ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านอาจารย์ทั้งหลายช่วยผมด้วยครับ  (อ่าน 10192 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทีมงาน PP.มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#96E43AEF หลานย่าเหล
ท่านอาจารย์ทั้งหลายช่วยผมด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 21:27:57 น. »
ปัญหามีอยู่ว่ามีคนรู้จักกันนำรถยนต์มาขายให้ทำสัญญาซื้อขายกันเรียบร้อย มีพยานเซ็นต์สองคน
ด้วยความที่ไว้ใจกัน ราคาขาย 195,000 บาท ดาวน์ 50,000บาท ส่งมา3งวดเดือนละ5,000บาท
มาวันนี้มีไฟแนนซ์ตามมายึดรถถึงหน้าห้อง เราสามารถฟ้องร้องหรือทำอะไรกับเจ้าของรถได้ไหมครับ
ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ   ??? ??? ??? ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับผม :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re:
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 21:29:25 น. »
แย่จังเลย รอฟังจากผู้รู้ครับ

Sent from my SM-N900

• ระดับ 5
  • *
Re:
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 21:44:43 น. »
แย่จังเลย รอฟังจากผู้รู้ครับ

Sent from my SM-N900
ขอบคุณมากครับผม :thank1:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ท่านอาจารย์ทั้งหลายช่วยผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 21:49:57 น. »
ตอนซื้อรู้ไหมครับว่ารถติดไฟแนนซ์

• ระดับ 5
  • *
Re: ท่านอาจารย์ทั้งหลายช่วยผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 21:57:44 น. »
ตอนซื้อรู้ไหมครับว่ารถติดไฟแนนซ์
เขาบอกว่ารถติดแนนซ์แต่ว่าผมไม่ทำให้พี่เดือดร้อนหรอก เพราะความเชื่อใจกันแท้ๆครับ

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 21:59:09 น. »
เขาบอกว่ารถติดแนนซ์แต่ว่าผมไม่ทำให้พี่เดือดร้อนหรอก เพราะความเชื่อใจกันแท้ๆครับ

ติดกี่งวดครับ  เราติดต่อคนขายให้เขาเอาเงินไปจ่ายไฟแนนซ์ครับ  ไม่น่ามีปัญหาครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 22:00:31 น. »
หาเงินปิดบัญชีครับ    :flower:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 22:05:32 น. »
ติดกี่งวดครับ  เราติดต่อคนขายให้เขาเอาเงินไปจ่ายไฟแนนซ์ครับ  ไม่น่ามีปัญหาครับ
คนที่เขามายึดเขาบอกว่าประมาณ24,000บาทครับ พรุ่งนี้เขาให้ไปเคลียร์ ถ้าเคลียร์ได้จริงๆ เราจะเชื่อใจเขาได้มากน้อยแค่ไหน
หรือว่าเราต้องทำอะไรเพิ่มเติมอย่างอื่นอีกไหมครับ คิดไม่ออกจริงๆครับความรู้น้อยครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 22:08:04 น. »
หาเงินปิดบัญชีครับ    :flower:
ผมก็คิดอย่างนั้น เขาบอกว่าติดแนนซ์อยู่ 170,000 กว่าครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 22:09:04 น. »
คนที่เขามายึดเขาบอกว่าประมาณ24,000บาทครับ พรุ่งนี้เขาให้ไปเคลียร์ ถ้าเคลียร์ได้จริงๆ เราจะเชื่อใจเขาได้มากน้อยแค่ไหน
หรือว่าเราต้องทำอะไรเพิ่มเติมอย่างอื่นอีกไหมครับ คิดไม่ออกจริงๆครับความรู้น้อยครับ

