ผู้เขียน หัวข้อ: ซับเบสฟิลเตอร์ตัวใหม่.....................(น่าจะ)ไฉไลกว่าเก่า  (อ่าน 99775 ครั้ง)

ออฟไลน์ ณัฐกิต

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • No.75221842 (X-MAN)
Re: ซับเบสฟิลเตอร์ตัวใหม่.....................(น่าจะ)ไฉไลกว่าเก่า
« ตอบกลับ #375 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 13:25:32 น. »
ตอนนี้ยังขายอยู่หรือเปล่าครับ อยากได้ชุดสำเร็จรูปพร้อมใช้งานสักหนึ่งชุดครับ

ตอนนี้อยากได้มากๆ เลยครับ  เหตุผลคือ ครอส npe  EN234  ที่ใช้อยู่ชักจะมีปัญหาเรื่องเบส ข้างหนึ่งดังแน่นดีอีกข้างดังไม่ดี
พอกดสวิสตัดก็กลับไปดีอีกข้าง   กลับไปกลับมาครับ

อยากได้ใช้งานก่อนปีใหม่ครับพร้อมโอนตังค์ครับ

ณัฐกิต

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ซับเบสฟิลเตอร์ตัวใหม่.....................(น่าจะ)ไฉไลกว่าเก่า
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2009, 14:00:06 น. »
ตอนนี้อยากได้มากๆ เลยครับ  เหตุผลคือ ครอส npe  EN234  ที่ใช้อยู่ชักจะมีปัญหาเรื่องเบส ข้างหนึ่งดังแน่นดีอีกข้างดังไม่ดี
พอกดสวิสตัดก็กลับไปดีอีกข้าง   กลับไปกลับมาครับ

อยากได้ใช้งานก่อนปีใหม่ครับพร้อมโอนตังค์ครับ

ณัฐกิต

http://www.megatech-audio.com/

okeman

• บุคคลทั่วไป
มีท่านใดเคยใช้บ้างช่วยชี้แนะหน่อย
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2009, 09:29:33 น. »
ผมเคยเห็นเขาใช้กันเยอะเกือบทุกสำนักตอนแข่งเครื่องเสียงที่สมุทรสาครครับ(ตัวบนสุด)ถามคนที่ใช้อยู่บอกว่าเป็นปรีครอสแยกปรับซับ กลาง แหลมอิสระ(ปรับง่าย)ใช้ตัวนี้ตัวเดียวแยกต่อเข้าพาวเว่อร์ซับ กลาง แหลมเลยเท่าที่ผมลองฟังดูแบบหูสมัครเล่นนะครับผมว่าเสียงก็โอเคนะครับเบสนุ่มแน่น กลางใสชัดเจนเปิดเพลงแนวลูกทุ่งเพราะดีครับผมเห็นว่ามันสะดวกดีและปรับง่ายเนื่องจากผมมีปัญหากับการปรับอีคิวอะครับ พี่ๆท่านใดเคยใช้หรือมีข้อมูลรายละเอียดช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: มีท่านใดเคยใช้บ้างช่วยชี้แนะหน่อย
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2009, 11:28:36 น. »
ผมเคยเห็นเขาใช้กันเยอะเกือบทุกสำนักตอนแข่งเครื่องเสียงที่สมุทรสาครครับ(ตัวบนสุด)ถามคนที่ใช้อยู่บอกว่าเป็นปรีครอสแยกปรับซับ กลาง แหลมอิสระ(ปรับง่าย)ใช้ตัวนี้ตัวเดียวแยกต่อเข้าพาวเว่อร์ซับ กลาง แหลมเลยเท่าที่ผมลองฟังดูแบบหูสมัครเล่นนะครับผมว่าเสียงก็โอเคนะครับเบสนุ่มแน่น กลางใสชัดเจนเปิดเพลงแนวลูกทุ่งเพราะดีครับผมเห็นว่ามันสะดวกดีและปรับง่ายเนื่องจากผมมีปัญหากับการปรับอีคิวอะครับ พี่ๆท่านใดเคยใช้หรือมีข้อมูลรายละเอียดช่วยชี้แนะด้วยครับ

แบบนี้ครับ   แยกได้อิสระ   ซับ  ทุ้ม  กลาง  แหลม 

MT-AC24A/เครื่องสำเร็จ
4 WAY STEREO ACTIVE CROSSOVER SUBWOOFER/LOW/MID/HIGH Product code : MT-AC24A/เครื่องสำเร็จ
Weight : 1,000 g.
Stock : Ready to ship.
4,800.00 บาท

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2009, 18:25:09 น. »
เรียนถามท่านที่ใช้ ซับเบสฟิลเตอร์ครับ
ตอนนี้สั้งซื้อโดยตรงจากทางร้านกำลังประกอบยังไม่เสร็จครับ
ดูจากแผงวงจรซับเบสฟิลเตอร์ตัวนี้มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

โวลลุ่มที่อยู่ด้านหน้าสองตัวแต่ละตัวทำหน้าที่อะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2009, 18:28:24 น. »
เรียนถามท่านที่ใช้ ซับเบสฟิลเตอร์ครับ
ตอนนี้สั้งซื้อโดยตรงจากทางร้านกำลังประกอบยังไม่เสร็จครับ
ดูจากแผงวงจรซับเบสฟิลเตอร์ตัวนี้มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

โวลลุ่มที่อยู่ด้านหน้าสองตัวแต่ละตัวทำหน้าที่อะไรบ้างครับ

เร่งสัญาณ กับ เลือกขนาดของความถี่ต่ำ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2009, 18:44:35 น. »
เร่งสัญาณ กับ เลือกขนาดของความถี่ต่ำ

ขอบคุณครับ  กำลังเอาลงกล่องงมบัดกรีอยู่ครับ อิ...อิ....(ช่างจำเป็น)

ออฟไลน์ อะตอม

• ระดับ 3
  • *
  • HL#NO. 6DDAD9D5 (วิชัยคนธรรพ์)
Re: อยากแนะนำครับ.............ถ้าซับของท่านเบสไม่หนักหน่วงพอ
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2010, 15:24:12 น. »
หลังจากที่หลัังขดหลังแข็งประกอบเครื่องโคตรพ่อโคตรแม่เบสให้สมาชิกทั้งหลายจนหมด  ลามไปถึงของตัวเองก็ต้องยกให้เขาไปด้วย
ก็เลยใช้โอกาสนี้  ทำเครื่องให้กับตัวเองใหม่   ให้ยิ่งใหญ่อลังกาลกว่าเดิม

ตอนนี้เสร็จแล้วครับ  หลังจากใช้เวลากว่าสองวัน  หลังขดหลังแข็งตะไบ  กล่องอลูมิเนียมให้รูมันโตพอที่จะแหย่ทุกอย่างเข้าไปได้
ก็มาถึงขั้นตอนการประกอบอีกครึ่งวัน   ลองดูกันครับด้วยคอนเซ็ป  เข้าแรคได้มีบาล้านซ์เอ้าท์

(....)

ที่แผงวงจรเอ้าพุต   พิมพ์ไว้ใช้ไฟ +15   Ground   -15  ไม่มีชุดเรกูเรทไฟให้เรียบ   แล้วตูจะเอาไฟจากใหนให้มันว๊ะ
(....)

ยกไปให้ร้านซ่อมเครื่องเสียงดู  เขาบอกว่า  ก็เอาไฟจากหม้อแปลงเดิมที่ผ่านชุดเรกูเรทไฟแล้วบนบอร์ดซับเบสนั่นแหละ  การผสมข้ามพันธุ์จึงเกิดขึ้น
(....)

น้องช่างก็จัดการไล่วงจรดูนิดหนึ่ง  แล้วก็หาสายไฟมาเชื่อมที่ลายวงจรด้านหลังแผงซับเบส  บอกว่า  จุดนี้แหละที่ไฟ บวก    กราวด์  และลบ ออกมา  แล้วก็นำมาเชื่อมกับแผง บาลานซ์เอ้า  แถมยังแนะนำให้เจาะรูเพิ่ม  ใส่สวิทซ์ไฟ  และคอนเด็นเซอร์ที่ขั้วสวิทซ์  เพื่อป้องกันการดัง  "ตุ๊บ"  เวลาเปิดสวิทซ์  รวมเบ็ดเสร็จเสียไปแบบเกรงใจ 20 บาท
(....)  

ก่อนออกจากร้านน้องช่างบอกให้ตกใจเล่น  "พี่หมอครับ  ที่ภาคบาลานซ์เอ้าท์  มันใช้ไฟ +15  กราวด์  และ -15 V   ที่นี้คุณพี่เอามาจากหม้อแปลง 15-0-15 ผ่านชุดเรกูเรทไฟแล้วต้องคูณด้วย 1.414  ไฟจะขึ้นไปถึง 21 V ก่าๆน๊ะครับ    อ้าว......แล้วมันไม่พังรึ๊.......ไม่รู้ครับ   ไม่ใช่เครื่องผม   พังพี่ก็ใช้ RCA OUT ตามปกติไปซิ  เออจริงของแก
(....)
(....)

แต่จากการลองเปิดทิ้งไว้นานมากกว่า 2 นาที  ยังไม่มีอะไรพังครับ  เย็นนี้  พรุ่งนี้  และ มะรืนนี้ผมมีงาน  ถ้าพังจะแจ้งให้ทราบครับ

นำมาเรียนในนี้เพื่อให้ทราบว่า........มีอะไรให้เล่นเพิ่มอีกแล้้วครับ  แต่ทำเองน๊ะครับ   ไม่เอาแล้ว..... ;D ;D

น้าครับยังพอสั่งของได้อีกไหมครับ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2010, 16:57:23 น. »
นั่งอ่านตั้งแต่หน้าหนึ่ง ใช้เวลาเป็นชั่วโมง สงสัยงานนี้น้านพคงรวยเละไปแล้วครับ
ถ้าจะกรุณาข้าน้อยขอสักหนึ่งชุดครับ ส่วนค่าเสียหายตอนนี้ไม่รู้จะเท่าไหร่เป็นเท่าไหร่
ช่วยแจ้ง เลขที่บัญชีพร้อมราคาทางหลังไมค์ก็ได้ครับ   :thank1: