ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา-แนะนำจากสมาชิกที่เป็นหมอ(แพทย์)ในบ้านเรา  (อ่าน 22768 ครั้ง)

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
1.จริงไหมว่า ทุกคนในโลกมีเชื้อมะเร็งอยู่ในร่างกาย แบบเบาหวาน
   แล้วแต่ว่าเชื้อจะกำเริบเมื่อไร หรือไม่กำเริบจนถึงวันตาย
2.โรคเอ็ดส์ควบคุมได้แล้วใช่ไหม
   ปีสองปีมานี้ ในถิ่นบ้านผม ไม่มีข่าวการเสียชีวิตด้วยโรคนี้เลย

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
Re: ขอคำปรึกษา-แนะนำจากสมาชิกที่เป็นหมอ(แพทย์)ในบ้านเรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 09:56:01 น. »
ผมไม่ได้เป็นหมอ
แต่ผมเรียนมา
 :cheer:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ขอคำปรึกษา-แนะนำจากสมาชิกที่เป็นหมอ(แพทย์)ในบ้านเรา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 14:35:25 น. »
1.จริงไหมว่า ทุกคนในโลกมีเชื้อมะเร็งอยู่ในร่างกาย แบบเบาหวาน
   แล้วแต่ว่าเชื้อจะกำเริบเมื่อไร หรือไม่กำเริบจนถึงวันตาย
2.โรคเอ็ดส์ควบคุมได้แล้วใช่ไหม
   ปีสองปีมานี้ ในถิ่นบ้านผม ไม่มีข่าวการเสียชีวิตด้วยโรคนี้เลย

ไม่เกี่ยวกับผม   เพราะผมไม่ใช่แพทย์

แต่เคยได้ยินมาบ้างว่า   
ข้อ 1 เซลมะเร็งเกิดจากเซลปกติของร่างกาย  ที่เกิดการเปลี่ยนแปลงและกลายพันธุ์  กลายเป็นเซลมะเร็ง
ข้อ 2 ปัจจุบันไม่ค่อยมีการวินิจฉัยการตายว่าเกิดจากโรค ภูมิคุ้มกันบกพร่อง  (โรคเอดส์)  แต่จะระบุสาเหตุทีทำให้เสียชีวิตในขั้นสุดท้าย เช่น ติดเชื้อในกระแสโลหิต(เชื้ออะไรไม่รู้)  หัวใจล้มเหลว  ปอดติดเชื้อ  และอื่นๆอีกมากมาย  ตามชนิดของเชื้อที่เข้าไปในร่างกายแล้วทำให้ตาย

ตามนั้น

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 15:03:41 น. »
ได้ยินบ่อยมากครับ " ติดเชื้อในกระแสโลหิต "  ???

ออฟไลน์ เศกสรร มิวสิคไลท์แอนด์ซาวด์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • ้้H L 860AF969 จาก ครูภูมิ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 17:13:09 น. »

ไม่เกี่ยวกับผม   เพราะผมไม่ใช่แพทย์

แต่เคยได้ยินมาบ้างว่า  
ข้อ 1 เซลมะเร็งเกิดจากเซลปกติของร่างกาย  ที่เกิดการเปลี่ยนแปลงและกลายพันธุ์  กลายเป็นเซลมะเร็ง
ข้อ 2 ปัจจุบันไม่ค่อยมีการวินิจฉัยการตายว่าเกิดจากโรค ภูมิคุ้มกันบกพร่อง  (โรคเอดส์)  แต่จะระบุสาเหตุทีทำให้เสียชีวิตในขั้นสุดท้าย เช่น ติดเชื้อในกระแสโลหิต(เชื้ออะไรไม่รู้)  หัวใจล้มเหลว  ปอดติดเชื้อ  และอื่นๆอีกมากมาย  ตามชนิดของเชื้อที่เข้าไปในร่างกายแล้วทำให้ตาย

ตามนั้น ตามที่ป๋า นพ เลยครับ ส่วนเอดส์ เสียชีวิตด้วยโรคแทรกซ้อนครับ ถ้าดูแลดีอยู่ได้อีกนานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2013, 08:24:19 น. โดย ลูกทุ่งสมใจนึก »

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 20:09:44 น. »
ได้ยินบ่อยมากครับ " ติดเชื้อในกระแสโลหิต "  ???