เราต้องไล่บี้เขาครับ  ถ้าไม่ยอมต้องแจ้งความครับ  ไม่ทราบว่าสัญญาว่ายังไงบ้างครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 22:20:58 น. »
เราต้องไล่บี้เขาครับ  ถ้าไม่ยอมต้องแจ้งความครับ  ไม่ทราบว่าสัญญาว่ายังไงบ้างครับ
สัญญาแบ่งจ่ายเป็นงวดๆละ5,000บาทครับ29งวดผมกะให้หมด ผมส่งมาแล้ว3งวดครับรวม15,000บาท
ในสัญญาบอกว่าถ้าคนขายไม่ทำตามสัญญาผู้ขายจะยอมให้ผู้ซื้อฟ้องศาลบังคับให้ทำตามสัญญานี้และจ่ายค่ายเสียหายให้แก่ผู้ซื้ออีก..........บาท
ตรงจุดๆไม่ได้ลงจำนวนเงินครับ :thank1:

ออฟไลน์ มิตรแท้ทีม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 96556452[ป๊อกมิวสิคโปร] 12583269 [X-men]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 23:04:28 น. »
ฟ้องร้องก็เสียเวลาทำมาหากินเปล่าๆ ครับ  เขาคงไม่เงินจริงๆ แหล่ะครับ  ทางที่ดีควรหาเงินมาจ่ายให้ครบ  195,000 แล้วไปเคลียร์กับไฟแนนซ์  แล้วทำการโอนให้เรียบร้อยจะดีกว่านะครับ เดี๋ยวจะมาปวดใจภายหลังอีกครับ  :drool:  :drool:  :drool:

ออฟไลน์ PARAGON MUSIC

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7F8DB949   ( MP 25/8/57)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2014, 23:58:04 น. »

จริงๆแล้วเราต่อรองคนยึดรถใด้ครับ
24000 จริงๆแล้วเข้า F/N แค่ 15000 ค่าติดตาม 9000

และพยายามเต็มที่อย่าให้รถโดนยึดครับเพราะถ้าโดนยึด
เวลาเราไปเอารถคืนจะมีค่านั้นค่านู้นค่ารี่โสหุ้ยเยอะครับ (จากประสบการณ์)

ออฟไลน์ PARAGON MUSIC

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7F8DB949   ( MP 25/8/57)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2014, 00:01:07 น. »
การยึดรถโดยไฟแนนท์
คำแนะนำในกรณีถูกยึดรถ
โดยทั่วไปคนที่ผ่อนรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ มักจะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องการผ่อนชำระค่างวดและมักจะโดนไฟแนนซ์ข่มขู่อยู่เป็นประจำ ผมขอให้คำแนะนำดังต่อไปนี้
1. สิ่งที่ไฟแนนซ์มักจะข่มขู่ เช่น ให้รับผิดชอบค่าติดตามยึดรถ ค่าทนายความ ค่าธรรมเนียมศาล โดยมักข่มขู่ให้ผู้เช่าซื้อเป็นผู้รับผิดชอบโดยอ้างตัวเลขจำนวนสูง ไฟแนนซ์ไปสามารถเรียกค่าใช้จ่ายดังกล่าวได้ตามอำเภอใจ การค่าเสียหายเรียกได้ตามค่าเสียหายที่เกิดขึ้นจริงเท่านั้น ผู้เช่าซื้ออย่าวิตก
2. การเข้ายึดรถผู้เช่าซื้อจะต้องค้างชำระค่าเช่าซื้อ 3 งวดติดต่อกัน ก่อนยึดรถอีก 1 เดือน รวมเป็น 4 เดือน ไฟแนนซ์จึงจะสามารถยึดรถได้ ถ้ายึดรถก่อนหน้านี้จะมีความผิดตามพรบ.คุ้มครองผู้บริโภค พ.ศ. 2522 ซึ่งคุ้มครองเกี่ยวกับเรื่องสัญญา ดังนั้นถ้าไฟแนนซ์มายึดรถก่อนกำหนดเวลาดังกล่าว ผู้เช่าซื้อต้องอย่ายอมให้ยึดรถให้เรียกตำรวจมาเป็นพยาน
3. การยึดรถถ้าผู้เช่าซื้อไม่ยินยอมให้ยึดรถ ไฟแนนซ์จะยึดรถไม่ได้ ถ้ามีการบังคับขู่เข็ญหรือไล่ให้ผู้เช่าซื้อลงจากรถหรือกระชากกุญแจรถไป หรือเอากุญแจสำรองมาเปิดรถและขับหนีไป การกระทำดังกล่าวมีความผิดต่อเสรีภาพ ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 309 และถ้ากระทำการโดยมีอาวุธหรือร่วมกระทำความผิดด้วยกัน ตั้งแต่ 5 คนขึ้นไป มีโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ เพราะฉะนั้นถ้ามีคนกระทำการดังกล่าวให้ถ่ายรูปหรือบันทึกเสียงไว้เป็นหลักฐาน และแจ้งความดำเนินคดีอาญา หรือให้ทนายฟ้องศาลได้เลย
4. เมื่อผิดนัดชำระค่าเช่าซื้อ การให้ไฟแนนซ์ยึดรถไม่ควรให้ไฟแนนซ์ยึดรถ ฟันธงได้เลยว่าไม่ควรให้ไฟแนนซ์ยึดรถไม่ว่าในกรณีใด ๆ เพราะถ้าผู้เช่าซื้อรถยึดรถแล้วก็จะหมดอำนาจต่อรอง หลังจากยึดรถไฟแนนซ์จะนำรถของผู้เช่าซื้อไปขายทอดตลาดในราคาที่ต่ำกว่าท้องตลาดมาก เมื่อได้เงินมาไม่เพียงพอกับค่าเช่าซื้อที่ค้างชำระ ไฟแนนซ์จะเรียกค่าเสียหายในส่วนนี้จากผู้เช่าซื้อ แต่ถ้ารถยังอยู่ในความครอบครองของผู้เช่าซื้อ ผู้เช่าซื้อยังสามารถใช้ประโยชน์ในทรัพย์ได้ และยังมีอำนาจต่อรองกับไฟแนนซ์อยู่
5. ในกรณีถูกยึดรถและไฟแนนซ์มีหนังสือแจ้งให้ชำระหนี้ส่วนที่เหลือ อย่าตกใจให้หาทนายสู้คดี โดยทั่วไปค่าเสียหายของไฟแนนซ์มักจะเวอร์สุด ๆ ยกตัวอย่างเช่น เรียกมา 1,000,000 บาท ศาลมักจะพิพากษาให้ชดใช้เพียง 500,000 บาทหรือ 300,000 บาท เป็นต้น
6. เมื่อแพ้คดีไฟแนนซ์จะต้องทำตัวอย่างไร
ถ้ามีทรัพย์สินถือครอบครองในนามลูกหนี้ถูกยึดทรัพย์หมด ถ้าไม่มีทรัพย์สินถือครอบครองในนามลูกหนี้ แต่ถือครอบครองในนามญาติ พี่น้อง เพื่อนฝูง ไฟแนนซ์ก็ไม่สามารถยึดทรัพย์ของคนอื่น ซึ่งมิใช่ลูกหนี้ได้ ดังนั้นถ้ามีไฟแนนซ์มาข่มขู่ว่าลูกหนี้มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านของใคร จะยึดทรัพย์เจ้าของบ้าน ตอบได้เลยว่าไม่ต้องกลัวเพราะตามกฎหมายยึดไม่ได้
7. ถ้าไม่มีเงินจ่ายไฟแนนซ์จะติดคุกหรือไม่เป็นคำถามยอดฮิตขอตอบได้เลยว่า ไม่ติดคุกเนื่องจากเป็นคดีแพ่งมิใช่คดีอาญา
8. ต้องลาออกจากงานหรือไม่ ไม่ต้องลาออกเพราะไม่มีผลกระทบต่อหน้าที่การงาน การเป็นหนี้เป็นสิน เป็นเรื่องส่วนตัว ไฟแนนซ์นำเรื่องส่วนตัวไปประจานให้เพื่อนร่วมงานหรือผู้บังคับบัญชาของลูกหนี้รับรู้ไม่ได้ ถือว่ามีความผิดฐานหมิ่นประมาท
การยึดรถโดยไฟแนนท์คำแนะนำในกรณีถูกยึดรถโดยทั่วไปคนที่ผ่อนรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ มักจะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องการผ่อนชำระค่างวดและมักจะโดนไฟแนนซ์ข่มขู่อยู่เป็นประจำ ผมขอให้คำแนะนำดังต่อไปนี้1. สิ่งที่ไฟแนนซ์มักจะข่มขู่ เช่น ให้รับผิดชอบค่าติดตามยึดรถ ค่าทนายความ ค่าธรรมเนียมศาล โดยมักข่มขู่ให้ผู้เช่าซื้อเป็นผู้รับผิดชอบโดยอ้างตัวเลขจำนวนสูง ไฟแนนซ์ไปสามารถเรียกค่าใช้จ่ายดังกล่าวได้ตามอำเภอใจ การค่าเสียหายเรียกได้ตามค่าเสียหายที่เกิดขึ้นจริงเท่านั้น ผู้เช่าซื้ออย่าวิตก2. การเข้ายึดรถผู้เช่าซื้อจะต้องค้างชำระค่าเช่าซื้อ 3 งวดติดต่อกัน ก่อนยึดรถอีก 1 เดือน รวมเป็น 4 เดือน ไฟแนนซ์จึงจะสามารถยึดรถได้ ถ้ายึดรถก่อนหน้านี้จะมีความผิดตามพรบ.คุ้มครองผู้บริโภค พ.ศ. 2522 ซึ่งคุ้มครองเกี่ยวกับเรื่องสัญญา ดังนั้นถ้าไฟแนนซ์มายึดรถก่อนกำหนดเวลาดังกล่าว ผู้เช่าซื้อต้องอย่ายอมให้ยึดรถให้เรียกตำรวจมาเป็นพยาน3. การยึดรถถ้าผู้เช่าซื้อไม่ยินยอมให้ยึดรถ ไฟแนนซ์จะยึดรถไม่ได้ ถ้ามีการบังคับขู่เข็ญหรือไล่ให้ผู้เช่าซื้อลงจากรถหรือกระชากกุญแจรถไป หรือเอากุญแจสำรองมาเปิดรถและขับหนีไป การกระทำดังกล่าวมีความผิดต่อเสรีภาพ ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 309 และถ้ากระทำการโดยมีอาวุธหรือร่วมกระทำความผิดด้วยกัน ตั้งแต่ 5 คนขึ้นไป มีโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ เพราะฉะนั้นถ้ามีคนกระทำการดังกล่าวให้ถ่ายรูปหรือบันทึกเสียงไว้เป็นหลักฐาน และแจ้งความดำเนินคดีอาญา หรือให้ทนายฟ้องศาลได้เลย4. เมื่อผิดนัดชำระค่าเช่าซื้อ การให้ไฟแนนซ์ยึดรถไม่ควรให้ไฟแนนซ์ยึดรถ ฟันธงได้เลยว่าไม่ควรให้ไฟแนนซ์ยึดรถไม่ว่าในกรณีใด ๆ เพราะถ้าผู้เช่าซื้อรถยึดรถแล้วก็จะหมดอำนาจต่อรอง หลังจากยึดรถไฟแนนซ์จะนำรถของผู้เช่าซื้อไปขายทอดตลาดในราคาที่ต่ำกว่าท้องตลาดมาก เมื่อได้เงินมาไม่เพียงพอกับค่าเช่าซื้อที่ค้างชำระ ไฟแนนซ์จะเรียกค่าเสียหายในส่วนนี้จากผู้เช่าซื้อ แต่ถ้ารถยังอยู่ในความครอบครองของผู้เช่าซื้อ ผู้เช่าซื้อยังสามารถใช้ประโยชน์ในทรัพย์ได้ และยังมีอำนาจต่อรองกับไฟแนนซ์อยู่5. ในกรณีถูกยึดรถและไฟแนนซ์มีหนังสือแจ้งให้ชำระหนี้ส่วนที่เหลือ อย่าตกใจให้หาทนายสู้คดี โดยทั่วไปค่าเสียหายของไฟแนนซ์มักจะเวอร์สุด ๆ ยกตัวอย่างเช่น เรียกมา 1,000,000 บาท ศาลมักจะพิพากษาให้ชดใช้เพียง 500,000 บาทหรือ 300,000 บาท เป็นต้น6. เมื่อแพ้คดีไฟแนนซ์จะต้องทำตัวอย่างไรถ้ามีทรัพย์สินถือครอบครองในนามลูกหนี้ถูกยึดทรัพย์หมด ถ้าไม่มีทรัพย์สินถือครอบครองในนามลูกหนี้ แต่ถือครอบครองในนามญาติ พี่น้อง เพื่อนฝูง ไฟแนนซ์ก็ไม่สามารถยึดทรัพย์ของคนอื่น ซึ่งมิใช่ลูกหนี้ได้ ดังนั้นถ้ามีไฟแนนซ์มาข่มขู่ว่าลูกหนี้มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านของใคร จะยึดทรัพย์เจ้าของบ้าน ตอบได้เลยว่าไม่ต้องกลัวเพราะตามกฎหมายยึดไม่ได้7. ถ้าไม่มีเงินจ่ายไฟแนนซ์จะติดคุกหรือไม่เป็นคำถามยอดฮิตขอตอบได้เลยว่า ไม่ติดคุกเนื่องจากเป็นคดีแพ่งมิใช่คดีอาญา8. ต้องลาออกจากงานหรือไม่ ไม่ต้องลาออกเพราะไม่มีผลกระทบต่อหน้าที่การงาน การเป็นหนี้เป็นสิน เป็นเรื่องส่วนตัว ไฟแนนซ์นำเรื่องส่วนตัวไปประจานให้เพื่อนร่วมงานหรือผู้บังคับบัญชาของลูกหนี้รับรู้ไม่ได้ ถือว่ามีความผิดฐานหมิ่นประมาท

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2014, 05:04:42 น. »
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆครับผม :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2014, 10:51:07 น. »
ฟ้องร้องก็เสียเวลาทำมาหากินเปล่าๆ ครับ  เขาคงไม่เงินจริงๆ แหล่ะครับ  ทางที่ดีควรหาเงินมาจ่ายให้ครบ  195,000 แล้วไปเคลียร์กับไฟแนนซ์  แล้วทำการโอนให้เรียบร้อยจะดีกว่านะครับ เดี๋ยวจะมาปวดใจภายหลังอีกครับ  :drool:  :drool:  :drool:
ขอบคุณมากครับผมที่แนะนำ :thank1:

ออฟไลน์ chit

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7F0D119E x-men : 9F61EB22 หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2014, 16:43:26 น. »
 :th2: :th2: :th2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2014, 08:04:51 น. »

จริงๆแล้วเราต่อรองคนยึดรถใด้ครับ ยอดที่ต้างชำระ
24000 จริงๆแล้วเข้า F/N แค่ 15000 ค่าติดตาม 9000

และพยายามเต็มที่อย่าให้รถโดนยึดครับเพราะถ้าโดนยึด
เวลาเราไปเอารถคืนจะมีค่านั้นค่านู้นค่ารี่โสหุ้ยเยอะครับ (จากประสบการณ์)

ท่านครับทำแบบนี้ได้ไหมมีคนเขาแนะนำมา ให้เรากับเจ้าของรถไปติดต่อกับแนนซ์
เคลียร์ยอดที่ค้างชำระแล้วให้ทางแนนซ์เปลี่ยนจากชื่อเขาเป็นชื่อเราเป็นคนซื้อแบบว่ายื่นเอกสารใหม่หมด
แล้วเราก็เป็นคนส่งต่อกับทางแนนซ์เอง ณ.ขั้นตอนนี้เราจะเสียเงินประมาณเท่าไหร่ครับ  และสามารถที่จะทำได้ไหม
 :thank1: