ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ HORN ขอถามหน่อยครับ.  (อ่าน 2992 ครั้ง)

m sound

• บุคคลทั่วไป
เกี่ยวกับ HORN ขอถามหน่อยครับ.
« เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 08:57:38 น. »
ได้ตัวนี้มา ตัวเล็ก ดั่งในภาพ ต้องปรับยังไงครับ. และ วัตต์แค่นี้ นำไปใช้อะไรได้บ้างครับ.ลองใช้ต่อ เครื่องเสียงบ้านดูแล้ว เสียงมันค่อยกว่าตู้ลำโพง/เร่งเท่ากัน.. :thank1:

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
Re: เกี่ยวกับ HORN ขอถามหน่อยครับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 09:38:42 น. »
ตัวนี้ดูแล้วน่าจะมีหม้อแปลงไลน์ลูกอยู่ในตัวครับ ต้องใช้กับแอมป์ที่มีไลน์เอ้าพุทครับถึงจะเสียงดัง(แอมป์ระบบเสียงตามสาย)
หรือแก้ไขโดยการตัดหม้อแปลงไลน์ออกครับ ถ้าจะใช้กับแอมป์ ธรรมดาที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้  ;D
กำลัง วัตต์แค่นี้ เหมาะมากครับแถวบ้านติดรถยนต์โฆษณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 09:40:59 น. โดย เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_ »

m sound

Re: เกี่ยวกับ HORN ขอถามหน่อยครับ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 09:41:35 น. »
ตัวนี้ดูแล้วน่าจะมีหม้อแปลงไลน์ลูกอยู่ในตัวครับ ต้องใช้กับแอมป์ที่มีไลน์เอ้าพุทครับถึงจะดัง(แอมป์ระบบเสียงตามสาย)
หรือแก้ไขโดยการตัดหม้อแปลงไลน์ออกครับ ถ้าจะใช้กับแอมป์ ธรรมดาที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้  ;D

แล้ว วัตต์ ขนาดนี้.เอาไปใช้ทำอะไรได้บ้างครับ (เห็นรถขายน้ำปลาใช้อยู่ครับ.) ในงานเครื่องเสียงเรา เสริมเสียงกลางเหมือนรถแห่เขาทำกัน ได้หรือเปล่าครับ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 09:53:26 น. »
แล้ว วัตต์ ขนาดนี้.เอาไปใช้ทำอะไรได้บ้างครับ (เห็นรถขายน้ำปลาใช้อยู่ครับ.) ในงานเครื่องเสียงเรา เสริมเสียงกลางเหมือนรถแห่เขาทำกัน ได้หรือเปล่าครับ;D ;D ;D

จริงๆก็ได้นะครับ ถ้ามีครบคู่กัน แต่ต้องมีแอมป์ขับต่างหากกับลำโพงหน้าผ้า15"นะครับ ไม่งั้นไม่ทันจบงานน่าจะไม่เหลือ
จริงๆผมไม่แนะนำให้ใช้กับงานเครื่องเสียงเล่นดนตรีนะครับ(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)เสียงมันไม่เพราะแล้วก็คุมยาก
น่าจะเหมาะกับงานเครื่องไฟประชาสัมพันธ์มากกว่า :o^:

m sound

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 10:06:06 น. »
จริงๆก็ได้นะครับ ถ้ามีครบคู่กัน แต่ต้องมีแอมป์ขับต่างหากกับลำโพงหน้าผ้า15"นะครับ ไม่งั้นไม่ทันจบงานน่าจะไม่เหลือ
จริงๆผมไม่แนะนำให้ใช้กับงานเครื่องเสียงเล่นดนตรีนะครับ(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)เสียงมันไม่เพราะแล้วก็คุมยาก
น่าจะเหมาะกับงานเครื่องไฟประชาสัมพันธ์มากกว่า :o^:
;D ;D ;D ;D ;D :thank1:

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 16:45:41 น. »
ได้ตัวนี้มา ตัวเล็ก ดั่งในภาพ ต้องปรับยังไงครับ. และ วัตต์แค่นี้ นำไปใช้อะไรได้บ้างครับ.ลองใช้ต่อ เครื่องเสียงบ้านดูแล้ว เสียงมันค่อยกว่าตู้ลำโพง/เร่งเท่ากัน.. :thank1:
ตัวนี้ดูแล้วน่าจะมีหม้อแปลงไลน์ลูกอยู่ในตัวครับ ต้องใช้กับแอมป์ที่มีไลน์เอ้าพุทครับถึงจะเสียงดัง(แอมป์ระบบเสียงตามสาย)
หรือแก้ไขโดยการตัดหม้อแปลงไลน์ออกครับ ถ้าจะใช้กับแอมป์ ธรรมดาที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้  ;D
กำลัง วัตต์แค่นี้ เหมาะมากครับแถวบ้านติดรถยนต์โฆษณา
เหมาะสำหรับกระจายเสียงเป็นจุด(เสียงตามสาย) ความดังไม่มากเพราะถ้าดังมากๆ เสียงจะย้อนและไปตีจุดอื่น  สำหรับตัวนี้มีลูกลายใน ถ้าจะนำไปใ้ช้งานสำหรับงานกลางแจ้งเล่นดนตรี ผมเคยนำไปทำเสียงกลาง ผสมดอก 15 " และนำมาทำเสียงแหลม แต่ต้องปรับแต่งเสียงที่ตอบสนองตามความถี่ที่ต้องการพอสมควร  และรวมถึงการต่อด้วยเพราะ ดอกฮอร์น 16 โอมห์ และใช้ออกงานจริงมาประมาณ 3 ปี ตอนนี้เพิ่งจะโล๊ะเปลี่ยนไปครับด้วยเหตุผลว่าเราไม่ควรไปเ่ล่นให้ยาก(เพราะต้องแต่งสียงให้ได้ก่อนถึงจะนำมาใช้ได้ ถ้าไ่ม่แต่งเวลาทำเสียงจะคุมเสียงยาก) ออ..มีสมาชิกของผมหลายท่านใช้อยู่เพราะมาฟังเสียงแล้วประทับใจและอึ่งเมื่อเปิดตู้ให้ดูเห็นของผมก็เลยไปทำตาม เพื่อตัดปัญหาความยุ่งยากตอนนี้ ก็เลยมาเล่นดอกปกติ เพื่อให้ง่ายต่อการตัดความถี่และเป็นสากล ครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2009, 16:58:54 น. »
สมัยปี 2500 พ่อผมเล่นเครื่องไฟขยายเสียง มีลำโพงฮอนร์ 2 ตัว หน้า 24 นิ้ว ที่แม่เหล็กเป็นรูปวงกลมฝาปิดพลาสติกใส จะมีให้เลือก 0 โอมห์หมายถึงกราวน์ จะมีให้เลือกต่อ 2-16 โอมห์ ตอนนั้นผมยังไม่รู้ว่ามันคืออะไร พอผมอายุ 14 ปี เขาก็เลิกเล่น