ผู้เขียน หัวข้อ: Creative Sound Blaster Audigy LS ใช้งาน Sound font อย่างไรครับช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2603 ครั้ง)

diode

• บุคคลทั่วไป
Creative Sound Blaster Audigy LS ใช้งาน Sound font อย่างไรครับช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมอยากทดสอบเสียงของ ซาวน์ฟ้อน ดูนะครับ ว่ามันเสียงดีขนาดไหน พอดีผมก็เป็นคนชอบร้องเพลง คาราโอเกะด้วยครับ  เห็นบอกว่าซาวน์ตัวนี้ อยู่ในหมวดเล่นได้ แต่ไม่ดี ผมก็เลย อยากลองเล่นดูนะครับ แต่มันไม่มีวิธีบอกนะครับ เห็นแต่บอกว่าต้องใช้ ไดรเวอร์ ของ 24 bit /7.1 แชนแนน  แล้วมันมาตั้งค่า Load Sound Font ตรงไหนครับ  คุณ C-CEW SERVICE  ช่วยบอกผมหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ.... ;)

banog

Re: Creative Sound Blaster Audigy LS ใช้งาน Sound font อย่างไรครับช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2007, 11:07:36 น. »
ต้องลงไดร์เวอร์ตัวนี้ครับ SFBM_WEB_030909 ถึงจะโหลด Sound font ได้ครับ

http://file.manian.dreamwiz.com/software/down_file.asp?no=12251&fileseq=1

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: Creative Sound Blaster Audigy LS ใช้งาน Sound font อย่างไรครับช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2007, 11:18:28 น. »
ผมเคยใช้แล้ว ทดลองใหม่ๆตอนนั้นก็มี SB AudigyLS  กลองมันหาย ยิ่งกว่า live 24 bit ถ้าคิดจะเล่นจริงๆ แนะนำขายทิ้ง แล้วหา sb live มาเล่นดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากเหนื่อย อยากลองก็ไม่ว่ากัน แล้วจะพบคำตอบที่คนอื่น เค้าขายทิ้งครับ   ;D ;D

diode

ผมลองโหลดใน เวบ Creative แล้วครับแต่มันติดตั้งไม่ได้ครับใครพอจะทราบวิธีช่วยบอกที  ผมอยากจะลอง เล่นซาวน์ฟ้อนดูก่อนครับ ว่าเสียงใช้ได้มั๊ย ถ้าเสียงดีจริง ผมจะไปซื้อ ซาวน์ Live 5.1 มาใช้ครับ   ผมเคยลองใช้ โปรแกรม VSAMP3 ลองเล่นซาวน์ฟ้อน ดู ครับ แต่มันฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ เสียงก็สะดุด  ขอผู้รู้ช่วยบอกผมหน่อยครับ จะเป็นพระคุณครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ........... ;) :)

mildly

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2007, 21:15:30 น. »
เคยมีเพื่อนเอาตัว Creative Sound Blaster Audigy LS มาให้ลองเหมือนกันพยายามทำหลายทีก็ไม่ได้ครับ เจ้าตัวเขาก็อุตส่าห์ซื้อมาซะหลายตังค์กะเอามาเล่น Karaoke โดยเฉพาะแต่ก็แห้ว  ซื้อ Live 5.1 ใหม่เถอะครับ คุ้มแน่นอน
ลองเอาโปรแกรมนี้ไปเปิดฟังเสียง Soundfont ดูครับ http://www.4shared.com/file/11256040/ff083dfc/Soundfont_test.html แต่ถ้าใส่ Live 5.1 เสียงจะดีกว่านี้อีกเยอะครับ

mildly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2007, 22:37:55 น. »
ในที่สุดความพยายามก็สำเร็จจนได้ ตอนนี้ Audigy LS โหลด Soundfont ได้แล้วครับ มันเป็นความบังเอิญที่ประจวบเหมาะกันพอดี พอดีไปอ่านกระทู้การทำ SB live 5.1 ให้เป็น X-Fi ที่บ้านออนซอน แล้วก็พอดีเพื่อนเอาเครื่องมาให้สแกนไวรัสให้ และเป็นเครื่องที่ติด Audigy LS ตัวที่เคยปัญหาโหลด SF ไม่ได้

:D :D ไป Download ไฟล์ YouP-PAX Live v1.22 package for SB the Live series
http://file2.mydrivers.com/sound/creative_sbl_youppax122.zip มาก่อนครับ ไฟล์ค่อนข้างใหญ่ประมาณ 398 MB เมื่อได้ไฟล์มาแล้วก็แตกไฟล์ออก แล้วทำการติดตั้งโปรแกรม  ก็คลิก Next ไปเรื่อย ๆ จนมาถึงหน้าที่เหมือนในรูป ให้เลือกแค่ Part Of X-fi Software Module เพราะตัวอื่นลองลงไปแล้วเปิดไม่ได้ซักตัว แล้วคลิก Next ไปเรื่อย ๆ เสร็จแล้ว Restart

:D :D เมื่อเปิด Windows ขึ้นมาใหม่ที่กลุ่มไอค่อนของ Creative จะมี Soundfont bank Manager เพิ่มขึ้นมา แต่เปิดใช้ยังไม่ได้เพราะจะมี Error ให้ไปลบ Driver ของ Audigy LS ออก  Restart เครื่อง แล้วค่อยติดตั้ง Driver ของ Adigy LS ใหม่อีกครั้ง ก็จะเปิด Soundfont Bank Manager ได้

:D :D การเล่น Soundfont ของ Audigy LS จะมีปัญหาอยู่บ้างบางเพลงเสียงกลองออกไม่เต็ม แต่เพลงส่วนมากก็ใช้ได้ดี ที่ลองดูก็จะมีเพลงวณิพก ที่เสียงกลองออกไม่ครบ

:D :D ขอให้มีความสุขกับการร้องเพลงครับ อ้อ..อย่าลืมทำ Registry Fix ด้วยหละ เดี๋ยวจะโหลด Soundfont ไม่ได้ครับ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มีนาคม 2007, 22:40:58 น. โดย mildly »