ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก remote pc ไป set extreme ให้ลูกค้า วิธีใด work ที่สุดครับ  (อ่าน 8489 ครั้ง)

ket_peangsan

• บุคคลทั่วไป
อยาก remote pc ไป set extreme ให้ลูกค้า วิธีใด work ที่สุดครับ
« เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 08:25:33 น. »
เรียนท่านเซียน
ผมมีลูกค้า hard lock อยู่ 6-7 คนที่นครสวรรค์ โดยแต่ละท่านไม่ค่อยเข้าใจเรื่องคอมพิวเตอร์กันเท่าไร  และส่วนมากไม่ได้ใช้ internet  ตอนนี้ผมมี air card อยู่ 1 ตัวว่าจะเอาไปให้ใช้เป็นส่วนกลาง เวลาท่านใดต้องการ set ก็เอาไปเสียบ และผมก็จะ remote เข้าไป ตรวจสอบ สอน และ set ให้   แต่ตอนนี้อยากหาวิธี (software, web) ที่ใช้ได้ดีครับ  รบกวนท่านเซียนแนะนำด้วยครับ...

นับถือ

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748A44D7(X-WIN)
Re: อยาก remote pc ไป set extreme ให้ลูกค้า วิธีใด work ที่สุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 08:31:11 น. »
ผมใช้ โปรแกรม  teamviewer    เป็นฟรีโปรแกรม โหลดที่นี่

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
Re: อยาก remote pc ไป set extreme ให้ลูกค้า วิธีใด work ที่สุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 08:38:35 น. »
ผมใช้ โปรแกรม  teamviewer    เป็นฟรีโปรแกรม โหลดที่นี่
(....)
ตัวนี้ท่าน X-men ก็ใช้
เยี่ยมครับผม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 08:42:18 น. »
(....)

ขอบคุณมากครับท่านนายเอ เดี๋ยวจะลองดู ไม่ทราบม่หลักการคร่าวๆ ไหมครับ เช่น set ให้เครื่องไหนเป็น server client

นับถือ

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 08:49:06 น. »
ขอบคุณมากครับท่านนายเอ เดี๋ยวจะลองดู ไม่ทราบม่หลักการคร่าวๆ ไหมครับ เช่น set ให้เครื่องไหนเป็น server client

นับถือ
กรอบ4เหลี่ยมแดงซ้ายมือคือ Client  แค่บอก Id กับพาสเวิร์ด ให้กับ server
ส่วน  Server ก็นำ  ID  มาวางไว้ตรงกรอบสี่เหลี่ยมแดงขวามือ เลือก remote support จากนั้นรอใส่ พาสเวิร์ด

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 09:59:18 น. »
teamviewer ใช้ง่ายไม่งอแง ลูกเล่นครบ

ได้ทุกหน้าต่าง...จริง ๆ ครับ  :em01: :em01: :em01: :em01:

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 10:04:59 น. »
ต้องลงโปรแกรมนี้ทั้ง 2 ฝั่งหรือเปล่าครับ..

อย่างพวก RealVNC

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 10:07:08 น. »
ต้องลงโปรแกรมนี้ทั้ง 2 ฝั่งหรือเปล่าครับ..

อย่างพวก RealVNC

ลงทั้งสองฝั่งจ้า หรือถ้ามีฝั่งที่3ลงด้วยก็ได้ อิอิ :em13:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 10:29:48 น. »
ขอบคุณทุกท่านทุกคำตอบนะครับ ตอนนี้ผมทดลอง TeamViewer ตามที่ท่านนายเอ และท่าน BatMan แนะนำ  ผ่านแล้วครับ work สุดๆ จริงๆ ครับ

นับถือ และขอบคุณทุกท่าน

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 11:09:55 น. »
แล้วกรณีที่สองเครื่องใช้ Router เดียวกัน ผ่าน HUB
เราจะทำอย่างไร ที่จะสามารถติดตั้งโปรแกรมต่าง ๆ
ให้อีกเครื่องหนึ่ง โดยที่เราไม่ต้องลุกเดินไปดูครับ
ใช้ PC Anywhere ไดไหมครับ เคยรู้จักกันครับ.

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 11:19:25 น. »
ที่ Office ผม.. ผมใช้ RealVNC ครับ..
มันมีหลายแผนกและอยู่หลายชั้น.. ก็เลยลงโปรแกรมนี้ไว้ทุกเครื่อง แต่ที่เราต้องจำคือ IP ไหนคือเครื่องไหน หรือจะระบุเป็นชื่อเครื่องก็ได้

โปรแกรมตัวนี้ตอนติดตั้งมันจะให้เราเลือกว่าจะลงเฉพาะ Server หรือ Viewer
 - เครื่อง Admin (เครื่องเรา) ส่วนใหญ่ผมลงทั้งหมด แต่กำหนด Password ให้ยากหน่อย เผื่อเรา Remote เข้ามาใช้เอง
 - เครื่อง แผนกอื่นๆ ผมลงเฉพาะ Server ตัว Viewer ไม่ต้องลง คือให้เราสามารถเข้ามาเครื่องนี้ได้อย่างเดียว
 - มีหลายเครื่อง ผมกำหนด password ตัวเดียวกันจำง่าย

ควรทราบ
 - เราทำอะไรเค้าเห็นหมด
 - ต้อง Add โปแกรมตัวนี้เข้าไปที่ Firewall เพื่อที่จะให้กำแพงตัวนี้รู้จักโปรแกรม (กรณีที่เปิด Firewall ไว้)

ไม่รู้จะตรงคำถามเปล่า.. แต่ถ้าเป็นพวก Gateway เดียวกัน IP ชุดเดียวกัน ไม่มีปัญหากับโปรแกรมนี้..
ใช้ครั้งแรก.. User นึกว่าผีหลอก...

ปล. หรือรอ ให้ พี่ มน. กะท่าน ดบม. มาช่วยไข ;D

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 11:20:24 น. »
แล้วกรณีที่สองเครื่องใช้ Router เดียวกัน ผ่าน HUB
เราจะทำอย่างไร ที่จะสามารถติดตั้งโปรแกรมต่าง ๆ
ให้อีกเครื่องหนึ่ง โดยที่เราไม่ต้องลุกเดินไปดูครับ
ใช้ PC Anywhere ไดไหมครับ เคยรู้จักกันครับ.

อยู่ในวงเดียวกันอยู่แล้ว สบายๆครับ
remote desktop ของวินโดวส์เลยก็ได้ครับ
แต่ถ้าเอาดีๆ ขึ้นมาหน่อย ก็ realVNC

ผมเห็นบางแบงค์ ไอที ลง VNC ไว้ทุกเครื่องเลย
สงสาร user จัง   ถ้าจะใช้งานส่วนตัวบ้าง ค่อนข้างเสี่ยง เหอๆๆ

ไม่รู้ว่า ผิดกฎหมาย ICT มั๊ยนะ  ต้องลองไปศึกษาลึกๆ ดู

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 11:27:38 น. »
อยู่ในวงเดียวกันอยู่แล้ว สบายๆครับ
remote desktop ของวินโดวส์เลยก็ได้ครับ
แต่ถ้าเอาดีๆ ขึ้นมาหน่อย ก็ realVNC

ผมเห็นบางแบงค์ ไอที ลง VNC ไว้ทุกเครื่องเลย
สงสาร user จัง   ถ้าจะใช้งานส่วนตัวบ้าง ค่อนข้างเสี่ยง เหอๆๆ

ไม่รู้ว่า ผิดกฎหมาย ICT มั๊ยนะ  ต้องลองไปศึกษาลึกๆ ดู

ผมว่า RealVNC ไม่น่าผิด กม. ICT นะครับ.. 
   - เพราะ User ก็ต้องทำตามกฎบริษัท และต้องยอมรับ
   - เพราะเครื่องเป็นของบริษัท.. ไม่ใช่เครื่องส่วนตัว
   - เป็น Freeware

แต่ ถ้าจะผิดก็คงผิดที่สามัญสำนึก ของ Admin เอง
   - แต่ 2. ยังงัย User ก็ต้องทราบอยู่แล้วครับว่า Admin เข้ามาดูหรือเปล่า.. เพราะเขาจะเห็นเหมือนที่เราเห็น
   - แต่ 3. ถ้า Admin ต้องการหาหลักฐานเพื่อเอาผิด ก็ควรหาแนวทางอื่นที่ไม่ให้เข้าจับได้ (Default Share)

;D ;D ;D

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 11:31:08 น. »
ขอบพระคุณทั้งสองท่านครับ
ผมต้องการไว้แค่ใช้ลงวินโดว์สเครื่องที่อยู่นอกห้องแอร์เท่านั้น
ส่วนตัวผมเองทำงานอยู่ในห้องแอร์ อากาศมันร้อนจัดน่ะครับ
ทีนี้พอมีเครื่องลูกค้า ก็จะได้ไม่ต้องวิ่งเข้าวิ่งออกเท่านั้นเองครับ.

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 11:32:37 น. »
แต่ผมสงสัย ตัวนี้แหละ.. TeamViewer4 .. มันต้อง LogOn เครื่องก่อนหรือครับมันถึงจะ Remote เข้าไปดูเครื่องได้

ต่างกับ VNC ตัวนั้นแค่เปิดเครื่องแค่นั้นยังไม่ต้อง LogOn ก็สามารถเข้าไปได้เลย

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 11:35:04 น. »
ขอบพระคุณทั้งสองท่านครับ
ผมต้องการไว้แค่ใช้ลงวินโดว์สเครื่องที่อยู่นอกห้องแอร์เท่านั้น
ส่วนตัวผมเองทำงานอยู่ในห้องแอร์ อากาศมันร้อนจัดน่ะครับ
ทีนี้พอมีเครื่องลูกค้า ก็จะได้ไม่ต้องวิ่งเข้าวิ่งออกเท่านั้นเองครับ.

เอ๋.. ถ้าลงวินโดว์นี่.. ต้องทำที่หน้าเครื่องก่อนะครับน้า...  คือเอาให้มันได้ IP กับ VNC ตัวนี้ก่อน
ส่วนโปรแกรมอื่นๆ ค่อยมาใช้ VNC เข้าไปทำ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 11:42:33 น. »
เอ๋.. ถ้าลงวินโดว์นี่.. ต้องทำที่หน้าเครื่องก่อนะครับน้า...  คือเอาให้มันได้ IP กับ VNC ตัวนี้ก่อน
ส่วนโปรแกรมอื่นๆ ค่อยมาใช้ VNC เข้าไปทำ

ครับ ลงวินเสร็จ ก็จะใช้ตัวนี้เพื่อลงโปรแกรมต่าง ๆ
และจัดการข้อมูลต่างไปด้วยครับ.

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 17:31:03 น. »
อีกอันเด็ดดวง   ในวงแลน ง่ายปาน ทีมวิวเวอร์

Netsupport Control  Manager   ครับ