ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมชุดจิ๋วแต่แจ๋วไว้ร้องปีใหม่  (อ่าน 8163 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
เตรียมชุดจิ๋วแต่แจ๋วไว้ร้องปีใหม่
« เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 17:26:11 น. »
อีกไม่กี่วันก็ถึงปีใหม่  ปีนี้ที่บ้านงดไม่จัด  เนื่องจากคนล้างถ้วยจาน แก้วน้ำ บ่นว่าเหนื่อย
ผมเองก็โอเคเพราะขี้เกียจประดับประดาไฟสีสันต่างๆ ตามต้นไม้มันเหนื่อยล้ามากเวลารื้อเก็บ  
จึงไปคุยกับเจ้าของร้าน Steak & Steel  ขาย Steak สไตล์เยอรมันโดยเชพซึ่งเป็นน้องสาวมีประสบการณ์จากร้านอาหารที่เยอรมันมากว่า 20 ปี  
ขอพาครอบครัวและเพื่อนฝูงไม่เกิน 20 คนมาอุดหนุนทานอาหารเย็นในวันที่ 31 ธันวาคม พร้อมกับยกชุดคาราโอเกะขนาดจิ๋วมาขับกล่อมด้วย  
ถ้าลูกค้าโต๊ะอื่นสนใจมาร่วมสนุกด้วยก็ยิ่งยินดี  ร้องเพลงสวัสดีปีใหม่แล้วค่อยแยกย้ายกลับบ้าน
คุณนกและสามีเจ้าของร้านผู้มีอัธยาศัยดีเป็นเลิศไม่ขัดข้องแบ่งห้องอาหารให้ครึ่ง เป็นห้องตกแต่งได้น่ารักมาก ขนาดตึก 2 คูหา  
แต่ลึก 12 เมตร สูง 5 เมตรได้ ผนังแข็งประดับด้วยกรอบรูปสวยงามมีรสนิยมที่ดี

ด้วยคอนเซ็พท์  ที่ต้องการเสียงดนตรีและเสียงร้องที่เบาพอดีให้ได้ยินแค่ผู้คนในห้อง เหมือนแบ๊คกราวน์มิวสิค แต่ให้ย่านความถี่เสียงที่หนักแน่นครบ
ได้ความชัดถ้อยชัดคำ แม้จะร้องเบาๆ ไม่ไปรบกวนเสียงสนทนาพูดคุยกันของโต๊ะอื่นๆ
และที่สุดต้องการให้ทั้งเสียงร้องและดนตรีที่เบาๆ และไพเราะนั้นสร้างบรรยากาสรายล้อมแห่งความสนุกสนานร่าเริงดึงเอาทุกคนเข้ามามีอารมณ์ร่วม
และรอเวลาแห่งการนับถอยหลังที่จะร้องเพลงสวัสดีปีใหม่พร้อมอวยพรให้แก่กันและกัน

ลักษณะของห้องดังที่กล่าวมานั้น น่าจะก้องไปมามากทีเดียว ผมจึงเลือกที่จะใช้ลำโพงขนาดเล็กแบบฟูลเร้นจ์จริงๆ
คือขับเพียงตัวเดียวไม่มีทวีสเตอร์ตัดปัญหาเรื่องไมค์หอนเนื่องจากไม่ใช้อีคิวเพราะไม่ชอบใช้และไม่มีอีกด้วย
ถ้ามี BOSE 802 คู่เดียวคงจบแต่คงเป็นไปไม่ได้เพราะแห้วไปแล้ว  พอดีผมมี BOSE ตัวเล็กอยู่ 2 คู่ คือเจ้า Roommate มีพาวเวอร์ในตัวข้างละ 25 วัตต์
ใช้งานกับคอมทุกวันจนเข้าที่เข้าทางมาหลายปีแล้ว  และ BOSE 101 ซุกอยู่มุมห้อง เอานาลองดู จับมาวางซ้อนกัน
แล้วต่อ BOSE 101 เข้ากับ Spirit Power Station พาวเวอร์มิกเซอร์ ผมใช้ซาวด์โมดูล Roland SC 88 VL ชอบเสียงที่โปร่งฟังสบายมากกว่า SC 88 Pro
อีกอย่างเน้นเรื่องของความนุ่มนวล เพราะส่วนใหญ่ร้องเพลงฝรั่งและเพลงลูกกรุงเก่าๆ  
เอกซ์ตรีมคาราโอเกะเป็นตัว Player ที่ไม่ทำให้ใครผิดหวังเริ่มบรรเลง Walk away ของ Matt Monrow    
ผมจูนความดังมิกซ์โดยใช้ PFL ช่วย เพื่อให้ได้ความดังที่พอดีโดยเลเวลไม่ให้เกิน 0 dB    เกนและมาสเตอร์โวลลุ่ม อยู่ที่ 0 dB
แล้วปรับความดังที่ Power Amp. แทน หมุนไปที่ประมาณเกือบ 10 น.เสียงก็ดังตามต้องการ
จากนั้นก็ไปปรับโวลลุ่มของ BOSE Roommate จนความดังเท่ากับ  BOSE 101  
เสียงที่ได้นั้น น้องๆ BOSE 802 ทีเดียวขอยืนยัน (เฉพาะในห้องนะครับ) ความกว้างของเวทีเสียงสามารถกำหนดได้เลยเพื่อให้คลุมพื้นที่ของห้อง
เบาพอดีแต่ฟังสบาย  จะขาดแต่ย่านความถี่ลึกๆ  ซึ่ง YAMAHA ซับขนาด 10 นิ้วตัด 70 Hz ลงไปเข้ามาช่วยเป็นกำลังเสริมได้พอดี  
ได้เสียงดนตรีตามคอนเซ็พท์เลยครับ  เหลือแต่เสียงร้องซึ่งจะต้องเลือกไมค์มาจูนให้ละเอียดลอออีกทีหนึ่ง  

ตอนนี้คุณป้าทั้งหลายในบ้านฝึกร้องเพลงกันทุกวันละครับ เหลือแต่หารุ่นหนุ่มสาวมาช่วยสร้างความแตกต่างเท่านั้นปีใหม่ทั้งทีนี่นา.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 17:31:09 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ คังวูมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5C06D313 Xmen , 69D9B4ED
Re: เตรียมชุดจิ๋วแต่แจ๋วไว้ร้องปีใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 20:10:25 น. »
ขอบคุณสำหรับวาทะดีๆ เป็นอะไรที่มองเห็นภาพเลยครับ ทั้งที่ผมเป็นไอ้แอบ(ชอบอ่านไม่ชอบเขียน) ยังอดที่จะชื่นชมไม่ได้ครับ
งานเขียนของท่านมะละกอได้สร้างความอบอุ่น อิ่มเอมและให้ความหวัง มองดลกในแง่ที่แสนสวยงาม ทำให้อะไรๆ ที่ร้อนรนในใจผม
ลดอุณหภูมิลงได้อย่างน่าอัสจรรย์ ติดตามทุกกระทู้ ทุกท่าน ชอบเสียงเพลง แต่ยังดิบเถื่อนอยู่ ขอใช้เว็บนี้ขัดเกลาความกระด้าง ขอบคุรมากๆ ครับ

• *
Re: เตรียมชุดจิ๋วแต่แจ๋วไว้ร้องปีใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2010, 19:23:09 น. »
เหตุที่ผมใช้ลำโพง แบบฟูลเร้นจ์ ขนาดแค่ 4 นิ้วครึ่งดอกเดียวมาออกงานนั้นก็ด้วยความคิดที่ว่า มันควบคุมง่ายกว่าลำโพงขนาดใหญ่
อย่างน้อยก็เรื่องการก้องสะท้อนกลับไปกลับมาในห้องที่แข็งรอบด้าน รวมทั้งความถี่ซึ่งไม่พึงปรารถนาที่วนซ้ำในระบบจนเกิดอาการไมค์หอนขึ้นมา
โอเคละ ที่เราอาจจะใช้อีคิวช่วย  แต่อีคิวที่ช่วยได้ผลจริงๆ โดยที่ไม่ทำให้ย่านความถี่ใกล้เคียงถูกกดลงไปด้วยมันมีราคาแพงเกิน
ซึ่งถึงจะมีเงินผมก็ไม่ซื้อเพราะร้องในบ้านมันไม่คุ้มค่าเอาเสียเลย  และอีกเหตุผลที่ไม่ใช้ลำโพงที่ใหญ่กว่านั้น ซึ่งก็มีอยู่ทั้ง 6 นิ้วครึ่ง  8 นิ้ว และ 12 นิ้ว
เพราะลำโพงพวกนั้นมันเป็นแบบสองทางมีทวีสเตอร์ด้วยและผมก็ไม่พอใจในพาสสีพคลอสโอเวอร์เน็ทเวอร์คของมัน
เพราะบางครั้งมันทำผมขายหน้าผู้คนพอสมควร  อีกเรื่องมันแปลกที่ลำโพงดอกขนาดเล็กนี้เวลาจูนให้เข้ากับแอ๊คทีฟซับจะเข้ากันดีเมื่อตัดที่ 80 Hz ลงไป
ซ่อนตู้ซับไว้ที่ไหนก็ได้  แต่เสียงความถี่ต่ำที่เพิ่มความเข้มขึ้นมานั้นเหมือนดังมาจากเจ้าตัวเล็กคู่หลักที่ตั้งอยู่ตรงหน้านั่นเอง 
มันหมายถึงความถูกต้องของระบบที่เราเซ็ทได้ง่ายขึ้นและเร็วขึ้นครับ

เป็นความคิดผมคนเดียวนะครับ มันอาจจะได้ผลกับห้องที่ฟังอยู่ที่บ้าน   แต่ที่ร้านอาหารวันงานค่อยว่ากันอีกที

วันหนึ่งๆ มีแค่ 24 ชั่วโมง เดือนหนึ่งมี 30 หรือ 31 วัน การร้องเพลงเพื่อผ่อนคลายและสนุกสนานในบ้านนั้น 
ขออนุญาตถามจริงๆ หน่อยเถอะว่า แต่ละท่านร้องบ่อยมากน้อยแค่ไหน ผมเชื่อว่าใหม่ๆ อาจทุกวันแต่พอนานไปถ้าไม่มีวันเกิดคนในบ้าน วันหยุดตามเทศกาลต่างๆ
แล้วเราคงไม่เอาแน่  แต่เราจะฟังเพลงและดูหนังมากกว่า  ผมจึงไม่อยากให้ลงทุนกับเรื่องนี้มากเกินไปนะครับ
บางท่านก็จำยอมให้บานปลายเพราะซื้อของมาแล้วให้เสียงไม่ได้ดังใจต้องเพิ่มนั่นนี่อีก  ยิ่งอ่านมากใจยิ่งร้อนรุ่มอยู่ไม่ได้แล้วต้องซื้อต้องหามาให้ได้มันจะหมดอีกซักเท่าไรกัน 
ผมผ่านวันเวลาเหล่านั้นมาแล้วครับ  ทุกวันนี้จึงมองหาสิ่งละอันพันละน้อยที่มีอยู่นำมาผสมผสานกันให้ลงตัวและก็สามารถอวดชาวบ้านเขาได้ 
ความสนุกสนานรื่นเริงนั้นเราสร้างบรรยากาศขึ้นมาได้และมันก็เยี่ยมยอดโดยไม่ต้องมีไมค์ดีๆ แอมป์หลายร้อยวัตต์ ลำโพงชั้นเทพ ฯลฯ

ปีใหม่ปีหนึ่งผมลงใต้ไปบ้านเพื่อนซึ่งปลูกบ้านแบบญี่ปุ่นอยู่กลางสวนยางลึก คืนวันที่ 31 พระจันทร์เต็มดวง ปูเสื่อล้อมวงกันร่วมยี่สิบคน
เคาะกระป๋องน้ำพลาสติกและขวดโซดาให้จังหวะ ร้องเพลงสนุกสนานดิ้นกันสุดเหวี่ยงจนเกือบสว่าง
คาราโอก่งโอเกะไม่เคยได้ยินหรอกครับใน พ.ศ. นั้น แต่ก็แฮปปี้เหลือหลาย

คงมาคุยต่อเรื่องการจูนไมค์ที่ทำให้ปวดหัวเครียดมาทั้งวัน  ทักษะในเรื่องนี้ผมยังระดับอนุบาลจริงๆ หรือว่าผมมองอะไรข้ามไป 
วันสองวันจะลองจัดตั้งลำโพงใหม่ ไม่ไหวเลยเพราะผมเลี้ยงแมวเพศเมียชื่อ มะลิ นามสกุล ขวัญอ่อน 
เวลาไมค์มันหอนทีไร  หนูมะลิ สดุ้งโหยงทำตัวโก่งขนฟูทั้งตัว  สุขภาพของมะลิไม่ค่อยดี เคยพาไปคลินิกเพราะมีไข้ 
หมอรีบเช็ดด้วยน้ำเย็นลดความร้อนที่ขึ้นสูง พร้อมกับฉีดยาให้ ถามหมอว่าเป็นอะไร  หมอตรวจอยู่นาน แล้วบอกว่า 

“ แมวมันเครียดนะ “

ออฟไลน์ โต ระยอง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#7484B607
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 05:38:04 น. »
ไม่ทราบว่าจะพูดว่าอะไรแต่ชอบในบทความที่ท่านเขียนมา
เมื่อเีรียงร้อยถ้อยคำแล้วมันทำให้เกิดมโนภาพที่แจ่มจรัส เหมือนบทความที่มีชีวิต
ผมว่าท่านเป็นผู้ที่ละเอียดมาก หลายบทความที่อ่านผมไม่เห็นข้อความที่พิมพ์ผิดเลย
ผมไม่เคยรู้จักท่านมาก่อน แต่รู้สึกดีทุกครั้งที่ได้อ่านบทความของท่าน .....ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 06:49:03 น. »
ไม่ทราบว่าจะพูดว่าอะไรแต่ชอบในบทความที่ท่านเขียนมา
เมื่อเีรียงร้อยถ้อยคำแล้วมันทำให้เกิดมโนภาพที่แจ่มจรัส เหมือนบทความที่มีชีวิต
ผมว่าท่านเป็นผู้ที่ละเอียดมาก หลายบทความที่อ่านผมไม่เห็นข้อความที่พิมพ์ผิดเลย
ผมไม่เคยรู้จักท่านมาก่อน แต่รู้สึกดีทุกครั้งที่ได้อ่านบทความของท่าน .....ขอบคุณครับ

นี่ถ้าพี่มะละกอ...ด่าใคร คนนั้นคงต้องตายอย่างไม่ต้องยิง ไม่ต้องแทงเป็นแน่..ทีเดียวเชียว 5555+

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 09:13:06 น. »
อีกไม่กี่วันก็ถึงปีใหม่  ปีนี้ที่บ้านงดไม่จัด  เนื่องจากคนล้างถ้วยจาน แก้วน้ำ บ่นว่าเหนื่อย
ผมเองก็โอเคเพราะขี้เกียจประดับประดาไฟสีสันต่างๆ ตามต้นไม้มันเหนื่อยล้ามากเวลารื้อเก็บ  
จึงไปคุยกับเจ้าของร้าน Steak & Steel  ขาย Steak สไตล์เยอรมันโดยเชพซึ่งเป็นน้องสาวมีประสบการณ์จากร้านอาหารที่เยอรมันมากว่า 20 ปี  
ขอพาครอบครัวและเพื่อนฝูงไม่เกิน 20 คนมาอุดหนุนทานอาหารเย็นในวันที่ 31 ธันวาคม พร้อมกับยกชุดคาราโอเกะขนาดจิ๋วมาขับกล่อมด้วย  
ถ้าลูกค้าโต๊ะอื่นสนใจมาร่วมสนุกด้วยก็ยิ่งยินดี  ร้องเพลงสวัสดีปีใหม่แล้วค่อยแยกย้ายกลับบ้าน
คุณนกและสามีเจ้าของร้านผู้มีอัธยาศัยดีเป็นเลิศไม่ขัดข้องแบ่งห้องอาหารให้ครึ่ง เป็นห้องตกแต่งได้น่ารักมาก ขนาดตึก 2 คูหา  
แต่ลึก 12 เมตร สูง 5 เมตรได้ ผนังแข็งประดับด้วยกรอบรูปสวยงามมีรสนิยมที่ดี

ด้วยคอนเซ็พท์  ที่ต้องการเสียงดนตรีและเสียงร้องที่เบาพอดีให้ได้ยินแค่ผู้คนในห้อง เหมือนแบ๊คกราวน์มิวสิค แต่ให้ย่านความถี่เสียงที่หนักแน่นครบ
ได้ความชัดถ้อยชัดคำ แม้จะร้องเบาๆ ไม่ไปรบกวนเสียงสนทนาพูดคุยกันของโต๊ะอื่นๆ
และที่สุดต้องการให้ทั้งเสียงร้องและดนตรีที่เบาๆ และไพเราะนั้นสร้างบรรยากาสรายล้อมแห่งความสนุกสนานร่าเริงดึงเอาทุกคนเข้ามามีอารมณ์ร่วม
และรอเวลาแห่งการนับถอยหลังที่จะร้องเพลงสวัสดีปีใหม่พร้อมอวยพรให้แก่กันและกัน

ลักษณะของห้องดังที่กล่าวมานั้น น่าจะก้องไปมามากทีเดียว ผมจึงเลือกที่จะใช้ลำโพงขนาดเล็กแบบฟูลเร้นจ์จริงๆ
คือขับเพียงตัวเดียวไม่มีทวีสเตอร์ตัดปัญหาเรื่องไมค์หอนเนื่องจากไม่ใช้อีคิวเพราะไม่ชอบใช้และไม่มีอีกด้วย
ถ้ามี BOSE 802 คู่เดียวคงจบแต่คงเป็นไปไม่ได้เพราะแห้วไปแล้ว  พอดีผมมี BOSE ตัวเล็กอยู่ 2 คู่ คือเจ้า Roommate มีพาวเวอร์ในตัวข้างละ 25 วัตต์
ใช้งานกับคอมทุกวันจนเข้าที่เข้าทางมาหลายปีแล้ว  และ BOSE 101 ซุกอยู่มุมห้อง เอานาลองดู จับมาวางซ้อนกัน
แล้วต่อ BOSE 101 เข้ากับ Spirit Power Station พาวเวอร์มิกเซอร์ ผมใช้ซาวด์โมดูล Roland SC 88 VL ชอบเสียงที่โปร่งฟังสบายมากกว่า SC 88 Pro
อีกอย่างเน้นเรื่องของความนุ่มนวล เพราะส่วนใหญ่ร้องเพลงฝรั่งและเพลงลูกกรุงเก่าๆ  
เอกซ์ตรีมคาราโอเกะเป็นตัว Player ที่ไม่ทำให้ใครผิดหวังเริ่มบรรเลง Walk away ของ Matt Monrow    
ผมจูนความดังมิกซ์โดยใช้ PFL ช่วย เพื่อให้ได้ความดังที่พอดีโดยเลเวลไม่ให้เกิน 0 dB    เกนและมาสเตอร์โวลลุ่ม อยู่ที่ 0 dB
แล้วปรับความดังที่ Power Amp. แทน หมุนไปที่ประมาณเกือบ 10 น.เสียงก็ดังตามต้องการ
จากนั้นก็ไปปรับโวลลุ่มของ BOSE Roommate จนความดังเท่ากับ  BOSE 101  
เสียงที่ได้นั้น น้องๆ BOSE 802 ทีเดียวขอยืนยัน (เฉพาะในห้องนะครับ) ความกว้างของเวทีเสียงสามารถกำหนดได้เลยเพื่อให้คลุมพื้นที่ของห้อง
เบาพอดีแต่ฟังสบาย  จะขาดแต่ย่านความถี่ลึกๆ  ซึ่ง YAMAHA ซับขนาด 10 นิ้วตัด 70 Hz ลงไปเข้ามาช่วยเป็นกำลังเสริมได้พอดี  
ได้เสียงดนตรีตามคอนเซ็พท์เลยครับ  เหลือแต่เสียงร้องซึ่งจะต้องเลือกไมค์มาจูนให้ละเอียดลอออีกทีหนึ่ง  

ตอนนี้คุณป้าทั้งหลายในบ้านฝึกร้องเพลงกันทุกวันละครับ เหลือแต่หารุ่นหนุ่มสาวมาช่วยสร้างความแตกต่างเท่านั้นปีใหม่ทั้งทีนี่นา.....

Mixer ที่เห็นนี่ใช่เจ้า  Folio Lite จาก SoundCraft หรือเปล่า ครับ
ผมก็ปลาคราฟท์

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 09:43:50 น. »

เห็นงามด้วย ถ้าท่านเขียนนิยายหรือหนังสั้น ผมคนหนึ่งละจะติดตาม  :th2: :th2:

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 10:31:04 น. »
ถึงผมจะเป็นสมาชิกใหม่ ผมก็ชอบที่จะอ่านบทความ
ของท่านมะละกอที่ลงในเวฟนี้ครับ....ขอบคุณจากใจครับ
                   :love2: :love2: :love2:

ออฟไลน์ กมล

• ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 12:17:11 น. »
เฉพาะหน้านี้ ผมเองอ่านเช้านี้ 3 รอบแล้ว อ่านแล้วยิ้มไม่รู้ตัวจริง ๆ ครับ รวมทั้งบทความอื่น ๆ ที่ท่านได้แบ่งปันให้ได้อ่านกัน ขอบคุณทั้งความรู้ที่แฝงให้มาและความสุขที่ได้ครับ ขอบคุณครับ

Kabu

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2010, 22:34:14 น. »
 :happy: :happy: :happy:เยี่ยมมมมม

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2010, 22:48:23 น. »
ผมเองก็เช่นกันเมื่ออ่านบทความของท่านมะละกอเมื่อไหร่ รู้สักว่ามันช่างล้ำลึกจริงๆ ภาษาเข้าใจง่าย เกิดจินตนาการตามได้ สอดแทรกด้วยวิชาการที่เป็นสาระความรู้ที่ดีมากครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 11:24:35 น. »
ปุถุชนคนธรรมดาอย่างผมเมื่อมีคำชื่นชมก็สุขสดชื่น อิ่มเอิบหัวใจพองโต  ซึ่งมีผลทำให้ต่อมฮอร์โมนต่างๆ ขับสารสารพัดออกมามากมาย  
พาให้เกิดอาการสมองตีบตัน  คิดอะไรไม่ออกอยู่หลายวัน  ครับก็ขอขอบคุณต่อไมตรีจิตที่งดงาม มันให้พลังและสร้างกำลังใจได้เป็นอย่างดี
มีกองเชียร์อย่างนี้ นักกีฬาในสนามก็วิ่งขาดใจละครับ

วันวานไปทานข้าวเย็นที่ Steak & Steel  อาหารอร่อยตามเคย  เนื่องจากช่วงหัวค่ำยังไม่มีแขก เลยทดลอง เดินตบมือรอบห้องเพื่อเช็คเสียงสะท้อน เสียงก้อง  
แล้วกลับมาที่โต๊ะคุยกันดังๆ ฟังเสียงก้องในระดับที่หนักใจแล้ว  ทำให้ต้องเปลี่ยนความคิดที่ว่า วันงานที่ 31  เย็นๆ ค่อยไปเซ็ทเครื่องไม่เกิน 30 นาทีก็ร้องเพลงกันได้แล้ว
มาเป็นช่วงบ่ายต้นๆ ดีกว่าเพราะจะได้แก้ปัญหาเรื่องเสียงก้องให้ลงตัว  อยากให้เสียงออกมาสมบูรณ์เท่าที่จะทำได้เนื่องจากมีเครื่องไม้เครื่องมือที่จำกัดนะครับ

วันนี้จะพูดถึงการตระเตรียมอุปกรณ์ต่างๆ เพื่อความราบรื่นไม่ขลุกขลัก  ไม่ว่างานเล็กงานใหญ่ควรมีการสำรวจอุปกรณ์ที่จะใช้งานให้อยู่ในสภาพพร้อมที่สุด  
เริ่มจากคอมพิวเตอร์ซึ่งจะใช้โน๊ตบุ๊คและยังมีสำรองพีซีไว้อีก ผมเอาคีย์บอร์ดมาทำการเป่าฝุ่นด้วยโบว์เวอร์
ความแรงลม ทำให้ขนแมว ฝุ่นที่เกาะซ่อนอยู่ภายในเป็นกระจุกหลุดกระเด็น สะอาดสะอ้านนิ่มมือขึ้นไม่ต้องกระแทกแรงๆ อีกต่อไป  
ตามมาด้วยระบบไฟซึ่งผมถือว่าเป็นหัวใจ ที่ร้านอาหารผมเห็นปลั๊กไฟเป็นไปตามมาตรฐานของการไฟฟ้าในปัจจุบัน คือมีสามรูนั่นหมายมีการต่อกราวน์ลงดินจริง
โล่งใจไปเปลาะแรก ผมมีปลั๊กพ่วงที่ทำใว้ปลั๊กตัวเมียยี้ห้ออีเกิ้ลและคูเปอร์ของอเมริกา เสียบแล้วแน่นมากโดนเตะสายยังไม่หลุดเลยเอาไว้ทำสายไฟเมน มีอยู่สองชุดยาว 4 เมตรกับ 2 เมตร
เลยหยิบมาเปิดดูภายในกวดขันน๊อตให้แน่น เอาชัวร์ไว้ก่อน เคยไปงานปีใหม่บริษัทเพื่อน  
เห็นวงคาราโอเกะที่จ้างมามีปัญหากับปลั๊กพ่วงสายไฟแล้วหงุดหงิดแทนหนำซ้ำคอมมีอาการบูทไม่ขึ้นกว่าจะโทร.ให้เอาเครื่องมาเปลี่ยนสองทุ่มกว่าถึงได้ยินเสียง
พนักงานซึ่งฉลองมาแต่บ่ายเมาหลับคาโต๊ะสองสามคน ส่วนปลั๊กพ่วงสำหรับต่ออุปกรณ์ต่างๆ ใช้ของสำเร็จรูปที่ซื้อมาเตรียมเผื่ออีก 3 ชุดเหลือเฟือสำหรับงานขนาดจิ๋วนี้
สายไมค์ สายสัญญาณต่างๆ สายลำโพงจัดเป็นหมวดหมู่ ขนาดสั้นยาวต้องวางแผนให้ดี  
และตามเคยต้องมีสำรองเผื่อไว้บ้างในจุดที่คาดว่าน่าจะได้ใช้ รวมทั้งตรวจเช็คสายที่ไม่ได้ใช้ประจำเผื่อขาดในจุดที่เชื่อมต่อกับหัวแจ๊ค  
ผมไม่ยอมเสียชื่อเด็ดขาดครับเนื่องจากต้องทำคนเดียวไม่มีผู้ช่วย  เดี๋ยวเครียดความดันขึ้นหมดสนุกอีก
เวลาทำอะไรแล้วทุกอย่างราบรื่นเราจะรู้สึกเบิกบานในใจละครับ ที่ไม่ลืมอีกอย่างไฟฉายลีดแรงสูงสว่างทะลุทะลวงจำเป็นมากสำหรับสายตาหนุ่มน้อยอย่างผม
เทปพันสายไฟ กระดาษกาวอย่างละม้วนไม่เคยขาดเวลาออกงานไม่รวมถึงชุดเครื่องมือเช่นคีมตัดสาย ไขควง กรรไกรกระทั่งตลับเมตรมีพร้อมในกล่องเครื่องมืออยู่แล้ว  
ไม่ถือว่ามากเรื่องหรอกนะครับเพราะเวลาออกจากบ้านไปแล้วไม่มีทางคาดเดาได้ผมถือคติ เกินดีกว่าขาด
ทำให้เกิดความมั่นใจและพร้อมสำหรับปัญหาทุกอย่างสามารถแก้ได้

ขอตอบคำถามท่านพิมพ์ชนก  ที่ใช้เป็น Power Mix ครับชื่อเต็มๆ คือ  Spirit By SoundCraft Power Station ภาคมิกซ์น่าจะพิมพ์เดียวกันกับของท่าน  
ภาคพาวเวอร์เป็นของ Spirit ภาคเอฟเฟคเป็นของ Lexicon เสียงก็สไตล์อังกฤษเป็นกลางดี ซื้อจากมหาจักรใช้มานานจนสิบกว่าปีได้ครับ

ผมยังแก้เรื่องไมค์หอนไม่สำเร็จ  แม้จะลองย้ายลำโพงออกจากเกือบติดผนังห้องด้านหลังออกมาอีกประมาณ 1.60 เมตร
ดีขึ้นบ้างเท่านั้นการจูนไมค์ถ้าหลานสาวและหลานชายซึ่งเสียงเข้าที่ดีอยู่แล้วไม่มีปัญหาแต่กับคนอื่นซึ่งเสียงยังไม่เปิดก็ต้องเร่งเกนไมค์อีกนิดเสียงมอนิเตอร์จะหอนทันที  
อย่างที่บอกว่าผมจะไม่ใช้อีคิวทำให้ต้องลองขยับมอนิเตอร์จนกว่าปราบพยศมันได้  
ขณะเดียวกันข้อเสียเปรียบของการใช้ลำโพงฟังเพลงขนาดเล็กมาใช้งานคาราโอเกะเมื่อมีเสียงร้องผู้ชายที่ออกทุ้ม
ก็จะทำให้เกิดเสียงดังพลั๊กๆ เป็นเสียงที่ว๊อยคอยล์ผลักขึ้นลงเกินกำลังจนกระแทกกับแม่เหล็กซึ่งอันตราย
สุดท้ายแล้วอาจต้องเปลี่ยนลำโพงซึ่งไม่อยากนึกถึงเลยครับ....

ที่เห็นเป็นรูปจำลองในใจลักษณะที่คนร้องจะนั่งสตูล มีมอนิเตอร์ BOSE สีเทาซึ่งงานจริงจะวางบนพื้นกับจอภาพ
ส่วน BOSE 101 สีดำ วางบนขาตั้งสูง 110 ซม. ห่างจากคนร้องออกมาประมาณ 2 เมตร  อย่างที่บอกมอนิเตอร์ยังกวนใจอยู่ครับ

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 13:25:33 น. »
จบ 1 รอบ  :th2: เดียวกลับมาอ่านต่อ  ;D

ออฟไลน์ โต ระยอง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#7484B607
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 20:05:52 น. »
ผมว่าคงไม่เกินความสามารถของท่าน
หวังว่างานฉลองต้อนรับปีใหม่ครั้งนี้จะผ่านไปอย่างประทับใจผู้ร่วมงานตลอดไปครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2010, 09:59:17 น. »
ศุกร์ เสาร์ ที่ผ่านมาญาติและเพื่อนแวะเวียนมาเยี่ยม  ได้ทดสอบระบบเสียงพร้อมอธิบายถึงที่มาที่ไปเกี่ยวกับความคิดที่จะฉลองปีใหม่ให้สนุก  เพื่อนซึ่งเป็นคอลูกทุ่งทำหน้าหงึกหงัก แล้วเอ่ยถามกลายๆ ว่า
“ เปิดเพลงเบาๆ  ร้องกันเบา เอาไว้กล่อมลูกให้นอนหรือไง  ฉลองปีใหม่ทั้งทีมันต้องไม่มีอั้น ตกดึกทุกคนเมาแล้วมันทั้งร้องทั้งเต้น จะกระซิบกระซาบเบาๆ กันได้งัย  จัดงานทีมันต้องเผื่อหน่อยว้อย...”
เอาแล้วซิครับคราวนี้ผมเกิดอาการมึนตึ๊บขึ้นมาจริงๆ  จินตนาการเดิมที่เคยฝันครึ้มๆ เอาไว้มันชักมัวๆไม่ได้แจ่มอย่างที่คิดซะแล้วซี  เอ้าท่านใดที่มีประสบการณ์มันๆ เล่าสู่กันฟังบ้างครับ  เพราะผมเองที่ผ่านมาก็เล่นสนุกแบบกันเองภายในบริเวณบ้าน  ไม่เคยจัดในร้านอาหารที่มีแขกท่านอื่นร่วมด้วยแบบนี้  เลยลืมคิดเผื่อเหลือเผื่อขาดนะครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2010, 20:02:02 น. »
แก่เรื่องไมค์หอนได้แล้ว  ง่ายๆ คือ BOSE ROOMMATE ตัวสีเทามันไวมาก ก็ตัดออกไม่ใช้ซะไม่ยากเลยครับ  
เอา BOSE 101 มาเป็นมอนิเตอร์ เพิ่ม 10 นิ้วเป็นคู่หน้าเปิดได้ดังขึ้น เสียงออกคมแข็งนิดๆ และเลยถือโอกาสเปลี่ยนมิกซ์ พาวเวอร์ ใหม่ดังรูป  
พร้อมทั้งมาให้ความสำคัญกับสายไฟ สายสัญญาณซึ่งยิ่งใช้สายดีขึ้นเสียงเปลี่ยนในทางที่ถูกใจและจูนเสียงได้ง่ายขึ้น  
พรุ่งนี้จะเปลี่ยนแจ๊คไมค์จากนิวทริคขาธรรมดาเป็นขาทองสวีสเมดแท้ดูว่าจะดีขึ้นขนาดไหน ซื้อเก็บไว้นานแล้วครับ

31 ธันวาคม เพื่อนสมาชิกท่านใดอยู่แถวบางนา บางพลี บางบ่อ ว่างก็เชิญมาจอยกันนะครับ ถือโอกาสหานักร้องเลย  
ขอสวัสดีปีใหม่และก็ขอให้สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บ ไม่จน ทุกท่านนะครับ หลังปีใหม่ไปแล้วจะมาเล่าให้ฟังต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ธันวาคม 2010, 20:09:33 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2010, 20:10:49 น. »
พร้อมทั้งมาให้ความสำคัญกับสายไฟ สายสัญญาณซึ่งยิ่งใช้สายดีขึ้นเสียงเปลี่ยนในทางที่ถูกใจและจูนเสียงได้ง่ายขึ้น  
พรุ่งนี้จะเปลี่ยนแจ๊คไมค์จากนิวทริคขาธรรมดาเป็นขาทองสวีสเมดแท้ดูว่าจะดีขึ้นขนาดไหน ซื้อเก็บไว้นานแล้วครับ

ขอชมภาพเป็นแนวทางหน่อยครับพี่   :thank1:

ขาทองสวีสเมดแท้ ไม่ทราบว่าพอจะหาซื้อได้ที่ไหน และราคาเท่าไรครับ

:thank1:         :thank1:         :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ธันวาคม 2010, 20:22:50 น. โดย ขวัญ »

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2010, 07:49:55 น. »

ซื้อจาก วิชัยพานิช สนง.อยู่ที่หมู่บ้านทาวน์อินทาวน์ รามคำแหง 39 ครับ ซื้อมานานเกินสิบปีแล้วใส่ถุงเก็บอย่างดี ราคาตอนนั้น อันละ 600 บาท ชอบของพวกนี้ก็สะสมเรื่อยไป
ลองโทร.ถามดูครับ โทร. 02 559 0956-8 เขามีดีลเลอร์ที่บ้านหม้อด้วย ราคาจะถูกลงชื่อร้านเจ๊อะไรผมลืมแล้ว  ตอนนี้ผมตามหาสายสัญญาณขนาดเล็ก ที่ใช้ในวงการสื่อสารของทหาร
สายพวกนี้รองรับความถี่ได้สูงมาก รวมทั้งความเร็วที่ยอดเยี่ยม เมื่อมาทำสายสัญญาณผมฟังแทบไม่ออกกับสายอย่าง Cardas Cross ที่ซีรี่ใหม่ตอนนี้ราคาหลักหมื่นทั้งนั้นครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2010, 08:06:21 น. »
เส้นนี้ได้สายจากร้านเอมไพร์วิทยุย่านปากคลองตลาด เป็นสายจากอังกฤษ รับความถี่ได้สูงถึง 800 เม็กกะเฮิทซ์ เขาว่าอย่างนั้น
หัวของเก่าจากไต้หวันจากร้านรีเมท บ้านหม้อพลาซ่า 2 ต้องยอมละครับว่าสุ้มเสียงที่ได้ชื่นใจเหลือเกิน

ในบรรดาสายที่ต่ำกว่าหมื่นเล็กน้อยผมยกให้ Straight Wire ของอเมริกาบางรุ่น(สีขาว และเส้นที่เปลือกล่อนจนหมด)ที่ให้เสียงคุ้มราคาที่จ่าย ไม่ใช่จ่ายหลักหมื่นแต่ได้เสียงแค่สามพัน

และสำหรับนักเล่น DAC สายดิจิตัลอย่าง XLO Signature ก็น่าลงทุน ไม่รู้ตอนนี้เลยหมื่นไปเยอะไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ธันวาคม 2010, 08:59:36 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ กรกฏ

• ระดับ 4
  • *
  • HL#NO.65E704BB จากท่าน พ.พล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2010, 06:21:42 น. »
ขอจองสมัคร...เป็นสมาชิกรายปีล่วงหน้าเลยได้มั๊ยครับ
อ่านแล้ว...ขนคิงแสตนอัพพพพพพพพพพพพพ
 :th1: :th2: :no_ok:

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2010, 08:13:14 น. »
ท่านมะละกอนี่...เป็นผู้ที่เข้าถึง ศาสตร์ แห่งเสียง(อาหารหู)ที่แท้จริง คนหนึ่งจริงๆ ทั้ง ทฤษฎีและปฏิบัติ....ยอมรับว่าสุดยอดเลยทีเดียว
ขอให้ มีความสุขกับเสียงเพลง และงานสังสรรค์ ในงานวันสิ้นปีนะครับ.... :th2: :th2: :th2: :flower: :flower: :flower:

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2010, 08:25:08 น. »
ขอบคุณท่านมะละกอมากๆครับ อาหารสมองทั้งนั้นแม้ไม่มีโอกาสได้สัมผัสเสียงจริงๆ
แต่ก็นึกภาพออกว่าเป็นเช่นไร ขอให้มีความสุขกับการร้องเพลงในช่วงปีใหม่ครับท่าน
 :cheer1: :cheer1: :cheer1:

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2011, 13:07:55 น. »
เช้าวันที่ 31 แม้แต่ มะลิ ก็เบิกบานวิ่งรอบสนามสามรอบแล้วปีนขึ้นต้นมะกอกริมรั้ว

จากต้นมะกอก ปีนต่อต้นจากในบ้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มกราคม 2011, 13:20:13 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2011, 13:22:15 น. »
บ่ายก็ไปเซ็ทเครื่องที่ร้าน กว่าจะลงตัวใช้เวลาร่วม 2 ชั่วโมง  เสียงโอเคถูกใจ

นักร้องคิวยาว

หลานชายหลานสาวช่วยเทสเสียง

แฟมมิลี่

เพื่อนๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มกราคม 2011, 13:38:45 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2011, 13:59:23 น. »

ซื้อจาก วิชัยพานิช สนง.อยู่ที่หมู่บ้านทาวน์อินทาวน์ รามคำแหง 39 ครับ ซื้อมานานเกินสิบปีแล้วใส่ถุงเก็บอย่างดี ราคาตอนนั้น อันละ 600 บาท ชอบของพวกนี้ก็สะสมเรื่อยไป
ลองโทร.ถามดูครับ โทร. 02 559 0956-8 เขามีดีลเลอร์ที่บ้านหม้อด้วย ราคาจะถูกลงชื่อร้านเจ๊อะไรผมลืมแล้ว  ตอนนี้ผมตามหาสายสัญญาณขนาดเล็ก ที่ใช้ในวงการสื่อสารของทหาร

ขอบพระคุณครับ  เดี๋ยวลองติดต่อดูครับ