ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 188297 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2011, 09:21:24 น. »
พักนี้  ต่อมขยัน  ปิดๆ เปิดๆ  
บางวันตื่นมาอยากจะเขียนเรื่องราวทั้งหลายต่อให้จบๆ ไปเสีย
แต่ ต่อมขยัน  ซึ่งไม่รู้ว่าอยู่ใต้สมองหรือเปล่า  ไม่ยอมหลั่งสาร ขยัน ออกมา
ทำให้เขียนไม่ออก  มันตีบตันยังงัยไม่รู้ครับ

ทีต่อมใต้สะดือ  ทำมั๊ยทำไม  มันขยันได้ถึง 24 ชั่วโมง  
ขนาด  หลับสนิท  บางครั้งมันยังส่งสารไปยุ่มย่ามเลยครับ
เคยเรียนปรึกษาหมอประจำตัว  ได้ความรู้ว่า
อวัยวะในร่างกายคนเรานั้น  ที่เสื่อมง่ายและเร็วที่สุด คือดวงตา
ส่วนที่เสื่อมช้าหรือเผลอไม่เสื่อมเลยคือ  เจ้ายุ่งตัวนี้ละครับ เป็นมาหลายพันล้านปีแล้วละ

เอ๊ะ แล้วมันเกี่ยวกับเรื่องเล่นเครื่องเสียงให้สบายด้วยละ
อ้อเกี่ยวมากด้วยซิ  เพราะมันไปทำให้อารมณ์ในการฟังเพลง  หรือทำให้การเล่นเพลิดเพลินขึ้น
นำมาซึ่งความสบายใจนะครับ  ถ้าสบายใจซักเรื่องละก้อ
เรื่องอื่นๆ  มันก็ง่ายขึ้นอักโขนะครับ  จะซื้อจะหาอะไรเพิ่ม
คนที่นอนข้างๆ  ก็ไม่ทำตาเขียวใส่ แฮะ แฮะ

อารมณ์ดีๆ เช่นนี้เมื่อเกิดที่บ้านแล้ว  มันลามไปถึงที่ทำงานได้นะ
ทำให้หน้าที่การงานราบรื่น  มีแต่ผลงานดีๆ  เจริญรุ่งเรือง
อย่างเช่นผู้จัดการใหญ่ท่านนี้  หลังจากได้เลขาสาวสวยคนใหม่
ทำให้ภายในอ๊อฟฟิซ  ดูสว่างใสวขึ้น  แต่ที่หงุดหงิดคือ เจ้าหล่อนที่หน้าห้องดันนั่งหันหลังให้
ส่วนด้านหน้านั้นก็เป็นที่จำเริญตาของเสมียนหนุ่มฝั่งตรงข้าม
เพราะเลขาสาวนักเรียนนอกเธอนั้นเป็นคนจิตใจกว้างขวางและเปิดเผยไม่คับแคบ

ทำท่านผู้เป็นใหญ่ต้องเข้าห้องน้ำบ่อยขึ้น  ขากลับจะได้ยิ้มรับเลขาคนงาม
จนสายวันหนึ่ง เมื่อท่านผู้ยิ่งใหญ่เดินกลับจากห้องน้ำ  
พลันที่ถึงหน้าโต๊ะสาว  เห็นเธอยิ้มหวานจ๋อยพร้อมกับกระมิดกระเมี้ยนเขินๆ ส่งกระดาษแผ่นเล็กให้  
โอ๊ะโอ๋ผู้จัดการใหญ่หัวใจพองเต้นแรง  รีบเข้าห้องยกขึ้นอ่านได้ดังนี้

“ท่านขา  ท่านลืมปิดประตูรั้วหน้าบ้าน”

สักพักท่านก็เปิดประตูยื่นเศษกระดาษแผ่นเดิมให้เลขาหน้าขาว  ความว่า

“แล้วหนูแอบเห็นรถเบ๊นซ์คันใหม่คันโต้โก้หรูของฉันไหม”

สักพักใหญ่  กระดาษแผ่นนั้นก็กลับคืนมายังผู้จัดการใหญ่

“ไม่มีนี่คะเบนซ์คันโตๆ  เห็นแต่รถฟอร์ดคันเก่าๆ ยาวใหญ่แต่ยางแบน ค๊า”

วันนี้ต่อมขยันปิดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2011, 09:34:35 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2011, 06:58:11 น. »
วันนี้เอาเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง  มาทำให้เป็นเรื่อง  แล้วเล่าสู่กันฟังเสียหน่อย

ผมตั้งชมรมผู้สูงอายุครับ  ตอนแรกตั้งใจใช้ชื่อ  “เกษียณหรรษา” 
เป็นที่ซึ่งผู้พ้นจากภาระในการทำงานตามปกติมาร่วมทำกิจกรรม  พบปะ  พูดคุยแลกเปลี่ยน  ผมมองในเรื่องของบันเทิงเป็นหลัก 
เพราะเชื่อว่าการร้องคาราโอเกะทำให้ไม่เจ็บป่วย  หรือถ้าเจ็บก็หายเร็วขึ้น  อีกอย่างมองในแง่  “สุขภาพ”  อีกด้วย

คนเราต้องการสุขภาพดี อยู่ 2 ประการ  คือ

สุขภาพจิตที่ดี  และสุขภาพกายที่ดี  อย่างที่เรียกว่า

จิตเป็นนาย   กายเป็นบ่าว   

และผมเชื่อในเรื่องของ  6 อ. อ่าง

คือ  อากาศ  อาหาร  ออกกำลังกาย  อุจจาระ  อารมณ์  และ อานาปานสติ
ภาษานักเล่นคอมพิวเตอร์ก็ต้องบอกว่า  มันคือ  ไอ/โอ  ( I/O  = Input / Output )
คือ  มีอินพุต  เข้าไป  มันต้องมีเอ้าท์พุตออกมา  ไม่งั้นไม่สมดุล

บังเอิญตอนหลัง  มีผู้ “เกือบ” สูงอายุมาขอเข้าร่วมด้วย  แฮะ แฮะ  หมายถึงเค้าเห็นข้อดีในการเข้าร่วม 
เพราะผมเชื่ออีกว่า  ผู้สูงอายุขณะนี้กำลังจะล้นประเทศไทยเสียแล้ว  อาจจะเนื่องมาจากความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์การแพทย์ 
พูดตรงๆ ทำให้ตายช้าลงนะครับ เลยเปลี่ยนเป็น “ชมรมผู้สูงวัย” แทน
อนึ่งคนแก่แต่อายุเหล่านี้ยังมีพลังทางสมองที่กระฉับกระเฉงอยู่นะครับ  มีองค์ความรู้และประสบการณ์ล้นเหลือแทบทุกสาขาอาชีพ 
ถ้ามาทำกิจกรรมร่วมกันตามที่ตัวเองถนัด  ผลที่ตามมามากมายซึ่งเป็นเรื่องที่ดีงามทั้งสิ้น  อีกอย่างกำลังซื้อของแต่ละท่านนั้นสูงมากครับ 
ใครหัวใสอาจนำไปก่อให้เกิดธุรกิจได้

ไม่แน่นะผมอาจก่อตั้ง  บริษัทมหัศจรรย์คนแก่อินเตอร์เนชั่นแนลจำกัด  รับปรึกษางานบันเทิงทั่วโลก 
ผมว่าแค่นี้  ออร์แกนไนซ์ทั้งหลายมีเจ๊งกันบ้างละ
เว่อร์ไปไหมครับ  ตอนนี้มีสมาชิกในหมู่บ้านน่าจะ 10 คนแล้ว  พบปะกันมาแล้ว 2 ครั้ง เดือนละครั้งครับ 
น่าแปลกที่เมื่อเจอกัน  มีแต่คนช่างพูดท่างน้าน  ไม่ค่อยจะช่างฟังกันเท่าไร  สงสัยคงอัดอั้นมานานครับ
วันนี้เสนอเรื่องราวแค่นี้ก่อนครับ  แล้วจะมาเล่าความคืบหน้าให้ฟังเรื่อยๆ

อ้อ  ผมมีสูตรแห่งความสำเร็จในการทำงานเอามาเผยแพร่ดูเผื่อเป็นไอเดีย
เอาไปตัวแรกก่อน  คือตัวเอส ( S )  ครับ
Small  หรือ  Small but Beautiful  หรือ  จิ๋วแต่แจ๋วนะครับ
จะทำอะไรก็ตาม ในสิ่งที่จะทำนั้นให้มันจิ๋วเข้าไว้  แต่ความจิ๋วนั้น  ให้มันแจ๋วมันคมมันแหลมอย่างหาที่สุดมิได้ 
ผมจะไม่บอกว่า  ถ้าจะตั้งวงดนตรีคาราโอเกะแบบจิ๋วๆ  แต่แจ๋วๆ  นั้นจะต้องทำอย่างไร  มีองค์ประกอบของอะไรบ้าง  คิดกันลึกๆ ให้ตกผลึกทางความคิดครับ  แล้วจะเห็นทางสว่างอยู่อีกฝั่ง

พรุ่งนี้ค่อยมาตาม "เอส" ตัวที่เหลืออีกนะขอครับ  ของดีแบบนี้ต้องตามกันหน่อยละครับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2011, 07:20:40 น. »

ผมจะไม่บอกว่า  ถ้าจะตั้งวงดนตรีคาราโอเกะแบบจิ๋วๆ  แต่แจ๋วๆ  นั้นจะต้องทำอย่างไร  มีองค์ประกอบของอะไรบ้าง  คิดกันลึกๆ ให้ตกผลึกทางความคิดครับ  แล้วจะเห็นทางสว่างอยู่อีกฝั่ง
ผมรอสรุปคำตอบครับท่านอาจารย์

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2011, 09:23:00 น. »
ขอขอบคุณที่ติดตามและรอคอยขอรับ

ก่อนจะฝอยให้อร่อยเหาะต่อไป  อยากเรียนว่า  คงเคยได้ยินคำว่า

“เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว” 

ซึ่งคนจำนวนมากโดยเฉพาะพี่ไทยเรามักจะตีความหมายของคำพูดนี้ในเชิงของขนาดความรุนแรงอันเป็นผลลัพธ์ที่ตามมา
ผมจะยังไม่ขยายความให้กว้างออกไป ณ ตอนนี้นะครับ

ขอเท้าความต่ออีกนิด
คำว่า  CHANGE  ที่ท่านประธานาธิบดีอเมริกาคนปัจจุบันใช้หาเสียงตอนเลือกตั้งจนได้รับชัยชนะ 
คำนี้นั้นมีคนสมองใสนำไปต่อยอดจนเกิดธุรกิจดังและร่ำรวยไปทั่วโลกไม่น้อยเลย

ผมเองสะดุดใจและเริ่มแอบศึกษา  จุดเปลี่ยนแปลงเล็กๆ  นี้แต่ไม่ถึงกับเอาเป็นเอาตาย
เด็ดดอกไม้เล็กๆ นี่มันสะเทือนถึงดวงดาวจริงหรือ
ข้อไม่เท็จ  มีแต่ข้อจริงคือ  แรงสะเทือนเล็กๆ จากการเด็ดดอกไม้ทำให้คนธรรมดาผิวสีคนหนึ่งกลายเป็นผู้ทรงอำนาจที่สุดโลกใบนี้ครับ

เมื่อค้นต่อไปผมกลับทั้งตกใจและตกตะลึงต่อคำว่า  CHANGE  นี้มากขึ้น
เพราะมันต่อไปถึงคำว่า  พลวัต  ( DYNAMIC )  ซึ่งความหมายเข้าไปเกี่ยวข้องแทบทุกเรื่องและกว้างขวางระดับจักรวาลจนถึง  เอกภพ ครับ
จากนั้นมันยังเข้าไปขมวดเข้ากับทฤษีใหม่  ที่ฮือฮากันไม่กี่ปีมานี้คือ

ทฤษฎี ความอลวน  ( CHAOS THEORY   อ่านว่า  เคออสทีโอรี่นะครับ ) ซึ่งตอนนี้คนระดับดอกเตอร์ทางศาสตร์ทุกศาสตร์ 
ต่างค้นคว้าหาความเกี่ยวข้อง  เพราะยิ่งศึกษามันยิ่งสะเทือนรุนแรงก่อให้เกิดเป็นลูกโซ่ต่อเนื่องลักษณะคล้ายดีเอ็นเอ ในยีนของสิ่งมีชีวิต 
รวมทั้งเป็นรูปแบบของการก่อเกิดแม้กับสิ่งที่เราเรียกมันว่า ไม่มีชีวิต  ขนาดนั้นเลยนะครับ

คำว่า “ จิ๋วแต่แจ๋ว ”    ที่นำมาฝอยนี้จึงไม่ธรรมดาเลย

มองอย่างเด็กอนุบาลที่เปล่งคำพูดเพียงน้อยนิดออกมา  ที่เราอาจพานพบ
แม้เป็นเพียงคำพูดจุดเล็กๆ จุดหนึ่งซึ่งมีให้เห็นในชีวิตปกติประจำวันทั่วไป
แต่ใครจะไปรู้ว่า  มันอาจพลิกโฉมหน้าทั้งชีวิตของเราไปเลยก็ได้ครับ

ครับเขียนมาถึงตรงนี้แล้วรู้สึกว่า  แหมอะไรมันจะใหญ่โตขนาดนั้น
อ้าวเรื่องจริงหรือเรื่องโกหกนั้นถ้าจะว่ากันให้มันทั้งที

หรือถ้าจะโกหกกันทั้งทีมันต้องโกหกเรื่องหญ่าย ใหญ่ละครับ
เพราะถ้าเขาจับได้  เรื่องใหญ่ๆ แบบนี้ต้องสารภาพอย่างเดียวถึงจะรอด
พอสารภาพเสร็จแล้ว  ก็คิดหาเรื่องที่มันใหญ่ขึ้นกว่านั้นมาโกหกอีก  แน่ะ

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2011, 07:12:27 น. »
ก่อนจะเริ่มต่อ  ขออนุญาตบอกเล่าก่อนว่า

เรื่องราวทั้งหลายทั้งหมดทั้งมวลที่ผมนำมาขีดเขียนนี้มีที่มาจากสื่อหลายด้านเช่นจากหน้าหนังสือพิมพ์ ทีวี  กูเกิ้ล 
อันเป็นผลมาจากการแสวงหาความรู้จากการอ่าน  การรับฟังจากผู้รู้ท่านอื่น  การเรียนโดยตรง ฯลฯ 
เมื่อทำความเข้าใจในระดับหนึ่ง  ก็จับแพะชนแกะนำมาเรียบเรียงใหม่ 
ฉะนั้นเกือบทุกเรื่องท่านทั้งหลายอาจผ่านตามาก่อน  ก็ให้ถือว่ากลับมาฟื้นความทรงจำในสไตล์ใหม่นะครับ

เอส ตัวถัดมาคือ  "STYLE"  ครับขอยกตัวอย่างอธิบายดังนี้
หลายปีมาแล้วเมื่อ  สตีป จ๊อบ  อดีตประธานบริหาร  แอปเปิ้ล 
รีเทอร์นกลับมารับหน้าที่ประธานบริหารครั้งที่สองนั้น  หุ้นแอปเปิ้ลแทบจะเรียกว่าดำดิ่งซ้ำซาก
อันเป็นมาจากการขาดทุนอย่างมหาศาล
เค้ารีบปัดกวาดขยะทั้งหลายซึ่งฝ่ายบริหารรุ่นก่อนวางเอาใว้
ตอนนั้นทีมงานออกแบบผลิตภัณฑ์ใหม่ของแอปเปิ้ลมีสินค้าในรายการผลิต  นับหลายร้อยชนิด
สตีปสั่งยกเลิกทั้งหมดแล้วเรียกทีมงานทั้งหมดมาประชุม
แล้วอธิบายถึงธรรมชาติความต้องการขั้นพื้นฐานของคนเราทั้งโลก  วิธีที่คนยุคใหม่ตัดสินใจซื้อสินค้า 
เมื่อย้อมสมองนักออกแบบระดับโลกเหล่านั้นให้เข้าใจถึงคอนเซ็พท์ในการออกแบบให้ตรงกัน

สตีปต้องการแค่  “หนึ่งเดียวเท่านั้น”  ไม่ใช่หลายร้อยรายการของสินค้า

ไอพอด  ( iPOD ) สีขาวสุดสวยบางเฉียบถึงเกิดขึ้นมาทำยอดขายทั่วโลก
แบบถล่มทลาย  พลิกฟื้นจากการโคม่าของแอปเปิ้ล  จากนั้น  ไอโฟน  ไอแพด  ก็ตามมา
สิ่งที่ตามมาแต่ละผลิตภัณฑ์นอกเหนือจากกำไร  สินค้าที่เรียกว่า  อาร์ดแวร์นี้สามารถผสมผสานกับสินค้าที่เป็นซอร์ฟแวร์ได้อย่างกลมกลืน 
เช่น  มีไอพอด  ก็มีสถานีให้โหลดเพลงซึ่งแอปเปิ้ลจับมือกับค่ายเพลง  ทำเงินมหาศาลตลอดชีวิตยิ่งกว่าขายฮาร์ดแวร์

ผมกล้าท้าเลยว่าในอนาคตคนเราจะมีสินค้าติดตัวแค่ 3 ตัวคือ  ไอพอต  ไอโฟน  และไอแพด
ทั้ง 3 อย่างจะทำงานสอดรับประสานกันและสามารถควบคุมครอบคลุมการทำงานตอบสนองชีวิตประจำวันของคนทั้งโลกได้อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ 
เพราะแอปเปิ้ลจะเขียนซอร์ฟแวร์กำกับให้ทำงานคลุมทั้งโลก  ซึ่งคนต้องใช้ 
น่ากลัวนะครับถ้ามองในแง่การตลาด  อย่าลืมว่าที่เป็นมาแยกกันค้าขายนะครับในเรื่องของสินค้าทั้ง 2 ชนิด
เช่นอินเทลก็ฮาร์ดแวร์  ไมโครซอร์ฟ ก็ Solfware  การแข่งขันอย่างเอาเป็นเอาตายทางการตลาดมันโหดอย่างนี้ละ 
อีกหน่อยคงพกแค่ไอแพดออกงานคาราโอเกะกับชุดเครื่องเสียงแบบมินิกระจิ๋วหลิววางเป็นจุดๆ ไป 
ไม่ต้องมีสายเชื่อมต่อ  แล้วใช้ไอโฟนควบคุมสั่งงานแทนทุกอย่างจะเขียนแอพพลิเคชั่นไว้ล่วงหน้า 
เช่นงานนี้เลี้ยงรุ่นเพลงและรูปแบบต้องตามนี้นะ  ไอแพดจะสร้างบรรยากาศให้เอง  งานนี้แต่งงานนะ  โหยอะไรจะป่านนั้นครับ

นี่คือ  เอสตัวที่สองที่มีพาวเวอร์มากคือ  STYLE  ครับ  สินค้าและบริการต้องมี  สไตล์โดดเด่นเป็นของเราเอง 
แม้แต่วงดนตรีคาราโอเกะ ก็เหอะ

ต่อเลยนะครับ  เอสตัวที่สามคือ  STRONG  จะหมายความว่าอย่างไรก็ตามเถอะ  แต่ให้ยึดคำว่า
แข็งแรง  แข็งแกร่ง  เข้าไว้  ทั้งใจและกาย  จะต้องทุ่มเททั้งชีวิตชนิดกัดไม่ปล่อยจริงๆ 

ตัวสุดท้าย  ผมอยากให้ท่านทั้งหลายคิดเอง  อาจจะเป็น  SPEED ,  SPRITE 
คำอะไรก็ได้ที่มันเกี่ยวข้องแล้วท่านชอบจะเอามาเป็นนิยามในการต่อสู้เพื่อยกระดับคุณภาพของงานให้ยอดเยี่ยมขึ้น   
ผมชอบคำว่า  SPEED  ที่ชอบเนื่องจากธรรมชาติของมนุษย์นั้นไม่ชอบการรอคอย 
เวลาอยากได้อะไร  มีเงินในกระเป๋าก็อยากซื้อเลย  ไม่อยากจองและรอคอยครับ 

คงค้างบทสรุปอีกตอนนะครับ  เล่นเครื่องเสียงให้สบายใจนั้นมันต้องหาทรัพย์เยอะๆ  มาเล่นนะครับ
ไม่งั้นจะกลายเป็นความทุกข์ยิ่งยวดแทนครับ

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2011, 08:02:43 น. »
 :thank1: :th2:ที่กล่าวมาขอสนับสนุนความคิดครับ :flower:

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 18:39:54 น. »
ตามกฎของฟิสิกส์ซึ่งเป็นวิทยาศาสตร์แท้และเป็นที่ยอมรับกันไปทั่ว
ไม่มีทางเปลี่ยนแปรเป็นอย่างอื่น  ไม่ว่าเรื่องนั้นมันจะมองเห็นด้วยตาหรือไม่เห็นก็ตาม
เรื่องของสสารและพลังงาน  เรื่องของแรงในแง่ของไดนามิกส์และสแตติกส์
แม้แต่เรื่องของแสง สี เสียง  เป็นวิทยาศาสตร์ที่พิสูจน์ได้ครับ

และเป็นที่แน่นอนแล้วว่าอีก 1000 ล้านปี  (พันล้านปีนะครับไม่ใช่พันปี)
ดวงอาทิตย์จะเริ่มหมดอายุ  มวลสารที่อัดกันแน่นเป็นพระเพลิงดวงมหึมานี้ก็จะเริ่มขยายตัวขึ้น
จนกลืนดาวพุธ  ดาวอังคารและโลกของเรา  ด้วยการหลอมละลายด้วยความร้อนขั้นสูงสุด
เมื่อละลายแล้วดูดเข้าไปรวมเป็นดวงอาทิตย์ดวงเดียวกัน  ไม่มีอะไรเหลือนะครับ
ความร้อนที่ละลายโลกในพริบตา ทุกอย่างจะระเหิดกลายเป็นไออย่างรวดเร็วทันทีครับ
ไม่เจ็บปวด  ไม่ร้อน  ไม่รู้สึกรู้สา  และไม่น่ากลัวสักกะติ๊ดเดียว