ตอนแม่ผมเสีย หมอก็เขียน ติดเชื้อในกระแสเลือด ทั้งๆ ที่แม่ผมปวดท้องมากๆ รุนแรง ร้องโอ๊ยๆ
ผมก็มานั่ง งง อยู่จนทุกวันนี้แหละครับ ว่า ติดเชื้อในกระแสเลือด คืออะไร ฮิๆๆ

somjainuk74

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 07:57:34 น. »
อาหารประเภทของคาวสดๆ
แมลงวันไม่ตอม บางตัวหลงเข้าไปตอม แต่ก็บินหนีอย่างเร็ว แล้วไม่เข้าใกล้อีกเลย
เช่น ปลาร้า-ปลาเค็มตากแห้ง
เขาใส่สารอะไร มีอันตรายกับผู้บริโภค อย่างไร

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 08:11:06 น. »
อาหารประเภทของคาวสดๆ
แมลงวันไม่ตอม บางตัวหลงเข้าไปตอม แต่ก็บินหนีอย่างเร็ว แล้วไม่เข้าใกล้อีกเลย
เช่น ปลาร้า-ปลาเค็มตากแห้ง
เขาใส่สารอะไร มีอันตรายกับผู้บริโภค อย่างไร

เอ๊ะ     เด็กคนนี้อยากรู้อยากเห็นจริงๆ

แมลงมีประสาทรับกลิ่นที่ดีกว่าเราหลายเท่าน่ะครับ ไม่แปลกที่มันจะไม่ตอม  ยกเว้นเหยื่อล่อแมลงบางชิดที่เขาใส่กลิ่นไว้ล่อแมลง

somjainuk74

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 08:56:05 น. »
เอ๊ะ     เด็กคนนี้อยากรู้อยากเห็นจริงๆ

แมลงมีประสาทรับกลิ่นที่ดีกว่าเราหลายเท่าน่ะครับ ไม่แปลกที่มันจะไม่ตอม  ยกเว้นเหยื่อล่อแมลงบางชิดที่เขาใส่กลิ่นไว้ล่อแมลง

ปกติแมลงวันชอบตอม และว่างไข่ในปลาร้า
กลัวมีสารมะเร็ง และสารร้ายแรงอย่างอื่น ขี้เกียจตายผ่อนส่ง ครับหมอ

somjainuk74

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 11:13:50 น. »
ป๋าก็ตัดสดสิครับ... ;D
อ่าวแล้วกัน ตาป้อมก็ตัดสดไปก่อนซิ
ผมว่าโลกยังสดชื่นแจ่มใสอยู่
เพราะน้ำยังไม่ท่วมกรุงเทพ ยังไม่มีสมาชิกจากกรุงเทพมาแย่งที่อยู่
หรือแอบไปซื้อที่ปลูกบ้านชายทะเลกันไว้แล้วที่โคราชละหว่า
เพราะชายทะเล เขาว่าจะอยู่ที่โคราช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2013, 11:17:46 น. โดย ลูกทุ่งสมใจนึก »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 11:48:51 น. »
อ่าวแล้วกัน ตาป้อมก็ตัดสดไปก่อนซิ
ผมว่าโลกยังสดชื่นแจ่มใสอยู่
เพราะน้ำยังไม่ท่วมกรุงเทพ ยังไม่มีสมาชิกจากกรุงเทพมาแย่งที่อยู่
หรือแอบไปซื้อที่ปลูกบ้านชายทะเลกันไว้แล้วที่โคราชละหว่า
เพราะชายทะเล เขาว่าจะอยู่ที่โคราช

60 ปีไม่มีคิวน่ะป๋า   รีบก็ไปก่อนได้เลย

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 15:11:04 น. »
ถ้าน้านพไปก่อนก็อย่าเผลอไปติเค้าล่ะ ต้นงิ้วหนามไม่แหลมเลย น้ำในกระทะไม่ค่อยร้อนนะ
ป๋าใจกับเจ้ายอดตามไปทีหลังจะลำบาก...

ครับ  เดี๋ยวขออยู่เคลียรหนี้สินอีกสักสามสี่สิบปี  จะล่วงหน้าไปถากหนามรอพี่ป้อม

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 15:19:51 น. »
ตอบข้อ 1 อธิบายแบบคร่าวๆนะครับ
กลไกการเกิดมะเร็ง นั้นเกิดจาก การผ่าเหล่า (mutation) ของ ยีนส์ ที่ควบคุมการแบ่งตัวของเซลล์ ซึ่งได้แก่ยีนส์กระตุ้นการแบ่งตัวของเซลล์(proto-oncogene) และ ยีนส์ที่ยับยั้งการแบ่งเซลล์(Tumor suppressor gene)ซึ่งจะทำงานกันอย่างสมดุลย์ เปรียบเหมือนกับ คันเร่งและเบรกของรถ
 ถ้า proto-oncogene เกิด mutation จะเรียกว่า oncogene จะกระตุ้นให้เซลล์แบ่งตัวมากและเร็วขึ้นผิดปกติ เปรียบเสมือนเหยียบคันเร่งค้าง ทำให้ความเร็วรถเพิ่มขึ้นจนควบคุมไม่ได้
 ถ้า tumor suppressor gene mutation ก็จะทำให้ไม่สามารถยับยั้งการแบ่งตัวของเซลล์ได้ เหมือนกับรถเบรกแตก
นอกจากนี้ยังมียีนส์ที่เกี่ยวข้องอีกคือ DNA repair ซึ่งทำให้ที่ซ่อมแซมลำดับ base ของ DNA เมื่อเกิด mutation หากเกิด mutation เอง ก็ทำให้เกิด mutation ของgene อื่นๆได้
แต่การเกิด mutation ไม่ได้เกิดขึ่นภายใน วันสองวัน แต่ต้องปัจจัยกระตุ้นเป็นระยะเวลาพอสมควร และต่อเนื่อง เช่นสูบบุหรี่ต่อเนื่อง 20-30ปี

สำหรับสาเหตุที่ทำให้เกิด mutation นั้นได้แก่
1 กรรมพันธุ์(Hereditary) ถ้าหากมีเครือญาติสายตรงมี mutaion ของยีนส์ ก็สามารถถ่ายทอดไปสู่ลูกหลานได้ เช่น มี mutation ของยีนส์ BRAC1, BRCA2 ก็ทำให้มีโอกาสเกิด มะเร็งเต้านม และ มะเร็งรังไข่ได้
2 สารเคมี เช่น บุหรี  สาเหตุของมะเร็งปอดและกล่องเสียง มะเร็งช่องปาก Alcohol สาเหตุมะเร็งตับ มะเร็งช่องปาก มะเร็งหลอดออาหาร เคี้ยวหมากสาเหตุของมะเร็งช่องปาก
3 อาหาร เช่น ของหมักดอง ที่มีสาร Nitrosamine สาเหตุของมะเร็งกระเพาะอาหาร ปลาดิบสาเหตุของพยาธิใบไม้ตับและเป้นสาเหตุของมะเร็งท่อน้ำดี สาร Alfa toxin สาเหตุมะเร็งตับ
4 การติดเชื้อเรื้อรัง เช่น ไวรัสตับอักเสบบี ไวรัสตับอักเสบซี เสี่ยงต่อการเกิดมะเร็งตับ ไวรัส HPV สาเหตุมะเร็ง ปากมดลูก(มักเกิดในผู้หญิงที่มีความสัมพันธ์ทางเพศตั้งแต่อายุยังน้อย เช่นต่ำกว่า 20 ปีหรือสำส่อนทางเพศ) และ มะเร็งองคชาต(มักเกิดในผู้ชายที่ฉีดสารเข้าไปในองคชาติเพื่อเพิ่มขนาดแล้วเกิดการอักเสบเรื้อรัง หรือผู้ชายที่ชอบเที่ยวหญิงขายบริการโดยไม่ป้องกัน) ไวรัส EBV สาเหตุของ kaposi's sacroma
5 รังสีและสารกัมมันตรังสี สาเหตุมะเร็งเม็ดเลือดขาว แสง UV สาเหตุการเกิดมะเร็งผิวหนัง
6 สสารทางกายภาพอื่นๆ เช่น แร่ใยหิน(asbestos) สาเหตุของมะเร็งปอด
7ฮอร์โมน เช่น ยาคุมกำเนิด สาเหตุมะเร็งเต้านม มะเร็งเยื่อบุโพรงมดลูก
 และอื่นๆอีกมาก

ดังนั้นคำตอบสำหรับ ป๋าสมใจนึกก็คงจะได้แล้วนะครับ

ตอบข้อ 2
ต้องบอกว่าในปัจจุบัน ยังไม่มียารักษาโรค HIV ให้หายขาดได้ มีเพียงยาต้านไวรัสเท่านั้นเพื่อลดจำนวน ไวรัส และเป็นการเพิ่มภูมิคุ้มกันให้กับร่างกาย เมื่อผู้ป่วยกินยาสม่ำเสมอรักษาสุขภาพให้แข็งแรงก็จะเกิดโรคแทรกซ้อนน้อย มีคุณภาพชีวิตที่ดีเหมือนคนปกติ
ที่เราเห็นหน้าตาหล่อๆ สวยๆ อาจเป็นผู้ติดเชื้อ HIV ก็ได้นะครับ :th2:
สำหรับการตายจากโรค HIV นั้น เกิดจากโรคแทรกซ้อนและเชื้อโรคฉวยโอกาส ซึ่งผู้ป่วย HIV ที่มีภูมิต้านทานต่ำ จะติดเชื้อฉวยโอกาสได้ง่ายและอาการจะรุนแรง ทำให้เกิด ปอดติดเชื้อ ติดเชื้อในกระแสเลือด จนถึงแก่ชีวิต
เวลาผมเขียนใบรับรองการตายจึงต้องลงสาเหตุเป็น ปอดติดเชื้อ หรือ ติดเชื้อในกระแสเลือด ซึ่งเป็นสาเหตุโดยตรงที่ทำให้ผู้ป่วยเสียชีวิต ส่วน HIV เป็นปัจจัยส่งเสริมให้เกิดการติดเชื้ออย่างอื่นครับ

และ ณ ปัจจุบัน ยังไม่มีวัคซีนสำหรับป้องกันเชื้อ HIV แต่วัคซีนยังอยู่ในขั้นตอนการวิจัยปรับปรุง (Clinical tried phase II - III) และบางโครงการก็ได้ถูกยกเลิกไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2013, 19:43:48 น. โดย หมอแม็ค »

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 15:26:21 น. »
ตอบข้อ 1
.
.
และ ณ ปัจจุบัน ยังไม่มีวัคซีนสำหรับเชื้อ HIV แต่วัคซีนยังอยู่ในขั้นตอนการวิจัยและปรับปรุง Clinical tried phase II - III และบางโครงการก็ได้ถูกยกเลิกไป
ของจริงมาแล้ว ป๋าใจ
 :happy: :th2: :flower: :thank1:

somjainuk74

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 17:29:13 น. »
ดังนั้นคำตอบสำหรับ ป๋าสมใจนึกก็คงจะได้แล้วนะครับ
สุดยอดครับ ขอบคุณมากๆ
สำหรับการเสียเวลาพิมพ์ให้ความรู้ ทั้งผมและสมาชิกที่เข้ามาแอบดู
และบุคคลทั่วไป เห็นวันละหลายคนเข้าอ่าน
ได้ความรู้ได้ประโยชน์ไปตามๆกัน

ของจริงมาแล้ว ป๋าใจ
 :happy: :th2: :flower: :thank1:
ถูกต้องครับ เว็ปเรามีสมาชิกหลากหลายความรู้
ด้านกฎหมาย ด้านการศึกษา ด้านแพทย์ ด้านไฟฟ้า-อีเลคโทนิคต่าง ๆ ด้านโทรศัพท์ ด้านทหาร ด้านธุรกิจ ด้านประกันภัยต่างๆ ด้านดินฟ้าอากาศแต่ละวัน
แต่ไม่ค่อยตั้งกระทู้ถามกัน เว็ปเกี่ยวกับดนตรีก็จริง แต่ไม่ได้ห้ามเรื่องวิชาการ เรื่องความรู้อื่นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2013, 17:34:09 น. โดย ลูกทุ่งสมใจนึก »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 12:41:18 น. »
ไม่รู้เป็นไง.  ผมนึกถึงกระทู้นี้ขึ้นมาได้

