ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเล่น Option Medley ใน eXtreme แล้วอยากให้มี function เพิ่มครับ  (อ่าน 6002 ครั้ง)

handsomest12

• บุคคลทั่วไป
ลองเล่น Option Medley ใน eXtreme แล้วอยากให้มี function เพิ่มครับ
« เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2007, 13:55:02 น. »
สมมุติผมเล่นเพลงในจังหวะสามช่าอยู่
และผมอยากเล่นเพลงเดียวกันนี้ในจังหวะอื่นเช่น จังหวะรำวง ตลอดทั้งเพลง
ไม่ใช่เล่นจังหวะรำวงเฉพาะแค่ตอนต้นเพลง(ลูกส่ง)เท่านั้น
ประมาณว่าให้ตัดกลอง แล้วเอากลองของจังหวะรำวงใส่แทน อะไรประมาณนี้ครับ
ไม่รู้จะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ
ตอนแรกที่ซื้อเพราะคิดว่า Xtreme ทำ function นี้ได้
แต่มันทำได้แค่ต้นเพลงเองอะครับ

tharachdx

Re: ลองเล่น Option Medley ใน eXtreme แล้วอยากให้มี function เพิ่มครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2007, 13:57:34 น. »
Impossible ครับ

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
Re: ลองเล่น Option Medley ใน eXtreme แล้วอยากให้มี function เพิ่มครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2007, 14:13:52 น. »
ท่านผู้ใหญ่ครับผมว่าน่าจะได้นะครับถ้าท่าน xmen สร้าง bank ขึ้น ประกอบด้วย จังหวะ ที่ต้องการ ไว้ โดยที่เมื่อจะใช้ก็กดฟังชั่นคีย์ ลิสต์จะขึ้นมาให้เลือกจังหวะ เมื่อ insert แล้วจะ mute แทร็ค 10 แล้ว ใช้แพทเทิร์นใน bank แทน  แต่จังหวะส่งหรือ อะไรคงต้องช่วยคิดว่าจะ manage อย่างไรดี ผมว่าเป็นไปได้นะครับ แต่ไม่ทราบว่าจะยุ่งยากไปหรือเปล่า (คิดเอาเองนะครับ ไม่รู้ไปขัดกับทฤษฏีอะไรรึเปล่า) vbvb

tharachdx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2007, 14:44:51 น. »
บางเพลง 1/4 2/4 3/4 4/4 6/8 จะทำยังไง ถ้าไม่ใช่นักดนตรีจะรู้ไหมเนี่ย บางเพลงเล่น 4/4 พอกลางเพลงเปลี่ยนเป็น 2/4 แล้วกลองที่ใส่เข้าไปมันจะรู้ไหม ว่าจะต้องส่งอัตราส่วน 2/4 6\8 ....vb..vb....ช่วยคิดทีสิ

ออฟไลน์ wimon

• กำเนิดใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2007, 21:00:13 น. »
ทำได้ครับ ท่านอยากได้จังหวะใดในเพลงที่ท่านต้องการ  ท่านก็เลือกรหัสของจังหวะนั้นที่บรรทัดแรก  แล้วก็ใส่เลข 1 ในบรรท้ดที่ 2 ไปเรื่อยๆจนจบเพลง ถ้าอยากส่งที่ห้องใด ก็ใส่ เลข 0 ครับ   ลองทำดูสิครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2007, 23:27:02 น. »
ผมไม่พูดดีกว่า.....

kipo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2007, 23:48:48 น. »
ผมก็เป็นนักดนตรีที่ใช้ cakewalk ทำคาราโอเกะด้วยเหมือนกันนะ ผมว่าถ้าเป็นนักดนตรีแล้วคุณจะเข้าใจว่ามันเป็นไปได้ยากมาก การที่จะให้เพลงที่คนทำเค้าตั้งสัดส่วนมาแล้วใน midi แล้วคุณจะไปใส่จังหวะเพื่อให้มันเล่นคู่ขนานกันไป สิ่งที่จะเกิดคือพอเล่นไปซักพักหรือตั้งแต่เริ่มต้น กลองมันจะตีกันกับดนตรีถึงความเร็วจะเท่ากันก็ตาม    ก็เข้าใจครับว่าบางครั้งคนถามอาจเข้าใจน้อยหน่อย

hs7mfr

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 09:04:47 น. »
โห!คิดกันได้ไงเนี่ย !เยี่ยมๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 12:48:22 น. »
ผมว่าทำได้ครับแต่เป็นบางเพลงนะครับ ต้องเลือกเพลงที่เป็น 4/4 ตลอดทั้งเพลงครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 13:31:05 น. »
 ;D ทุกอย่างก็มีข้อจำกัดแหละครับ
เราก็เอาที่ได้นะ เพลงไหน มันมีปํญหาเราก็ไม่ใช้ไง เพราะบางเพลงเขาก็ไม่ได้ทำ หรือทำก็ไม่รู้ได้ จังหวะแรก ไม่เริม่ที่ห้อง 1 .0.0 ไปเข้าที่ 1.2.1 แค่เนี๊ยะก็ไม่ได้แล้วอ่ะ แต่อยากให้มีนะ ก็เอาไว้เปลี่ยนจังหวะบ้างเพื่อหนุกหนานน่ะ พอจังหวะมันชักไม่ตรง เราก็เปลี่ยนกับมา จังหวะเดิม พออยากเข้าอีก ก็เปลี่ยนไปเข้าเงี๊ยะ หนุกดีออก คือต้องการบรรยากาศแปลกใหม่ น่ะครับ ยังไงต้นฉบับบที่ทำมาดีที่สุดอยู่แล้วครับไม่ว่า เบส กลอง ริทึ่ม จะเข้ากันได้เป็นอย่างดีอยู่แล้ว ฟังก์ชันนี้เผื่อให้ไว้สร้างสีสันน่ะครับ ...ยังไงท่านผู้ใหญ่ก็ต้องพูดเถอะนะครับเพราะผมได้ความรู้จากท่านผู้ใหญ่เยอะ (จากบ้านออนซอนน่ะครับ) ไม่ได้อยากจะกวนอกกวนใจนะ แค่ขอออกไอเดียเฉยๆ น่ะครับ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ตอนนี้ผมก็ใช้ ปิด แทร็ค 10 แล้วปล่อยกลองของ อีเล็คโทรน แทนบ้าง ก็ไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่หรอกครับ กลองมันคนละตัว กดตรงบ้างไม่ตรงบ้าง ก็เฮฮากัน ไป ก็เลยเอาส่วนนี้มาบอกต่อน่ะครับ ขอบคุณครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 15:12:10 น. »
แต่...ถ้าทำเพื่อความหนุกหนาน ทำได้ครับ เล่นแบบไม่คิดมาก ฟังไปผ่านๆอย่าไปเอาจริงเอาจังเพราะว่า เบส คอร์ด มันเล่นไปกันคนละสไตล์ ก็สามารถทำได้ เช่น เพลง รักฉันนั้นเพื่อเธอ เอาใส่จังหวะแทงโก้ มันก็ฟังแปลกดี ลองทำดูสิ !!(ผมเคยทำมาแล้ว แบบว่าอยากลองของแปลก)

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 15:49:11 น. »
สุดยอดครับ แต่เป็นไปได้ยาก ผมว่าเราใช้เท่าที่มีตอนนี้ก็เยอะแล้วนะครับ ยิ่งมากเรื่องโปรแกรมอาจจะใช้ยากขึ้นเรื่อยๆ
แล้วอีกอย่างเราจะรู้ได้ไงว่าสัดส่วนเพลงเป็นแบบไหนบ้าง เพลงนี้มีกี่ห้อง เราต้องมาผ่ามิดี้ดูทุกเพลงเหรอครับ
บางเพลงใช้โน๊ตตัวดำ แต่ปรับ tempo เป็นร้อย บางเพลงใช้โน๊ตตัวเขบ็ตแต่ tempo ไม่เร็ว ฟังดูเทียบกันยังนึกว่าจังหวะเท่ากันเลยครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 18:22:37 น. »
ลองคิดเล่นๆดูนะครับ เช่น เราอยากทำแพทเทิร์นกลองแทงโกของรักฉันนั้นเพื่อเธอ  เราก็ ใช้ cake ทำกลองต่างหากแล้วสามารถ เลือกแทร็คกลองเล่นได้ ก็ สมบูรณ์ขึ้นนะครับ (จะว่าต่อมั๊ยเนี่ยว่าทำได้ก้ทำใหม่เลย แหะ ๆๆ แค่อยากให้มีเพื่อความหนุกหนาน น่ะ)

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 18:29:42 น. »
ต่ออีกนิดนะครับ คงทำเฉพาะเพลงที่มันพิเศษแล้วอยากเล่นจริงๆ ส่วนอันที่ไม่มีปัญหาก็สนุกแบบด้วนๆ เลยอ่ะครับดังนั้น อันที่มี เทมโปแปลก ๆ ตัวโน๊ต แปลกก็น่าจะไม่มีปัญหานะครับ แหะๆๆ แค่อยากมี ฟังก์ชันนี้น่ะ อย่าหาว่ากำปั้นทุบดินนะ ท่านผู้ใหญ๋ ช่วยด้วยนะครับ
ส่วนทำให้การใช้โปรแกรมยุ่งยากขึ้น ก็ถ้าเราไม่ใช้ฟังก์ชั่นนี้เราก็ไม่ต้องใช้ก็ไม่ยุ่งนะครับเช่น ฟังก์ชั่น โซโลแทร็ค ของท่าน x_men ก็ไม่ค่อยได้ใช้ เราก็ไม่เข้าไปยุ่ง ฟังก์ชั่นเมดเลย์ เราไม่ใช้เราก็ไม่เข้าไปยุ่ง มันก็เป็นโปรแกรมคาราโอเกะ พื้นฐานนะครับ ความเห็นอันนี้เป็นความเห็นของคนอยากให้มีฟังก์ชั่นนี้นะครับ อาจจะไม่ถูกต้องหรือถูกใจ ก็ขออภัยนะครับ... ;D

tharachdx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 18:47:54 น. »
 ;D รักนั้นฉันเพื่อเธอ

handsomest12

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 18:52:21 น. »
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบและคำแนะนำครับ

ผมมีความรู้ด้านดนตรีน้อยครับ
หลายครั้งผมฟังไม่ออก ด้วยซ้ำไปว่าเพลงที่เขาทำขาย
ใช้ piano จริงๆ หรือใช้ synthesizer เพราะ harmonic ที่ออกมามันใกล้เคียงกันมาก
และผมไม่ใช่นักดนตรี แค่พอเล่นกีต้าร์ ได้แบบงูๆปลาๆ เท่านั้น
แต่ผมก็ชอบดนตรีมากคนหนึ่งคับ ผมชอบฟังทุกแนวตั้งแต่เพลงไทยเดิม,ลูกทุ่ง
สตริง,Pop, Rock,Jazz,Dance,Classical,Light Music ฯ
และก็ชอบร้องและชอบฟังคนอื่นร้องคาราโอเกะ โดยเฉพาะคนที่มีลูกคอ

ตอนแรกที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ผมคิดแบบง่ายๆว่า
เมื่อนักตีกลองสามารถตีกลองจังหวะอื่นๆให้เข้ากับจังหวะเดิมของ midi ได้
ก็น่าที่จะใส่จังหวะกลองอื่นๆ เข้ากับจังหวะเดิมของ midi ได้เช่นกัน
โดยอาจจะนับหรือจับจังหวะของ เบส หรือ กีตาร์ เพื่อมาเป็นตัว bias หรือ control
จังหวะกลองเพื่อให้จังหวะของกลองเข้ากับจังหวะของดนตรีโดยรวมครับ

หลายความคิดเห็นในนี้ได้ให้ความรู้ในเรื่องดนตรีผมมากขึ้น
เมื่อหลายท่านที่มีประสบการณ์ในด้านนี้บอกว่ามันมีข้อจำกัด
ผมก็เข้าใจครับ แต่ถ้าท่านใดที่มีความรู้ด้านนี้และพยายามปรับปรุงทำมันขึ้นมา
หรือว่าพยายามทำให้ใกล้เคียงเท่าที่มันจะทำได้
เพื่อเพิ่มคุณค่า(Value Added)เพิ่มความสนุกสนานและทางเลือกให้กับ user(ลูกค้า) อีกทางหนึ่ง
ก็จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งแก่ user ส่วนใหญ่ครับผม

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"==>"ไอน์สไตน์"

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 19:01:17 น. »
ลองทำแบบง่าย ๆ ดูครับ
เลือกเพลงมาสักเพลงเล่นแบบ medley ตั้ง pattern เป็น
011111111111111111111111111111111111111111111111111111111111111111 ...... ไปเรื่อย ๆ
แล้วลองฟังดูครับ อาจจะใกล้เคียงข้อเสนอแนะที่่ได้แจ้งเข้ามา

อื่มรู้สึกว่า medley ขาดจังหวะ แทงโก้ ไปนะเนี่ยลืมจริง ๆ  ;)

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 19:57:08 น. »
;D รักนั้นฉันเพื่อเธอ

อืม...เพลงสาวจันทร์กั้งโกบ ก็เล่นแทงโก้ได้นะ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 21:51:19 น. »
อืม...เพลงสาวจันทร์กั้งโกบ ก็เล่นแทงโก้ได้นะ

:o เล่นแทงโก้เลยเหรอ สงสัยพรศักดิ์ต้องอุทานว่าแมนรับบ่ได้  ;D