ผู้เขียน หัวข้อ: การวางตู้เทอโบแบบไหน เปลี่ยนกรวยกระดาษลำโพง มีผลกับลำโพงหรือไม่ครับ  (อ่าน 3990 ครั้ง)

ออฟไลน์ รุ่งระวี มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4DD82CEF(ครูภูม)
สอบถามพี่ๆ ครู อาจาร์ณนักดนตรีหน่อยครับ ถ้าเราเปลี่ยนกรวยกระดาษ ซ่อมกรวยกระดาษลำโพงจะมีผลต่อเสียงหรือเปล่าครับ

แล้วกรวยกระดาษของดอกลำโพงรุ่นนี้ถ้าเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ C18 650ELV2 1200w  :thank1:

***สอบอีกนิดครับ การวางตู้เทอโบส่วนมากจะวางเอาช่องลมไว้บนหรือล่างครับ แล้วเสียงแตกต่างกันแบบไหนครับ  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2016, 21:35:45 น. โดย รุ่งระวี มิวสิค »

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
เปลี่ยนผ้าลำโพง มีผลกับลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2016, 20:23:38 น. »
ถ้าคำว่า ผ้าลำโพง หมายถึง กรวยลำโพงล่ะก็ มีผลแน่นอนครับ อีกอย่างคือฝีมือคนทำครับสำคัญมาก....แต่ถ้า ผ้าลำโพงหมายถึงผ้าปิดหน้าตู้ลำโพงคงมีผลแต่กับเครื่องไฮเอ็นด์บ้านราคาแพงๆ ล่ะครับ......แต่ผมว่าถ้าดอกลำโพงไม่แพงมากเป็นผมจะซื้อใหม่เลยครับ :95:

• ระดับ 3
  • *
เปลี่ยนผ้าลำโพง มีผลกับลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2016, 10:23:33 น. »
ถ้าคำว่า ผ้าลำโพง หมายถึง กรวยลำโพงล่ะก็ มีผลแน่นอนครับ อีกอย่างคือฝีมือคนทำครับสำคัญมาก....แต่ถ้า ผ้าลำโพงหมายถึงผ้าปิดหน้าตู้ลำโพงคงมีผลแต่กับเครื่องไฮเอ็นด์บ้านราคาแพงๆ ล่ะครับ......แต่ผมว่าถ้าดอกลำโพงไม่แพงมากเป็นผมจะซื้อใหม่เลยครับ :95:

มันเป็น P C18 650el อะครับ ต้องชื้อใหม่เลยหรือป่าวครับ หรือแค่ซ่อมพอ

ผมหมายถึงกรวยกระดาษอะครับ เสียงจะต่างไปมากหรือป่าวครับ แล้วถ้าเปลี่ยนกระดาษรุ่นของมันจากโรงงานจะต่างไหมครับ

**นอกเรื่องอันนี้หน่อยครับ ตู้เทอโบส่วนมากวางเอาช่องลมไปทางไหนครับ แนวเสียงต่างกันไหมครับ  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2016, 10:25:46 น. โดย รุ่งระวี มิวสิค »

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
เปลี่ยนกรวยกระดาษลำโพง มีผลกับลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2016, 11:01:36 น. »
โอ้..ผมไม่มีความรู้จริงๆ ครับ...รอท่านอื่นช่วยครับ... :95:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
เปลี่ยนกรวยกระดาษลำโพง มีผลกับลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2016, 11:23:52 น. »
เปลี่ยนผ้าใช้ของเดิมจากโรงงานเสียงก็เหมือนเดิมครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2016, 11:35:19 น. »
เปลี่ยนผ้าใช้ของเดิมจากโรงงานเสียงก็เหมือนเดิมครับ

-ขอบพระคุณมากครับ  :thank1:  :thank1:

• ระดับ 3
  • *
สอบถามพี่ๆ ครูบา อาจาร์น อยากรู้ว่าตู้เทอโบเค้าวางกันส่วนมากแบบไหน เอาช่องลมไว้บนหรือล่างครับ

:97: แล้วแนวเสียงแต่ละแบบเป็นไง ขอคำแนะนำหน่อยครับ  :thank1:

• คณะก่อการ
สอบถามพี่ๆ ครูบา อาจาร์น อยากรู้ว่าตู้เทอโบเค้าวางกันส่วนมากแบบไหน เอาช่องลมไว้บนหรือล่างครับ

:97: แล้วแนวเสียงแต่ละแบบเป็นไง ขอคำแนะนำหน่อยครับ  :thank1:

ตอบในฐานะที่ใช้เทอร์โบ"ก๊อป"  เอาด้านที่ใส่ดอกไว้ล่างตามแบบของบริษัทมันวางมาแบบนั้น    เพราะถ้าเอาช่องลมลงล่างดอกอยู่บน    มันจะไม่มีรูเสียบเสาลำโพง   

แต่ก็ไม่ห้ามวางแบบอื่น   บ่อยครั้งที่ผมวางนอนซ้อนกันมันก็ใช้ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2016, 10:10:46 น. โดย นพ สุพรรณ »

• คณะก่อการ

ผู้ผลิตคงมีเหตุผลของเขาในการวางเอาดอกลงพื้น   
แต่เหตุผลของผมคือด้านที่ใส่ดอกมันหนัก  เอาลงล่างดีแล้วผนังตู้ไม่ค่อยกระพือ

• ระดับ 3
  • *
ตอบในฐานะที่ใช้เทอร์โบ"ก๊อป"  เอาด้านที่ใส่ดอกไว้ล่างตามแบบของบริษัทมันวางมาแบบนั้น    เพราะถ้าเอาช่องลมลงล่างดอกอยู่บน    มันจะไม่มีรูเสียบเสาลำโพง   

แต่ก็ไม่ห้ามวางแบบอื่น   บ่อยครั้งที่ผมวางนอนซ้อนกันมันก็ใช้ได้

ครับท่าน แล้วท่านเคยลองทั้งสอบแบบหรือครับครับ แนวเสียงต่างกันหรือป่าวครับ เท่าที่ผมอ่านมาไม่มีใครบอกเลยครับ

ผมน้องใหม่กำลังศึกษา ขอวิชาความรู้ด้วยครับท่านอาจาร์น นพ

• คณะก่อการ
ครับท่าน แล้วท่านเคยลองทั้งสอบแบบหรือครับครับ แนวเสียงต่างกันหรือป่าวครับ เท่าที่ผมอ่านมาไม่มีใครบอกเลยครับ

ผมน้องใหม่กำลังศึกษา ขอวิชาความรู้ด้วยครับท่านอาจาร์น นพ

ของบางอย่างถ้ามีแล้วก็ไม่ต้องรอคำตอบครับ  แค่จับมันตั้งมันล้มแล้วใช้งานเราก็จะรู้ด้วยตัวเอง  อยากรู้จริงอย่าฟังคนอื่นอย่างเดียวครับ  ลงมือด้วย

ถ้าขี้เกียจลองตั้งจริงๆ  ก็ลองดูตามในรูปครับ  ทำไมตู้บริษัทมันถึงตั้งแบบนั้น  เขาคงไม่ตั้งมั่วๆมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2016, 13:18:46 น. โดย นพ สุพรรณ »