ผู้เขียน หัวข้อ: จะรังเกียจไหม? ถ้า พีเอ ขอเข้ามาดองกับชุดในบ้าน อยู่กินกันตลอดไป  (อ่าน 7966 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
เมื่อรักที่จะร้องคาราโอเกะกับระบบที่มันๆ สะใจแบบกลางแจ้ง  แต่ก็ยังไม่ลืมเสียงเพลง  เพื่อนแท้ที่ใกล้ชิดที่แสนดี ภายในบ้านมาตลอด

ปฐมบท ของการฟังเพลงที่แปรเปลี่ยนไป  อันสืบเนื่องมาจาก การทดลองฟังลำโพงกลางแจ้งหลายต่อหลายรุ่นในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา
โดยเอาความชอบส่วนตัวเป็นที่ตั้ง  นั่นคือ เอาส่วนที่เป็นจุดเด่นของลำโพงบ้าน มาเป็นตัวตัดสินที่จะให้คะแนน ว่าสอบผ่านหรือสอบตก     
บทวิเคราะห์ซึ่งเป็นทัศนะส่วนตัว เพื่อหาแนวคิด และวีธีปรับปรุง  เพื่อสู่ความเป็นเลิศในการที่จะมีสัก 1 ชุด
ชุดที่เป็นศูนย์รวม และเป็นชุดที่จะ เอ็นเทอร์เทน คนทั้งบ้านได้โดยให้มีข้อบกพร่องน้อยที่สุด มาตามดูกันครับ 
ผมจะพยายามรีดเอาความขยันที่มีน้อยนิดในยามที่ประเทศไทยมี ทั้ง ร้อน ฝน และหนาวเย็น ในเดือนเดียวกันนี้ มาเล่าสู่กันฟัง

และเช่นเคยเป็นเพียงข้อคิดเห็นส่วนตัว  และทุกท่านสามารถ แลกเปลี่ยนไอเดียได้ ซึ่งจะนำไปสู่ข้อสรุป  ที่สามารถนำไปใช้  หรือไม่ใช้ก็ได้ ครับ 

เนื่องจากผมพิมพ์ทีละตัวซึ่งช้ามาก  การนั่งหน้าจอนานๆ ผมจะเจ็บตามากทีเดียว  ต้องพักสายตาเป็นระยะ  บทแรกจะตามมาให้เร็วที่สุดครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
แยกชุดดีกว่าครับ ...ชุดร้องเพลงกับ ชุดฟังเพลง..

ลำโพงที่ร้องเพลงให้เสียงกลางดี ๆ หวาน ๆ อาจฟังเพลงได้ไม่เหมือนตอนสนุก ๆ ตอนถือไมค์ครับ..

เป็นความเห็นจากน้อง ๆ ประสบการณ์อันน้อยนิด ในอนาคตความคิดนี้ของผมก็อาจเปลี่ยนไปได้เช่นกันครับ..

m sound

• บุคคลทั่วไป
แยกชุดดีกว่าครับ ...ชุดร้องเพลงกับ ชุดฟังเพลง..

ลำโพงที่ร้องเพลงให้เสียงกลางดี ๆ หวาน ๆ อาจฟังเพลงได้ไม่เหมือนตอนสนุก ๆ ตอนถือไมค์ครับ..

เป็นความเห็นจากน้อง ๆ ประสบการณ์อันน้อยนิด ในอนาคตความคิดนี้ของผมก็อาจเปลี่ยนไปได้เช่นกันครับ..

