ผู้เขียน หัวข้อ: กลองมาไม่ครบใน extreme  (อ่าน 7213 ครั้ง)

Tid.T

• บุคคลทั่วไป
กลองมาไม่ครบใน extreme
« เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2006, 18:31:06 น. »
 ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อย...ท่าน xmen..ท่านหนุ่มเมืองน่าน..ท่านหนึ่ง
คือผมกำลังทดสอบ soundfont ของ Creative เป็น sound Audigy Value 24 bit
ครุ้งแรกทดลองกับโปรแกรม xtreme ในข่องเซ็ตค่า sound device มันมีของการ์ด
ซาวด์ให้เลือกคือ ในช่อง Midi out คือ creative soundfont synth  (ถ้าไม่เลือกตัวนี้ไม่ดังเลย)
ก็เลยทดลองฟัง soundfont ที่มากับ diver ของ creative ครับ
 ผลการทดลอง...ใช้เพลง ลงเอย ของอัสนี-วสันต์ ปรากฏว่ามิคิเสียงดีมากเสียงเครื่องดนตรีแยก
ซ้าย-ขวา ฟังออกอย่างชัดเจน ผมต่อเป็นระบบ 2.1 ครับ  ออกสมจริงเหมือนนั่งฟังออเครสตร้าเลย
(คนละประเทศกับ sound on board เลย  ห่างกับ 10 ขั้น) 
    แต่เรื่องมันก้เป็นอยุ่ว่า....กระเดืองขาดหายและสะแนร์มาไม่ครบ(ไม่รู้มันไปแวะเที่ยวที่ไหน)
คาดว่า pattern กลองจะเป็น 2 ห้องต่อ 1 ชุด ห้องแรกกระเดืองจังหวะที่ 1 มา แต่พอเข้าห้องที่ 2
ไม่มาครับ ส่วนสะแนร์ จังหวะ 2 ห้องแรก หาย แต่ดันไปโผล่จังหวะ 2 ของห้องที่ 2 ฟังแล้ว กลอง
มันขัดเพื่อน หล่างหง่างๆ เลยหละ ???  ผมก็ว่าน่าจะเป็นเจ้า xtreme แน่ๆ จัดการออกโปรแกรมไปเข้าโปรแรมใหม่ เปิด All In One ขึ้นมา จัดการทดสอบด้วยเพลงเดิม แหะๆ AIO เป็นเหมือนกันแฮะ
เอ...แบบนี้ ไฟล์ มิดี้ ต้องเสียแน่นอน ไม่ละความพยายาม เปิดโปรแกรมใหม่ลองดู เลยเอาของ
พ่อใหญ่โบมาลองเปิดดู Bomusic-karaoke เพลงเดียวกัน...ปรากฏว่า  กลองมาครบ มิติเสียงทุกอย่าง
มาครบจนจบเพลง  ยังไม่แน่ใจ ลองใหม่ คราวนี้เอาโปรแกรมดั่งเดิมมาเปิด Nick karaoke  ผลปรากฏว่า
กลองมาตามปกติเหมียนเดิม 
     สรุปแล้ว...เรียนท่านผู้ดูแลระบบและผู้เขียนโปรแกรมที่เคารพครับ  กรุณาช่วยแก้ปัญหาด้วยครับ
ไม่เชื่อก็ลองทดสอบแบบผมว่าดูเอาครับ

king

Re: กลองมาไม่ครบใน extreme
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2006, 19:06:51 น. »
ลองให้มันโหลด Soundfont ผ่านการ์ดครับ โดยไม่ต้องผ่านโปรแกรม แล้วลองเล่นใหม่ครับ :)

Tid.T

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2006, 22:03:06 น. »
โหลดผ่านการ์ด  ทำยังงั้ย ท่า king บอกหน่อย

ออฟไลน์ ผู้ห่างไกล

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL(1) 3C0686CE HL(2) 3C0586C5 ( X-MEN )
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2006, 04:30:56 น. »
ท่านลองเข้าไปดูครับhttp://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=3&topic=21.0 จะมีคำตอบให้ท่านครับ ::)

tharachdx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2006, 09:29:02 น. »
เมื่อคืน(21/10/49)ทดสอบกับ Soundfont GM_thaiMix 3.8 PA ตัวล่าสุด และ Xtreme ที่ Update กันสดๆในงานภาคสนามที่ พิษณุโลก โดยใช้เครื่องคอมพ์ของท่านหนุ่มเมืองน่านก็ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงกลองขาดๆหายๆปกติดีนี่ครับ.....

Tid.T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2006, 11:32:14 น. »
สงสัยต้องอาศัย ท่านหนุ่มเมืองน่านซะแล้ว วิเคราะห์ดูผมว่าน่าจะเป็น เจ้า Creative Audigy
มันยังคงไม่เป็นมิตรกับ xtreme ของเรา ต้องอาศัยโปรแกรม GM thai Mix 3.* ของท่าน
หนุ่มเมืองน่านมาทำให้มันเป็นมิตรกัน (หรือว่าของท่านผู้ใหญ่..เจ๋งมั้ย GM Edit น้า ลองมั้งซิ
799 ก็จะซื้อ) 
       บัดนี้ได้เวลาอันเป็นมงคลฤกษ์แล้ว    ข้าน้อย!  ซิไปโอนเงินให้ท่านหนุ่มก่อนเด้อ....ไปละ

tharachdx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2006, 11:48:16 น. »
ผมว่าน่าจะเป็น เจ้า 24 bit นี่แหละ ยังไงรออีตาน่านมาวิเคราะห์อีกที....

ออฟไลน์ วสวัตติ์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#86E7AD6D x-men
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2006, 01:00:55 น. »
24 bit มีปัญหาฟันธงครับ

chollathee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2006, 08:59:48 น. »
เป็นที่ซาวนด์การ์ดตระกูลนี้แน่นอนครับ ยิ่งเสียงเยอะ ยิ่ง SoundFont ตัวใหญ่ขึ้น อาการยิ่งแสดงให้เห็นได้ง่าย ๆ ครับ

ทางแก้คือ ต้องใช้ SoundFont Engine ของตัว Xtreme Karaoke แทนครับ ;D

ประวิทย์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2006, 10:41:44 น. »
เกือบซื้อมาแล้วเจ้า Creative SB Audigy 4  24 bit  ถ้าไม่คาเกือบก็ซื้อไปแล้ว พอดีไปเห็น Creative SB Live 5.1  Chip EMU10K1 ก็เลยเปลี่ยนใจลองใช้ดูก่อน ;D

chollathee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2006, 11:01:08 น. »
Audigy 4 เล่นได้ครับ (ผมใช้อยู่)

คือพวกที่ไม่แนะนำให้ใช้ ก็พวกที่ลงท้ายด้วย Value ทั้งหลายหรือ 24Bit รุ่นต่ำ ๆ อย่าง Live / Audigy น่ะครับ ;D

ประวิทย์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2006, 14:48:55 น. »
ครับก่อนซื้อก็ศึกษาให้รู้รอบครอบ จริงๆผมก็ชอบตัวนี้และคีอ Creative SB AUDIGY 4  24 Bit ท่านหนุ่มบอกว่าเสียงดี ตอนนี้เก็บเงินให้ได้ก่อนค่อยเปลี่ยน ;D