ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามท่านมะละกอ ครับ  (อ่าน 36948 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: รบกวนถามท่านมะละกอ ครับ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 13:12:28 น. »
ถ้าผมอยู่ใน แวดวง ของคนทำเสียง ....

ผมจะซื้อ พาสสีพที่น้านพแนะนำ  ซื้ออย่างน้อย 4 ตัว   ได้  4 ตู้

เหตุผลง่ายมาก  
1.   คือผมดู โหงเฮ้งแล้ว เชื่อว่ามันทำงานตามวัตถุประสงค์
2.   คอยล์ขดลวด  ถ้าหาซื้อได้  ตัวใหญ่  ไม่มีทางต่ำกว่า 240.-  ตัวเล็ก  170.-
      C Q4  สองตัวรวมกัน  ต้องมี 200.- มีทอนหน่อย
      ค่าแผ่น PCB  170.-  และเบ็ดเตล็ดอีก บวกค่าขนส่งอีก
เบื่อเสียงเมื่อไร  อุปกรณ์ทุกตัวไม่ทิ้ง  เอามาโมได้ทั้งหมด

3. คนทำขายกำไรนิดเดียว ได้จากสั่งซื้ออุปกรณ์เป็นล๊อตจำนวนมาก
    ต่าแรงคนงานทำกินหมด

ช่วยกันซื้อสิครับ มีกำไรพอหอมปากหอมคอ มีเงินหมุนบ้าง คนขายจะได้มีแรงพัฒนาสินค้า

อนึ่งใครอยากโม ให้เข้ากับดอก ตู้ ที่มีอยู่  ผมออกแบบให้ฟรีครับ

สำหรับท่านเจ้าของกระทู้

ความรู้เรื่องทำพาสสีพครอส  ที่ผมเล่าให้ฟังมาแต่ต้น  มันแค่ 5-10 %  เองครับ

และต้องเปลี่ยน ยูนิตแหลมเป็นรุ่นเล็ก เส้นผ่าศูนย์กลาง 1 นิ้วนะครับ  
ส่วนเส้นผ่าศูนย์กลาง 2 นิ้วตามที่บอกมา ถ้านำมาใช้กับตู้ทรง PS ไปไม่รอดครับ
เสียงจะแกร่ง ฟังแป๊บเดียว ล้าหูละครับ

ผมทวงค่า cap สองตัวอีกสองร้อยกว่าบาทครับป๋า เทอมิสเตอร์อีกตัว 40 บาท

ออฟไลน์ Lampean

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 77E63959 ประจักร สอิ้งแก้ว
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 13:36:43 น. »
ในช่องปิ้นบอกว่าเป็น C หน้าตาเป็นแบบนี้เขาเรียก C อะไรครับ ดูค่าตรงไหน มีขั่วบวกลบไหมครับ พอดีจะเปลียน นะครับ...

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 15:30:12 น. »
ในช่องปิ้นบอกว่าเป็น C หน้าตาเป็นแบบนี้เขาเรียก C อะไรครับ ดูค่าตรงไหน มีขั่วบวกลบไหมครับ พอดีจะเปลียน นะครับ...

บอกได้อย่างเดียวคือ  ค่า 10 uF ทนได้  100V  ครับ

หน้าตาผมไม่คุ้นครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 15:43:38 น. »
ขอถามอีกนิดนะครับ...ผมพยามไปเดินหาซื้อที่เซียร์รังสิตไม่มีไปได้ที่บ้านหม้อมีตัวนี้นะครับ ไม่ทราบว่าจะพอแทนกันได้ไหมครับ..
หรือจะแนะนำตัวอื่นๆๆที่คิดว่าน้าจะดี และหาซื้อในบ้านเราก็ได้นะครับ.

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 18:11:22 น. »

ช่วยบอกที่มาที่ไปหน่อยครับผม

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 18:43:07 น. »
พาสชิพ c ตัวนี้มันช๊อตนะครับ เสียงกลางไม่มาแหลมปกติ ผมเลยถอดซีทีอยูเสียงกลางออกมาเช็คดู ครับ

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 18:52:22 น. »

C ช๊อตมีด้วยหรือครับ

C  ในพาสสีพ ไฟที่ผ่านอ่อนๆ  คงไม่ช๊อต นะครับ อายุยืนเป็น 50-60 ปี ยังใช้กันอยู่ครับ

C ในพาสสีพ เป็นพวกไม่มีขั้ว  หรือ non polar , bipolar  แล้วแต่จะเรียก

ลำโพงเสียงกลางไม่ดัง ไม่น่าเกี๋ยวกับพาสสีพ ผมเดาเอานะครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 19:00:57 น. »
ลำโพงตัวแรกเลยครับตัวนี้ แต่ด้วยความไม่รู้เอาไปเล่นสามทาง ใช้ตู้สองทางเล่นเสียงกลาง พอเอาขับสองทางกลางดับไปเลย..

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 19:18:10 น. »

ช้าๆ ครับ  คือผมค่อนข้าง งง กับคำศัพย์ที่ใช้
สองทาง สามทางอะไรนี่ครับ
ยอมรับว่า เมืองไทยเราตั้งคำที่ใช้เรียกได้เก่ง

เพียงแต่ในทางสากล อาจ งง อย่างว่า
เคยมีตัวอย่างขำๆ ที่ซาวด์ฝรั่งเขาทะเลาะกับคนคุมเครื่องคนไทย
เกี่ยวกับการเรียกนี่ละครับ

พาสสีพที่ยกตัวอย่างมา ผมเข้าใจว่ามันเป็นแบบสองทางคือมีเสียงทุ้ม(Woofer)  กันเสียงแหลม(Tweeter)
พอบอกว่าเสียงกลางมันเสีย ผมก็เข้าใจว่า ตู้ลำโพงมี 3 ดอก คือ  ทุ้ม กลาง แหลม(Woofer + Mid + Tweeter) ซึ่งไม่ใช่
ตัวที่เสียคือ Woofer

ลองต่อตรงดู  ถ้าไม่ดัง ว๊อยล์ขาดแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 19:20:42 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 19:47:00 น. »
คืออย่างนี้ครับ....เล่นสามทางคือผมปรับครอสให้เป็นสามทาง เบส กลาง แหลม ก็แยกตู้ เสียงเบส ตู้เสียงกลาง แหลมก็มีอีกชุดต่างหาก แต่ผมเอาตู้สองทางฟูเร้นที่ว่านี้เหละไปใช้ทำเสียงกลาง
(ซึ่งมันควรจะต้องมีแต่ตู้เสียงกลางอย่างไม่มีแหลมอยู่ในนั้นด้วยนะครับ) ก็เกิดกรณีอย่างนะครับ

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 19:50:38 น. »
คืออย่างนี้ครับ....เล่นสามทางคือผมปรับครอสให้เป็นสามทาง เบส กลาง แหลม ก็แยกตู้ เสียงเบส ตู้เสียงกลาง แหลมก็มีอีกชุดต่างหาก แต่ผมเอาตู้สองทางฟูเร้นที่ว่านี้เหละไปใช้ทำเสียงกลาง
ก็เกิดกรณีอย่างนะครับ

ต่อตรงยังครับ

ส่วนที่ว่ามานั่นไม่น่าทำให้ลำโพงเสียหายนะครับ
ยกเว้นใช้งานเกินกำลัง

เห็นราคาที่ นัฐพงษ์ขายพาสสีพแล้ว  แหมผมอยากทำพาสสีพขายแข่งจัง

ขอตัวไปนอนละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 19:54:04 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 20:08:03 น. »
สงสัยผมจะสื่อสารผิดอีกแล้ว..ขอภัยด้วยครับ...ดอกไม่เสียครับดีครบทั้งดอกกลางและแหลมแต่พาสสิพ ซีเสียงกลางซ็อดครับ..ก็เช็คแบบในเว็บเขาทำให้ดู ถอดออกเอามิเตอร์วัด เข็มไปทางขวาค้างอยู่
เขาว่าถ้าเป็นนั้น ซีช็อดนะครับ ท่านมะละกอว่าซีทนมีอายุนาน ถ้าอย่างนั้นคงเข้าประเด็นใช้งานเกินกำลังแล้วเหละครับ...ก็เปิดประมาณงานเครื่องไฟนะครับ..ตอนนั้นอยู่ในช่วงหัดทำใหม่ ๆๆ ก็ลองแบบ
สองทางบ้าง สามทางบ้าง ตามแบบคนอยากรู้นะครับ....

:thank1: :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 04:52:56 น. »
ถ้าดอกไม่เสีย  ลองเอา C ตัวใหม่ที่ซื้อมาใส่เข้าไป แล้วลองเปิดฟังดูครับ

C ของเดิม และตัวตัวใหม่  แม้จะบอกว่า เป็น Non polar  ไม่มีขั้ว
แต่ภายในคือ  C อีเล็กโทรไลท์  2 ตัวต่อกัน  + - - +  จะได้ ไม่มีขั้ว
ราคามันถูก กว่า C  แบบโพลีโพไพรีน PP อย่างเช่น Bennic สีดำ หรือ สีเหลืองครับ

ของซื้อของขายนะครับ บริษัทมีภาระค่าใช้จ่ายเรื่องสต๊อกสินค้ามาก กำไรต้องเยอะไว้
เช่น L เสียงทุ้ม  ถ้าใช้แกนอากาศ ดีที่สุดแต่เปลืองลวดทองแดง
เขาก็พันแกนเฟอไรท์ ซึ่งอิ่มตัวง่าย แต่ประหยัดลวดทองแดง พันไม่กี่รอบได้ค่าตามต้องการ
เฟอไรท์มีราคาแพงนะดีแน่ แต่ที่ให้มามันตามราคาครับ
ฟังแล้วเสียงทึมทึบ ไม่ใสกระจ่าง

อนึ่ง C เป็น หรือ คือตัวเก็บประจุ  โดยทางทฤษฎี มันไม่ช๊อตกันเด็ดขาด
ที่เข็มมันค้าง ผมว่าน่าจะเป็นเพราะว่า มันมีประจุไฟฟ้าค้างอยู่
ใช้ R จี้ + -  สักครู่แล้ววัดใหม่ครับ

เล่นเครื่องเสียง ลองเล่นเครื่องเสียง  มีกะตังเยอะ มีไฟแรง  ลองเล่นได้ครับ สนุกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 05:02:39 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 05:49:03 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 15:48:28 น. โดย Lampean »