ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมาก  (อ่าน 2686 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
สงสัยมาก
« เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2009, 08:12:20 น. »
เห็นบางงานมีพาวเวอร์เป็นสิบตัวเลย  เอาไว้ใช้อะไรบ้าง ถ้าใช้หมดทุกตัว  จะเอาสัญญาณจากที่ไหน  และไปออกลำโพงอะไร สงสัยมานานแล้ว เค้าใช้ครอสกี่ตัว อีคิวกี่ตัว  ของผมใช้แค่มิก+อีคิว+ครอส+2แอมป์+ลำโพงข้างละ2(เบส+กลางแหลม)

natthaset

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2009, 08:19:15 น. »
เห็นบางงานมีพาวเวอร์เป็นสิบตัวเลย  เอาไว้ใช้อะไรบ้าง ถ้าใช้หมดทุกตัว  จะเอาสัญญาณจากที่ไหน  และไปออกลำโพงอะไร สงสัยมานานแล้ว เค้าใช้ครอสกี่ตัว อีคิวกี่ตัว  ของผมใช้แค่มิก+อีคิว+ครอส+2แอมป์+ลำโพงข้างละ2(เบส+กลางแหลม)
ใช้ไม่หมดทุกตัวหรอกครับพี่ตุ้ม
บางทีก็ไปวางไว้เพื่อความอลังการ :th2:
เขาก็ต่อเหมือนกับพี่ตุ้มครับ/1ชุดลำโพง
ส่วนวงผมจะใช้อีคิว 3 ตัว คุมหน้าเวที่1 คุมไซด์ฟิวส์ 1 และคุมเสียงร้อง 1
ครอสใช้ 2 ตัว หน้าเวที1 และ ไซด์ฟิวส์1
ส่วนพาวเวอร์ก็ตัวละ 2 ตู้ครับ :D

creator2008

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2009, 08:21:05 น. »
ที่PWAจะมีช่องต่อสันยานออกไปได้อีกมะต้องช้ายค๊อด เช่น PWA 1 แทนขับตู้ลำโพง2ตู้ ถ้ามีลำโพงเย๊อะก็ต้องใช้หลาย PWA

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2009, 08:38:42 น. »
ใช้ทุกแท่นแหละครับ แต่บางทีก็มีสำรองบ้าง...อิอิ (กันร่วงกลางงาน) ครอส PA ก็ใช้ตัวเดียวครับ เบส กลาง แหลม
ขับเบส ถ้าข้างละ 8 ดอก แอมป์ขับเบสก็ข้างละ 2 แท่น เขาก็จะวายสายสัญญาณพ่วงกันครับ(แอมป์ทุกตัวจะมีช่องเสียบสายสัญญาณ อิน เอ้าท์) ที่ต้องใช้หลายแท่นก็เพราะ แท่นหนึงเขาจะโหลดแค่ CH ละ 4 โอม(แท่นหนึงได้ 18" 4ดอก) กลาง แหลมก็จะต่อเช่นเดียวกัน

ผิดพลาดประการใด กราบขออภัยด้วยครับ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2009, 19:38:11 น. »
เข้าใจแล้วครับ  ขอบคุณมาก
ใช้ไม่หมดทุกตัวหรอกครับพี่ตุ้ม
บางทีก็ไปวางไว้เพื่อความอลังการ :th2:
เขาก็ต่อเหมือนกับพี่ตุ้มครับ/1ชุดลำโพง
ส่วนวงผมจะใช้อีคิว 3 ตัว คุมหน้าเวที่1 คุมไซด์ฟิวส์ 1 และคุมเสียงร้อง 1
ครอสใช้ 2 ตัว หน้าเวที1 และ ไซด์ฟิวส์1
ส่วนพาวเวอร์ก็ตัวละ 2 ตู้ครับ :D

อธิบายหน่อยครับคุมเสียงร้องกับไซด์ฟิวส์  คืออะไรครับ

ออฟไลน์ เล็ก จันทร์เพ็ญ

• ระดับ 4
  • *
  • 6C84B61A & :6DD859D5 (สไปเดอร์แมน)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2009, 20:07:35 น. »
คงประมาณว่า กันเสียงไมค์หอน หรือยกบางย่านความถื่ตามในชอบ ส่วนไซด์ฟิล ก็เป็นเครื่องเสียง และมีคนคุมอีกชุดหนึ่งเอาไ้ว้ให้นักรัอง นัักดนดรีบนเวที และเพิ่มมันให้ แดนซ์เซอร์ ประมาณนั้นครับ ถ้าไม่มีก็คงหวีดหวิวน่ารำคาญ (เหมือนของผมก็ยังไม่มีเหมียนกัล)

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2009, 21:06:58 น. »
น้องQ ใช้ 4-5 ตัวครับ ลุง  ชุดมิกซ์  มอนิเตอร์  ไซด์ฟิล  ไมค์(2)
น้องคลอส ใช้ 2 ตัวครับ  มิกซ์ ไซด์ฟิล
พี่มิกซ์ ใช้ 2 ตัว   งาน กับ ไซด์ฟิล...................... ;D

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2009, 21:11:40 น. »
เข้าใจแล้วครับ  ขอบคุณมาก
อธิบายหน่อยครับคุมเสียงร้องกับไซด์ฟิวส์  คืออะไรครับ
ไซด์ฟิวส์คือลำโพงที่วางอยู่ข้างๆบนเวทีเพื่อส่งกระจายเสียงให้ครอบคลุมพื้นที่บนเวที ซึ่งมักจะใช้กับเวทีขนาดใหญ่ๆ ลำโพงไซด์ฟิวส์จะทำหน้าที่เติมเสียงให้เต็มเพื่อรับช่วงต่อจากลำโพงมอนิเตอร์แต่จะไม่เปิดดังกว่ามอนิเตอร์ครับ เครดิต อ.โยธิน ฤทธิพงศ์ชูสิทธิ์  :happy:

dumkaraoke

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 23:12:25 น. »
ผมว่าเปิดไซด์ฟิวส์ดังๆคลุมพื้นที่บนเวทีดีกว่า เปิดนิเตอร์น้อยๆพอให้นักร้องได้ยิน
กันไมค์ หอนได้ด้วย ไซด์ฟิวส์ ของผมใช้ข้างละตู้ครับ ความคิดของผมนะผิดถูไม่ว่ากันนะครับ   :thank1: