ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง Korg PA 50  (อ่าน 2778 ครั้ง)

MR.AUN

• บุคคลทั่วไป
เรื่อง Korg PA 50
« เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2007, 18:57:20 น. »
สวัสดีพี่ๆ สมาชิกทุกท่านครับ เนื่องจากกระผม ได้ Kong PA 50 มาตัวหนึ่ง แต่ผมติดอยู่ว่าผมเป็นมือใหม่ในการ เล่น อิเล็คโทน ไม่ได้เล่นเป็นอาชีพมากมายหรอกครับ ซึ่งผมยัง  งง  อยู่ว่า ถ้าเราจะเพิ่ม จังหวะ เราจะต้องเอาจังหวะจากที่ใหน จังหวะช่าง เช่น  ช่าๆๆ  บีกิน สโลโซน  ฯลฯ  และ ถ้าเรามีจังหวะ เครื่องมันจะเช็ฟได้หรือไม่ ถ้าเรามีแผ่นจังหวะ   เครื่องมันจะสามารถสร้าง จังหวะได้เองหรือไม่ ( หมายความว่า สร้างจังหวะใหม่ ) ซึ่ง ผมไปถามมือ อิเล็คโทน เขาบอกว่า จะต้องลง ระบบปฏิบัติการ ซึ่งในตัวเครื่องนั้นมันไม่มี(ไม่รู้ว่าจะจริงป่าวเนี้ย) เราจะต้องเสียเงิน  หรือว่าจะเป็นอย่าง ที่เขาว่าจริงๆ หรือว่าเขาจะหลอกเรา ซึ่ง หากพี่ๆท่านใดพอจะรู้ หลักการสร้างจังหวะ ผม ก็ขอ 'กราบ ช่วยผมที่น่ะครับ หลักการเอาจังหวะลง การสร้างจังหวะ ต่างๆ ในเครื่อง ขอทุกท่านช่วยทีน่ะครับ ผมไม่รู้จริงๆ ขอบคุณมากมาก น่ะครับ ขอบคุณครับ  :) :) :) :laugh: :laugh:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2007, 19:47:44 น. โดย MR.AUN »

tharachdx

Re: เรื่อง Kong PA 50
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2007, 19:14:46 น. »
ขอภาพเหตุการณ์ด้วนด่วย นึกภาพไม่อ๊อกส์.....  :o

MR.AUN

Re: เรื่อง Kong PA 50
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2007, 19:41:51 น. »
โทษทีครับผู้ใหญ่ ทั้ง หมดทั้งมวน  คือผมจะถามว่า อิเล็คโทน สามารถ สร้างจังหวะ ใหม่ได้หรือไม่  หรือ  เราจะเอาจังหวะ จากข้างนอก แล้ว SAVE ลงในเครื่อง อิเล็กโทน ครับ จะได้หรือไม่  เพราะ ผมเป็นมือใหม่จริงๆ  ผมไปถามมือ อิเล็ก โทน เขาบอก ว่าเขาจะลง โปรแกรมใส่ ในเครื่อง  ผมจึงมาถามพี่ๆ ทุกท่านว่า ที่เขาจะลงโปรแกรมให้เรามันคือโปรแกรม อะไร มันแพง มากๆ         เครื่องใหม่ ถ้าซื้อมา มันจำเป็นต้อง ลงโปรแกรมด้วยเหรอครับ  ขอบคุณครับ

tharachdx

Re: เรื่อง Korg PA 50
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2007, 08:39:15 น. »
มีครับ... Keyboard บางยี่ห้อบางรุ่น สามารถ เพิ่มลดจังหวะเข้าไปใหม่ได้ เท่าผมเคยใช้ ก็มี Roland E-66 E-68 E-69 E-HA  Casio WK3500 WK3700 Korg i-30  Yanma-PSR -1000 ก่าๆ ขึ้นไป จะมีโปรแกรมสร้างจังหวะได้ครับ....

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2007, 09:31:21 น. »

E-HA

รุ่นนี้ไม่เคยเห็นครับผู้ใหญ่  ???  ขอภาพและเสียงด่วนด้วย    ;D

MR.AUN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2007, 17:21:15 น. »
แล้ว กรณีของผม  KORG  PA 50 สามารถสร้าง จังหวะ ด้วยตนเองได้หรือไม่ครับ  หรือถ้าไม่ ผู้ใหญ่ช่วยผมทีน่ะครับ เรื่อง จังหวะ เพราะมือใหม่จริงๆ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2007, 18:07:06 น. »
ขออนุญาต แนะนำนะครับ
ท่านลองไปโหลดคู่มือมาศึกษาดูไหมครับที่นี่ครับท่าน
http://www.korgpa.com/pa_root/en/products/pa50_man.html?en

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2007, 00:43:40 น. »
PA 50 สามารถสร้างจังหวะได้ครับ ถ้าจำไม่ผิดก็ประมาณ 96  จังหวะ
เวลาที่เราซื้อเครื่องมาใหม่ๆ ส่วนมากเขาจะลง ระบบปฎิบัติการให้แล้วนะครับ
ไม่ต้องไปเสียตางห์หรอกครับ เราก็สามารถที่จะ ดาวน์โหลด ระบบปฎิบัติการ
ได้ที่ลิงค์ข้างบนนั้นละครับ
ถ้าอยากได้จังหวะดีๆ คงต้องไปหาซื้อที่นักดนตรี ที่เขาเล่น รุ่นนี้อยู่แล้วละครับ
เพราะการสร้างจังหวะ ต้องอาใสความชำนาญมากพอสมควร
ยังมีอะไรอีกเยอะพอดีนึกไม่ออก
เดี๋ยวจะลองไปค้นดูแล้วจะนำมาเสนอนะครับ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2007, 01:23:30 น. »
เพิ่มเติมครับเรื่องจังหวะ สามารถสร้างได้ 3 USER ใน
1 USER สร้างได้ 16 จังหวะ ในแต่ละ จังหวะ สร้างได้ 4 แบบ
รวม แล้ว สามารถที่จะสร้างจังหวะได้ 192 จังหวะครับ

MR.AUN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2007, 13:13:08 น. »
          ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากน่ะครับ เดี๋ยวผมจะดาวโหลด คู่มือมาดู และจะลองศึกษา ดูครับ แต่เรื่องจังหวะ  ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ต้องขอ พี่ ช่วยครับ ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ จากเด็กใหม่