ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีวัดค่า ความจุ อิเลคโตรไลท์ คาปาซิเตอร์  (อ่าน 3490 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumrus

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 77E53955 จากมิตรแท้ทีม ลำพูน
วิธีวัดค่า ความจุ อิเลคโตรไลท์ คาปาซิเตอร์
« เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2015, 22:50:00 น. »
ถามท่านผู้รู้ทุกท่าน ครับ คาปาซิเตอร์ แบบ อิเลคโตรไลท์ สำหรับใช้ในภาคระบบจ่ายไฟ  เกรด ออดิโอ ยี่ห้อ nippon chemicon สั่งซื้อจากบริษัทมีชื่อ.................สเปค ความจุ 15000 uf / 80 V-105C  วัดค่าครั้งแรก โดยมิเตอร์ MS 907A  ยังไม่โดนไฟ วัดได้ 10750 uf  อีกอันวัดได้ 10170uf ทำไมค่่าถึงเป็นแบบนี้ครับ  ทำไม สินค้าเกรด Audio ราคาตัวละ 800 บาท .......หรือว่า ต้องให้โดนไฟ แล้วค่าความจุ จึงเพิ่มขึ้น จนถึงค่า 15000 uf คาใจมากๆ  ครับ วอนท่านผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: วิธีวัดค่า ความจุ อิเลคโตรไลท์ คาปาซิเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 06:25:56 น. »
ถ้าซื้อมาเพื่อใช้แทนตัวเดิม มีค่าเท่าตัวเดิม ก็ใช้ไปเถอะครับ ปัญหาที่ตามมาคงไม่มี

คาปาซิเตอร์ของใหม่ป้ายแดงค่าที่วัดได้ เท่าที่เล่นมาเป็นร้อยตัว จะต่ำกว่าค่าจริงครับ
ประมาณ 20%  น่าจะได้สัก 12000 uF  10000 นี้น้อยไปเยอะ
เอาให้สบายใจต้องเคลมคืน
ทุกวันนี้ผมหันมาเล่นยี้ห้อ Sumwha  ถูกกว่า เผลอๆ เสียงดีกว่านิปอน ครับ

ส่วน Cap. ของใช้แล้ว ถ้าวัดค่ามากกว่าที่ระบุ  ผมจะเอามาใช้ในภาคจ่ายไฟที่ทนแรงดันต่ำ

หรือบางที เอาทำพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คลำโพง
ถ้าจัดการเป็น เสียงที่ได้นุ่มนวลขึ้น จังหวะลีลาเพลงฟังเพลินไปอีกแบบ

ถ้ามีวงจรภาคจ่ายไฟ จะสามารถอธิบายได้มากกว่านี้ ครับ

ป.ล.  มีมิเตอร์วัด C ในครอบครอง ถือว่ามิใช่มือธรรมดานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 06:31:58 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 3
  • *
  • 77E53955 จากมิตรแท้ทีม ลำพูน
Re: วิธีวัดค่า ความจุ อิเลคโตรไลท์ คาปาซิเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 10:28:30 น. »
ขอบพระคุณท่าน เป็นอย่างยิ่ง ครับ ที่กรุณาให้ความกระจ่าง  เครื่องเสียงที่ผมใช้ ยี่ห้อ NAD C 320 ครับ ใช้มาประมาณ 13 ปี แล้ว ค่า C ตัวเดิม ระบุไว้ เป็น 15000 uf / 50 v ครับท่าน ตอนนี้หมดสภาพน้ำยาสีน้ำตาลไหลเยิ้ม และเขย่ามีเสียงหลวมโครกคราก  ผมพยายามโทรติดต่อ ร้านแถวบ้านหม้อ เกือบทุกร้าน C ค่า 15000 ไม่มีเลยครับ มีแต่ C10000 เท่านั้น ผมก็เลยติดต่อบริษัท Conice electrics กรุงเทพ ศูนย์จำหน่ายเครื่องเสียง NAD ครับ เพิ่งได้มาเมื่อวันที่ 29 กค.นี้เองครับ ท่าน
.........สำหรับมีเตอร์วัด ผมไม่มีครับ แต่เป็นของช่างคนข้างบ้านครับท่าน  ขอคำแนะนำจากท่านครับ ว่าส่งคืนดีไหมครับ ทางช่างบอกว่าให้ส่งคืนได้ครับ 
.........ส่วนน้ำเสียงที่ฟัง ก็รู้สึกเสียงดีกว่าเดิม  แต่ยังแข็งๆๆ อยู่ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 10:37:19 น. »
ท่านมีไลน์.... เฟสบุ๊ค..... หรือเบอร์โทร ไหมครับ  อยากได้ความรู้เกี่ยวกับ ด้านเครื่องเสียง โดยเฉพาะ ครับ เคยอ่่านติดตามกระทู้ท่านมาตลอด ช่วงหลังหายไป ขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆๆครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2015, 17:01:45 น. »

มีปัญหาอะไร โพสถามได้ครับ ถ้าผมตอบไม่ได้
 สมาชิกท่านอื่น คงให้ความกระจ่างได้

ผมเล่นไลน์ไม่เป็น โทรเข้าออกเดือนมีโทรครั้งสองครั้ง  ตามหาทางเว็บง่ายกว่า
พักหลังไม่ค่อยได้เล่าเรื่องเครื่องเสียงนัก
บอกตามตรงว่า หมดภูมิ เขียนไปก็ซ้ำๆ
อีกอย่างแก่มากขึ้น ต่อมขยัน ไม่ทำงานครับ

ซื้อของจากทางห้างย่อมแพงเป็นธรรมดา
ลองโทรถามว่าถึงค่ามันไม่ตรงขนาดนี้จะมีปัญหาไหม
เพราะบางครั้ง C มันเก่าเก็บมากๆ
คงต้องชาร์ต หรือเปิดฟังครั้งละ 2 ชั่วโมงแล้วหยุดวันเปิดหลายๆ ครั้ง สักสองสัปดาห์
ผมคิดว่า ค่าความจุน่าจะเข้าที่นะครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2015, 11:03:36 น. »
ขอบคุณครับท่าน  เมื่อวานนี้ ผมให้ช่างข้างบ้าน ถอดออก เพื่อเตรียมแพ็คส่งคืนบริษัท โคโนซ์ อิเลคตริกจำกัด แล้วลองให้ช่างวัดค่าดู  ปรากฏว่า ตัวแรก ค่าเพิ่มเป็น 11,772 ไมโครฟารัด  ตัวที่สอง วัดได้ค่า 10700 ไมโครฟารัด ก็เป็นเรื่องแปลก ที่ตัวแรก มีค่าเพิ่มขึ้น คงจะเป็นเหมือนท่านว่าจริงๆๆ  แต่ก็ตัดสินใจส่ง อีเอมเอส คืนไปแล้ว เมื่อเช้านี้ .......เพื่อขอเปลี่ยนตัวใหม่ ครับ.......ถ้าไม่มีของ ก็ต้องคืนให้ลูกค้า ละครับ