ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงวันที่ตัดสินใจซื้อ Digital Mixer รุ่นใหญ่มาเพิ่มศักยภาพทีมมิวสิคคอมพัทยา(มีรีวิวการใช้)  (อ่าน 67894 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ฟังที่พี่ป้อมบันทึกมาแล้วคันไม้คันมือ  แต่ทำไงได้ผมไม่มีมันติดแทคใช้แบบพี่  วิธีของผมหากต้องการแค่เสียงดนตรีไปเปิดแบบ 2 track คือการจับภาพและเสียงที่กำลังเล่นเป็นไฟล์วีดีโอไปเปิด  เอาใสแฟรชไดรว์ไปเสียบ คอมเครื่องใหนก็เล่นได้  เสียงอาจไม่ดีเท่าไหร่เพราะเป็นโน๊ตบุ๊ค ออนบอร์ด  ขอคำแนะนำครับว่าตรงใหนไม่เหมาะไม่ควรจะปรับจะลดจะเพิ่มหรือควรจะให้เป็นแบบใหน โดยส่วนตัวผมว่าเครื่องเป่าสดดังแบะแข็งไป แต่ไม่ลดเพราะจะเอามาให้ฟังว่ามันดังยัวไง  (กลองมาจาก add drum2 ครับ แก้ไขดัดแปลงเปลี่ยนชิ้นดนตรีตามชอบ)

(เสียงระนาดผมปิดแทรคดนตรีสดที่จารย์ชาใส่มา เปลี่ยนไปใช้ sf ครับ ผมยังรักระนาดของผมอยู่)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2016, 07:35:58 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ฟังที่พี่ป้อมบันทึกมาแล้วคันไม้คันมือ  แต่ทำไงได้ผมไม่มีมันติดแทคใช้แบบพี่  วิธีของผมหากต้องการแค่เสียงดนตรีไปเปิดแบบ 2 track คือการจับภาพและเสียงที่กำลังเล่นเป็นไฟล์วีดีโอไปเปิด  เอาใสแฟรชไดรว์ไปเสียบ คอมเครื่องใหนก็เล่นได้  เสียงอาจไม่ดีเท่าไหร่เพราะเป็นโน๊ตบุ๊ค ออนบอร์ด  ขอคำแนะนำครับว่าตรงใหนไม่เหมาะไม่ควรจะปรับจะลดจะเพิ่มหรือควรจะให้เป็นแบบใหน โดยส่วนตัวผมว่าเครื่องเป่าสดดังแบะแข็งไป แต่ไม่ลดเพราะจะเอามาให้ฟังว่ามันดังยัวไง  (กลองมาจาก add drum2 ครับ แก้ไขดัดแปลงเปลี่ยนชิ้นดนตรีตามชอบ)

(เสียงระนาดผมปิดแทรคดนตรีสดที่จารย์ชาใส่มา เปลี่ยนไปใช้ sf ครับ ผมยังรักระนาดของผมอยู่)

หมอนพไม่ได้อัพเดทเพลงล่าสุดแหง๋มๆ
อู้ด เป่าขลุ่ยสดใส่ในเพลงนี้แล้ว หรือหมอไม่ชอบ อิอิ
ส่วนระนาด แล้วแต่ชอบ จารย์ชา ให้เหตุผลว่า ระนาดในมิดีมันตีมือเดียว ไม่ได้ตี 2 มือ นักดนตรีเขาฟังแล้วเวลารัวมันผิดธรมชาติ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2016, 08:34:08 น. โดย Batman »

• คณะก่อการ
หมอนพไม่ได้อัพเดทเพลงล่าสุดแหง๋มๆ
อู้ด เป่าขลุ่ยสดใส่ในเพลงนี้แล้ว หรือหมอไม่ชอบ อิอิ
ส่วนระนาด แล้วแต่ชอบ จารย์ชา ให้เหตุผลว่า ระนาดในมิดีมันตีมือเดียว ไม่ได้ตี 2 มือ นักดนตรีเขาฟังแล้วเวลารัวมันผิดธรมชาติ อิอิ

ปิดแทร็คครับ. ส่วนระนาดเวลารัวผิดธรรมชาติจริงครับ. แต่เสียงลิ่มระนาดตอนไม่รัว. ผมชอบเสียงของผมมากกว่า

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E

ปิดแทร็คครับ. ส่วนระนาดเวลารัวผิดธรรมชาติจริงครับ. แต่เสียงลิ่มระนาดตอนไม่รัว. ผมชอบเสียงของผมมากกว่า
ขอบ้างจิ อิอิ

• คณะก่อการ

• คณะบริหาร

• คณะก่อการ
:cry: :no_ok: :hit:

ผมเจนให้แล้วทั้งสี่ตัว ลิ้งค์ก็ส่งให้ ป๋าไม่แยแสมันเอง

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง

(กลองมาจาก add drum2 ครับ แก้ไขดัดแปลงเปลี่ยนชิ้นดนตรีตามชอบ)

กลองเพราะดีครับน้า  แซ๊มท์ใส่ซาวด์ฟร้อนแหน่   ;D  :drool:  :cheer1:

• คณะก่อการ

กลองเพราะดีครับน้า  แซ๊มท์ใส่ซาวด์ฟร้อนแหน่   ;D  :drool:  :cheer1:

เพราะแต่เอาออกงานจริงไม่ได้  ขาดความกระชับยานเป็นหำจารย์ภู

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL740E3299
เพราะแต่เอาออกงานจริงไม่ได้  ขาดความกระชับยานเป็นหำจารย์ภู

อ้าว  ปากกกกกกกก

• คณะบริหาร
พากระทู้พี่ pompattaya ลงทะเลแล้ว
 :hap3: :hap5:

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
พากระทู้พี่ pompattaya ลงทะเลแล้ว
 :hap3: :hap5:

ขออาศัยไปตกหมึกด้วยครับ

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
เพลงนี้ทุกอย่างดีหมด มีจุดอ่อนอยู่ที่ไลน์กลอง น้ำหนักมันเสมอ ไม่มีฟิลลิ่ง โดยเฉพาะสแนร์ ตอนส่ง

ไม่เป็นธรรมชาติ เหมือนที่อ.ชา บอก เหมือนตีมือเดียว แนะนำทีม Xmkl มันมีโปรแกรมทำกลองมิดี้

โดยเราสามาถแต่ง Quantize กับ ค่า Velocity โดยใช้ปรีเซทของโปรแกรมให้มีน้ำหนักคล้ายมือกลอง

จริงตี แบบจัดให้น้ำหนักไม่เท่ากันเวลา roll ธรรมชาติคนมือซ้ายมือขวาจะตีหนักไม่เท่ากัน

เพลงนี้ขลุ่ยสดเพราะมาก เป็นความสุข ของนักดนตรี ได้ซ้อม ได้เล่น บันทึก และมีคนฟัง คนเอาไปใช้

• คณะก่อการ
เพลงนี้ทุกอย่างดีหมด มีจุดอ่อนอยู่ที่ไลน์กลอง น้ำหนักมันเสมอ ไม่มีฟิลลิ่ง โดยเฉพาะสแนร์ ตอนส่ง

ไม่เป็นธรรมชาติ เหมือนที่อ.ชา บอก เหมือนตีมือเดียว แนะนำทีม Xmkl มันมีโปรแกรมทำกลองมิดี้

โดยเราสามาถแต่ง Quantize กับ ค่า Velocity โดยใช้ปรีเซทของโปรแกรมให้มีน้ำหนักคล้ายมือกลอง

จริงตี แบบจัดให้น้ำหนักไม่เท่ากันเวลา roll ธรรมชาติคนมือซ้ายมือขวาจะตีหนักไม่เท่ากัน

เพลงนี้ขลุ่ยสดเพราะมาก เป็นความสุข ของนักดนตรี ได้ซ้อม ได้เล่น บันทึก และมีคนฟัง คนเอาไปใช้

อันนี้ความเห็นตรงกัน  คาดว่าตอนทำดนตรีทำเสร็จห้องหนึ่งแล้วก๊อปไปอีกสิบห้องมันถึงได้เท่ากัน  
นี่คือสาเหตุที่ผมเลี่ยงไปใช้กลองจาก add drum ในบางชิ้นเพราะมันตั้งใหัเล่นน้ำหนักอิสระไดั

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2016, 14:41:49 น. โดย นพ สุพรรณ »

• *
ลองฟังความแตกต่างของแทร็คกลอง ระหว่างอันแรกคือทำแบบ Step time (พิมพ์ตัวโน๊ตลงไปใน Drum Pattern)

อันนี้ทำแค่สองแพทเทิร์น แล้วมาเรียงต่อกันเป็น Song ไว้ทดสอบแค่ 8 ห้อง

อันแรกก่อนที่จะแต่งค่า Velocity (น้ำหนัก) Timing (เวลา) Swinging (ค่าการโยน) คือการตีกลองของคนตามธรรมชาติ

น้ำหนักไม่เท่ากันเป๊ะทุกเม็ด เวลาก็ไม่สม่ำเสมอแต่อย่ามากนักเขาไม่อยากให้เข้าร่วงวงด้วย เล่นรวมด้วยยากมือกลองไทม์มิ่งไม่ดี

เล่นแล้วมีโยนนิดๆพอสวยงาม อันนี้เป็นสิ่งสำคัญเลย มือกลองที่ตีโยนสวยๆ น้ำหนักดี ไทม์มิ่งเป๊ะ วงไหนก็ชอบ

ดนตรีมันมีสีสัน จังหวะสนุกสนาน ถ้าได้มือกลองแบบนี้

พอเราทำไลน์กลองด้วยมิดี้ออกมาเสร็จ ถ้าไม่ทำอะไรกับมันเลย มันก็จะออกมาแบบที่เราได้ยินกัน ดังเช่นตัวอย่างเพลงที่เรา

ที่เรามาทำการบ้านกัน ขลุ่ยสดเป่าแบบโหยหวล ให้อารมณ์เพลงดี๊ ดี แต่กลองมันรับแล้วส่ง ป็อก ๆๆๆๆๆ สม่ำเสมอ ยังกับหุ่นยนตร์

มันก็ดึงอารมณ์เพลงลงไป ก็เก็บเอาไปใช้ๆกันดู ไม่ต้องซีเรียส งานสร้างสรรค์ ฝีมือใครฝีมือมัน สมัยก่อนหวงเพลงกันจะตาย

อันที่สองแต่งค่าแล้ว ไม่ได้แต่งทีละตัวโน๊ต ใช้ปรีเซทของโปรแกรมแต่ง แต่งไว้แล้วเซพเป็นมือกลองแต่ละคน ของผมแต่งแบบมือกลอง

ที่เคยเล่นกับผมมาก่อน ตอนนี้ตีแบ็กอัพให้ พลพล พลกองเส็ง ทำซาวด์ของวงด้วย

! No longer available

! No longer available

ถ้าเวปนี้ ฝาก mp3 ได้แบบฝากรูป น่าจะดี ฝากรูป Select Image ฝากเพลง Select Mp3 สะดวกเลย ขอเพิ่มได้ไหมเนี่ย ใช้กันเยอะนะ

อ้าว  ปากกกกกกกก
ไหนก็เข้ามาแจมแล้ว ฝากบอกว่า แบ็กกิ้งแทร็คของอาจารย์ มีกลองแบบนี้เป็นบางเพลง ผมเซพมาตั้งแต่งานนั้น มีเวลาก็มาเปิดฟัง

มันจะดึงอารมณ์ แซก โหยๆ หวานๆของอาจารย์ เป็นแค่คอมเมนท์ส่วนตัวนะ ข้อจำกัดของแบ็กกิ่งแทร็คครับ รับงานหามือกลอง

ใช้กลองชุดเล็ก เล่นโยนแบบ Syncopation สวยๆ กับอาจารย์ ผมว่าน่าฟังนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2016, 18:06:23 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
รับทราบครับพี่ป้อม

จะพัฒนาต่อไป 

• *
รับทราบครับพี่ป้อม

จะพัฒนาต่อไป 

มีแคนสดมั้ยครับ ;D

• คณะก่อการ

ออฟไลน์ อาชัญวิชญ์

• ระดับ 3
  • *
  • HL#12A848B1 (หมอนพ สุพรรณ)
Digital Mixer รุ่นใหญ่มาเพิ่มศักยภาพทีมมิวสิคคอมพัทยา(มีรีวิวการใช้)
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 10:32:09 น. »
ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ ตามอ่านมาเรื่อยๆ ความรู้ดีมากๆครับ
 :th2: :thank1:

• *
Re: Digital Mixer รุ่นใหญ่มาเพิ่มศักยภาพทีมมิวสิคคอมพัทยา(มีรีวิวการใช้)
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 15:51:20 น. »
ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ ตามอ่านมาเรื่อยๆ ความรู้ดีมากๆครับ
 :th2: :thank1:
ยินดีครับ ดีใจด้วยที่มีคนเข้ามาศึกษาหาความรู้ ความรู้เหล่านี้ผมเก็บเกี่ยวมาตั้งแต่สมัยเล่นดนตรีเป็นอาชีพหลัก

เผยแพร่กันต่อๆ ใครมีใจรักก็ไปต่อยอดกัน ผมก็ภูมิใจได้มีคนเรียกอาจารย์ สมัยก่อนนักร้องมาจากทางภาคอีสาน

เขาจะเรียกผม อาจารย์นักดนตรี แหม..อาจารย์ก็จ้องตาเป็นมัน เผลอไม่ได้ เมตตาแผ่ทุกที  ;D

มีจิ

น้าใช้โปรแกรมอะไร บันทึกวิดีโอบนหน้าจอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 15:53:51 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: Digital Mixer รุ่นใหญ่มาเพิ่มศักยภาพทีมมิวสิคคอมพัทยา(มีรีวิวการใช้)
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 15:59:10 น. »
ยินดีครับ ดีใจด้วยที่มีคนเข้ามาศึกษาหาความรู้ ความรู้เหล่านี้ผมเก็บเกี่ยวมาตั้งแต่สมัยเล่นดนตรีเป็นอาชีพหลัก

เผยแพร่กันต่อๆ ใครมีใจรักก็ไปต่อยอดกัน ผมก็ภูมิใจได้มีคนเรียกอาจารย์ สมัยก่อนนักร้องมาจากทางภาคอีสาน

เขาจะเรียกผม อาจารย์นักดนตรี แหม..อาจารย์ก็จ้องตาเป็นมัน เผลอไม่ได้ เมตตาแผ่ทุกที  ;D
น้าใช้โปรแกรมอะไร บันทึกวิดีโอบนหน้าจอ

โปรแกรมนี้ก็ดีครับ ฟรี..

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 16:32:07 น. »
โปรแกรมนี้ก็ดีครับ ฟรี..

ช่วงนี้ว่างงานโชว์ งานจ้าง มีเวลาทดสอบโปรแกรมน้ายอดแนะนำ การบ้านเดิมเรื่องน้ำหนักกลอง

ทำแบบไม่แต่ง กับทำแล้วแต่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กรกฎาคม 2016, 17:06:52 น. โดย pompattaya »

• *
เป็นไงครับ ตอนนี้มิกซ์ดิจิตอล 32 แชนแนล ราคาไม่ถึงเก้าหมื่นสักตัว ผมถึงพูดบ่อยๆ ว่าพวกตัวแทนในบ้านเรา

มักจะทำราคากันสูงเกินความเป็นจริง โลกเดี๋ยวนี้มันแคบ เมืองนอกขายหกเจ็ดหมื่น ตั้งราคาขายบ้านเราเป็นแสน

ตัวเองก็รับประกันได้ระดับหนึ่ง เคลมของนานเป็นเดือน เพราะต้องส่งกลับบริษัทแม่เมืองนอก คนเขาก็สั่งเมืองนอก

มาใช้กัน ประกันบริษัทแม่เหมือนกัน เคลมไวกว่าเพราะไม่ต้องเสียเวลาส่งผ่านตัวแทนในเมืองไทยอีกชั้นหนึ่ง

ตัวนี้ครับน่าใช้ ตอนนั้นผมอยากแล้วอยากอีก 32 แชนแนล 32 เฟดเดอร์ ราคาแสนสามครับ ไม่ถึงครี่งปีลดลงขนาดนี้ เกิดอะไรขึ้น

ตัวนี้เหลือแค่นี้จากแสนกว่ามากๆ ตอนนั้นตัวแทนคิดอะไรกันอยู่ แล้วตอนนี้คิดอะไร พวกเราก็ดูกันไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)

• *
อยากให้ดิลเลอร์ดั้มราคาแข่งกันแบบนี้บ่อยๆครับ ;D :th2: