ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเบสสองข้างไม่เท่ากันแก้ยังครับ  (อ่าน 5613 ครั้ง)

jak171575

• บุคคลทั่วไป
เสียงเบสสองข้างไม่เท่ากันแก้ยังครับ
« เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2009, 19:33:43 น. »
เสียงเบสสองข้างออกไม่เท่ากันครับ ผลลองเช็คสายลำโพงดูแล้วก็ถูก(+ต่อ+) (-ต่อ-)เช็คที่ขััวลำโพงก็ถูก ลองเปลี่ยนสายสัญญาณจากเครื่องเล่นDVD ก็ไม่หาย สลับสา่ยสัญญาณL/Rกลับไปกลับมาก็เหมือนเดิม ใครรู้ช่วยบอกสาเหตุและวิธีแก้ไขด้วยครับ...ขอบคุณล่วงหน้านะครับ..

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: เสียงเบสสองข้างไม่เท่ากันแก้ยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2009, 19:45:49 น. »
เสียงเบสสองข้างออกไม่เท่ากันครับ ผลลองเช็คสายลำโพงดูแล้วก็ถูก(+ต่อ+) (-ต่อ-)เช็คที่ขััวลำโพงก็ถูก ลองเปลี่ยนสายสัญญาณจากเครื่องเล่นDVD ก็ไม่หาย สลับสา่ยสัญญาณL/Rกลับไปกลับมาก็เหมือนเดิม ใครรู้ช่วยบอกสาเหตุและวิธีแก้ไขด้วยครับ...ขอบคุณล่วงหน้านะครับ..

เปลี่ยน Voice รุ่นเดียวกันทั้งสองข้างเลยครับ.. อิอิ.. ผมเจอมาแล้ว...

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
Re: เสียงเบสสองข้างไม่เท่ากันแก้ยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2009, 20:10:17 น. »
ท่านใช้ลำโพงข้างละกี่ดอกและต่ออย่างไรครับ  เพราะถ้าท่านต่อหลายดอก เฟสของลำโพงก็มีผลต่อความดังของแต่ละข้าง  กรณีท่านต่อข้างละดอก ก็มีปัจจัยอื่นเข้ามาแทนเรื่องของลำโพง  ท่านลองสลับสายลำโพงกับขยายเสียงดูว่าเสียงยังเหมือนเดิมหรือไม่ถ้ายังเหมือนเดิมแสดงว่าเป็นที่ลำโพง(กรณีข้างละดอก)

jak171575

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2009, 20:24:28 น. »
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ผมใช้ตู้ W ข้่างละ 2ตู้ครับแต่ละข้างผมต่อพ่วงแบบขนาน ผมใช้ลำโพงรุ่นเดียวกันทั้งหมดเลยครับเป็นของ P.audio(จำรุ่นไม่ได้)  ดอกลำโพงยังไม่เคยเสียเลยครับ จากที่ท่านเออเร่อแมนบอกให้เปลี่ยน Voice มันมีผลจริง ๆ หรือครับเพราะลำโพงยังไม่เคยช๋อมเลยครับ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2009, 20:50:47 น. »
 :happy:ถ้าขยายเสียงและเครื่องแต่งเสียงไม่มีปัญหาก็เป็นที่เฟสของลำโพงให้ท่านลองสลับสายลำโพงแค่ดอกเดียวข้างที่ดังค่อยหรือดังน้อยดูว่าเสียงเบสเพิ่มขึ้นหรือไม่โดยให้ปิดโวลลุ่มข้างที่ดังดีไว้ก่อนจะได้ฟังง่ายขึ้นว่าเสียงดังเพิ่มขึ้นหรือไม่ เพราะถ้าเพสตรงกันทั้งสองดอกเสียงก็จะเพิ่มความแน่นจะเพิ่มขึ้น หลังจากนั้นก็ทำเฟสรวม เปิดโวลลุ่มข้างที่ดังดีให่เท่ากับอีกข้างแล้วฟังดูว่าเสียงเพิ่มขึ้นหรือไม่ถ้าไม่เพิ่มและไม่แน่น ให้สลับสายลำโพงหลังขยายเสียงเพียงข้างเดียวเท่านี้เฟสก็เสริมกันแล้ว ตู้ w ถ้าผิดเฟส เสียงจะไปออกหลังดีกว่าหน้า(บางครั้งข้างหลังน่าฟักว่าข้างหน้าครับ) :o^: :o^:

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2009, 22:34:22 น. »
ลองต่อข้างละ 1 ดูก่อนว่าเสียงเบสยังมาเท่ากันไหม หากยังไม่เท่าลองกลับเฟสดู แล้วลองพ่วงตัวที่เหลือทีละข้างสังเกตุดูว่าเฟตถูกต้องหรือเปล่า เสียงเบสยังมาหรือเปล่าลองดูนะคะ หากเป็นลำโพงไม่เคยซ่อมก็ไม่น่าจะมีปัญหา หากยังไม่มั่นใจก็ลองแกะออกมาแล้วเดินสายใหม่ให้เหมือนกันทั้ง 4 ใบ  :flower: :flower: :flower:

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2009, 22:46:07 น. »
ลองต่อข้างละ 1 ดูก่อนว่าเสียงเบสยังมาเท่ากันไหม หากยังไม่เท่าลองกลับเฟสดู แล้วลองพ่วงตัวที่เหลือทีละข้างสังเกตุดูว่าเฟตถูกต้องหรือเปล่า เสียงเบสยังมาหรือเปล่าลองดูนะคะ หากเป็นลำโพงไม่เคยซ่อมก็ไม่น่าจะมีปัญหา หากยังไม่มั่นใจก็ลองแกะออกมาแล้วเดินสายใหม่ให้เหมือนกันทั้ง 4 ใบ  :flower: :flower: :flower:
สนับสนุนคำตอบนี้ครับ

ผมเคยเหมือนกันครับ
ขั้วสาย....ถูกหมดครับ
ตู้....กลับเฟสแค่ตู้เดียว มันหักล้างกันหมดเลยครับ

ดังนั้นถ้าไม่ไล่สายและขั้วสาย...ก้อ...สำรวจขั้วรับที่ตู้ทั้ง 4 ...หากไม่สำรวจ ก้อลองปลดสายออกให้เหลือตู้เดียว
จากนั้น...ให้คนใส่ต่อขั้วสายเข้าตู้ทีละตู้ครับ...ฟังจากหูก้อรู้ครับ
ผมลองโดยการ...จัดการต่อทีละคู่ครับ สลับไป 1-2  1-3  1-4  2-3 2-4....ไปเรื่อยๆ ครับ