เคยมีรุ่นพี่..ขอให้ไปปรับปรุงเครื่องเสียงที่บ้าน(เดิมเป็นชุดเซอร์ราวด์ ใช้ดูหนังฟังเพลง)อยากใช้ร้องเพลงบ้าง ผมได้แนะนำเพิ่มมิกซ์ให้ ปรากฏว่า ท่านพี่ร้องได้สักพัก เทียวมาแวะที่บ้านผมอีก 2-3ครั้ง(มาร้องเพลงนั่นแหละ) จากนั้น 3 วัน มารับผมให้พาไปจัดชุด ร้องเพลงอีกต่างหาก พาไปลองที่ร้าน ทดสอบหลายๆชุด งานนี้ ท่านพี่ เล่นเพาเวอร์มิกซ์ และ ลำโพง ยามาฮ่า PA เลยครับ..หมดไปหลายเงิน... ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มีนาคม 2011, 11:03:10 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ทดสอบโดยใช้ลำโพง PA Active Mackie ราคาตู้ละครึ่งแสน กับลำโพงบ้าน Active Yamaha ราคาตุ้ละ 1X,XXX
ประสบกามที่ได้
ลำโพง
ผมทั้งทดสอบจากออกงาน PA จริง และเอาลำโพง PA มาฟังเพลงในบ้าน
ปรากฎว่า หูผมมันบอกว่า ไม่ใช่
สุดท้ายก็ต้องซื้อลำโพง Yamaha Powered Monitor Monitor HS80M มาฟังเพลงที่บ้าน
ผลจากการใช้งาน ความละเอียดและความชัดเจนของเสียง รวมถึงอารมณืที่ได้จากการฟังเพลง ต่างกันราวดอกฟ้ากับสุนัขวัด
ทั้งๆที่ราคา Yamaha ถูกกว่า
2 ท่านมานั่งฟังที่บ้านคือ ท่านศิลปินหน้าวัด และ อาจารย์ชา ว๊อคแมน บอกว่า เสียงที่ได้จาก ลำโพง Active Mackie มันเพราะเกินไป ว่างั้น

เคเบิลเทพ
สาย USB เทพที่ใช้กับ DAC ราคาแพงๆ ผมทดลองนำไปใช้ในงาน PA
ให้เสียงนุ่มลึก ผิดกับสายรากหญ้า(คุณภาพปานกลาง) เสียงที่ได้จะโดดเด่น กระแทกกระทั้น
ปรากฏว่าหูผมก็บอกว่า ไม่ใช่

Home คาราโอเกะ
ยังไม่เคยลอง เพราะไม่ชอบร้องเพลงที่บ้าน เลยไม่มีประสบกาม

สรุปแว่
สำหรับตัวกระผม ไปด้วยกันไม่ได้ ถ้าแต่งงาน อยู่กินกันก็ต้องอย่าร้าง อย่างแน่นอน
PA ก็อยู่ส่วน PA
Home ก็อยู่ส่วน Home
Karaoke ก็อยู่ส่วน Karaoke

รอฟังประสบกาม ตามไปดู และรอฟังบทวิเคราะห์ จากพี่มะละกอ ครับ
 :flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มีนาคม 2011, 11:28:36 น. โดย Batman »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
ในโลกแห่งความเป็นจริง บางสิ่งบางอย่างอาจทดแทนกันได้บ้าง เป็นครั้งคราวตามความจำเป็น.....แต่จะให้ถาวรตลอดกาล มันคงจะฝืนความรู้สึกลึกๆข้างในว่ามันไม่ใช่ เหมือนโกหกตัวเองครับ :thank1:

ความเห็นส่วนตัวนะครับ :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
ทดสอบโดยใช้ลำโพง PA Active Mackie ราคาตู้ละครึ่งแสน กับลำโพงบ้าน Active Yamaha ราคาตุ้ละ 1X,XXX
ประสบกามที่ได้
ลำโพง
ผมทั้งทดสอบจากออกงาน PA จริง และเอาลำโพง PA มาฟังเพลงในบ้าน
ปรากฎว่า หูผมมันบอกว่า ไม่ใช่
สุดท้ายก็ต้องซื้อลำโพง Yamaha Powered Monitor Monitor HS80M มาฟังเพลงที่บ้าน
ผลจากการใช้งาน ความละเอียดและความชัดเจนของเสียง รวมถึงอารมณืที่ได้จากการฟังเพลง ต่างกันราวดอกฟ้ากับสุนัขวัด
ทั้งๆที่ราคา Yamaha ถูกกว่า
2 ท่านมานั่งฟังที่บ้านคือ ท่านศิลปินหน้าวัด และ อาจารย์ชา ว๊อคแมน บอกว่า เสียงที่ได้จาก ลำโพง Active Mackie มันเพราะเกินไป ว่างั้น

เคเบิลเทพ
สาย USB เทพที่ใช้กับ DAC ราคาแพงๆ ผมทดลองนำไปใช้ในงาน PA
ให้เสียงนุ่มลึก ผิดกับสายรากหญ้า(คุณภาพปานกลาง) เสียงที่ได้จะโดดเด่น กระแทกกระทั้น
ปรากฏว่าหูผมก็บอกว่า ไม่ใช่

Home คาราโอเกะ
ยังไม่เคยลอง เพราะไม่ชอบร้องเพลงที่บ้าน เลยไม่มีประสบกาม

สรุปแว่
สำหรับตัวกระผม ไปด้วยกันไม่ได้ ถ้าแต่งงาน อยู่กินกันก็ต้องอย่าร้าง อย่างแน่นอน
PA ก็อยู่ส่วน PA
Home ก็อยู่ส่วน Home
Karaoke ก็อยู่ส่วน Karaoke

รอฟังประสบกาม ตามไปดู และรอฟังบทวิเคราะห์ จากพี่มะละกอ ครับ
 :flower:

ป๋า   เห็นด้วยครับ  เพราะผมมีความรู้สึกว่ามันควรจะแยกกันอย่างชัดเจน

เนื่องจากมันสร้างมาเพื่อให้มีวัตถุประสงค์ในการใช้งานที่แตกต่างกัน

เพราะฉะนั้นสรุปได้ว่า มันต้องแตกต่างกันแน่นอน 

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ผมไม่เดือนร้อนครับ  เวลาเข้าส้วมเกิดอยากฟังเพลงก็งัดโทรศัพท์มาเปิด
ในรถ...ก็ใช้ที่ติดมากับรถ  ในบ้านอยากเปิดอะไรก็เปิด  ฟังจากทีวีก็ได้
ในห้องนอนก็โน๊ตบุ๊คกับหูฟัง 299 บาท เท่านั้น  ดังกว่านั้น  เมียด่า
อยากฟังมันๆก็รอให้มีงาน  จะได้อาศัย PA

สำหรับผมอะไรก็ได้  อย่าให้หนวกหูก็แล้วกัน  เหมือนคนที่นอนข้างแหละครับ  ไม่เรื่องมาก  มิเช่นนั้นเดี๋ยวจะอด :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
ผมไม่เดือนร้อนครับ  เวลาเข้าส้วมเกิดอยากฟังเพลงก็งัดโทรศัพท์มาเปิด
ในรถ...ก็ใช้ที่ติดมากับรถ  ในบ้านอยากเปิดอะไรก็เปิด  ฟังจากทีวีก็ได้
ในห้องนอนก็โน๊ตบุ๊คกับหูฟัง 299 บาท เท่านั้น  ดังกว่านั้น  เมียด่า
อยากฟังมันๆก็รอให้มีงาน  จะได้อาศัย PA

สำหรับผมอะไรก็ได้  อย่าให้หนวกหูก็แล้วกัน  เหมือนคนที่นอนข้างแหละครับ  ไม่เรื่องมาก  มิเช่นนั้นเดี๋ยวจะอด :hap3: :hap3:

เออ  เปรียบเทียบซะเห็นภาพเรยยยยย

m sound

ผมไม่เดือนร้อนครับ  เวลาเข้าส้วมเกิดอยากฟังเพลงก็งัดโทรศัพท์มาเปิด
ในรถ...ก็ใช้ที่ติดมากับรถ  ในบ้านอยากเปิดอะไรก็เปิด  ฟังจากทีวีก็ได้
ในห้องนอนก็โน๊ตบุ๊คกับหูฟัง 299 บาท เท่านั้น  ดังกว่านั้น  เมียด่า
อยากฟังมันๆก็รอให้มีงาน  จะได้อาศัย PA

สำหรับผมอะไรก็ได้  อย่าให้หนวกหูก็แล้วกัน  เหมือนคนที่นอนข้างแหละครับ  ไม่เรื่องมาก  มิเช่นนั้นเดี๋ยวจะอด :hap3: :hap3:
            แล้วแบบนี้ น้าหมอนพ ฟังได้ไหมครับ..ฮี่ ๆ ๆ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
เออ  เปรียบเทียบซะเห็นภาพเรยยยยย

อ้าวจริงน๊ะท่าน
มันต้องแล้วแต่สถานการณ์  และอารมณ์  บางวันเจอเครื่องเสียงราคาเป็นล้าน ให้ผมร้องเพลงผมยังไม่ร้องเลย  ไม่มีอารมณ์

แต่เวลาใหนนึกสนุก  ให้นั่งเคาะกระป๋อง  เคาะขวด ร้องเพลง ก็ทำได้ครับ

แล้วแบบนี้ น้าหมอนพ ฟังได้ไหมครับ..ฮี่ ๆ ๆ.. ;D ;D ;D

ได้ครับ  อยู่ห่างๆหน่อย   :o^: :o^:

m sound

นึกว่า ฟังได้แต่แบบนี้.... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
กระเทย  สวย ๆ งาม มีถมไปครับ  อิอิ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
อยากเห็นหน้าเจ้าของตู้จัง.... ;D

ถามไทบ้านเดียวกับไพศาลครับ  ทีมงานกระป๋องแอนด์คมคิด สตึก บุรีรัมย์นำมาประกวด อิอิ

m sound

อยากเห็นหน้าเจ้าของตู้จัง.... ;D
             เค๊ามาคู่กับ ขุมพลัง ชุดนี้ครับ.ผู้กอง.ฯ เจ้าของไม่ปรากฏ.. ;D ;D ;D

• *
ความจริงผมเองมีความเห็นมาตั้งนานแล้วว่า  ถ้าต้องการความเป็นเลิศมันต้องแยกกันอยู่  เพราะหน้าที่และวัตถุประสงค์มันชัดเจนในตัวเองอยู่แล้ว 
เพียงแต่คราวนี้  หนุ่มพีเอตกหลุมรักสาวน้อยในบ้านอย่างถอนตัวไม่ขึ้น  ทำงัยละทีนี้  เมื่อสาวน้อยเองก็นิ่งเฉยไม่ออกอาการขัดขืน 
ถึงตรงนี้มาเอาใจช่วยลุ้นหนุ่มพีเอให้สมหวัง  ทำอย่างไรกันดีครับ  เพราะการที่คนนอกจะถือโอกาสเข้ามาอยู่ในบ้านอย่าง ง่ายๆ 
ถ้าเป็นชีวิตเป็นเรื่องจริง หัวเด็ดตีนขาดพ่อตาแม่ยายคงไม่ยอม  มันจำต้องมีกฎ กติกา มีกรอบขีดเส้นกันก่อน เป็นเรื่องๆ เป็นอย่างๆ ไป 

แหงมละ.... ลองมาคิดออกนอกกรอบกันสักตั้งครับ

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
ความจริงผมเองมีความเห็นมาตั้งนานแล้วว่า  ถ้าต้องการความเป็นเลิศมันต้องแยกกันอยู่  เพราะหน้าที่และวัตถุประสงค์มันชัดเจนในตัวเองอยู่แล้ว 
เพียงแต่คราวนี้  หนุ่มพีเอตกหลุมรักสาวน้อยในบ้านอย่างถอนตัวไม่ขึ้น  ทำงัยละทีนี้  เมื่อสาวน้อยเองก็นิ่งเฉยไม่ออกอาการขัดขืน 
ถึงตรงนี้มาเอาใจช่วยลุ้นหนุ่มพีเอให้สมหวัง  ทำอย่างไรกันดีครับ  เพราะการที่คนนอกจะถือโอกาสเข้ามาอยู่ในบ้านอย่าง ง่ายๆ 
ถ้าเป็นชีวิตเป็นเรื่องจริง หัวเด็ดตีนขาดพ่อตาแม่ยายคงไม่ยอม  มันจำต้องมีกฎ กติกา มีกรอบขีดเส้นกันก่อน เป็นเรื่องๆ เป็นอย่างๆ ไป 

แหงมละ.... ลองมาคิดออกนอกกรอบกันสักตั้งครับ

เอาใจช่วยครับ อย่าได้ถูกกีดกันจนต้องตัดญาติกันเลยนะครับ ค่อยๆกล่อมครับ อาจสำเร็จถึงไม่เต็มร้อยก็ยังดีกว่า เข้าชายคาไม่ได้ครับ... :happy: :happy: :happy: :flower:

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
เห็นด้วยทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ก็พอมีวิธีครับใช้เครื่อง Home เป็นซาวด์เพลงอย่างเดียวเพื่อให้ได้อรรถรสของดนตรีครบถ้วน
ส่วนเครื่อง PA ก็เอาไว้สำหรับเสียงร้องอย่างเดียว   
บรรลัยเรยยยย
เสียงร้องกัยเสียงดนตรี
วิ่งมาถึงหูคนฟัง ไม่พร้อมกัน
 :hap3: :hap5: :party:

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
อื่ม ... ผมได้หมดล่ะครับ ขอให้มีเสียง 555+

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
ผมบ้างครับ
- ผมใช้ mixer yamaha ตัวเล็ก เล่นกับชุดในบ้านแทน pre ผมทราบดีว่ามันไม่ใช่ แต่ด้วยเหตุผล ผมยังไม่เคยได้ลอง pre ดีๆ และยังหาปรีไม่ได้ หูก็เลยฟังว่าเสียงจาก mixer yamaha  ก็โอเคแล้ว
- พูดเรื่องภาค sound MIDI บ้าง โดยเฉพาะที่ผมเคยลองมา sound font และ sound ที่เป็น sonar project ที่ยัด sound font ลงใน project ยืนยันว่า ต้องปรุงมาโดยเฉพาะสำหรับในบ้าน หรือ PA เพราะ sound ชุดที่ฟังในบ้าน หรือลำโพงคอมพิวเตอร์เล็กๆ ฟังดีมาก แต่ออก PA ฟังไม่ได้เลยจริงๆ ส่วนที่ออก PA ว่าฟังดี  เอามาฟังในบ้าน ดีหน่อยที่พอฟังได้ แต่เสียงจะออกกระด้างๆ สรุปว่ามันต้องคนละชุด ปรุงมาคนละแบบครับ

• *
การฟังเพลงแบบคนธรรมดาเดินดินกินข้าวแกง กินก๋วยเตี๋ยวจากรถเข็นริมถนน ซึ่งเป็นวิถีชีวิตของคนส่วนใหญ่และรวมตัวผมเข้าไปด้วย 
ดังนั้นห้องฟังเพลง มันจึงเป็นห้องเอนกประสงค์ที่บ้านไหนๆ ก็มีกัน  คือเป็นห้องกินข้าว  รับแขก พักผ่อน นั่งเล่น ดูทีวี และฟังเพลง
และเพื่อความลงตัวในด้านประโยชน์ใช้สอย บวกกับความสวยงามบ้าง  จึงหลีกหนีบทบัญญัติตายตัวที่จะเซ็ทที่ตั้งลำโพงให้ได้อย่างคนที่มีห้องเป็นเรื่องเป็นราวเขาทำกันครับ

ผมให้ความสนใจและเน้นในเรื่องของการมีและใช้งานทั้งระบบในการผลิตเสียงเพลงให้ฟังกัน ความเข้ากันได้และการเชื่อมต่อที่ถูกต้องไม่ยกเว้นแม้แต่ระบบไฟฟ้าครับ
ไฟฟ้าต้องแยกเป็นสัดส่วนจากเมนใหญ่มาเพื่อป้อนพลังงานให้กับระบบเสียงโดยเฉพาะ และใช้เบรกเกอร์ขนาด 20 แอมป์คุม 
แต่ลำดับความสำคัญของระบบนั้นผมยังให้ ลำโพงที่เป็นปลายทาง ตามมาด้วย ต้นทางคือ ไมค์หรือ เครื่องที่เป็นตัวกำเนิดเสียง เช่น ซีดี หรือคอม   

ในเรื่องของลำโพงซึ่งใช้ภายในบ้าน      เป็นปฐมบทที่จะเล่าสู่กันฟังนั้น  มันจะต้องให้หรือถ่ายทอดเสียงออกมาตามนี้ครับ จะมากจะน้อยอยู่ที่เม็ดเงินที่จ่ายไป

1.   เสียงต้องออกนอกตู้ 
      อธิบายได้ว่าตู้ลำโพงที่เราๆ ใช้กันแผ่นด้านหน้าที่เป็นที่ยึดดอกลำโพงหันมายังผู้ฟัง  เสียงที่เราได้ยินมันจะเกิดจากการสั่นขยับเข้าออกของกรวยลำโพง
      ผลักอากาศที่อยู่ด้านหน้ากรวยลำโพงซึ่งอยู่นอกตู้  ออกมาให้หูเราได้รับรู้ถึงการสั่นสะเทือน 
      กระบวนการของอวัยวะภายในหูจะรับรู้และส่งผ่านไปให้สมองประมวลผลแล้วแปลงออกมาให้เราได้ยินตามที่เป็นจริง 
      เสียงเพลงที่ได่ยินที่ถูกต้องของแท้มันจึงสมควรอยู่นอกตู้ครับ 

ถ้าใครฟังเพลงแล้วรู้สึกว่ามันได้ยินมาจากตู้ข้างใดข้างหนึ่ง ได้ยินแบบนั้นอยู่  เสียงไม่ได้เปิดลอยออกมานอกตู้ 
     บางครั้งยังได้ยินกระทั่งเสียงที่เกิดจากก้องสะท้อนตัวตู้หรือบุคคลิคของไม้ที่ใช้ทำตู้แทรกปนอยู่  ซึ่งเกิดจากการออกแบบเน็ทเวอร์คที่ผิดพลาด
     เกิดจากสเปคของดอกลำโพงที่ไม่เข้ากันกับตู้  เป็นที่มาของการเลื่อนของเฟส หรือที่รู้กันว่า  เฟสชิพ อันเนื่องมาจาก
     เวลา ที่ต่างกันของจุดกำเนิดเสียงของดอกลำโพงเสียงทุ้มและเสียงแหลมซึ่งไม่ได้อยู่ในแกนเดียวกัน ตู้ลำโพงแบบนี้ ต้องปรับปรุงนะครับ

2.  ความชัดเจนของเสียง 
     หัวข้อนี้คงอธิบายยาวพอควร และมีข้อย่อยแยกออกไปอีกบ้างผมขออนุญาตเล่าในครั้งต่อไป

3.  รายละเอียด  ลำโพงที่มีรายละเอียดเป็นอย่างไร  เข้าใจเหมือนผมหรือไม่

4.  อิมเมจ  หรือมิติ

5.  บรรยากาศรายล้อม สมมุติฝนตกหนัก  ยืนอยู่นอกบ้าน ใต้ชายคา เห็นฟ้าแลบสว่าง ตามด้วยเสียงฟ้าผ่าดังสนั่น 
     กับยืนอยู่ภายในบ้าน ในอ๊อฟฟิซ เปิดหน้าต่าง  มองเห็น ได้ยิน เหมือนกัน  ทว่าเกิดความรู้สึกเหมือนกัน ต่างกันไหมครับ ? 

ตอนนี้คิดได้แค่นี้ก่อน  ถ้ามีเพิ่มจะค่อยๆ แทรก  ผมจะอธิบายความเข้าใจของผมในเรื่องนี้ตามลำดับนะครับเพราะมันจะต้องต่อเนื่องกัน 
เนื่องจากมันต้องมีเหตุเกิดขึ้น จึงมีผลตามมา  ผลในเรื่องนี้จะเป็นเหตุให้เกิดเรื่องใหม่ขึ้น ตามลำดับหัวข้อครับ

และเช่นเคยเพื่อให้เห็นภาพที่ชัดขึ้น  ผมอาจจะยกตัวอย่างประกอบเปรียบเทียบในเรื่องแต่ละเรื่องนั้นเพื่อ  ซึ่งอาจจะต้องอ้างอิง ไปถึง
อัลบั้มเพลงต่างๆ นาๆ และดีวีดีคอนเสิร์ต ที่ยอดเยี่ยมทั้งการแสดง การตัดต่อ มุมกล้อง และการบันทึกเสียงที่ยอดเยียม ซึ่งคงต้องตามหามาฟังมาดูกัน 
และถือว่าเป็นโชคสองชั้นสำหรับผู้ที่เป็นสมาชิกที่มีพันธะตามที่ท่าเสธ.รุณท่านมีน้ำใจต่อวงการในที่นี้ แต่ละที่สุดของที่สุดที่ผ่านการคัดสรรด้วยเหตุและผลแล้ว
ที่นำมาร้อยเรียงใหม่จะเริ่มนำส่งให้ท่านเสธ.รุณ เป็นระยะไป  กับสิ่งที่ผมเขียนถึง
มันจะได้กระจ่างชัดทั้งด้วย การมองเห็นด้วยตา  การได้ยินด้วยหู  และจากการสัมผัสทางผิวกาย

อย่าเพิ่งเชื่อนะครับ...... 

m sound

เห็นถ้อยแถลงของพี่มะละกอแต่ละเม็ด.ทำให้ผมนึกถึง บทความต่างๆ ใน ว็อท ไฮ-ไฟ ที่ผมได้เกาะติดตอนที่เริ่มศึกษาระบบเสียงบ้าน เลยเถิดให้นึกถึงท่าน วิจิตร บุญชู ตรงใจเลยครับ. ;D :thank1:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :happy: :D ถ้ารักกันชอบกันจริงๆ แต่งงานกันก็ดีเหมือนกันมาลูกมีเต้าออกมาก็จะได้เป็นลูกครึ่งครับป๋ามะละกอ  :D :happy:

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
เครื่องเสียงพีเอหรือเครื่องเสียงกลางแจ้ง ถ้าอยู่ในบ้านมันก็ไม่ได้อยู่กลางแจ้งยังเรียกพีเออยู่หรือเปล่า    :hap3: :hap3: :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
การฟังเพลง  ฯลฯ  .......................................

.......และถือว่าเป็นโชคสองชั้นสำหรับผู้ที่เป็นสมาชิกที่มีพันธะตามที่ท่านเสธ.รุณท่านมีน้ำใจต่อวงการในที่นี้ แต่ละที่สุดของที่สุดที่ผ่านการคัดสรรด้วยเหตุและผลแล้ว
ที่นำมาร้อยเรียงใหม่จะเริ่มนำส่งให้ท่านเสธ.รุณ เป็นระยะไป  กับสิ่งที่ผมเขียนถึง
มันจะได้กระจ่างชัดทั้งด้วย การมองเห็นด้วยตา  การได้ยินด้วยหู  และจากการสัมผัสทางผิวกาย

อย่าเพิ่งเชื่อนะครับ...... 

:D :D :D :flower: