ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทุกท่าน ที่เปิดร้านอินเตอร์เน็ตครับ  (อ่าน 6783 ครั้ง)

ponpon

• บุคคลทั่วไป
สอบถามทุกท่าน ที่เปิดร้านอินเตอร์เน็ตครับ
« เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 19:04:09 น. »
ต้องทำอย่างไร   ต้องขอทางราชการก่อนใหมครับ    อยากได้ความรู้ครับ   

กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#5CA2FA96
Re: สอบถามทุกท่าน ที่เปิดร้านอินเตอร์เน็ตครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 19:31:53 น. »
รอท่าน อนันตชัย ครับ  ;D ;D ;D

ดัลล์

ppl

Re: สอบถามทุกท่าน ที่เปิดร้านอินเตอร์เน็ตครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 19:38:19 น. »
รอหัวหน้าแก็งค์นะคะ เดี๋ยวมา ;D

ponpon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 19:40:11 น. »
ครับ   อยากลองซัก5 -10 เครื่องครับ

ponpon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 19:45:05 น. »
เรื่องคอม  พอไปได้ครับ  ลงวินโด้ และ ลงโปรแกรมต่างๆๆได้ครับ

เรื่องซ่อมวินโด้  อยากลองซ่อม  แต่ไม่เคยซ่อมครับ  มีแต่ลงใหม่เลย  ขอความรู้ด้วยครับ

กราบขอบพระคุณอย่างสูง :thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 19:50:35 น. »
1.ไปจดทะเบียนพาณิชย์ที่สำนักงานพานิชย์จังหวัด..กรมพัฒนาธุรกิจการค้า ให้ได้ใบทะเบียนพาณิชย์มาก่อน

2.ใบติดต่อขอแบบฟอร์มขอเปิดร้านอินเตอร์เน็ตที่สำนักงานวัฒนธรรมของอำเภอ/เขต (รายละเอียดของเอกสารต่าง ขอได้ที่เจ้าหน้าที่ : นายทะเบียน ที่สำนักงานวัฒนธรรมของเขต / อำเภอ)

3.กรอกรายละเอียดต่าง ๆ ในใบขออนุญาตให้ครบ แนบเอกสารประกอบซึ่งประกอบไปด้วย สำเนาบัตรประชาชน,สำเนาทะเบียนบ้าน,สำเนาใบทะเบียนพาณิชย์หนังสือรับรองความประพฤติที่รับรองโดยข้าราช ซี 4 (หรือ 6 จำไม่ได้แล้ว) ขึ้นไป หรือข้าราชการตำรวจ-ทหาร ที่มียศตั้งแต่ ร้อยตำรวจโท ร้อยโท ขึ้นไป
- สำเนาบัตรข้าราชการของผู้รับรอง สำเนาทะเบียนบ้านของผู้รับรอง
- รูปถ่าย 2 นิ้ว จำนวน 2 รูป
-แผนที่สังเขปของที่ตั้งร้าน
-รูปถ่ายภายใน - ภายนอกร้าน

(บางอย่างผมก็ลืมไปแล้วครับ ไปติดต่อสอบถามที่เจ้าหน้าที่ ที่สำนักงานวัฒนธรรมของเขต / อำเภอ จะมีรายละเอียดครบครับ)

หลังจาก นายทะเบียนรับเรื่องไปแล้ว จะออกใบรับการขออนุญาตมาให้ หลังจากที่ได้ใบรับฯ มาแล้วก็สามารถเปิดดำเนินการได้ครับ

ปัจจุบันร้านส่วนใหญ่จะยังไม่มีใบอนุญาตมีแต่ใบรับ อันเป็นผลเนื่องมาจาก พรบ. และ กฏกระทรวงยังมีปัญหาอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 19:53:50 น. โดย อนันตชัย2009 »

james-giggs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 19:55:21 น. »
1.ไปจดทะเบียนพาณิชย์ที่สำนักงานพานิชย์จังหวัด..กรมพัฒนาธุรกิจการค้า ให้ได้ใบทะเบียนพาณิชย์มาก่อน

2.ใบติดต่อขอแบบฟอร์มขอเปิดร้านอินเตอร์เน็ตที่สำนักงานวัฒนธรรมของอำเภอ/เขต (รายละเอียดของเอกสารต่าง ขอได้ที่เจ้าหน้าที่ : นายทะเบียน ที่สำนักงานวัฒนธรรมของเขต / อำเภอ)

3.กรอกรายละเอียดต่าง ๆ ในใบขออนุญาตให้ครบ แนบเอกสารประกอบซึ่งประกอบไปด้วย สำเนาบัตรประชาชน,สำเนาทะเบียนบ้าน,สำเนาใบทะเบียนพาณิชย์หนังสือรับรองความประพฤติที่รับรองโดยข้าราช ซี 4 (หรือ 6 จำไม่ได้แล้ว) ขึ้นไป หรือข้าราชการตำรวจ-ทหาร ที่มียศตั้งแต่ ร้อยตำรวจโท ร้อยโท ขึ้นไป
- สำเนาบัตรข้าราชการของผู้รับรอง สำเนาทะเบียนบ้านของผู้รับรอง
- รูปถ่าย 2 นิ้ว จำนวน 2 รูป
-แผนที่สังเขปของที่ตั้งร้าน
-รูปถ่ายภายใน - ภายนอกร้าน

(บางอย่างผมก็ลืมไปแล้วครับ ไปติดต่อสอบถามที่เจ้าหน้าที่ ที่สำนักงานวัฒนธรรมของเขต / อำเภอ จะมีรายละเอียดครบครับ)

หลังจาก นายทะเบียนรับเรื่องไปแล้ว จะออกใบรับการขออนุญาตมาให้ หลังจากที่ได้ใบรับฯ มาแล้วก็สามารถเปิดดำเนินการได้ครับ

ปัจจุบันร้านส่วนใหญ่จะยังไม่มีใบอนุญาตมีแต่ใบรับ อันเป็นผลเนื่องมาจาก พรบ. และ กฏกระทรวงยังมีปัญหาอยู่ครับ

:th2: :thank1: :happy: :happy: :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ เลิศพล

• **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 19:57:56 น. »
ถามท่านอนันตชัย แทน จขกท.......

ขอเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย ที่ ต้องทำ ต้องระวัง   

ไม่ได้คิดทำ แต่อยากรู้ด้วย....

ponpon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:07:26 น. »
แล้วร้านเน็ตต้องระวังอะรับบ้างครับ

ponpon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:11:50 น. »
ขอบคุณ  ท่าน อนันตชัย 2009  มากครับ
   กว่าจะได้ใบอณุญาติ   นานมัยครับ   

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:18:09 น. »
อันดับแรกเลย Windows ต้องแท้ครับ
2.ห้ามลงเกมส์กล่องโดยเด็ดขาด ควรใช้เกมส์ออนไลน์เท่านั้น
3.ควรติดตั้ง software พวก Rollback หรือ deepfreeze เพื่อป้องกันลูกค้าหรือหน้าม้านำเพลงหรือของแปลกปลอมมาใส่ในเครื่อง รวมทั้งป้องกันไวรัสด้วย
4.ห้ามรับลงเพลงในโทรศัพท์ หรือ คอมพ์ของลูกค้าเด็ดขาด (ยกเว้นรู้จักเป็นการส่วนตัว) เพื่อป้องกันการโดนไถจากพวกตำรวจเลว+หมานำจับ (ตำรวจดี ๆ จะไม่ยุ่งกับพวกหมานำจับ)
5.ควรมี connection ที่ดี กับ Police
6.ทำการบันทึกข้อมูลการใช้งานของลูกค้าเช่น เวลาเข้า - เวลาออก เครื่องที่ใช้งาน พร้อมทั้งถ่ายบัตรประชาชน - บัตรนักศึกษาของลูกค้าไว้ทุกคนเพื่อป้องกันการเป็นผู้ทำความผิดร่วม...ทางที่ดีทำบัตรสมาชิกไว้เลยบันทึกข้อมูลให้ครบ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:19:54 น. »
แล้วร้านเน็ตต้องระวังอะรับบ้างครับ
ขโมยครับ

หมายถึงเราน่าจะมีกล้องวงจรปิดไว้หน้าร้านด้วย
เป็นการเฝ้ารถให้ลูกค้าด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:20:17 น. »
ขอบคุณ  ท่าน อนันตชัย 2009  มากครับ
   กว่าจะได้ใบอณุญาติ   นานมัยครับ   

ใบรับ..ไม่นานครับ ส่วนใบอนุญาต ช่วงนี้คนที่ขอใหม่ยังไม่มีใครได้เลย...

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:21:28 น. »
ขโมยครับ

หมายถึงเราน่าจะมีกล้องวงจรปิดไว้หน้าร้านด้วย
เป็นการเฝ้ารถให้ลูกค้าด้วยครับ

ตามกฏหมาย ถ้ามีเครื่องเกิน 15 เครื่อง ต้องมีกล้องวงจรปิด + ถังดับเพลิง --> ซื้อได้ที่ตายอชช์

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:27:41 น. »
ในระหว่างที่เรายื่นเรื่อง ก็สามารถจัดเตรียม Computer ขอเน็ต จัดแต่งร้าน ฯลฯ รอได้เลย พอได้ใบรับมาปุ๊บก็เปิดให้บริการได้เลย
(เจ้าของร้านต้องไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่สถานีตำรวจเพื่อเก็บไว้ลายนิ้วมือด้วยครับ)

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:33:29 น. »
ถามท่านอนันตชัย แทน จขกท.......

ขอเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย ที่ ต้องทำ ต้องระวัง   

ไม่ได้คิดทำ แต่อยากรู้ด้วย....
  หลังจากนั้นไม่นานจะโดนล้อจับ ลิขสิทธิ์เพลง หนัง วินโดส์และโปรแกรมต่าง ๆ โดยที่ร้านตั้งขึ้นใหม่หรือยังไม่มีประสปการณ์พอไม่ทันได้ตั้งตัว โดยปลอมตัวเป็นผู้ใช้บริการโหลดของกลางเข้าไปในเครื่องเองแล้วแสดงตัวจับ กรณีนี้เป็นเมื่อครั้งอดีต 3 ปีที่แล้ว ณ อำเภอเชียรใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช โดยใช้สถานีตำรวจเป็นแหล่งต่อรองราคา โดยมีตำรวจบางคนเข้าร่วมกับขบวนการนี้ด้วย โดยเรียก 60,000  ต่อรองเหลือ 40,000 , 30,000 , 20,000, 15,000 หรือเหลือ 6,000 บาท เมื่อล้อจับไปแล้วจะไม่จับอีกครั้งต่อไป แต่ต้องระวังตัวมิจฉาชีพจะเข้ามาหากินเป็นระยะๆโดยมีลูกเล่นและลูกไม้ไหม่ๆเข้ามาเรื่อย ๆ   :fireting2: :shoots: :devil: หลังจากนั้นมาร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ ,ร้านซ่อมโทรศัพย์,ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด ไม่ยอมให้บริการและซื้อขายกับตำรวจและสถานีตำรวจ ทุกวันเลยดีขึ้น สัมพันธ์ภาพของตำรวจกับผู้ให้บริการเริ่มดีขึ้น ผมไม่ได้เอ็นตี้ตำรวจนะครับผมเองก็รับราชการมาเกือบ 20 ปี จึงลาออกและพี่ๆน้องๆเพื่อนๆผมเป็นตำรวจส่วนใหญ่ แต่บางครั้งทำให้ผมน้อยใจคิดว่าเขาเข้าข้างมิจฉาชีพในการทำมาหากินหรือมีส่วนรู้เห็น นี้ก็เป็นเกร็ดเล็กๆ อย่างหนึ่งเหมือนกันครับ ;D

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:36:44 น. »
อันดับแรกเลย Windows ต้องแท้ครับ
2.ห้ามลงเกมส์กล่องโดยเด็ดขาด ควรใช้เกมส์ออนไลน์เท่านั้น
3.ควรติดตั้ง software พวก Rollback หรือ deepfreeze เพื่อป้องกันลูกค้าหรือหน้าม้านำเพลงหรือของแปลกปลอมมาใส่ในเครื่อง รวมทั้งป้องกันไวรัสด้วย
4.ห้ามรับลงเพลงในโทรศัพท์ หรือ คอมพ์ของลูกค้าเด็ดขาด (ยกเว้นรู้จักเป็นการส่วนตัว) เพื่อป้องกันการโดนไถจากพวกตำรวจเลว+หมานำจับ (ตำรวจดี ๆ จะไม่ยุ่งกับพวกหมานำจับ)
5.ควรมี connection ที่ดี กับ Police
6.ทำการบันทึกข้อมูลการใช้งานของลูกค้าเช่น เวลาเข้า - เวลาออก เครื่องที่ใช้งาน พร้อมทั้งถ่ายบัตรประชาชน - บัตรนักศึกษาของลูกค้าไว้ทุกคนเพื่อป้องกันการเป็นผู้ทำความผิดร่วม...ทางที่ดีทำบัตรสมาชิกไว้เลยบันทึกข้อมูลให้ครบ

เยี่ยมมากครับ :happy:

ponpon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 20:47:04 น. »

กราบขอบพระคุณครับ   ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลต่างๆๆ   :thank1: :thank2:

kenichi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2010, 21:51:02 น. »
แนะนำให้ท่านเข้าไปหาข้อมูลที่ท่านต้องการได้จากที่นี่เลยครับ http://www.internetcafe.in.th/

ponpon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2010, 19:32:14 น. »
ขอบคุณครับที่ให้คำชี้แนะครับ