ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้การตั้งลำโพงซ้าย-ขวาให้เหมาะกับขนาดเวที  (อ่าน 3051 ครั้ง)

jak171575

• บุคคลทั่วไป
เรียนผู้รู้นะครับ อยากทราบวิธีการตั้งหรือวางตู้ลำโพงด้านข้างเวที(ซ้าย-ขวา)ว่าจะวางยังไงเสียงถึงจะดีที่สุดเพราะบางที่เวทีกว้างมาก แล้วผมเอาชุดเล็กไป(Wข้างละ2 กลาง-แหลมข้างละ2)ตั้งเสร็จเสียงไม่ได้เลยครับ เลยอยากทราบนะครับ มีสูตรการคำนวณใหมครับถ้ามีขอด้วยนะครับ....มือใหม่//ขอบคุณมากๆๆครับ

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
Re: อยากรู้การตั้งลำโพงซ้าย-ขวาให้เหมาะกับขนาดเวที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2009, 08:47:56 น. »
การกำหนดจุดวางลำโพงมันต้องคำนึงถึงองค์ประกอบดดยรวมครับ ไม่ใช่เวทีเพียงอย่างเดียว นั่นหมายถึงสถานที่ทั้งหมด อาทิ ความใหญ่เล็กของสถานที่ กลางแจ้งหรือในร่ม สถานที่ก้องกังวาลน้อยหรือมาก และประการสำคัญ การจัดของลงต้องสัมพันธ์กับสถานที่ด้วยครับ ไม่ใช่สถานที่ใหญ่โตลานดล่ง ขนลำโพงไปแค่ 2 SET อย่างนี้เปิดวิทยุทรานซิสเตอร์ฟังดีกว่าครับ อีกอย่างถ้าเวทีใหญ่แล้วเราไม่มี Monitor นักร้องไปทางนักดนตรีไปทางแน่ๆ โชคดีครับ

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
Re: อยากรู้การตั้งลำโพงซ้าย-ขวาให้เหมาะกับขนาดเวที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2009, 08:56:42 น. »
 :thank1:

ต้องหาประสบการณ์ และการเรียนรู้
ดูแนวทางของการทำงานมืออาชีพ
สอบถามบ้างถ้ามีโอกาส
ประสบการณ์เป็นเรื่องทีหาซื้อไม่ได้ครับ
ต้องมีใจเปิดกว้าง เพื่อการพัฒนาตัวเองครับ

keenew

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2009, 09:09:31 น. »
ของแบบนี้ต้องลองครับ ลองหลายๆแบบ ขยับนู่นนิดนี่หน่อย ไม่มีสูตรตายตัวครับ ประสบการณ์ล้วนๆครับ  :th2: :th2: :th2:

SANTIPONG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2009, 12:16:59 น. »
รับทราบ ครับ....

กำลังหาความรู้ครับ....

อนาคตอาจจะมีประสพการณ์ ........ครับ

ขอบคุณในข้อมูล ครับ.....อิอิอิ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2009, 13:14:03 น. »
มีหลายอย่างเป็นองค์ประกอบครับ อีกอย่างที่สำคัญคือเรื่องของเฟสลำโพงมีส่วนมาก

ออฟไลน์ ทิดแหลม

• ระดับ 4
  • *
  • 75231840(พี่..คนคอน)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 01:04:15 น. »
เครื่องเสียงความหมายมันตรงตัวครับ เพราะว่ามันเป็นตัวทำให้มีเสียง ลองฟังดูครับปรับแต่งหลายวิธี ลองฟังบ่อย ๆ มีเครื่องเสียงอยู่กับตัวลองได้เต็มที่อยู่แล้วครับ ลองปรับแต่งดูครับ กลางแหลมทำองศาไขว้กันก็น่าจะดีนะครับ จะยืนฟังมุมไหนก็ได้ยินชัดเจน ;) ;) ;)