ร้อยวันพันปีป๋าไม่เคยตั้งกระทู้ถามเรื่องสุขภาพ. แต่คราวนี้อยู่ดีๆก็เอ่ยขึ้นมา
อ่านที่พวกเราตอบโต้กันไปมากระเซ้าเย้าแหย่แล้วอดนึกถึงไม่ได้ครับ :cry:

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 12:49:09 น. »
ไม่รู้เป็นไง.  ผมนึกถึงกระทู้นี้ขึ้นมาได้

ร้อยวันพันปีป๋าไม่เคยตั้งกระทู้ถามเรื่องสุขภาพ. แต่คราวนี้อยู่ดีๆก็เอ่ยขึ้นมา
อ่านที่พวกเราตอบโต้กันไปมากระเซ้าเย้าแหย่แล้วอดนึกถึงไม่ได้ครับ :cry:

ผมก็คิดเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 13:05:38 น. »
60 ปีไม่มีคิวน่ะป๋า   รีบก็ไปก่อนได้เลย

หมอแหล่ะตัวดี  :sadism:

น้าแกไปสบายแล้ว ขออโหสิกรรมทุกสิ่งอย่าง ไม่ว่าผมล่วงเกินโดยตั้งใจหรือมิตั้งใจก็ตาม และผมไม่ถือโกรธติดใจในทุกเรื่อง
น้าแกเป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับการใฝ่รู้เรื่องเทคโนโลยี ไม่มีใครสายเกินการศึกษา :th1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2013, 13:09:03 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 17:15:28 น. »
น่าสงสาร

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 21:29:01 น. »
น่าสงสาร

พี่ตุ้มสบายดีนะครับ ดูแลตัวเองดีๆนะพี่ อยู่กับน้องๆไปนานๆครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 22:45:02 น. »
พี่ตุ้มสบายดีนะครับ ดูแลตัวเองดีๆนะพี่ อยู่กับน้องๆไปนานๆครับ
ป๋าใจแกวิ่งเต้นเอายาแก้หัวใจเต้นผิดจังหวะมาให้พี่ตุ้มแถมออกตัวให้ก่อนอีก  ไม่นึกว่าตัวแกเอวต้องมาโดนโรคนี้เล่นงานเสียเอง  ขอบใจวัติมาก จะพยายามดื้ออยู่ให้นานที่สุดครับ  ลงทุนเลิกทั้งเหล้าและบุหรี่แถมกินเจอีก  ทุกท่านด้วยนะครับ อย่าโหมงานหนักนัก  เซฟร่างกายไว้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 23:04:59 น. »
รุ่นพี่ที่รู้จักกลับมาจากอเมริกาโดนโรคนี้เข้าไปหมดไปห้าแสนครับพี่ตุ้ม ผ่าขยายหลอดเลือดไปเลี้ยงหัวใจเอาอะไรสอดไปไม่รู้
โชคดีที่มีคนอยู่ใกล้พาแกไปโรงพยาบาลเข้า ER ตอนนีแกเลยทานอาหารจืด เน้นผักซะเป็นส่วนใหญ่

รักษาสุขภาพทั้งสองคนนะครับพี่ตุ้ม เป็นห่วงเสมอ ทั้งๆ ที่ตัวผมเองก็ไม่ค่อยจะดี  :cheer:

ออฟไลน์ s.t music

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95D75308- HL#2318394C-HL#42E7D1C5-คุณ สายฝน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2013, 01:45:09 น. »
คุยกันสนุกๆ..แต่มันเหมือนเป็นลางบอกเหตุ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2013, 06:59:42 น. »
รักษาสุขภาพกันทุกคนนะครับ
ตรวจสุขภาพประจำปีกันบ้างนะครับ จะได้รู้ล่วงหน้าว่าเรามีอะไรที่ผิดปกติ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2013, 08:18:47 น. »
เกิดได้ทุกเวลา บางครั้งคุยกันวางสาย ก็แยกกันไปก็มี แทบไม่น่าเชื่อ แต่ที่สำคัญใจหาย แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร ต้องทำใจ ไม่อยากให้เกิดเรื่องแบบนี้ดีกว่า :love2: :love2: :love2: