ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง B3 ใครหว่า...กำลังเบิร์น...  (อ่าน 10632 ครั้ง)

chollathee

• บุคคลทั่วไป
Re: ลำโพง B3 ใครหว่า...กำลังเบิร์น...
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 20:40:26 น. »
ใช่ที่กำลังเบิร์นอยู่นี่หรือเปล่าครับ  ถ้าใช่  ว้าววววว  ลืมเบิร์นหรือเปล่า  อิอิ

ใช่แล้วครับ...

การเบิร์น ไม่ได้ทำให้เสียงเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือครับ
แค่ช่วยทำให้มันเปล่งเสียงได้ตามคุณภาพของมันเท่านั้นเอง

จากเสียงที่แข็งโป๊ก ก็จะนุ่มนวลน่าฟังขึ้น จากแหลมจนบาดหู ก็อาจจะพริ้วขึ้น ประมาณนั้นครับ

รอฟังที่อุดรได้เลยครับ :em01:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: ลำโพง B3 ใครหว่า...กำลังเบิร์น...
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 21:42:17 น. »
การเบิร์นซึ่งแปลว่าเผา....แต่หลายท่านบอกเปิด...อุ่นเครื่องเอาไว้..มันเหมือนไหมครับ....ผมเป็นคนไม่ค่อยทันสมัย..ครับ :em03: :em06: :em28:

ถูกต้องครับ แต่อย่าเอาน้ำมันไปราดนะครับ ฮ่าๆๆ

เปิดไปเรื่อยๆจนกว่าจะไม่มีค่าไฟจ่าย ล้อเล่น

ลำโพงก็ 150 ชั่วโมงก็พอ :em01:

chollathee

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 21:47:04 น. »
การเบิร์นซึ่งแปลว่าเผา....แต่หลายท่านบอกเปิด...อุ่นเครื่องเอาไว้..มันเหมือนไหมครับ....ผมเป็นคนไม่ค่อยทันสมัย..ครับ :em03: :em06: :em28:

Burn กับ Warm ไม่เหมือนกัน คนมักจะใช้ผิด ๆ จริง ๆ ด้วยครับ...

อย่างพวกเครื่องหลอด จะใช้คำว่า Warm ก่อนที่จะเปิดจริง เพราะจะต้องจุดไส้หลอด และทำให้อุณหภูมิภายในหลอดได้ระดับที่คำนวณไว้ ตามที่ควรจะเป็น

การ Warm ก็เหมือนการออกกำลังกายก่อนลงแข่งขันจริง ในทางการกีฬา

ส่วนการเบิร์น เป็นการเผา จริงครับ เผาจริง ๆ
แต่...ไม่ได้เผาให้ไหม้นะครับ เป็นการเผาให้โมเลกุลในเนื้อของตัวนำ ไม่ว่าจะเป็นสาย ขดลวด หรืออื่น ๆ เรียงตัวในทิศทางที่มันควรจะเป็น
หากใช้กับลำโพง ก็จะมีทั้งขดลวดที่ต้อง Burn-in และกรวยลำโพงที่ต้องขยับเข้าออกให้มันเข้าสู่สภาวะที่ทำงานได้ดีที่สุด...

ถ้าใช้กับรถ ก็จะเป็นการ Run-in ครับ เพราะรถไม่ต้องเผา เพื่อให้โมเลกุลอะไรเรียงตัว
แต่เป็นการเดินเครื่องเพื่อให้เครื่องยนต์ทำงานคล่องตัว สมบูรณ์แบบที่สุด

มันจึงเป็นเช่นนั้นแล ผมก็จับเล็กผสมน้อย มั่ว ๆ กันเข้าไป 555+ :em01:

chollathee

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:01:47 น. »
ถูกต้องครับ แต่อย่าเอาน้ำมันไปราดนะครับ ฮ่าๆๆ

เปิดไปเรื่อยๆจนกว่าจะไม่มีค่าไฟจ่าย ล้อเล่น

ลำโพงก็ 150 ชั่วโมงก็พอ :em01:

ค่าไฟมี แต่...ไม่มีค่าเบียร์ ฮา............ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:09:53 น. »

ค่าไฟมี แต่...ไม่มีค่าเบียร์ ฮา............ ;D ;D ;D

จาไปยากอะไร  เบียร์ขวด  ผสมน้ำหรือน้ำแข็งเข้าไป อีก เท่าตัว   แบบว่าเอากลิ่นกับฟองมัน

เท่านี้  เราก็ประหยัดไปได้เยอะ  ดีต่อสุขภาพด้วย   :em01:  เปรี้ยวปากจัง

chollathee

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:45:43 น. »
จาไปยากอะไร  เบียร์ขวด  ผสมน้ำหรือน้ำแข็งเข้าไป อีก เท่าตัว   แบบว่าเอากลิ่นกับฟองมัน

เท่านี้  เราก็ประหยัดไปได้เยอะ  ดีต่อสุขภาพด้วย   :em01:  เปรี้ยวปากจัง

อุ๊ย...จืดสนิทไปเลยล่ะสิครับลุงนพ หรือว่าลุงนพมีสูตรดี ๆ :em10:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:49:25 น. »
ลำโพงนั่นไม่ต้องใช้ปลั๊กแพงหรอก 555+

เบิร์นลำโพงแล้วเบิร์นสายลำโพงด้วยไหมนั่น ปลั๊กไฟตัวนั้นคงผ่านการเบิร์นมาหลายปี  :em13:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:50:46 น. »

อุ๊ย...จืดสนิทไปเลยล่ะสิครับลุงนพ หรือว่าลุงนพมีสูตรดี ๆ :em10:

ทำไงได้  ไขมันในเลือด 200 กว่า  ไตรกรีเซอไรด์  ที่จะกลายเป็นก้อนไขมัน อุดตันหลอดเลือดอีก 300 กว่า

มีวิธีนี้แหละที่พอจะทำให้หายเปรี้ยวปากได้บ้าง :em01:

chollathee

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:56:37 น. »
เบิร์นลำโพงแล้วเบิร์นสายลำโพงด้วยไหมนั่น ปลั๊กไฟตัวนั้นคงผ่านการเบิร์นมาหลายปี  :em13:

เบิร์นทั้งมิกซ์ ทั้งสาย และทั้งลำโพงเลย

ตาโสดว่าเสียงรับไม่ได้....ว่างั้น :em19:

ทำไงได้  ไขมันในเลือด 200 กว่า  ไตรกรีเซอไรด์  ที่จะกลายเป็นก้อนไขมัน อุดตันหลอดเลือดอีก 300 กว่า

มีวิธีนี้แหละที่พอจะทำให้หายเปรี้ยวปากได้บ้าง :em01:

ผลตรวจสุขภาพประจำปีผมออกมาแล้ววันนี้

หมอสั่งให้เพลา ๆ อาหารมัน ๆ หรือพวกที่มีไขมันอิ่มตัวสูงน่ะครับ

บอกให้ออกกำลังกายบ้าง อย่างน้อยก็เดินเร็ว ๆ ซัก 500 - 1000 เมตร ตอนเย็นอย่างน้อย 4 ใน 7 วันต่อสัปดาห์...

ตอนนี้ก็เลยต้องเดินเร็ว ๆ ทำเหมือนปวดขี้ จะรีบไปเข้าห้องน้ำให้ไว ๆ กลับบ้าน
ประหยัดค่ามอเตอร์ไซค์ไป 10 บาทคร้าบ... :em01: