เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงในบ้าน (Home Used/High Fidelity )

การปรับ gain ไมค์

(1/3) > >>

wipoj:
ขอทราบวิธีการปรับ Gain ด้วย สไลด์เฟดเดอร์ line ไมค์ไปที่ 0 แล้วตัววอลลุ่ม main ต้องสไลด์ไปที่ 0 ด้วยหรือไม่ ถึงค่อยหมุน gain

wipoj:
รูปมิกซ์

E24WSO:
Gain ตามความหมายพจนานุกรมว่า หมายถึง จำนวนเพิ่มขึ้น, ได้เพิ่มขึ้น หรือ อัตราขยาย
ตีความกันอีกทีคือ เป็นปุ่มที่เอาไว้ปรับ เพิ่ม หรือ ลด สัญญาณความดังของเสียงที่เราจะขยายมันนั่นเอง
โดยปกติก็จะปรับเอาไว้ที่ 11 - 12 นาฬิกา ยกเว้นว่า บางคนเสียงเบาตามธรรมชาติของเขา ก็จึงปรับเพิ่มอีกหน่อย
แต่ไม่เกิน 13 นาฬิกา เพราะเสียงอาจขยายมากเกินไปครับ
ส่วนสไลด์มาสเตอร์ผมก็เลื่อนเท่าที่ต้องการ สูงสุดที่ 0 โดยสัญญาณไม่พีคเป็นสีส้ม หรือให้ขึ้นสีส้มได้แค่แว่บ ๆ ก็พอ
ตามที่อ่าน ๆ จากรุ่นพี่และเกจิทั้งหลายว่าไว้ครับ

ดูภาพแล้วเข้ามาเมาท์ต่อ ช่อง 2, 3 ไม่ทราบว่าต่อออกไปที่ไหนครับ ดูแล้วเร่งเกนไปถึงบ่ายสาม น่าจะสูงเกินไป
กราฟฟิก อิควอไลเซอร์ ทางขวา ควรยกเลิกการใช้งานไป หรือปรับเป็น Flat ทั้งหมดก็พอครับ

wipoj:

--- อ้างจาก: E24WSO ที่ วันที่  3 ธันวาคม  2022, 10:52:22 น. ---Gain ตามความหมายพจนานุกรมว่า หมายถึง จำนวนเพิ่มขึ้น, ได้เพิ่มขึ้น หรือ อัตราขยาย
ตีความกันอีกทีคือ เป็นปุ่มที่เอาไว้ปรับ เพิ่ม หรือ ลด สัญญาณความดังของเสียงที่เราจะขยายมันนั่นเอง
โดยปกติก็จะปรับเอาไว้ที่ 11 - 12 นาฬิกา ยกเว้นว่า บางคนเสียงเบาตามธรรมชาติของเขา ก็จึงปรับเพิ่มอีกหน่อย
แต่ไม่เกิน 13 นาฬิกา เพราะเสียงอาจขยายมากเกินไปครับ
ส่วนสไลด์มาสเตอร์ผมก็เลื่อนเท่าที่ต้องการ สูงสุดที่ 0 โดยสัญญาณไม่พีคเป็นสีส้ม หรือให้ขึ้นสีส้มได้แค่แว่บ ๆ ก็พอ
ตามที่อ่าน ๆ จากรุ่นพี่และเกจิทั้งหลายว่าไว้ครับ

ดูภาพแล้วเข้ามาเมาท์ต่อ ช่อง 2, 3 ไม่ทราบว่าต่อออกไปที่ไหนครับ ดูแล้วเร่งเกนไปถึงบ่ายสาม น่าจะสูงเกินไป
กราฟฟิก อิควอไลเซอร์ ทางขวา ควรยกเลิกการใช้งานไป หรือปรับเป็น Flat ทั้งหมดก็พอครับ

--- End quote ---
ผมหมุน gain เกือบสุดแล้วไฟสถานะก็ไม่ขึ้น หากไม่สไลด์วอลุ่ม main เลยไม่ทราบว่าก่อนตั้ง gain ต้องสไลด์วอลลุ่ม main ไว้ประมาณไหน

2 กับ 3 เป็นช่องสัญญาณอินพุตจาก nb ครับ ไม่ทราบว่าต้องหมุน gain ด้วยไหม

มานพ:
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=121208.0

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version