ผู้เขียน หัวข้อ: ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ  (อ่าน 48616 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 86654897
Re: ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 20:28:37 น. »
อีกไม่นานเกินรอ ท่านเจ้าอาวาสจะพัฒนา extreme karaoke ให้สามารถใช้ ASIO driver ได้ครับ
ทีนี้เราจะได้ใช้ สายUSB แยกline ผ่าน Digital mixer ได้ด้วยสาย USB เพียงเส้นเดียว ปรับline ทุกอย่างได้ที่ digital mixer ครับ ไม่ต้องพึ่งพา Bus group อีกต่อไป :beer:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL740E3299
Re: ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 20:43:56 น. »
อีกไม่นานเกินรอ ท่านเจ้าอาวาสจะพัฒนา extreme karaoke ให้สามารถใช้ ASIO driver ได้ครับ
ทีนี้เราจะได้ใช้ สายUSB แยกline ผ่าน Digital mixer ได้ด้วยสาย USB เพียงเส้นเดียว ปรับline ทุกอย่างได้ที่ digital mixer ครับ ไม่ต้องพึ่งพา Bus group อีกต่อไป :beer:

55555   ขอให้ได้เร็ว ๆ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 20:48:16 น. »
เสียเงินครับครู ในเวอร์ชั่น 4

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 20:57:34 น. »
เสียเงินครับครู ในเวอร์ชั่น 4

มันจะกี่บาทกันเชียว   

ซื้อมาสองพัน ไม่รู้ว่ากี่ปีแระ   อัฟเดทกันเป็นว่าเล่น

เสียอีกนิด ๆ หน่อย ๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา 

หรือว่าแอดมินจะให้ผมฟรี  ก็ไม่ขัดข้องครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 21:00:40 น. »
ครับครูรับงานทีได้ hl 30 ตัวแล้ว
x--men ใช้คำขอบคุณเลี้ยงลูกอยู่ตอนนี้  :hap3:

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 21:12:15 น. »
ครับครูรับงานทีได้ hl 30 ตัวแล้ว
x--men ใช้คำขอบคุณเลี้ยงลูกอยู่ตอนนี้  :hap3:

แหม  ถ้ารับงานที ซื้อฮาร์ดล๊อคได้ 30 ตัว

ป่านนี้ตรูรวยไปแระ   55555

แต่ขอให้สมพรปากเด้อ  เอิ๊ก ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 21:47:21 น. »
สงสัยงานนี้มีได้เสียแน่ ทั้ง v.4 และมิกซ์

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 05:57:36 น. »
ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ทุกด้าน อาทิ  ด้านการสื่อสาร
การสื่อสารที่รวดเร็วฉับพลัน สามารถรับรู้กันได้ทันที
ไม่ว่าเหตุเกิดที่ใดของมุมโลก

แน่นอน การรับรู้ข้อมูลข่าวสารอย่างรวดเร้ว
มันทำให้คนเราซึ่งเป็นผู้บริโภคฉลาดขึ้น
พ่อค้าหรือผู้ผลิตไม่สามารถหลอกลวงได้ง่ายเหมือนในอดีตที่ผ่านมา

จากราคาเป็นล้านในอดีต ทุกวันนี้ผู้คนสามารถสัมผัสกับ
ความก้าวหน้าของ ดิจิตอลมิกเซอร์ ในราคาเรือนหมื่นหรือเรือนแสนต้นๆ
ปัจจุบันงานด้านพีเอ จึงเป็นงานของยุคดิจิตอลเกือบ 100 %

ผู้ที่เกี่ยวข้องในด้านนี้ขืนช้า เป็นได้ตกขบวนกัน....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 06:03:40 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 06:08:06 น. »

เกิดมาเป็นลูกผู้ชาย
รักที่จะประสบความก้าวหน้าในชีวิต  
ความสำเร็จในหน้าที่การงาน

มีสองเรื่องที่พึงทำ คือ

หนึ่ง  ฆ่าทิฐฐิ ในตัวเราให้หมดสิ้น

สอง   ฆ่า นิสัยอิสตรีเพศทิ้งเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 06:11:16 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 06:25:46 น. »
ในเรื่องของ DSP  ยามาฮ่า พัฒนามาก่อนใครๆ
ดิจิตอลมิกเซอร์ยามาฮ่า เริ่มพัฒนาก่อน
ตอบสนองความต้องการของผู้ใช้ได้ดีขึ้น มากขึ้น

ในขณะเดียวกับค่ายอื่นๆ ไม่ว่า ไมดาส ซาวด์คร๊าฟ ฯลฯ
โครงการและงานวิจัยในเรื่อง ดิจิตอลมิกเซอร์ ยังเป็นวุ้นอยู่เลยครับ
ความสำเร็จของยามาฮ่า นำมาซึ่งยอดขาย

กำไรที่ตามมากลายเป็นต้นทุนในการวิจัยและพัฒนา
เพื่อตอบสนองความต้องการของผู้ใช้มากยิ่งขึ้น
มีรุ่นใช้งานทั้งใน สตูดิโอ ในงาน Live  

หรือตัวเดียวใช้งานทดแทนกันได้ ไม่ว่า Live , Studio

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 06:33:54 น. »
ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ เป็นเรื่องประหลาดอย่างหนึ่งคือ
ความรู้มันสามารถตามกันได้ทันท่วงที
บางอย่างผู้มาก่อนกลับล้าหลัง ถือว่าเป็นเรื่องหมาน้อยธรรมดา

คือไม่ต้อง ฉันใด ก็ฉันนั้น ดอกครับ
ทุกวัน ณ ปัจจุบันขณะ นี้นั้น
ดิจิตอลมิกเซอร์ ทุกค่าย จึงมีความก้าวหน้า มากความสามารถ ทัดเท่าเทียมกัน

มันจึงเกิดหัวข้อถกเถียงกัน และที่สุด
เสียงก็แตกแยกออกเป็น สองส่วนที่ต่างนำประสบการณ์ข้อดีข้อเสีย
เอาความรู้มาแชร์กัน ด้วยเหตุผลของการใช้งานจริง

หัวข้อที่ว่าคือ  Yamaha O1V96i  vs  PreSonus StudioLive 16.4.2

ทั้งคู่ ผลิตออกมาด้วยคอนเซ็พท์ เพื่อตอบสนองความด้องการของลูกค้า
ให้สามารถใช้งานได้ทั้งในสตูดิโอ  และ งาน  Live
และมันเหมาะเหม็งตั้งแต่ผู้ใช้ที่เพิ่งเริ่มต้นเรียนรู้ ยัน ซาวด์เอ็นจิเนียร์ผู้มากประสบการณ์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 06:52:07 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 06:58:50 น. »

ถึงวันนั้นเมื่อไร 
เมื่อให้ความเก่งของไลบรารี่ที่น่าจะมีใช้ในดิจิตอลมิกเซอร์ทำงานแทนคน
มันคือเสียงสวรรค์ดีๆ นี่เอง นะครับ

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 11:01:40 น. »
ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ เป็นเรื่องประหลาดอย่างหนึ่งคือ
ความรู้มันสามารถตามกันได้ทันท่วงที
บางอย่างผู้มาก่อนกลับล้าหลัง ถือว่าเป็นเรื่องหมาน้อยธรรมดา

คือไม่ต้อง ฉันใด ก็ฉันนั้น ดอกครับ
ทุกวัน ณ ปัจจุบันขณะ นี้นั้น
ดิจิตอลมิกเซอร์ ทุกค่าย จึงมีความก้าวหน้า มากความสามารถ ทัดเท่าเทียมกัน

มันจึงเกิดหัวข้อถกเถียงกัน และที่สุด
เสียงก็แตกแยกออกเป็น สองส่วนที่ต่างนำประสบการณ์ข้อดีข้อเสีย
เอาความรู้มาแชร์กัน ด้วยเหตุผลของการใช้งานจริง

หัวข้อที่ว่าคือ  Yamaha O1V96i  vs  PreSonus StudioLive 16.4.2

ทั้งคู่ ผลิตออกมาด้วยคอนเซ็พท์ เพื่อตอบสนองความด้องการของลูกค้า
ให้สามารถใช้งานได้ทั้งในสตูดิโอ  และ งาน  Live
และมันเหมาะเหม็งตั้งแต่ผู้ใช้ที่เพิ่งเริ่มต้นเรียนรู้ ยัน ซาวด์เอ็นจิเนียร์ผู้มากประสบการณ์ ครับ
       ผมเองก่อนตัดสินใจซื้อ O1v96vcm ก็รู้สึกลังเลมาก ตอนนั้นกำหนดงบไว้ไม่เกิน บวก-ลบ 13 หมื่น พยายามหาข้อมูลทั้ง ปรีโซนัส, ซาวน์คราฟ si, อเลน qu16, X32 ข้อมูลที่ได้เกี่ยวกับเอฟเฟ็คในมิกซ์ดิจิตอล คือจากเจ้าของเครื่องเสียงซึ่งมีมิกซ์ดิจิตอลค่อนข้างหลากหลายยี่ห้อนั้นคือ อเลน ตัวใหญ่ (ราคามือสองประมาณ 700000 บาท) ยามาฮ่า LS9,  X32 ซาวน์คราฟ SI แม็กกี้รุ่นยอดนิยม เขาได้สรุปให้ฟังว่าในบรรดาที่ใช้มาทั้งหมด ยอมรับว่าเอฟเฟ็คของยามาฮ่าเหนือกว่าตัวอื่นๆ หากย้อนลึกไปในอดีต ยามาฮ่ากับโรแลนด์ร่วมมือกันผลิตมิกซ์ดิจิตอลเป็นเครื่องแรกของโลก หลังจากนั้นยามาฮ่าก็พัฒนาทั้งรุ่นที่ใช้งานในสตูดิโอและงานไลฟ์ ทั้งขนาดเล็กและใหญ่มาโดยตลอด ขณะเดียวกันของโรแลนด์เองก็ได้พัฒนามิกซ์ดิจิตอลขนาดเล็กที่ใช้ในสตูดิโอเป็นส่วนใหญ่ แต่ในระยะปีสองปีมานี้ ได้ข่าวว่าโรแลนด์กำลังพัฒนามิกซ์สำหรับงานไลฟ์เพื่อแข่งขันในตลาดเหมือนกัน  หลังจากนั้นจึงศึกษาดูคุณสมบัติของมิกซ์ที่จะนำมาใช้งานคาราฯ ตามวัตถุประสงค์ โดยกำหนดว่าต้องมีช่องดิจิตอล in สามารถรับสัญญาณ adat ผ่านสาย optic. เข้ามิกซ์แล้วแยกไลน์ได้ 8 ไลน์ เจอคุณสมบัติข้อนี้จึงทำให้มิกซ์ที่อยู่ในใจทั้งยี่ห้อและรุ่นอื่นๆ ต้องตกไป คงเหลือแต่ยามาฮ่า O1v96i เท่านั้น จึงทำให้การตัดสินใจง่ายขึ้น จากการเสาะหาข้อมูลทราบมาว่ายามาฮ่า O1v96 นั้น ได้นำเอฟเฟ็คจาก spx2000 (ซึ่งเป็นเอฟเฟ็ครุ่นพี่ของ spx990) มาใช้ตั้งแต่รุ่น O1v96vcm จนมาถึงรุ่นปัจจุบันคือ O1v96i เพราะฉะนั้นเสียงเอฟเฟ็คของทั้งสองรุ่นนี้จึงเหมือนกันทุกประการ มีส่วนที่แตกต่างจากกันตรงรุ่น i มีฟังค์ชั่้นการบันทึกเสียงผ่าน usb เพิ่มขึ้นเท่านั้น และรุ่น i จะเป็นสีดำเรียบๆ ลูกบิดสไลด์จะไปใช้ตัวเดิมคือรุ่นแรกๆ ทำให้ดูเหมือนมิกซ์ราคาถูก ส่วนรุ่น v2 และ vcm ตัวเครื่องจะเป็นสีน้ำเงินและมีเกล็ด ตัวลูกบิดสไลด์ก็จะดูมีราคากว่าคือเป็นรูปแบบเดียวกับซาวน์คราฟหรืออเลนที่ผลิตจากอังกฤษ ผมเองก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมยามาฮ่าจึงออกแบบรุ่น i ซึ่งเป็นรุ่นใหม่่ที่ยังผลิตจำหน่ายอยู่มาเป็นแบบนี้  ข้อมูลอีกด้านหนึ่งที่ผมได้รับจากผู้นำเข้าเครื่องเสียงมือสองจากญี่ปุ่นรายใหญ่รายหนึ่งของประเทศไทย ได้เคยบอกกับผมว่าที่ญี่ปุ่น เครื่องมือสองมิกซ์ยามาฮ่า O1v96 รุ่นที่เป็น vcm จะมีราคาสูงกว่ารุ่น i ซึ่งเขาเองก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมจึงเป็นอย่างนี้ อย่างไรก็ตามนี่เป็นเพียงความเห็นหนึ่ง จึงขอให้เป็นข้อมูลส่วนหนึ่งสำหรับประกอบการตัดสินใจเท่านั้น ขอเพิ่มเติมอีกนิดหนึ่งครับ สำหรับท่านที่จะใช้มิกซ์ดิจิตอลแล้วเกิดความกังวลใจว่าเสียงจะบาง สำหรับ O1v96vcm หรือ O1v96i ผมได้นำมาลองเปรียบเทียบกับมิกซ์อนาล็อคของ Alen & Heath ทั้งรุ่น GL2 และm GL2200 ซึ่งผลิตในอังกฤษทั้งคู่แล้ว ปรากฏว่าเสียงยามาฮ่าอิ่มหนากว่ามิกซ์อนาล็อคทั้งสองรุ่นทุกกรณีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 11:07:54 น. โดย เสริม »

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 12:51:23 น. »

อาจารย์เสริมครับ

O1V96i  ได้ฟังชั่นครบตามนี้ไหมครับ

Mixer
Preamps
Monitoring
Audio Interface
Midi Interface
Controller

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 17:56:52 น. »
ผมเองยอมรับว่ายังไม่รู้อะไรลึกๆ เลยครับ จึงฝากผ่านให้หมอแม็คได้กรุณาตอบแล้วกัน ขอบคุณหมอแม็คล่วงหน้าครับ

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 19:28:28 น. »
อาจารย์เสริมครับ

O1V96i  ได้ฟังชั่นครบตามนี้ไหมครับ

Mixer
Preamps
Monitoring
Audio Interface
Midi Interface
Controller

ขออนุญาตตอบแทน อ เสริมนะครับ
-mixer ได้แน่นอนครับ เพราะมันเป็น mixer
-Preamp ผมว่า preamp ของ yamaha ตัวนี้ เทียบกับ ยี่ห้ออื่นๆ แล้วผม tone  ของyamaha มากที่สุดครับ ใสและอิ่ม เทียบกับ analog mixer ยี่ห้อดังๆ อื่นแล้ว กินขาดครับ แต่อย่าเอา yamaha mixer รุ่น analog มาเทียบกันนะครับ เสียงคนละเรื่องเลย
-ระบบ monitor ที่ใช้monitor ในหูฟัง หรือใน studio ของตัวนี้ มี 2 ระบบ ครับ
- Audio interface  ใช้ได้เฉพาะ ASIO ครับ ผ่านทาง USB ส่วนWDM ต้องใช้ผ่าน interface ตัวอื่นแล้วมาเข้า Digitsl หรือ analog inputของ o1V96 อีกที
- midi interface ได้ครับ จะเป็นผ่าน USB หรือ midi port ก็ได้แล้วแต่เราจะตั้งค่า
ส่วนcontroller ผมยังไม่เข้าใจคำถามครับ ว่าต้องการ controller อะไร

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 19:44:12 น. »
ขออนุญาตตอบแทน อ เสริมนะครับ
-mixer ได้แน่นอนครับ เพราะมันเป็น mixer
-Preamp ผมว่า preamp ของ yamaha ตัวนี้ เทียบกับ ยี่ห้ออื่นๆ แล้วผม tone  ของyamaha มากที่สุดครับ ใสและอิ่ม เทียบกับ analog mixer ยี่ห้อดังๆ อื่นแล้ว กินขาดครับ แต่อย่าเอา yamaha mixer รุ่น analog มาเทียบกันนะครับ เสียงคนละเรื่องเลย
-ระบบ monitor ที่ใช้monitor ในหูฟัง หรือใน studio ของตัวนี้ มี 2 ระบบ ครับ
- Audio interface  ใช้ได้เฉพาะ ASIO ครับ ผ่านทาง USB ส่วนWDM ต้องใช้ผ่าน interface ตัวอื่นแล้วมาเข้า Digitsl หรือ analog inputของ o1V96 อีกที
- midi interface ได้ครับ จะเป็นผ่าน USB หรือ midi port ก็ได้แล้วแต่เราจะตั้งค่า
ส่วนcontroller ผมยังไม่เข้าใจคำถามครับ ว่าต้องการ controller อะไร

คาดว่าน่าจะเป็น Midi controller ที่จะใช้กับ DAW ต่างๆ ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะมีนะครับ เดาเอานะครับ  :cheer1:

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 07:44:12 น. »
Controller  ผมอาจเขียนกว้างไป  

แต่หมายถึง มันเป็น ศูนย์กลางการควบคุมแทบทั้งหมดของการใช้งาน
เช่นถ้าเอาไปใช้ในงาน  Live  
มันควบคุมเสียงทั้งหมดบนเวทีได้ เสียงที่ว่าแบ่งออกเป็นเสียงแท้ๆ กับเสียงที่ผ่านการปรุงแต่งแล้ว
คือผมจะเอาเสียงดิบๆ มาเก็บไว้สำหรับอีดิทภายหลัง
และเสียงบนเวทีที่ผ่านการปรุงแต่งแล้ว ส่งออกระบบลำโพงด้านหน้าสำหรับผู้ฟัง
เหมือนเรามีรีโมทเพียงตัวเดียวสามารถควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านได้ทุกตัวนะครับ

ขณะเมื่อมาใช้งานสตูดิโอ มันก็สามารถสั่งงานได้ซึ่งที่เน้นคือการบันทึกเสียง
และการทำงานอีดิทบน DAW ครับ
ซึ่งถ้าใช้ Audio Interface  แม้จะมีหลายช่อง  แต่การมิกซ์ และทำงานมันต้องผ่านซอร์ฟแวร์ ซึ่งผมไม่เก่ง
แต่ ดิจิตอลมิกเซอร์ มันสามารถควบคุมจากตัวมันได้และน่าจะเหนือกว่าตรง ไมค์ปรี และ A/D Converter

ตอนนี้เริ่มพอเข้าใจแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 07:56:48 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 07:49:58 น. »
คาดว่าน่าจะเป็น Midi controller ที่จะใช้กับ DAW ต่างๆ ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะมีนะครับ เดาเอานะครับ  :cheer1:

มิได้หมายถึง  ตัวคีย์บอร์ดใบ้ที่ใช้ในการแต่งเพลง ครับผม

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 08:08:19 น. »
อธิบายอีกนิด คือ
ตอนนี้ผมมอง  Audio Interface   ระดับกลางถึงบนต้นๆ
ซึ่งให้ ไมค์ปรีคุณภาพสูง , ให้  A/D Coverter  ซึ่งเป็นที่ยอมรับ
ราคาระหว่าง  60,000 - 100,000

ซึ่งเมื่อเทียบกับ ดิจิตอลมิกเซอร์ แล้ว  
ผมว่า แค่ไมค์ปรี และ A/D Conver มันน่าจะเหนือกว่า คุ้มกว่า Audio Interface
จึงต้องหาข้อมูลให้มากเพื่อพรีเซ้นท์ให้ คนจ่ายเงินลงทุนเข้าใจ

เป็นการลงทุนซื้อเครื่องไม้เครื่องมือ มาทำมาหากินครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 08:10:56 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 08:26:57 น. »
Controller  ผมอาจเขียนกว้างไป  

แต่หมายถึง มันเป็น ศูนย์กลางการควบคุมแทบทั้งหมดของการใช้งาน
เช่นถ้าเอาไปใช้ในงาน  Live  
มันควบคุมเสียงทั้งหมดบนเวทีได้ เสียงที่ว่าแบ่งออกเป็นเสียงแท้ๆ กับเสียงที่ผ่านการปรุงแต่งแล้ว
คือผมจะเอาเสียงดิบๆ มาเก็บไว้สำหรับอีดิทภายหลัง
และเสียงบนเวทีที่ผ่านการปรุงแต่งแล้ว ส่งออกระบบลำโพงด้านหน้าสำหรับผู้ฟัง
เหมือนเรามีรีโมทเพียงตัวเดียวสามารถควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านได้ทุกตัวนะครับ

ขณะเมื่อมาใช้งานสตูดิโอ มันก็สามารถสั่งงานได้ซึ่งที่เน้นคือการบันทึกเสียง
และการทำงานอีดิทบน DAW ครับ
ซึ่งถ้าใช้ Audio Interface  แม้จะมีหลายช่อง  แต่การมิกซ์ และทำงานมันต้องผ่านซอร์ฟแวร์ ซึ่งผมไม่เก่ง
แต่ ดิจิตอลมิกเซอร์ มันสามารถควบคุมจากตัวมันได้และน่าจะเหนือกว่าตรง ไมค์ปรี และ A/D Converter

ตอนนี้เริ่มพอเข้าใจแล้วครับ

ที่ป๋าว่ามา O1V96 i ทำได้หมดครับ ทั้งบันทึกเสียงแบบ live และ multichannel record 16 I/O ทางASIO driver และ Edit เสียงใน DAW

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 08:52:24 น. »

ขอบพระคุณครับคุณหมอ

ได้ผู้รู้จริง  และคลุกคลีมานาน มาการันตี  โล่งอกเลยครับ

O1V96i  เปิดตัวปลายปี  2011

ทีนี้ก็มาลุ้นว่าจะมีรุ่นใหม่กว่า (2014 , 2015)  ออกมาเร็วๆ นี้หรือเปล่า
อาจได้การเชื่อมต่อกับคอมเป็น  USB 3 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 08:58:36 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2015, 14:24:44 น. »
Dick  :thank1: :flower:

ออฟไลน์ man. united

• ระดับ 3
  • *
  • 7EE1AD6E - 8F616B36 - 2317A617
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2015, 15:50:20 น. »

ASIO คำถามในวันนั้น.. พัฒนาเป็นคำตอบในวันนี้.. สุดยอดจริงๆครับ..  :D :happy: :thank1:

ออฟไลน์ sarawutsound

• ระดับ 4
  • *
  • 8FE34E61 ((MP))
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2015, 16:00:40 น. »
มันดีมากเลยครับ  แยกไลน์ เปิดเพลง สายusbเส้นเดียวจบ จี่ฮัม ไม่มี ขอบคุณหลายๆครับ :D