อีกพันล้านปีนะครับยังพอมีเวลาให้หายใจ  ส่วนท่านใดที่ไม่ค่อยเชื่อก็ไม่รู้ทำไง
นอกจากขอให้เกิดใหม่ไปเรื่อยถึงเมื่อไรค่อยมาโพสบอกกันนะครับ
ตอนนี้ก็เกิดมีองค์การลับสุดยอด  (แล้วผมรู้ได้ ไงเนี๊ยะ) 
โดยมีนักวิทยาศาสตร์ชั้นยอดทุกมุมโลกได้รับทุนให้วิจัย  วิเคราะห์ ทั้งสำรวจโลกอื่นในจักรวาลนี้
และหาทางอพยพผู้คนสิ่งมีชีวิตบนโลกเท่าที่จะเป็นได้ ย้ายไปอยู่บนโลกใหม่แห่งนั้น

ความลับค่อยๆ  แง้มออกมาแล้วว่า โลกใบใหม่นั้นคือดวงจันทร์ที่เป็นบริวารของดาวพฤหัสบดี
โตกว่าโลกสักห้าเท่า  ซึ่งจะเป็นการอยู่ชั่วคราว  ก่อนที่จะเสาะหาที่ถาวรต่อไปโดยให้เหมือนกับโลกมากที่สุด 
ซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นดาวเคราะห์ดวงใดดวงหนึ่งของดาวเสาร์อันไกลโพ้น  โอ้คิดกันได้ไง  อุณหภูมิต่ำกว่าลบสี่ห้าร้อยองศาเชียว 

ก็ไหนๆ  มันไม่ลับแล้วจึงเปิดเผยออกมาว่า  มนุษย์ที่อพยพจากโลกต้องไปสร้างบ้านอยู่ใต้มหาสมุทร์ที่ลึกมากพอสมควร 
เรื่องแบบนี้นี้เล็กมากสำหรับเทคโนโลยี่ในอนาคตนั่น
มหาสมุทร์ที่ว่าไม่ใช่น้ำนะครับ  เพราะที่หนาวขนาดนั้นไม่มีน้ำ  มีแต่อากาศหรือเรียกว่า แก๊ส กาซ (สะกดอย่างไรนี่) 
ก๊าซที่ว่าส่วนใหญ่เป็นมีเทน  ซึ่งโลกเราติดไฟนะ  และก๊าซไนโตรเจนหรือไฮโดรเจน  แหล่งข่าวไม่ยืนยัน 
ก๊าซมีเทนที่ควบแน่นจนกลายเป็นของเหล็วเหมือนน้ำในโลกนี่ละ  ลงไปว่ายได้ถ้าไม่หนาวตายซะก่อน

ปัญหาอีกอันคือการที่มนุษย์จะอยู่มีชีวิตสืบสายพันธ์ไปได้  อาจจะต้องมีการเปลี่ยนสายพันธุกรรมบ้าง 
ซึ่งนักชีววิทยาต้องค้นคว้าต่อไปว่ามันควรเปลี่ยนแปลงอย่างไร  เราต้องใช้ปอดหายใจเอาออกซิเจน  เราต้องกินอาหาร 
โดยเฉพาะที่ขาดไม่ได้เลยคือเราต้องเผยแพร่เผ่าพันธุ์

แน่นอนว่าเพื่อให้เข้ากับโลกใหม่  เราอาจไม่มีขามีแต่แขน มีตามีจมูกด้วยไหม
ปากละ  จะเหลือเท่ารูเข็มหรือเปล่าเพราะกินแต่อาหารแคปซูล
ของดีๆ  แบบที่เป้ยมี  อั้มมี  อาจจะกลายเป็นอย่างอื่นห้อยติ่งนิดเดียว  เราจะยอมกันหรือเปล่า
เพราะเขาจะยอมให้มีอวัยวะเท่าที่จำเป็นต่อการดำรงชีวิตเท่านั้น  เมื่อเปลี่ยนสายพันธุกรรมแล้วถึงจะมีสิทธิได้อพยพ  และมีชีวิตรอดในโลกใบใหม่

อ้าวแล้วมันเกี่ยวกับการเล่นเครื่องเสียงให้สบายอย่างไร?
นั่นนะสิ  ผมขับเครื่องบินขึ้นได้เพราะมันไม่ยากแต่ลืมฝึกวิธีหาสนามบินเพื่อที่จะขับลง
ตายละหวาหาสนามบินลงยากจริง พับผ่าซิ  !! 

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 08:22:32 น. »
ป่วยอีกแล้วครับ  แอมป์ 200 วัตตัวเก่ง  ซึ่งผมขอเปลี่ยนชื่อเป็น  ไม่ค่อยเก่ง
เปิดสวิตช์ไฟไม่เข้าซะแล้ว  ส่งช่างไปแล้ว
ตอนนี้ฟังกับตัวเก่งตลอดกาลอย่าง  BOSE  Roommate  เปิด 24 ชั่วโมงมา 20 ปีแล้วยังแข็งแรงดีอยู่

เสียงจากลำโพง โบส ขนาด 4 นิ้วตัวเดียว  แม้จะหม่นมัวไม่แจ่มใส  ไม่ชัดขนาดคมกริบบาดเนื้อหนัง 
แต่โทนเสียงเป็นอะนาล็อก  ที่คุ้นเคยหู  เสียงค่อนข้างสดพุ่งออกมาสมจริงมากครับ
ที่สำคัญที่สุดคือ  เนื่องจากเป็นฟูลเร้นจ์ตัวเดียวต่อตู้  ไม่ต้องมีพาสสีพครอส  จึงไม่เกิดสิ่งที่เรียกว่า  Phase Shift   
ซึ่งเป็นตัวการที่ทำให้ เสียงบรรยากาศรายล้อม (  Ambiance  )   หดหายไป 
ความสมจริงตามธรรมชาติที่จะเกิดให้เกิดอารมณ์ดนตรีคล้อยตามจึงไม่มี  เมื่อขาดไปผมก็ฟังเพลงไม่สนุกครับ

กลับมาฟังใหม่คราวนี้แทบทุกเพลงที่ฟังรู้สึกเบิกบานขึ้น 
ผมร้องคลอตามพร้อมกับขยับแข้งขาเคาะมืออย่างสนุก 
มิต่ง มิติ กว้างลึก ไม่สนดอก  เอาแค่ฟังแล้วจิตใจแจ่มก็พอแล้วครับ

ในบรรดานักร้องไทยนั้นผมชอบเสียงของคุณ  ยอดรัก  สลักใจ   คุณพุ่มพวง  ดวงจันทร์
คุณศิรินทรา  นิยากร  และคุณอรวี  สัจจานนท์  มากไปหาน้อยเรียงตามลำดับ

คุณยอดรักนั้น  ถ้าใครเคยดูการแสดงสด  คงเห็นว่า  คุณยอดรัก 
ร้องเพลงทั้งตัวนะครับคือมีชีวิตชีวาตั้งแต่เส้นผมยันปลายเท้า
ใบหน้ายิ้มแย้มและดูเหมือนเสียงร้องเจือด้วยเสียงหัวเราะเป็น เอฟเฟคนิดๆ  ตลอด 
มันหมายถึงอารมณ์ทั้งดีและแจ่มใส  เสียงที่เปล่งออกมาสะท้อนเอาทั้งมวลของความสุข สนุกสนานที่ผู้ฟังสัมผัสได้
 เป็นทั้งนักร้องและนักแสดงเต็มตัว  ผมชอบแบบนี้ละ

คุณพุ่มพวง  ดวงจันทร์  ซึ่งผมให้คะแนนเท่าคุณยอดรักนะครับ 
ผมถือว่าความสามารถของเธอนั้นเท่ากับ มาดอนน่า นักร้องก้องโลก 
นั่นคือความสามารถที่ถ่ายทอดออกมาจากหัวใจโดยที่ไม่ต้องบีบเค้น 
ร้องเพลงเดียวกันแต่ละครั้งไม่ค่อยเหมือนกันหรอกนะ 
ต่างสถานที่ในการโชว์จะร้องและแสดงได้ด้วยหัวใจของนักแสดงซึ่งเข้ากับบรรยากาศและสถานที่ตรงนั้นได้เหมาะเหม็ง
คุณพุ่มพวงเธอหยอดลูกออดอ้อนทั้งเสียงและสายตาได้เป็นธรรมชาติ 
เสียงบางครั้งฟังเหมือนแข็งห้วนๆ  แต่เป็นเสียงที่กลมมนเหมือนเสียงค้อนเปียโนที่ตีกระหน่ำลงไปยังเส้นลวด  ฟังไพเราะถูกใจที่สุด

ทั้งสองท่านที่เหลือสำเนียงคล้ายกันไม่น้อย  ผมชอบเพราะเหตุใดยังหานิยามที่ถูกใจไม่ได้เลยแฮะ 
เสียงดีนะดีแน่นอน  เอาเป็นว่าเสียงร้องและเนื้อเพลงมันโดนต่อมความสุขผมละกันครับ

เล่ายาวๆ  เพื่อที่จะบอกว่าชอบฟังเพลงแบบนี้ละ  ผมชอบความรื่นเริงเบิกบาน  ฟังแล้วเศร้าขอถอยออกห่างละ

เขียนมาตั้งหลายตอนอาจไม่ปะติดปะต่อกัน เพื่อให้ดู งง ไว้ก่อน 
ทั้งนี้ทั้งหมดเพื่อที่จะตอบคำถามที่  ท่านปีศาจ  เคยถามไว้เกี่ยวกับเรื่องการร้องคาราโอเกะจากเพลงผ่านระบบเสียงที่เป็นสเตอริโอหรือโมโน 
ของ่ายๆ  อย่างนี้คือเมื่อผมเอาบรรยากาศความสนุกเป็นที่ตั้ง 
ถ้าร้องภายในบ้านเป็นกันเอง  ทุกคนสนินสนมกันดี  แค่ทานอาหารอร่อย  พูดคุยถกเถียงกันก็สนุกอยู่แล้ว  มีดนตรีให้ร้องเพลงที่ชื่นชอบบ้าง
จะโมโน หรือ สเตอริโอ  ผมไม่ขัดข้องครับ   เพราะเชื่อว่าความสนุกนั้นทุกคนได้รับอยู่แล้ว

แต่ถ้าออกงานกลางแจ้ง  ผู้คนต่างมารวมกันจากทิศต่างๆ มีความรู้จักมักคุ้นกันน้อย
ถ้านักร้องแสดงได้ไม่ถึง  จึงเป็นเรื่องของดนตรีต้องให้เสียงได้สมบูรณ์ 
ซึ่งหนีไม่พ้นที่จะต้องเป็นแบบสเตอริโอ  พลังของเสียงถึงจะกระหึ่มเร้าอารมณ์  สร้างบรรยากาศให้คึกคักขึ้นนะครับ

คงพอกล้อมแกล้มได้นะครับ  ผลัดวัน  ท่านปีศาจมานานพอควรขออำภัยด้วยครับ......

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2011, 10:40:38 น. »
วันนี้เพิ่งมีเรี่ยวแรงแกะลำโพงซับติดรถยนต์พีออดิโอขนาด 12 นิ้ว  จากท่านสไปเดอร์แมน
หน้าตาน่าเกรงขาม  อืม....จะทำอะไรกะมันดีนะ
และยังมีพีออดิโอซับ  15 นิ้วอีกจำชื่อรุ่นมิได้นัยว่าได้มาจากท่านไท พัทยา
ผมยกคนเดียวไม่ขึ้น  อยู่ในกล่อง  เจอของหนักขนาดนี้ได้แต่มอง
แต่ยิ่งมองก็สบายใจ  โหงเฮ้งดอกลำโพงเยี่ยมมาก  ขนาดดูอย่างเดียวยังมีความสุข
ถ้าได้ฟังจะขนาดไหนน้อ

เดี๋ยวมาต่อครับ

และยังมี ซับติดรถ 8 นิ้วอีก 4 ตัว  เสียงขวัญใจหนุ่มสมัยนี้ถ้าวัตต์ถึงๆ นะ

วิธีทดสอบเสียงตามแบบของผมคือ  ต่อเข้ากะแอมป์แบบเปลือยดอกจับหงายขึ้น
หาเพลงแจซ  ที่ครบเครื่องหน่อย  เปิดดังพอควร เปิดหน้าต่างกว้าง
แล้วมายืนฟังนอกห้อง  ฟังเอาโทนเสียง
ลักษณะการฟังแบบนี้เสมือนเอาห้องเป็นตู้ลำโพงทั้งห้อง
ถ้าท่านใดไม่เคยลองดูได้ครับแล้วจะรู้จักแนวเสียงของลำโพงดีขึ้น

ที่ยอดเยี่ยมมากคือ  เสียงร้องและเสียงเครื่องเป่า  เป็นธรรมชาติมากจนนึกว่า
มีตัวตนจริงมาร้องและเล่นให้ฟัง

เป็นเสียงแท้ที่มาจากดอกลำโพง  โดยมีห้องเป็นตู้ใบใหญ่
ไม่มีเสียงจากตู้ไม้เล็กๆ มาแอบแฝงให้กวนใจอีกต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 ตุลาคม 2011, 11:06:53 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2011, 12:47:50 น. »
หลังจากยืนเคลิ้มฟังด้วยความเพลิดเพลินเจริญหู
ความคิดวิ่งเดินไปอย่างรวดเร็ว  พอสรุปได้ว่า
ถ้าเราเอา พีออดิโอ  15 นิ้วเป็นซับ 
ถัดขึ้นมาเป็นเบสค่ายเดียวกันทั้งนี้เพื่อให้รอยต่อซับกับเบสกลมกลืนกันพีออดิโอ  12 นิ้ว 
ตามด้วยมิดเบสยอดนิยมอีมิเน้นซ์  6.5 นิ้ว  ให้เสียงกลางเสียงร้องที่เด็ดขาดยิ่งนัก
ปิดท้ายด้วยพีออดิโอ  บีเอ็ม-ดี 750  ซึ่งผมถูกใจเป็นพิเศษ
ใช้คลอสสามทาง  BSS หรือ RANE  เล่นแบบไตรแอมป์  แอมป์สเตอ  3  ตัว
ส่วนสุดท้ายคือ 6.5 นิ้ว และ บีเอ็ม-ดี 750  ออกแบบพาสสีพ  ออร์เดอร์ที่ 4 ของมีสเตอร์  LINGWITZ  กับ   RILEY  ให้เด็ดขาดไปเลย
ทั้งหมดจะอยู่บนแพลตฟอร์มของ  โอบี ( โอบี ) หรือ  Open  Baffle

ลำโพงไร้ตู้  ความสูงทั้งหมด  2 เมตร  ฐานรากทำด้วยอิฐ บปก. สูง 15 เซนต์
ซึ่งเกจิชาวญี่ปุ่นให้ความเห็นว่าให้เสียงดีเข้าหูกรรมการกว่าชนิดอื่น
ขึ้นไปอีก 25  ซม.  จะเป็นจุดศูนย์กลางสำหรับดอกซับ 15 นิ้ว  ติดกันขึ้นไปให้ริมขอบชนกันจะเป็น  12  นิ้ว 
ส่วน  6.5 นิ้วกับ  750  จะแยกแผ่นแบบเฟิ้ลออกมาต่างหาก
และที่ลืมไม่ได้คือตำแหน่งลำโพงในจุดกำเนิดเสียงคือตรงที่ว๊อยซ์คอยล์ติดกับกรวยดอกลำโพง
จะต้องอยู่ในเส้นตรงเดียวกันทุกตัว  นั่นคือดอก  12 นิ้วต้องตั้งอยู่ข้างหลัง 15 นิ้ว  และ  6.5 นิ้วก็ย่อมอยู่ลึกเข้าไปอีกหน่อย

ฟังแจ๊ซเบาๆ  ยัน คลาสสิควงใหญ่ได้สะใจแน่
ถัดมาดูหนังหรือคอนเสิร์ตแค่ 2 ทาง  ให้โรงหนังมองค้อน
หรือจะร้องคาราโอเกะ  แต่ต้องจัดการเรื่องอคูสติกห้องให้ลงตัวก่อน

คงพอละมั้ง  เพราะถ้าได้เสียงที่อลังการออกมา   
นั่นหมายถึงการนำไปสู่การออกแบบระบบลำโพงพีเอขนาดเล็กไว้ใช้งานที่ให้เสียงได้สมบูรณ์ที่สุดทีเดียวครับ

แค่คิดก็รู้สึกครึ้มอกครึ้มใจไม่น้อย  โอ้ละหนอนวลเอย

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2011, 12:51:48 น. »
มาติดตามครับ
มีคนชอบนักร้องคนเดียวกับผมด้วย นักร้องชายผมชอบ ยอดรัก สลักใจ นักร้องหญิง พุ่มพวง ดวงจันทร์ (ไม่ได้พูดเอาใจนะครับ)
โดยเฉพาะแนวเสียง และน้ำเสียงของคุณยอดรัก ที่ไม่ว่าจะร้องเพลงแนวไหน ทำให้มองเห็นภาพว่าเป็นอย่างไรได้ชัดเจน

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 16:02:06 น. »
จากวันวานที่ยืนฟังเพลงอยู่นอกบ้าน  ต่อเนื่องจากแจ๊ซช้าๆ
ผมเซ็ทให้ฟูบาร์เล่น  เล่นคลาสสิคต่อในชุดที่เป็นชุดขายดี
เริ่มเพลงแรก  March Turkish  ที่คุ้นหูผมก็นิ่งฟังแทบหยุดหายใจ
พอเพลงที่สองขึ้นไปหนึ่งท่อนผมก็ค้นพบตัวเอง

เพราะตลอดสองสามเดือนที่ผ่านมา   จมอยู่กับการฟังเพลงตลอดเวลา
ยิ่งฟังยิ่งเกิดความกระวนกระวาย  เกิดสิ่งที่เรียกว่าความทุกข์ในใจ  กิเลสกระมัง
คือยิ่งฟังชุดที่ทำเองหรือกำกับให้คนอื่นทำให้   และพึงพอใจมาร่วมปีนั้นมันไม่ใช่เสียแล้ว
กระทั่งคิดกำเริบขนาดที่ต้องเปลี่ยนลำโพงให้ถึงๆ ไปเลย
แต่พอคิดถึงสิ่งที่จะตามมาให้บรรลุถึงความพอใจ  ก็เหนื่อยหัวอกมากขึ้น
เพราะแทบจะต้องเปลี่ยนกันทั้งระบบไปเลย.

For Elise  คือเพลงที่สอง  เปียโนสุดแสนโรแมนติกของบีโทเฟน
อันว่าเปียโนนั้นมี 88 ลิ่มคีย์  แบ่งตรงกลาง เล่นด้วยมือขวาและมือซ้าย
ถ้าไปดูไปฟังและใกล้ชิดของจริงหรือเคยเล่นก็จะเข้าใจและภาพพจน์ก็จะเกิดขึ้น
เสียงที่ได้ยินนั้นพลันให้เห็นถึงการเล่นด้วยมือขวาที่จิ้มลงบนแป้นคีย์เปียโนในท่อนแรก
ส่วนมือซ้ายเล่นคลอตามด้วยเสียงที่อ๊อคเทฟที่ต่ำกว่า สลับไปมา
ผมฟังเพลงนี้ทีไรเกิดความรู้สึก 2 อารมณ์  รักรื่นเริงสุขใจในตอนแรก  
และสุดท้ายมันจบอย่างเศร้าพิกล  อกหักว่างั้นเถอะ  
โน้ตเพลงตัวเดียวกันแต่วิธีกดลิ่มให้เปียโนดังออกมาแบบเศร้าๆ  
นี่ซิคือที่สุดของที่สุดของผู้ประพันธ์เพลง  

ถ้าเสียงที่ได้ยินจากลำโพงมันสามารถให้ความรู้สึกที่สมจริงจนเรารู้สึกได้  
กระทบและสะเทือนถึงอารมณ์พาเราย้อนกลับไปในอดีตที่เคยหวานชื่นสมหวัง  เศร้าสร้อยโหยหาอาดูรได้  
ผมคงพอใจกับหูตัวเองแค่นี้ละครับไม่ดิ้นรนต่ออีกแล้วละ

เมื่อเข้าใจความรักความชอบในการฟังเพลง  ฟังไปเพราะอะไร  ทำไมและฟังอย่างไร
ผมไม่จำเป็นต้องแสวงหาซิสเท้มที่แสนแพงหรูหรา  เอาแค่ฟังแล้วให้ความรู้สึกได้อารมณ์เพลง
ไม่ว่าจะยืนฟังนอกบ้านหรือในห้องฟังก็ตาม  
ที่จะต้องหาคือการเลือกเพลงที่อยากฟังมาจัดหมวดหมู่เข้าฮาร์ดดีสไว้  
แล้วให้ฟูบาร์มันเล่นให้ฟังแบบสบายๆ  ครับ

ฟังเพลงเพราะอยากฟังและให้รู้สึกถึงบรรยากาศในการฟังเกิดขึ้นในจิตใจ
เหมือนกับมีนักดนตรีเอกมาเล่นให้ฟังต่อหน้า  เท่านี้ก็พอครับ

&feature=related
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 16:07:42 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2011, 09:40:15 น. »
ฟังข่าวน้ำท่วมบ้านนี้เมืองนี้แล้วเกิดความไม่สบายใจ 360 องศาเลยครับ
แล้วจะให้เล่นเครื่องเสียงฟังเพลงให้แบบสบายได้อย่างไร
แถมเสียงโทร. จากมิตรสหายให้เตรียมพร้อมหนีน้ำ
เลยต้องเอาบ้าง  ดังนี้ครับ :-

เพื่อความสบายใจของคุณป้าคุณยายในบ้านที่วิตกเกี่ยวกับน้ำท่วมบ้านเมือง
แม้จะมั่นใจว่าล้านเปอร์เซ็นต์คงเป็นไปไม่ได้
ยิ่งวันนี้ตั้งแต่ลืมตายังไม่เห็นแดดเลย  พี่สาวคนโตนะไปช๊อพก่อนแล้ว
เตรียมของกินมาตุนไว้  ของใช้พวกไฟฉาย  ถ่านไฟฉายหรือแบต  ไฟแช็ก เทียนไข
ถ่านหุงข้าว เตา  น้ำดื่มแพ๊คใหญ่ๆ  

และนัยว่าถ้าเขื่อนทั้งหลายแหล่พัง  กรุงเทพฯ  แช่น้ำแน่  ที่สำคัญถ้าไฟถูกตัด
ผมซึ่งเป็นช่างใหญ่ประจำบ้านเลยต้องขยับซะหน่อย  ทำนองว่า  เรื่องของแสงสว่างในตอนกลางคืน  เหตุเพราะที่บ้านกลัวผีกันทุกคน
มาดูว่าทำอะไรไปบ้าง
ค้นเอาของที่เคยเล่นมาลองใหม่  เซลล์แสงอาทิตย์ขนาด 5 วัตต์พร้อมตัวคอนโทรล
เพราะถ้าไม่มีไฟหลวงหลายวัน  เราก็อาศัยแสงอาทิตย์อัดไฟเข้าแบตแต่เช้ายันเย็น
ให้ความสว่างด้วยไฟลีดขนาด 1 วัตต์ไปได้ครึ่งคืนสบาย

ทุกอย่างทำงานตามปกติ  แม้ไม่มีแดดแค่แสงสว่างยังมีไฟชาร์ตเข้าแบตครับ หายห่วง
มีแบตรถยนต์ขนาด 40 แอมป์ ยังใช้ได้ดีอยู่หนึ่งลูกเลยให้เด็กยกไปร้านใกล้บ้านชาร์ตให้เต็ม
ไฟเต็มหม้อดีกว่าไม่เต็ม

เซลล์แสงอาทิตย์อย่างจิ๋ว 5 วัตต์

คอนโทรลตัวนี้รับจากเซลล์ได้ถึง 80 วัตต์  ทดสอบแล้วขนาดไม่มีแดดเลยแต่ไฟก็ชาร์ตเข้าแบต

หลอดลีดชนิดซูเปอร์ กินไฟ 1 วัตต์  แต่หลายดวงสว่างจ้า

มีอย่างนี้อยู่ 2 ตัว  เห็นไม่แพงซื้อมา 2 ตัว  ไม่มีแบต  และไม่ได้ใช้  เลยยกมาเสียบชาร์ตไฟ
ไม่รู้ว่าถ้าเราต่อเข้าแบตรถยนต์  มันจะพอหุงข้าวด้วยหม้อไฟฟ้าได้ไหมหนอ  ไม่มีความรู้เลยแฮะ

แหมชักสนุกซะแล้วซี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2011, 09:53:01 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2011, 11:28:43 น. »

เขาทำกันอย่างนี้ใช่ไหมครับอาจารย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2011, 11:32:45 น. โดย LungWATCR »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2011, 11:52:05 น. »

เขาทำกันอย่างนี้ใช่ไหมครับอาจารย์

ของผมมีอยู่ตัวหนึ่ง   น้องเขยต่อสายไฟ ตัว 1000 VA ไว้ให้  โดยถอดแบตที่เสื่อมสภาพแล้วออกไป  ต่อสายไฟจากขั้วของแบตเตอรี่ให้ยาวออกมา   สองเส้นข้างปลายทำปากคีบไว้   แค่เอา

ไปหนีบขั้วแบตลูกใหญ่ๆ   ก็ได้ไฟไปหุงข้าวหม้อเล็กๆได้   ใช้งานเครื่องเสียงนอกสถานที่ได้  แต่ใช้กับเครื่องใช้ที่มีมอเตอร์  ไม่ค่อยดี 

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2011, 21:58:23 น. »
ของผมมีอยู่ตัวหนึ่ง   น้องเขยต่อสายไฟ ตัว 1000 VA ไว้ให้  โดยถอดแบตที่เสื่อมสภาพแล้วออกไป  ต่อสายไฟจากขั้วของแบตเตอรี่ให้ยาวออกมา   สองเส้นข้างปลายทำปากคีบไว้   แค่เอา

ไปหนีบขั้วแบตลูกใหญ่ๆ   ก็ได้ไฟไปหุงข้าวหม้อเล็กๆได้   ใช้งานเครื่องเสียงนอกสถานที่ได้  แต่ใช้กับเครื่องใช้ที่มีมอเตอร์  ไม่ค่อยดี 
เราจะทราบได้อย่างไรครับว่า แบตเตอรีี่ที่เราไปคีบใกล้หมด เผื่อว่าเราคีบกับรถยนต์เราน่ะครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2011, 22:37:17 น. »
เราจะทราบได้อย่างไรครับว่า แบตเตอรีี่ที่เราไปคีบใกล้หมด เผื่อว่าเราคีบกับรถยนต์เราน่ะครับ

โอ้ยไม่ต้องกลัวหรอกครับ 

ความจุมันมากกว่าแบตคู่ตัวเยอะแยะ  ของเก่า 7.2 แอมป์ ปล่อยไฟให้ชุดคอมพิวเตอร์ได้ 10-15 นาที ถ้าเอามาเสียบหลอดนีออนแลมป์ตั้น  หลอดเล็ก 18 w

แบบเวลาไปนอนตามป่าได้ 3-4 ชั่วโมงสบายๆ    แต่เอามาคีบแบตในรถผม 120 แอมป์ เช้าก็ไม่หมดครับ สตาร์ทรถสบายๆ 

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2011, 06:40:57 น. »

โอ้ยไม่ต้องกลัวหรอกครับ 

ความจุมันมากกว่าแบตคู่ตัวเยอะแยะ  ของเก่า 7.2 แอมป์ ปล่อยไฟให้ชุดคอมพิวเตอร์ได้ 10-15 นาที ถ้าเอามาเสียบหลอดนีออนแลมป์ตั้น  หลอดเล็ก 18 w

แบบเวลาไปนอนตามป่าได้ 3-4 ชั่วโมงสบายๆ    แต่เอามาคีบแบตในรถผม 120 แอมป์ เช้าก็ไม่หมดครับ สตาร์ทรถสบายๆ 

แล้วมันจะพังง่ายขึ้นไหมครับ  ไม่รู้จริงๆ นะนี่  ถามแบบไม่น่าถามเลยละเรา

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2011, 11:10:44 น. »

ทั้งนี้ทั้งหมดเพื่อที่จะตอบคำถามที่  ท่านปีศาจ  เคยถามไว้เกี่ยวกับเรื่องการร้องคาราโอเกะจากเพลงผ่านระบบเสียงที่เป็นสเตอริโอหรือโมโน 
ของ่ายๆ  อย่างนี้คือเมื่อผมเอาบรรยากาศความสนุกเป็นที่ตั้ง 
ถ้าร้องภายในบ้านเป็นกันเอง  ทุกคนสนินสนมกันดี  แค่ทานอาหารอร่อย  พูดคุยถกเถียงกันก็สนุกอยู่แล้ว  มีดนตรีให้ร้องเพลงที่ชื่นชอบบ้าง
จะโมโน หรือ สเตอริโอ  ผมไม่ขัดข้องครับ   เพราะเชื่อว่าความสนุกนั้นทุกคนได้รับอยู่แล้ว

แต่ถ้าออกงานกลางแจ้ง  ผู้คนต่างมารวมกันจากทิศต่างๆ มีความรู้จักมักคุ้นกันน้อย
ถ้านักร้องแสดงได้ไม่ถึง  จึงเป็นเรื่องของดนตรีต้องให้เสียงได้สมบูรณ์ 
ซึ่งหนีไม่พ้นที่จะต้องเป็นแบบสเตอริโอ  พลังของเสียงถึงจะกระหึ่มเร้าอารมณ์  สร้างบรรยากาศให้คึกคักขึ้นนะครับ

คงพอกล้อมแกล้มได้นะครับ  ผลัดวัน  ท่านปีศาจมานานพอควรขออำภัยด้วยครับ......

ขอบพระคุณมากครับ
เห็นด้วยกับข้อความข้างบนร้อยเปอร์เซนต์ครับ
ในบรรยากาศที่สนิทสนม  อะไรก็สนุกสนานกันได้
ผมไม่้ได้เข้าเวปมาหลายวันเหมือนกัน
เที่ยวนี้ได้อ่านจุใจเลยครับ
ขอบพระคุณอีกครั้งครับสำหรับ สิ่งดี ๆ
ที่ให้ทั้งความรู้ และ ความสำราญ
ที่ท่านมะละกอได้กรุณาถ่ายทอดมาครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2011, 12:16:50 น. »
แล้วมันจะพังง่ายขึ้นไหมครับ  ไม่รู้จริงๆ นะนี่  ถามแบบไม่น่าถามเลยละเรา

ของผมยังไม่พังครับ  น้องเขยเอาไปใช้ขายน้ำปั่นแล้ว

จริงๆแล้วเราไม่ได้ไปแก้ไขอะไรมัน   เพียงแต่ไม่ใด้ใช้ภาคชาร์ตไฟเข้าเท่านั้น  ใช้แต่ชุดที่จ่ายไฟออกโดยใช้แบตเตอรี่

แต่เราไม่ใช้แบตในตัว  เราต่อสายเอาไฟจากแหล่งเก็บกระแสไฟภายนอกมาใช้เท่านั้น

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2011, 14:32:42 น. »
ของผมยังไม่พังครับ  น้องเขยเอาไปใช้ขายน้ำปั่นแล้ว

จริงๆแล้วเราไม่ได้ไปแก้ไขอะไรมัน   เพียงแต่ไม่ใด้ใช้ภาคชาร์ตไฟเข้าเท่านั้น  ใช้แต่ชุดที่จ่ายไฟออกโดยใช้แบตเตอรี่

แต่เราไม่ใช้แบตในตัว  เราต่อสายเอาไฟจากแหล่งเก็บกระแสไฟภายนอกมาใช้เท่านั้น

ขอบคุณครับ  กำลังนึกว่าจะเล่นอะไรกับมันดี  เช่นถ้ามาต่อกับเครื่องเสียง และเป็นระบบไฟที่อิสระ
เสียงมันจะดีขึ้นหรือเปล่า  น่าคิดครับ

ออฟไลน์ Aun Music

• ระดับ 3
  • *
  • HL## 5DD75A91 > คุณ วี (หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2011, 17:01:44 น. »
ผมเคยลองครับ  ไม่รู้ผิดอะไรครับ  ลองกับพัดลม  ควันที่พัดลม ขึ้นครับ พังเลย

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 9 ตุลาคม 2011, 12:00:09 น. »
พักนี้เห็นหลายท่านอัดเพลงจาก  eXtreme Karaoke  มาฟังกันเป็นที่สนุกสนาน
แต่ละท่านก็มีขั้นตอนไม่เหมือนหรือคล้ายกัน  ผมเลยอยากลองอัดเล่นดูบ้าง
เช้านี้ตั้งแต่ 7 โมง  นั่งตั้งค่าเพื่อทำการอัด  แต่ไม่เวอร์คครับ  ร่ำๆ  จะเลิกเสียแล้ว
ต้องนึกทบทวนขั้นตอนต่างๆ    เท่าที่มันน่าจะเป็น

คือผมมีแต่ซาวด์ออนบอร์ด  และ  Sonic Cell  
ต้องการให้การทำงานอยู่ในรูป “ดิจิตัล”  ทั้งหมด  คือ  เปิด  เอ็กซ์ตรีม คาราโอเกะ  เปิด โปรแกรมทำเพลงหรือตัดต่อเพลงที่ใช้งานง่ายหรือที่ถนัด  
(คือไม่ต้องการกด F10 ครับ)

ในที่นี้ผมเลือกที่เชื่อถือ  โปรแกรมจากเยอรมัน  คือ  WaveLab  ซึ่งค่อนข้างถนัด  
แต่ถ้าต้องการทำซีดีเดมโม คงต้องพึ่ง  แซมปริจูด  เท่านั้น เพราะการเขียนเป็นแผ่นซีดีจะใช้อัลกอริทึ่มของเขาซึ่งให้คุณภาพเสียงที่ดีมาก

บอกตามตรงว่ากว่าจะเซ็ทได้ที่สุดแสนจะเหนื่อย  3 ชั่วโมงทีเดียว  แต่สนุกเพลินดีครับ

ผมตั้งแซมปลิ่งในการอัดเท่ากับในสตูดิโอที่ทำกันคือ  24 บิท / 96 Hz  
ได้ไฟล์เรียบร้อยแล้วค่อยมาคอนเวิร์ทเป็น เวฟ ( คือ  16/44.1 )  หรือ เอมพี 3  อีกที
เนื่องจากกระบวนการทั้งหมดจบด้วยดิจิตัลทั้งหมดม้วนเดียวในคอม  
ไม่มีการต่อเชื่อมสายไปมิกซ์แล้ววนมาเข้า ไลน์อิน
ซึ่งมันเป็นการแปลงจากดิจิตัลเป็นอะนาล็อก   แล้วแปลงจากอะนาล็อกเป็นดิจิตัลอีกถึงสองครั้ง  งงไหมครับ

ผลที่ได้ผมค่อนข้างพอใจมาก  แต่ตอนนี้กำลังศึกษาวิธีเอาไฟล์ไปฝากเว็บแล้วลิ้งค์มาให้ฟังกัน  ทำไม่เป็นครับ

ผมว่าวิธีนี้น่าจะให้ผลที่ค่อนข้างเพอร์เฟคนะครับ  ใช้ซาวด์ออนบอร์ดทั้งหมด  
นี่ถ้ามีซาวด์การ์ดอย่างที่หลายๆ ท่านมีกันเช่น Motu  โอ้โฮ้ มันคงเปิดเป็นโฮมสตูดิโอสบายใจ
เป็นอีกทางเลือกในการทำงานให้มีคุณภาพระดับงานในสตูดิโอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 ตุลาคม 2011, 12:04:39 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 9 ตุลาคม 2011, 12:04:50 น. »
ผลที่ได้ผมค่อนข้างพอใจมาก  แต่ตอนนี้กำลังศึกษาวิธีเอาไฟล์ไปฝากเว็บแล้วลิ้งค์มาให้ฟังกัน  ทำไม่เป็นครับ

1. เข้าเว็บ http://k002.kiwi6.com/  เพื่อ upload Mp3 (สมัครสมาชิก)

2. คิ๊กเลือก File Upload ตามรูป

3. Upload เสร็จเข้าไปที่ Myfiles แล้วคลิกชื่อ File

4. Coppy link ตามภาพนะครับ

5. นำ Link มาวางในกระทู้

6. ใส่ Code mp3 ตามรูป

7. เมื่อเสร็จแล้วกด แสดงตัวอย่าง แล้วฟังดู ถ้ามีเสียงก็กด ตั้งกระทู้ได้เลยครับ
[mp3=200,20,0,left]http://k002.kiwi6.com/hotlink/t4n5i935xl

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 9 ตุลาคม 2011, 12:35:24 น. »

http://k003.kiwi6.com/hotlink/mh4f0znksj

ขอบคุณมากครับ ท่านขวัญ  กว่าจะได้ก็ โง่อยู่นาน  
ลองทายกันซิครับใช้  SF2 ตัวไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 ตุลาคม 2011, 13:04:10 น. โดย มะละกอ »