ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่น ดีวีดี ใช้ออกงาน แบบไหน ครับ.  (อ่าน 3427 ครั้ง)

m sound

• บุคคลทั่วไป
เครื่องเล่น ดีวีดี ใช้ออกงาน แบบไหน ครับ.
« เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2009, 20:49:21 น. »
อยากถามสมาชิกว่า เครื่องเล่น ดีวีดี แบบมีลิ้นชักใส่แผ่น กับ แบบที่ดูดแผ่นเข้าไป.อย่างไหนน่าใช้กว่ากันครับ..เผอิญมีญาติเอาแบบที่ ดูด แผ่นเข้าไปมาให้ใช้ครับ(LG). และเมื่ออาทิตย์ก่อนผมเพิ่งลองเอายี่ห้อ สมบัติ เมทะนี มาไว้ใช้เปิดตอนออกงาน (เห็นเล็กกะทัดรัดดี) เอามายังไม่ลองเลยครับ.ยังอยู่ในกล่อง...ส่วนอันที่ ดูด แผ่นเข้าไป(LG) ลองดูแล้ว บางแผ่นเข้าไปแล้ว ตอนจะเอาแผ่นออก ได้ เย่อ กันเลยครับ..(หรือจะเป็นเพราะมันเก่า) เสียงกลไก ก็ดัง มากครับ. ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 06:30:31 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
Re: เครื่องเล่น ดีวีดี ใช้ออกงาน แบบไหน ครับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2009, 22:44:19 น. »
ควรตรวจสอบที่แผ่นครับ เครื่องเล่นบางยี่ห้อเลือกแผ่นเล่น เช่น DVD5 DVD9 แผ่นDVDที่มีรอยขีดข่วนเยอะ ๆ หรืออัดมาไม่สมบูรณ์ ก็ทำให้เครื่องเล่น rror ได้ ทางที่ดี หัวอ่าน DVD ถ้าเจอแผ่นที่ไม่สนับสนุน มันจะอ่านแผ่นไม่ออก กุ๊ก ๆ กั๊ก ๆ อยู่อย่างนั้น ถ้าเอาแผ่นออกยากแนะนำให้ปิด Power แล้วเปิดใหม่ รีบกดปุ่ม ject ทันที อย่าเพิ่งให้หัวอ่านทำงานครับ

m sound

Re: เครื่องเล่น ดีวีดี ใช้ออกงาน แบบไหน ครับ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 06:27:32 น. »
ควรตรวจสอบที่แผ่นครับ เครื่องเล่นบางยี่ห้อเลือกแผ่นเล่น เช่น DVD5 DVD9 แผ่นDVDที่มีรอยขีดข่วนเยอะ ๆ หรืออัดมาไม่สมบูรณ์ ก็ทำให้เครื่องเล่น rror ได้ ทางที่ดี หัวอ่าน DVD ถ้าเจอแผ่นที่ไม่สนับสนุน มันจะอ่านแผ่นไม่ออก กุ๊ก ๆ กั๊ก ๆ อยู่อย่างนั้น ถ้าเอาแผ่นออกยากแนะนำให้ปิด Power แล้วเปิดใหม่ รีบกดปุ่ม ject ทันที อย่าเพิ่งให้หัวอ่านทำงานครับ
อาการที่ว่า.มันคล้ายกับ คายไม่ออกครับ.เสียงกลไก ครืดดดด ๆ จากนั้นเห็นแผ่นโผล่ออกมานิดเดียว.ทีนี้ต้อง ดึง กันล่ะครับ..ต่อมาคือ ดูดแผ่นเข้าไปแล้ว ไม่ยอมอ่าน แล้วก็คายออกมา(แบบคายออกมาไม่สุด) เป็นเกือบทุกแผ่นแล้วครับตอนนี้ ทีแรกกะจะเอาเครื่องนี้ไว้เปิดตอนออกงาน..ซ่อมมันจะคุ้มไหมครับ.อาการที่ว่ามาครับ.. ;D

somjainuk74

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 08:03:04 น. »
เป็นที่กลไกของเครื่อง ถ้ามีแบบลิ้นชักก็ใช้ไป ผมเห็นยี่ห้อหนึ่งของคนทำ ตัวเครื่องขนาด 8 x 8 นิ้วเปิดฝาข้างบนเอาวางกดลงล็อคเหมือนของโน๊ตบุ๊คกันสะเทืองได้ด้วย ราคา 7-8 ร้อยบาท

ออฟไลน์ คมคิด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 08:16:15 น. »
ผมว่ายี่ห้อสมบัติเจ๋งครับ

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 09:35:22 น. »
ไอ้ LG นี่แหละสุอยอด  1. ดูดแล้วไม่ยอมคาย 2. แผ่นกอปบี้ ทั้งหลายหล่อนไม่ยอมอ่านคะ เพราะชอบแต่ ของแท้

3.อาการคือพ่อใหญ่ไทบ้านไปเปลี่ยนสายพานถาด ช่างมันเอา  500 เจ็บใจอีก เพราะมันเปลี่ยนแต่สายพาน  30 บาท

เดี่ยวบ่อ่านอีหยั่งเลย นอนให้ฝุ่นเข้าอยู 3 เครื่อง LG - SOKEN  เฮอ กำำกำ ครับ

ปัญหาใหญ่ืคือซ่อมแล้วสิคุ้มบ่นี้แหละ  ??? ??? ???

