ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ด compo dim สามารถหรี่ไฟพาร์ได้หรือไม่  (อ่าน 4024 ครั้ง)

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
บอร์ด compo dim สามารถหรี่ไฟพาร์ได้หรือไม่
« เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2009, 21:05:56 น. »
ไม่ทราบว่าท่านใดที่เคยใช้บอร์ด compo ตัวดังภาพนี้ร่วมกับตัวดิมเมอร์แพค 4008 บ้างครับ

คือผมไม่ทราบว่าเจ้าบอร์ด compo รุ่นนี้เมื่อใช้งานร่วมกับตัวดิมเมอร์แพค 4008 แล้วมันจะสามารถหรี่ความสว่างของหลอดไฟได้หรือไม่ เพราะแต่เดิมผมใช้ pro logic SA 4000 อยู่ แต่เมื่อต่อพ่วงกับตัวดิมเมอร์แพค 4008 แล้วมันไม่สามารถหรี่ไฟที่ตัวดิมเมอร์แพคได้ เลยต้องการทราบว่ามีท่านใดที่ใช้บอร์ด compo ตัวนี้ มันมีข้อดีข้อเสียอย่างไร ความคุ้มค่าในการใช้งาน และฟังก์ชั่นการทำงานนั้นดีมาก-น้อยอย่างไร จะได้มาแบ่งปันประสบการณ์ความรู้กันครับ

สุดท้าย...เนื่องจากเจ้าบอร์ด compo ตัวนี้มันจ่ายไฟได้แค่ 1000W/ช่อง ไม่ทราบว่าถ้าจะดัดแปลงให้สามารถจ่ายไฟได้ 4000W/ช่องสามารถทำได้หรือไม่ครับผม

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบครับ :D

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: บอร์ด compo dim สามารถหรี่ไฟพาร์ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2009, 21:14:31 น. »
ไม่เห็นรูปครับ

somjainuk74

Re: บอร์ด compo dim สามารถหรี่ไฟพาร์ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2009, 21:21:37 น. »
ใช้ตัวนี้ดีกว่าครับ ใช้ไฟได้ 4 พันวัตต์ ไม่ต้องไปเสียเงินใช้ลีเลเพิ่ม แถมกระพริบตามจังหวะเพลงได้อีกต่างหาก
ปรับเล่นแบบออโต้ได้เหมือนกัน ราคาก็ถูกกว่าด้วย แค่ 6 พันเองครับ

wissanukorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2009, 21:44:05 น. »
ไม่มีภาพครับ ถ้าบอร์ดดอมโป ธรรมดาหรี่แสงไม่ได้ ถึงแม้จะมีตัวดิมแพคอยู่ข้างนอก
บอร์ดต้องเป็นรุ่นคอมโป+ดิม (มีสไลด์เพิ่ม 10 ตัว) ตัวนี้ มาตรฐานรับได้ไม่เกินช่องละ หนึ่งพันวัตต์
 ..ส่วนตัวดิมแพค 4008 ใช้ต่อขยายกำลังเพิ่มเป็นช่องละ สี่พันวัตต์ สูงสุดถึง แปด ช่อง  / ห้าพันกว่าบาทครับ

บอร์ดเดิม จะเพิ่มวัตต์ ทำได้ด้วยการเปลี่ยนตัวอุปกรณ์ที่เรียกว่าไตรแอคให้มีขนาดที่สูงขึ้น และเพิ่มระบบระบายความร้อน  
...แต่ ต้องเพิ่มขนาด สายไฟ กระบอกฟิวส์ เต้ารับ ไม่อย่างนั้นถึงขั้นหลอมละลาย  :devil:
..สรุปคือพื้นที่ว่างภายในตัวบอร์ดเดิมจะไม่พอ และความร้อนจะมาก รบกวนการทำงานของชิ้นส่วนอิเล็คทรอนิกส์ตัวน้อยๆ

++แก้ไขข้อความนิดนึง ข้อมูลไม่ถูกต้องครับ++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2009, 21:53:28 น. โดย ช่างแอ้ด »

fa_zone

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2009, 22:44:42 น. »
ขออภัยเป็นอย่างสูงครับที่ลืมรูป :hap3:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2009, 22:47:49 น. »

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2009, 09:39:57 น. »
ไม่ทราบว่าท่านใดที่เคยใช้บอร์ด compo ตัวดังภาพนี้ร่วมกับตัวดิมเมอร์แพค 4008 บ้างครับ

คือผมไม่ทราบว่าเจ้าบอร์ด compo รุ่นนี้เมื่อใช้งานร่วมกับตัวดิมเมอร์แพค 4008 แล้วมันจะสามารถหรี่ความสว่างของหลอดไฟได้หรือไม่ เพราะแต่เดิมผมใช้ pro logic SA 4000 อยู่ แต่เมื่อต่อพ่วงกับตัวดิมเมอร์แพค 4008 แล้วมันไม่สามารถหรี่ไฟที่ตัวดิมเมอร์แพคได้ เลยต้องการทราบว่ามีท่านใดที่ใช้บอร์ด compo ตัวนี้ มันมีข้อดีข้อเสียอย่างไร ความคุ้มค่าในการใช้งาน และฟังก์ชั่นการทำงานนั้นดีมาก-น้อยอย่างไร จะได้มาแบ่งปันประสบการณ์ความรู้กันครับ

สุดท้าย...เนื่องจากเจ้าบอร์ด compo ตัวนี้มันจ่ายไฟได้แค่ 1000W/ช่อง ไม่ทราบว่าถ้าจะดัดแปลงให้สามารถจ่ายไฟได้ 4000W/ช่องสามารถทำได้หรือไม่ครับผม

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบครับ :D
ไม่มีภาพครับ ถ้าบอร์ดดอมโป ธรรมดาหรี่แสงไม่ได้ ถึงแม้จะมีตัวดิมแพคอยู่ข้างนอก
บอร์ดต้องเป็นรุ่นคอมโป+ดิม (มีสไลด์เพิ่ม 10 ตัว) ตัวนี้ มาตรฐานรับได้ไม่เกินช่องละ หนึ่งพันวัตต์
 ..ส่วนตัวดิมแพค 4008 ใช้ต่อขยายกำลังเพิ่มเป็นช่องละ สี่พันวัตต์ สูงสุดถึง แปด ช่อง  / ห้าพันกว่าบาทครับ

บอร์ดเดิม จะเพิ่มวัตต์ ทำได้ด้วยการเปลี่ยนตัวอุปกรณ์ที่เรียกว่าไตรแอคให้มีขนาดที่สูงขึ้น และเพิ่มระบบระบายความร้อน 
...แต่ ต้องเพิ่มขนาด สายไฟ กระบอกฟิวส์ เต้ารับ ไม่อย่างนั้นถึงขั้นหลอมละลาย  :devil:
..สรุปคือพื้นที่ว่างภายในตัวบอร์ดเดิมจะไม่พอ และความร้อนจะมาก รบกวนการทำงานของชิ้นส่วนอิเล็คทรอนิกส์ตัวน้อยๆ

++แก้ไขข้อความนิดนึง ข้อมูลไม่ถูกต้องครับ++
  คำตอบเหมือนช่างแอ้ด ผมใช้บอร์ดคอมโปธรรมดา(ดิมไม่ได้ครับ) ร่วมกับดิมเมอร์แพ็ค  10 กว่าปีแล้ว ทุกวันยังใช้ครับ  ถ้าตามรูปที่ท่านให้มา สามารถหรี่ไฟได้ครับ ข้อดีข้อเสีย บอกไม่ค่อยถูกเพราะใช้รุ่นนี้มาตลอดยังไม่มีรุ่นเปรียบเทียบ ที่ผมใช้อยู่ 4 ช่องตั้งโปรแกรมตามเสียงควบคุมไฟพาร์ อีก4ช่องใช้เมนวล คุมไฟส่องสว่างเวที  ไฟแฟร็ด  เครื่องทำหมอกควัน ไฟหมุน เรื่องการใช้อยู่ที่วิธีการต่อและการตั้งโปรแกรมครับซึ่งมีเยอะเหมือนกันแต่สุดท้ายแล้วก็ใช้อยู่ไม่กีโปรแกรมครับ :o^: