตรงนี้เสีย (ซี่งเข้าใจว่า คงแก้ได้ไม่ยาก)  ก็จะทำให้โปรแกรมในส่วนของการเพิ่มเพลงสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2009, 20:21:13 น. »
เอาแบบไม่แจ้งเตือนก็ได้ครับ  แต่ต้องให้ไฟล์ใหม่ไปทับไฟล์เก่าทุกกรณี  ไม่ว่าไฟล์เก่าจะเป็น read-only หรือไม่

ปัญหาคือ  โปรแกรมแจ้งว่าเพิ่มเพลงเสร็จแล้ว  แต่จริงๆ ไม่ได้เพิ่มครับ  ทำให้เข้าใจผิด  นึกว่าข้อมูลเพลงใหม่เข้าไปเรียบร้อยแล้ว  ถ้าเพิ่มไป 1- 2 เพลง  ผมก็มักจะตรวจสอบอยู่แล้วว่ามีการเพิ่มไปจริงหรือเปล่า  แต่บางครั้งเพิ่มไปหลายๆ เพลง  ไม่ได้ตรวจสอบทุกเพลง

ตอนนี้ผมก็แก้ไฟล์เพลงของผม  ไม่ให้เป็น read-only หมดแล้ว  และเวลาเพิ่มเพลงแก้ไขไป  ก็จะตรวจสอบทุกครั้ง  แต่ที่นำมาโพสต์แจ้ง  เพราะเป็นห่วงผู้ใช้มือใหม่ครับ  หากมีการแก้ไขโปรแกรมตรงนี้เสีย (ซี่งเข้าใจว่า คงแก้ได้ไม่ยาก)  ก็จะทำให้โปรแกรมในส่วนของการเพิ่มเพลงสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ
ท่านแบทแมน มีขณะนี้ มีสามแสนกว่าเพลง ไม่รู้ว่ามาจากใหน ท่านก็เฉยๆนะ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2009, 06:29:01 น. »

เป็นความตั้งใจของโปรแกรมเมอร์มั้งครับ  ที่จะไม่ให้ทับไฟล์เดิมที่มีอยู่แล้ว

คือรหัสเดียวกันจะเก็บอันเดิมไว้ครับป้องกันเพลงเดิมหายครับ  ทางที่ดีคือใช้รหัสใหม่

แล้วเลือกลบเอาครับ  และสมาชิกส่วนใหญ่เห็นด้วยกับแบบนี้ครับท่าน  เพราะเพลงที่เพิ่มลงใหม่

เรายังเหลือไฟล์อยู่แต่เพลงเก่าที่อยู่ในเครื่องเราจะไปหาได้ยากหากว่าถูก ลบ ทับ ข่มเหงเหมบเต็งไปแล้วครับ

จึงนำเรียนมาเพื่อทราบและเข้าใจตามนี้ครับ