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 10:18:39 น. »
ราคาเครื่องตามห้างดัง L และ B ราคา 800 บาท พังแล้วซื้อใหม่จะถามว่า จำเป็นหรือเปล่าแถบบ้าน ๆ ก็โอเค ส่วนเรา ๆ จะมีคอมฯกันเสียเป็นส่วนใหญ่ ต้องดูว่าเราจะใช้งานประเภทไหน ถ้าบ้าน ๆ จะออกงานใช้งานร้องคาราโอเกะต่อกับ ทีวี ถ้าเรามีคอมฯเราก็เปิดกับคอมฯก็มีค่าพอกัน แล้วจะไปซื้อทำหยั๋งน้อ ดีวีดี นี่ อ่อ คอมฯต้องมี ดีวีดีรอมเน้อ เดี๋ยวนี้ราคาถูกสะบาย :cheer1: :cheer1: :zzz:

chacris

Re: เครื่องเล่น ดีวีดี ใช้ออกงาน แบบไหน ครั&#
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 12:03:23 น. »
ราคาเครื่องตามห้างดัง L และ B ราคา 800 บาท พังแล้วซื้อใหม่จะถามว่า จำเป็นหรือเปล่าแถบบ้าน ๆ ก็โอเค ส่วนเรา ๆ จะมีคอมฯกันเสียเป็นส่วนใหญ่ ต้องดูว่าเราจะใช้งานประเภทไหน ถ้าบ้าน ๆ จะออกงานใช้งานร้องคาราโอเกะต่อกับ ทีวี ถ้าเรามีคอมฯเราก็เปิดกับคอมฯก็มีค่าพอกัน แล้วจะไปซื้อทำหยั๋งน้อ ดีวีดี นี่ อ่อ คอมฯต้องมี ดีวีดีรอมเน้อ เดี๋ยวนี้ราคาถูกสะบาย :cheer1: :cheer1: :zzz:
เห็นด้วย อยู่ห้องที่ทำงานผม sony เครืองละ 6 พันกว่าใช้ไปไม่ถึงสิบครั้ง ยังปล่อยให้ฝุ่นเกาะ ไม่รู้ว่ามันสิ้นชีวิตไปหรือยัง
ผมใช้แต่คอมเปิด เพราะว่ามันควบคุมง่าย สบายกว่ากันเยอะ :happy: :happy:

m sound

Re: เครื่องเล่น ดีวีดี ใช้ออกงาน แบบไหน ครั&#
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 18:38:43 น. »
เห็นด้วย อยู่ห้องที่ทำงานผม sony เครืองละ 6 พันกว่าใช้ไปไม่ถึงสิบครั้ง ยังปล่อยให้ฝุ่นเกาะ ไม่รู้ว่ามันสิ้นชีวิตไปหรือยัง
ผมใช้แต่คอมเปิด เพราะว่ามันควบคุมง่าย สบายกว่ากันเยอะ :happy: :happy:
ปกติก็ใช้คอม นั่นแหละครับ..บางงาน เจ้าภาพมีแผ่นมาให้เปิด รำอวยพรบ้าง/ เพลงประกอบการแสดงบ้าง..แล้ว เจ้าคอม.ที่ว่า.มันไม่คุ้นเคยกับแผ่นที่ว่านี้..เกือบหน้าแตกหลายงานครับ..เข้าโปรแกรมคารา.ฯแล้ว ไม่อยากเข้า ๆออก กะจะใช้เครื่องเล่น DVD ต่างหากไปเลยครับ.(เดิมผมใช้ cd audio bitstrem ของ ONKYO ที่เมื่อก่อนใช้ฟังในบ้านมาใช้ครับ. แต่ตัวเครื่อง หนา เทอะทะ และเล่นได้แต่ ออดิโอ อย่างเดียว.เลยอยากหามาใช้เพียวๆ เลยครับ..ยี่ห้อ สมบัติ...เอามาแล้วครับ.แต่ยังไม่ลอง...LG รุ่น ดูดแล้ว คาย(แผ่น)ยาก ตอนนี้ ฝุ่น เริ่มจับหนา แล้วครับ... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ karun

• ระดับ 3
  • *
  • 54A0FA9F (อู๊ด)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2009, 11:52:57 น. »
ผมขอแนะนำให้ใช้เครื่องเล่น DVD แยกดีกว่าครับ สะดวก และ เวลาเล่นเพลงในแผ่น คาราโอเกะ ก็สามมารถตัดเสียงร้องเดิมออกได้  และ จะเล่นเพลง 1,2,4  ก็สามารถเลือกได้ตามต้องการ แนะนำให้ซื้อเครื่องเล่น DVD รุ่นใหม่ ๆ ที่อ่านแผ่นได้ทุกชนิด และตัวเครื่องควรจะเป็นสีดำ เพื่อจะได้กลมกลืนกับเครื่องเสียงชิ้นอื่น ๆ ที่มีสีดำส่วนมาก  แล้วไปซื้อหูติดข้างที่มีรูติดเข้ากับแร็คได้มาดัดแปลงติดตั้งเพื่อความสวยงาม  แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ    อ้อเรื่องถาดใส่แผ่น DVD ของแต่ละเครื่อง ไม่ว่ายี่ห้อไหน  จะเป็นแบบถาด  หรือแบบ ดูด คาย  พวกนี้ถ้าใช้ไปนาน ๆ  สายพานที่ทำหน้าที่ดึงเข้า - ออก มันจะหมดอายู  ขอให้เปลี่ยนใหม่ซะ  จะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม  ( รวมไปถึง CD ROM  ในคอมพิวเตอร์ด้วยนะครับ )