ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับเรื่องระดับเสียงในการบันทึกครับ (ขออภัยถ้าผิดห้องลบได้ครับ)  (อ่าน 15392 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ฟังเพลินเลยครับพี่   :th1:     :th2:

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
เสียงเบามากๆครับพี่ขวัญ

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
FX จาก mix ตัวไหนครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
FX จาก mix ตัวไหนครับ
 จาก XU ครับอาจารย์ ปรับเบอร์2 พารามิเติอร์เที่ยงวันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2016, 12:28:57 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
อีกไฟล์ครับที่ลองบันทึกเมื่อวาน เสียงเบามาก แต่พอได้แนวทางไปปรับแก้บ้างแล้วครับ

! No longer available

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
อีกไฟล์ครับที่ลองบันทึกเมื่อวาน เสียงเบามาก แต่พอได้แนวทางไปปรับแก้บ้างแล้วครับ

! No longer available

ขอบคุณครับ

ภาคดนตรีแค่พอใช้   แต่เสียงและการร้องผมให้ 3 ผ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2016, 17:18:50 น. โดย นพ สุพรรณ »

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
ภาคดนตรีแค่พอใช้   แต่การร้องผมให้ 3 ผ่าน

ขอคุณอาจารย์ใหญ่มากครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
   แป๊บเดียวผ่านไปแล้ว 4เดือน ขออนุญาติเข้ามาส่งการบ้าน (เสียงร้องเบา ซาวด์ดนตรีกลบ) ครับ เมื่อวานพอมีเวลาลองดูเสียงร้องดังแล้ว แต่ต้องฝึกต่ออีก ตอนนี้ตั้งคำถามตัวเองไว้
- การบาลานซ์เสียงร้องกับเสียงซาวด์
- การปรับ ทุ้ม กลาง แหลม ของไมค์ ให้เสียงชัดใส ซิปๆ ?
- การใส่เอฟเฟค มิกซ์เสียงจริงกับเสียงเอฟเฟค ?

จากวีดีโอผมเล่นและบันทึกจาก USB มิกซ์ MG12XU เอฟเฟคสุดยอดจริงๆ แต่คนปรับไม่เป็นเลยได้แค่นี้ ฝึกต่อไปครับ  :77: :77: :54:

ขอบคุณครับ
 (ขออนุญาติแก้ไขลิค์งโหลดครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2016, 10:41:37 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »

• คณะก่อการ
   แป๊บเดียวผ่านไปแล้ว 4เดือน ขออนุญาติเข้ามาส่งการบ้าน (เสียงร้องเบา ซาวด์ดนตรีกลบ) ครับ เมื่อวานพอมีเวลาลองดูเสียงร้องดังแล้ว แต่ต้องฝึกต่ออีก ตอนนี้ตั้งคำถามตัวเองไว้
- การบาลานซ์เสียงร้องกับเสียงซาวด์
- การปรับ ทุ้ม กลาง แหลม ของไมค์ ให้เสียงชัดใส ซิปๆ ?
- การใส่เอฟเฟค มิกซ์เสียงจริงกับเสียงเอฟเฟค ?

จากวีดีโอผมเล่นและบันทึกจาก USB มิกซ์ MG12XU เอฟเฟคสุดยอดจริงๆ แต่คนปรับไม่เป็นเลยได้แค่นี้ ฝึกต่อไปครับ  :77: :77: :54:

ขอบคุณครับ

ฟังยากครับ

ออฟไลน์ thawatchai-k

• ระดับ 3
  • *
  • 7E8CA860 อู๊ดโคจร

ขอบคุณครับ

ของผม eXtreme + DL806 ล้วนๆเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2016, 10:11:54 น. โดย thawatchai-k »

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6

ออฟไลน์ NickMusic Atsamat101

• ระดับ 3
  • *
  • 1256C489 1sound pro
  จากที่ผมสังเกตุสัญยาณจาก usb xu จะแรงมาก (เทียบกับออนบอร์ด หรือซาวด์ตัวอื่นที่เข้าไลน์สเตอร์ ในความดังที่เท่ากัน) ลองเช็คดู  PFL ไฟวียูจะพีคก่อน แต่ดีที่เสียงไม่แตกพร่าครับ ส่วนเรื่องเสียงรบกวนยังไม่ทราบครับ เดี๋ยวตอนลองผมจะสังเกตุเปรียบเทียบดูครับ ขอบคุณมากครับที่แชร์ประสบการณ์ มีประโยชน์กับผมมากครับ มือใหม่ค่อยๆลองไป  :flower: :thank1:

ปัญหาคล้ายๆกัน
Yamaha MG16XU ของผมเล่น Extreme ASIO โดยใช้สายUSB ไม่ได้ ไฟVU Meter มันพีคเลย ทั้งๆที่ลดโวลุ่มของโปรแกรมและwindows ลงมาต่ำสุดแล้ว ช่วงที่สัญญาณมันพีค เสียงเพลงก็เป็นปกติ ไม่แตกพร่า เปิดเบาๆก็พีค ตอนนี้เลยไม่เล่นASIO ครับ หากอยากเล่นASIO ก็แก้ปัญหาไปใช้ ASUS U7 SONAR มาแยกไลน์พ่วงเอาครับ ปัญหานี้ผมเป็นทั้ง win7 และ win10 ครับ
แต่กับโปรแกรมดูหนังฟังเพลงทั่วไป 16XU ใช่เป็นซาวการ์ด ก็เล่นได้ปกติครับ ไม่พีค

• คณะก่อการ
MG10xu ผมไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องเกนแรงครับ  จริงๆมันก้แรงแต่ก้ไม่ถึงกับพี๊ค 
ผมใช้ ASIO กับ ADD DRUM2 ครับเพราะมิเช่นนั้นกลองจะออกช้ากว่ามากเพราะมันใช้งานพร้อมกันสอง device ไม่ได้ 
ส่วน extreme ใช้ ตัวปกติครับ เสียงไม่แข็งเหมือน ASIO

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
MG10xu ผมไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องเกนแรงครับ  จริงๆมันก้แรงแต่ก้ไม่ถึงกับพี๊ค 
ผมใช้ ASIO กับ ADD DRUM2 ครับเพราะมิเช่นนั้นกลองจะออกช้ากว่ามากเพราะมันใช้งานพร้อมกันสอง device ไม่ได้ 
ส่วน extreme ใช้ ตัวปกติครับ เสียงไม่แข็งเหมือน ASIO

เยี่ยมมากครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
จูบไม่หวาน   แต่ร้องหวานเจี๊ยบเลยครับพี่   เสียดาย gainระดับเสียงบันทึกเบาจังครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
จูบไม่หวาน   แต่ร้องหวานเจี๊ยบเลยครับพี่   เสียดาย gainระดับเสียงบันทึกเบาจังครับ

ขอบคุณมากครับพี่ เดินหน้าฝึกต่อครับ ต้องเอาให้ได้  :57:  :54:  :thank1:

• คณะก่อการ
ลองน่ะครับ เร่งเกนไมค์และดนตรีที่มิกซ์เยอะๆ ดูไฟวิ่งด้วย ให้ขยับสักครึ่งหนึ่ง  แต่ที่เมนเอ้าพุตเร่งน้อยๆ  พาวเวอร์ไม่ต้องเปิดแรงมากเอาแค่พอได้ยิน

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]

มันสุดยอดมากเลยน่ะน้านพ

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
ลองน่ะครับ เร่งเกนไมค์และดนตรีที่มิกซ์เยอะๆ ดูไฟวิ่งด้วย ให้ขยับสักครึ่งหนึ่ง  แต่ที่เมนเอ้าพุตเร่งน้อยๆ  พาวเวอร์ไม่ต้องเปิดแรงมากเอาแค่พอได้ยิน

ขอบคุณมากๆครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :95:  :95:
ขอแนะนำเฉพาะเรื่อง เสียงร้องเพลงครับ (เพลง แค่นั้น เพลง ไก่ตาฟาง)
1. เสียงร้อง โดยธรรมชาติ ดีมากครับ  ทุ้มหนัก แน่น เอื้อนไม่พลาดโน้ต สูงต่ำ มีน้ำหนักไม่ดรอบ มีลูกคอสำหรับเพลงที่ต้องการ ดีมาก
2. เสียงร้อง โดยธรรมชาติ บางช่วงมีเสียงพีกแตกพร่า คล้ายวางตำแหน่งหัวไมโครโฟนชิดปากเกินไป หรือไม่ก็ปรับGainสูงไป
3. เสียงเอฟเฟคประกอบเสียงร้องเพลง แห้งไปนิดหนึ่ง ลองปรับปลายเสียงดีเลย์ให้มีตอดนิดๆ (เหมือนพี่หมอนพว่า) จะฟังดูขลังขึ้น

น่าจะส่งผลงานเข้าร่วมกิจกรรมเพลง XMK ตั้งแต่เริ่มแรกๆ  ไม่งั้นคงได้รางวัลแทนผมไปแล้ว
 :95:   :95:   

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
:95:  :95:
ขอแนะนำเฉพาะเรื่อง เสียงร้องเพลงครับ (เพลง แค่นั้น เพลง ไก่ตาฟาง)
1. เสียงร้อง โดยธรรมชาติ ดีมากครับ  ทุ้มหนัก แน่น เอื้อนไม่พลาดโน้ต สูงต่ำ มีน้ำหนักไม่ดรอบ มีลูกคอสำหรับเพลงที่ต้องการ ดีมาก
2. เสียงร้อง โดยธรรมชาติ บางช่วงมีเสียงพีกแตกพร่า คล้ายวางตำแหน่งหัวไมโครโฟนชิดปากเกินไป หรือไม่ก็ปรับGainสูงไป
3. เสียงเอฟเฟคประกอบเสียงร้องเพลง แห้งไปนิดหนึ่ง ลองปรับปลายเสียงดีเลย์ให้มีตอดนิดๆ (เหมือนพี่หมอนพว่า) จะฟังดูขลังขึ้น

น่าจะส่งผลงานเข้าร่วมกิจกรรมเพลง XMK ตั้งแต่เริ่มแรกๆ  ไม่งั้นคงได้รางวัลแทนผมไปแล้ว
 :95:   :95:   

ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำเทคนิคต่างๆที่มีประโยชน์ต่อการฝึกต่อไปครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
จาการหัดปรับไมค์ร้อง+เอฟเฟค ผสมเสียง ยังอีกหลายลูกเนินครับ กด F11 บันทึก
- Mix 12xu เอฟเฟคเบอร์1 พารามิเตอร์ 12.30น
- Mic สายถูกๆ ปรับ Low 08.30น , Mid 14.00น , Hi 12.30น

เสียงร้องไม่พุ่ง เอฟเฟคน่าจะล้นเกิน ผสมเสียงไม่ดี ฟังไม่ชัด คนร้องไม่แม่นเนื้อ คีย์ขาดๆเกินๆ ฝึกต่อไป  :77:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ธันวาคม 2016, 16:46:50 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »