ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ เรื่องการเช็คเฟส ลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 3751 ครั้ง)

Uten_CM

• บุคคลทั่วไป
ขอความรู้ เรื่องการเช็คเฟส ลำโพงหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 08:59:22 น. »
จะมีวิธีการเช็คเฟส ของลำโพง ว่าต่อเฟส ผิดหรือไม่หรือถูก  (ขอวิธีเช็คแบบง่ายๆ นะครับ)  :thank1:

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
Re: ขอความรู้ เรื่องการเช็คเฟส ลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 10:37:57 น. »
หากไม่มีเครื่องมือช่วย... ก็ต้องอาศัยฟังเสียงเอานะครับ... คงจะยากไปนิดหนึ่ง..และใช้เวลานาน

อันดับแรก...
1. เช็คขั้วลำโพง ว่าต่อถูกต้องไหม..
2. ต่อตู้เข้ากับระบบ MIX EQ AMP ปรีทุกภาคตั้งไว้ที่ flat หมด...
3. ฟังเสียงตู้ที่ 1...
4. นำตู้ที่2 มาต่อ.. เปิดเพลงฟังเสียง...ใช้โสตประสาทหูฟังเสียงว่าเป้นแบบใด  ต่อมาสลับขั้วลำโพง ตู้ที่ 2 แล้วเปิดเพลงเดิมช่วงร้องเดิม..ฟังเสียงว่ามีการเปลี่ยนแปลงไหม.. หากเปลี่ยนแปลง เช่น เสียงดังขึ้นก้จริง แต่บางลง แห้ง ไม่มีน้ำหนัก บางความถี่หายไป.. นั่นแสดงว่า ตุ้ที่ 2 ที่นำมา ต่อ เฟสลำโพง ตรงกันกับ ตู้แรก (เพราะว่าท่านสลับขั้วแล้ว น้ำเสียงหายไป) ...แต่ หาก ณ เวลา ฟังตอนสลับขั้วลำโพงตุ้ที่ 2 แล้วเสียงอิ่มขึ้น หนาขึ้น.. นั่นคือ ลำโพงตุ้ที่ 2 ผิดเฟสอยุ่ครับ..

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ขอความรู้ เรื่องการเช็คเฟส ลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 13:13:07 น. »
1.  ใช้หูสองข้าง
2.  ที่มิกซ์  ปรับ PAN  ไปซ้ายสุด  ฟังดู  รู้สึกเสียงเบสมาไหม?  แล้ว  ขวาสุด  เสียงเท่ากันกับสักครู่ไหม  น่าจะเท่ากัน
     เพราะถ้าเปิดข้างเดียวจะไม่เกี่ยวกับเฟส
3.  ตอนนี้สำคัญ  ปรับ  PAN  มาตรงกลาง  ถ้าเบสหายหรือเบาลง  ลำโพงข้างใดข้างหนึ่งกลับเฟส  ให้ตรวจสายลำโพงได้
     ถ้าเบสเท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้นแน่นขึ้น  แสดงว่า  เฟสถูกต้อง

ป.ล.   กรณี  ที่ต่อลำโพงแค่ซ้ายขวา 2 ตัวเท่านั้น  ถ้ามีหลายตัวให้ทำทีละคู่ไปเรื่อยๆ  ครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 13:19:20 น. »

แถมอีกหน่อย  ถ้าต่อกลับเฟสทั้งสองข้าง ( บวก และ ลบ ) เหมือนกัน  เวทีของเสียงจะถอยไปอยู่ข้างหลัง  หรือเสียงหุบลง 
อาจจะฟังยากหน่อย

ถ้าถูกต้องเวทีจะเป็นจริงตามธรรมชาติ  นั่นคือเสียงคนร้องจะลอยออกมาด้านหน้า  ล้ำหน้าเสียงดนตรี
ส่วนจะให้แม่นยำขนาดใหนขึ้นอยู่กับการเซ็ทตำแหน่งลำโพง  และความสามารถของแอมป์ด้วยครับ

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2012, 20:37:26 น. »
1.  ใช้หูสองข้าง
2.  ที่มิกซ์  ปรับ PAN  ไปซ้ายสุด  ฟังดู  รู้สึกเสียงเบสมาไหม?  แล้ว  ขวาสุด  เสียงเท่ากันกับสักครู่ไหม  น่าจะเท่ากัน
     เพราะถ้าเปิดข้างเดียวจะไม่เกี่ยวกับเฟส
3.  ตอนนี้สำคัญ  ปรับ  PAN  มาตรงกลาง  ถ้าเบสหายหรือเบาลง  ลำโพงข้างใดข้างหนึ่งกลับเฟส  ให้ตรวจสายลำโพงได้
     ถ้าเบสเท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้นแน่นขึ้น  แสดงว่า  เฟสถูกต้อง

ป.ล.   กรณี  ที่ต่อลำโพงแค่ซ้ายขวา 2 ตัวเท่านั้น  ถ้ามีหลายตัวให้ทำทีละคู่ไปเรื่อยๆ  ครับ

ทำแบบนี้ก็ได้ครับ.....
แต่ หากในระบบเราหลายตู้.. เราจะไม่สามารถรู้ได้เลยว่า ตู้ชุด L  แต่ละตุ้ ถูกเฟสกันไหม....   หากเราเช็คที่ละตู้... อาจจะนานหน่อย แต่ ชัวร์ครับ... เพราะ หากมี 16 ตู้ มันก็ได้เฟสกันทั้ง 16 ตู้... ส่วนจะแยกไปตั้ง L/R มันก็ เป็นการนำไปใช้งานอีกทอดหนึ่ง...
ผมอ้างอิงจากผู้ที่รู้และ สามารถเซตแบบนี้ได้นะครับ... แต่ถ้ามี ตัวเช็คเฟส ก็สบายๆๆ เลย

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2012, 09:59:51 น. »
หากเล่นสองทาง แนะนำให้หาเครื่องเช็คจะแน่นอนกว่า โดยเฉพาะตู้กลางแหลม 2 ทาง จะเช็คโดยการฟังยากมาก ปัจจุบันเครื่องเช็คที่ประกอบขายราคาก็ไม่แพงมากนัก หากเราซื้ออุปกรณ์มาประกอบเองรวมเบ็ดเสร็จประมาณ 500 บาท (บวก-ลบ) แต่หากซื้อที่ประกอบสำเร็จอยู่ประมาณ 1000 บาท (บวก-ลบ) การเช็คด้วยเครื่องสะดวกกว่า โดยสามารถเลือกเช็คลำโพงได้เป็นรายตัวเลย เช่นเสียงแหลม เสียงกลาง และเบสหรือซับ ในความเห็นของผม ผมคิดว่าอุปกรณ์ดังกล่าวจำเป็นต้องมีไว้เป็นอย่างยิ่ง เพราะชุดเครื่องเสียงที่เราใช้งานเป็นชุดที่ต้องเคลื่อนย้ายและต้องถอดเข้าถอดออกอยู่เป็นประจำ ไม่ใช่เครื่องที่ติดตั้งครังเดียวแล้วไม่มีการถอดออกเลย