ผู้เขียน หัวข้อ: หา เพาว์เวอร์ครับ  (อ่าน 2134 ครั้ง)

itza

• บุคคลทั่วไป
หา เพาว์เวอร์ครับ
« เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 16:43:59 น. »
อยากจะประกอบ เพาว์เวอร์ เองอะครับ  ใครมีวิธีประกอบ เพาว์เวอร์ มั่งอะครับ ช่วยบอกหน่อยครับ

m sound

Re: หา เพาว์เวอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 16:47:02 น. »
ถ้าท่านมีความรู้ทางช่าง อีเลคทรอนิคส์ หรือเป็นช่างอีเล็คทรอนิคส์ ก็หาซื้อชุด คิท มาประกอบได้อยู่แล้ว มีหลายเกรดหลายระดับให้เลือกประกอบครับ.ถ้าจะให้ตอบว่า ประกอบยังไง มันยาววว.ไปครับ. รอท่านอื่นครับ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 16:50:22 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2009, 23:50:30 น. »
ถ้าท่านมีความรู้ทางช่าง อีเลคทรอนิคส์ หรือเป็นช่างอีเล็คทรอนิคส์ ก็หาซื้อชุด คิท มาประกอบได้อยู่แล้ว มีหลายเกรดหลายระดับให้เลือกประกอบครับ.ถ้าจะให้ตอบว่า ประกอบยังไง มันยาววว.ไปครับ. รอท่านอื่นครับ;D ;D ;D
ถูกต้องครับถ้าจะให้อธิบายยาวจริงๆครับ ผมเคยประกอบใช้งาน อยู่หลายตัวแต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ สั่งซื้อที่สำเร็จแล้วอย่างเดียว เพราะไม่ต้องยุ่งยาก  มาเพิ่มโน่นนิดนี้หน่อย เช่นต้องเพิ่มวงจรบริดส์ วงจรพาลาเรล และอีก ฯลฯ แต่ถ้าอยากศึกษาจริงๆ ลองหาในกูลเกิลนะครับจะมีเยอะเลยครับ

m sound

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 06:31:25 น. »
ถูกต้องครับถ้าจะให้อธิบายยาวจริงๆครับ ผมเคยประกอบใช้งาน อยู่หลายตัวแต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ สั่งซื้อที่สำเร็จแล้วอย่างเดียว เพราะไม่ต้องยุ่งยาก  มาเพิ่มโน่นนิดนี้หน่อย เช่นต้องเพิ่มวงจรบริดส์ วงจรพาลาเรล และอีก ฯลฯ แต่ถ้าอยากศึกษาจริงๆ ลองหาในกูลเกิลนะครับจะมีเยอะเลยครับ
ผมเคยประกอบตั่งแต่วงจร เสือโคร่ง OTL 30 W MONO สมัยเรียนมัธยม.ประมาณปี 2525 ตอนนั้นภูมิใจมาก มีเพื่อนบ้านมาสั่งประกอบให้บ้าง ก็ประกอบให้ ตอนนั้นต้องกัดปริ๊นซ์เอง(หาซื้ออุปกรณ์เองไม่มีชุดกึ่งสำเร็จแบบทุกวันนี้) ได้กำไรนิดหน่อย ไม่สนใจอาศัยใจรัก (อีกอย่าง ไม่ได้เรียนสายอาชีพอิเลอทรอนิคส์ นะครับ.) เสียงดีสมราคาสมัยนั้น..แต่ด้วยมาตรฐานของอุปกรณ์ในขณะนั้น ความทนทาน ไม่ค่อยมีครับ (เสียบ่อย.ใช้งานนาน ๆ ไม่ได้ เสียจุดเดิมซ้ำซาก หาอะไหล่เกรดดีกว่าที่ใช้ประกอบยากมาก) จนระยะหลัง ๆ หาซื้อหนังสือมาอ่านๆๆๆๆๆ ชักรู้มากเข้า เลิกประกอบแล้วครับ. ซื้อ ชุด กึ่ง สำเร็จ มาประกอบ (แบบลงปริ๊นซ์ให้เรีบยร้อย)มาประกอบใช้เอง ราคาสูสีเครื่องสำเร็จ แต่ไม่มีแบรนด์ ขาดความสวยงาม และจุกจิกอีกหลายอย่าง ยิ่งตอนนี้เครื่องจากจีนเข้ามาถล่ม ราคาเท่ากัน เผลอ ๆต่ำกว่าอีก เลยเลิกเลยครับ..ไอ้ความรู้ที่ค้นคว้ามา.ก็ได้ประโยชน์ไม่น้อยครับ.ถึงแม้ไม่ได้ อัพ ความรู้แบบช่างมืออาชีพ แต่ก็สามารถใช้แก้ปัญหาแบบด่วน ๆได้เป็นบางกรณี บางทีแทนที่จะได้เสียเงินมาก กลับ แก้ได้เองด้วยเงินไม่กี่สิบบาท เล่นทางนี้ ต้องมีความรู้ไว้บ้างครับ.เอาไว้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าเวลาฉุกเฉินแก้เองได้..ไม่ใช่พอมีปัญหาที ต้องยกเครื่องเข้าเมือง.ฯ เจอช่างที่มีคุณธรรมก็ดีไป..แต่ถ้าไม่ แค่สายไฟหลุด บัดกรีเสียตะกั่วเท่าขี้เล็บ คิดเป็น พัน รับงานที ไม่เหลือ ไอ้เสียเงินยังพอทนครับ..แต่เสียหน้า ในงานสิครับ...ท่านอื่นว่ายังไงครับ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 06:46:13 น. »
ฮ่าฮ่า.. ตั้งแต่เล่น เครื่องเสียงมา..พ่อใหญ่หิน  ไม่เคยซื้อแบบสำเร็จซักที..
มีแต่ประกอบเอง  ไม่เคยเรียนทางนี้ ไม่เคยเสียเงินประกอบ  มีแต่คนจะมาประกอบให้.. ;D
เฮ้อ. :party:.กว่าจะจับช่างมาอยู่ในกว้านได้..หมดไปหลายลังส์.. ;D อาจจะแพงกว่าจ้างด้วยซ้ำ.. ;D ;D

m sound

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 06:54:40 น. »
ฮ่าฮ่า.. ตั้งแต่เล่น เครื่องเสียงมา..พ่อใหญ่หิน  ไม่เคยซื้อแบบสำเร็จซักที..
มีแต่ประกอบเอง  ไม่เคยเรียนทางนี้ ไม่เคยเสียเงินประกอบ  มีแต่คนจะมาประกอบให้.. ;D
เฮ้อ. :party:.กว่าจะจับช่างมาอยู่ในกว้านได้..หมดไปหลายลังส์.. ;D อาจจะแพงกว่าจ้างด้วยซ้ำ.. ;D ;D
   จั่งแม่น สม ซื่อ   "  ไอ้เสือหิน  "  แถ่น๊อออออ....มีก๊วน..พอปาน อั้งยี่....แพงกะส่างมันเนาะอี่พ่อใหญ่..ว่าแต่มัน สั่งได้ 5555+ ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 08:21:08 น. »
ผมทำมาหลายตัวแล้วมันก็ใช้ได้....แต่สุดท้ายที่ชุดสำเร็จแล้วครับท่าน

somjainuk74

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 08:27:07 น. »
หากได้เรียนระบบไฟ AC-DC เรียนช่างซ่อมวิทยุโทรทัศน์มาบ้างเลย ไม่ยากครับ
รู้ค่ารู้จักการทำของ ซัพพลาย-รีซิสเตอร์-ทรานซิลเตอร์-คอนเดนเซอร์ ฯลฯ