ผู้เขียน หัวข้อ: vsti คืออะไร  (อ่าน 4045 ครั้ง)

tenThanakit

• บุคคลทั่วไป
vsti คืออะไร
« เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 09:36:23 น. »
ขอความรู้หน่อยครับ vsti คืออะไรครับ  ช่วยอธิบายหน่อยครับ เขาบอกว่าใช้ดีกว่า soundfort จริงมั้ยครับ แล้วถ้าจริงทำอย่างไรจะได้มาใช้บ้างครับ  ขอคำชี้นำด้วยครับ  :thank1: 

ออฟไลน์ พี่แอ้มสามชุก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6D221865(นายเอ)5F642447(หมอนพ)55E42CC4(เลิศรัก)
Re: vsti คืออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 09:45:43 น. »
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=32856.0http://home.speedbit.com/?aff=105
เข้าดูที่นี่เลยลองแล้วดีด้วย :D

tenThanakit

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 09:52:35 น. »
ขอบคุณมาก ครับ
 :th2:

ออฟไลน์ น้ายิ่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL## 8C09BEC5 ( x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 10:00:26 น. »
เคยเล่นนะแต่อธิบายไม่ถูก...

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 10:36:09 น. »
เอาง่ายๆนะครับ
 VST = เอฟเฟคจำลอง
-vst จะเป็น ffect เช่น reverb,delay,distrosion,compressor ,eq,chorus,phaser,stereo nhancer, guitar rig, ฯลฯ

VSTi = เครื่องดนตรีจำลอง
-vsti  ย่อมาจาก virtual studio technology instrument ถูกพัฒนาโดย บ.steinberg เพื่อให้เป็น plugin ที่สามารถทำงานเป็น soft synths หรือ samplers ได้ คือคุณสามารถเปลี่ยนเสียง midi มาเป็นเสียงเครื่องดนตรีจริงที่เก็บไว้ใน plugin , soundfont ได้ หรือคุณสามารถดัดแปลงเสียง wave ให้มีลักษณะเสียงตามที่ต้องการได้ซึ่ง vsti  ต้องอาศัยพวก midi คุมครับ เช่น realguitar ,virtual guitarist ,hypercanvas, saxlab ,snyth ฯลฯ ซึ่ง vst และ vsti จะต้องรันผ่านโฮสต์ หรือโปรแกรมทำเพลงหรือโปรแกรมด้าน sound dit ที่สนับสนุน vst และ vsti ยกตัวอย่าง fl studio, sonar , cubase , logic เป็นต้น

-dxi = direct x instrument ทำหน้าที่เหมือน vsti ทุกประการ เพียงแต่มันทำงานกับ direct x code โดยตัวอย่าง software ที่นำระบบนี้ไปใช้ ก็ได้แก่ cakewalk , sonar เป็นต้น ไม่สามารถใช้ได้กับ cubase,logic

ล้วนแล้วแค่เป็นซอฟแวร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 10:40:07 น. โดย ไพศาล ENGINEERING SOUND »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 10:39:59 น. »
VSTi ย่อมาจาก Virtual Studio Technology Instrument ถูกพัฒนาโดย บ.Steinberg เพื่อให้เป็น Plugin ที่สามารถทำงานเป็น Soft synths หรือ Samplers ได้ คือคุณสามารถเปลี่ยนเสียง MIDI มาเป็นเสียงเครื่องดนตรีจริงที่เก็บไว้ใน Plugin , Soundfont ได้ หรือคุณสามารถดัดแปลงเสียง Wave ให้มีลักษณะเสียงตามที่ต้องการได้
        VST จะเป็น Effect เช่น Reverb,Delay,Distrosion,Compressor ,EQ,Chorus,Phaser,Stereo Enhancer, Guitar Rig, ฯลฯ
VSTi คือ Intrument เครื่องดนตรีจำลองครับ ซึ่ง VSTi ต้องอาศัยพวก MIDI คุมครับ เช่น RealGuitar ,Virtual Guitarist ,HyperCanvas, SaxLab ,Snyth ฯลฯ ซึ่ง VST และ VSTi จะต้องรันผ่านโฮสต์ หรือโปรแกรมทำเพลงหรือโปรแกรมด้าน Sound Edit ที่สนับสนุน VST และ VSTi ยกตัวอย่าง Fl studio, Sonar , Cubase , Logic เป็นต้น

DXi Plugin

DXi = Direct X Instrument ทำหน้าที่เหมือน VSTi ทุกประการ เพียงแต่มันทำงานกับ Direct X Code โดยตัวอย่าง Software ที่นำระบบนี้ไปใช้ ก็ได้แก่ Cakewalk , Sonar เป็นต้น ไม่สามารถใช้ได้กับ Cubase,Logic
        DXi Plugin ไม่สามารถทำงานบน MAC ได้ครับ เพราะมันเขียนโปรแกรมและอ้างอิงมาจาก Direct X ของระบบวินโดว์ ส่วน VSTi นั้นสามารถทำงานบน MAC ได้ครับ ถ้าหากSequencer Softwareนั้นๆ รองรับระบบ VSTi

อ้างจาก http://www.cybermusic-it.com/VSTi_what.php

tenThanakit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 11:01:28 น. »
แล้ว VSTi ใช้กับ xtreme แล้วเสียงจะแจ่มกว่าใช้ soundfont รึเปล่าครับ 
ตอนนี้ผมใช้ soundfont ของพี่ป้อมบิ๊กแบงค์อยู่ครับ ซึ่งบางชิ้นดนตรีก็ยังไม่ถูกใจเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ พี่แอ้มสามชุก

• ระดับ 5
  • *
  • 6D221865(นายเอ)5F642447(หมอนพ)55E42CC4(เลิศรัก)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 16:34:49 น. »
ผมลองใช้แล้วแต่กลับไปใช้SoundFontไม่ได้มันจะเล่นแต๋vstiตั้งอย่างไรก็ไม่ได้ต้องลบทิ้งอย่างเดียวถึงกลับ
ไปเล่นSoundFontได้ท่านอื่นเป็นอย่างนี้หรือปล่าวครับ  :thank1:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 17:14:17 น. »
แล้ว VSTi ใช้กับ xtreme แล้วเสียงจะแจ่มกว่าใช้ soundfont รึเปล่าครับ 
ตอนนี้ผมใช้ soundfont ของพี่ป้อมบิ๊กแบงค์อยู่ครับ ซึ่งบางชิ้นดนตรีก็ยังไม่ถูกใจเท่าไหร่ครับ

ถามว่าดีกว่าไหม  ตอบยากมากครับ อยู่ที่เราชอบใจมากกว่า
ส่วนตัวผม ผมว่าถ้าใช้ wave ชุดเดียวกัน VSTi จะให้เสียงที่คมชัดกว่า sound font

นั่นคือเมื่อก่อน แต่พักหลังมา Xtreme พัฒนาให้เลือกจำนวนช่องในการประมวลผลด้านเสียงได้ตั้งแต่ ๑-๗ ช่อง ซึ่งทำให้เสียงชิ้นดนตรีจาก sound font คมชัดขึ้นมาก (แต่ VSTi ไม่น่าจะได้ประโยชน์ข้อนี้ ซึ่งทำให้ sound font ได้เปรียบ) ผมยังไม่ได้ลองเปรียบเทียบ

จะเล่น VSTi ต้องนึกถึงสเปคของคอมพิวเตอร์ด้วย รวมทั้งต้องเข้าใจพอควร เพราะมันสลับซับซ้อนกว่าเล่น sound font คือนอกจากจะคุมโปรแกรม Xtreme แล้ว ยังมีงานเพิ่มต้องคุม VSTi ด้วย

มีอีกวิธี ของทีมงานท่านเปี๊ยก บางปู และท่านเอก สุมหัว ใช้คอมพิวเตอร์อีกเครื่องหนึ่งต่างหากแยกคุม VSTi ทราบว่าใช้ดี แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้เลิกใช้ไปหรือยัง

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2010, 19:05:10 น. »
นี่คือ VSTi ลองเล่นดูนะครับ เผื่อชอบ  ;D :th2:
                   v
                   v
                   v
กดเบาๆ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2010, 08:54:36 น. »
ผมลองใช้แล้วแต่กลับไปใช้SoundFontไม่ได้มันจะเล่นแต๋vstiตั้งอย่างไรก็ไม่ได้ต้องลบทิ้งอย่างเดียวถึงกลับ
ไปเล่นSoundFontได้ท่านอื่นเป็นอย่างนี้หรือปล่าวครับ  :thank1:

;D ;D ไม่ต้องลบออกหรอกครับ ให้ไป stop VSTi เสียก่อน แล้วเเลอกค่าทุกอย่างกลับไปเป็นดีฟอลล์ แล้วเลือกมิดิเอาท์เป็น soundfont midi port ครับ  :o^: :o^: