ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมะละกอ ช่วยจัดเครื่องเสียงให้หน่อยครับ  (อ่าน 2885 ครั้ง)

ออฟไลน์ ราเชน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • HL#6DE5D9D4 ครูภูมิ
ท่านมะละกอ ช่วยจัดเครื่องเสียงให้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 11:22:09 น. »
สวัสดีครับท่านมะละกอ ผมสมาชิกใหม่อยู่ต่างแดนที่อเมริกา ชอบร้องเพลงแก้เหงา ได้โปรแกรมคาราโอเกะExtream เป็นที่พึ่ง ได้อ่านกระทู้ของท่านแล้วชอบดีมากๆได้ความรู้ คือผมรบกวนท่านช่วยจัด ชุดเครื่องเสียง แบบเคลื่อนที่ แล้วก็พร้อมที่จะเอากลับเมืองไทยได้ด้วยนะครับ แล้วที่นี้ใช้ไฟฟ้า110 v เมืองไทย 220 v ผมต้องทำไงบ้างครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ แต่ชอบเสียงเพลงช่วยจัดเครื่องเสียงแบบไปฟังที่ห้องอาหาร เหมือนมีนักร้องมาร้องอยู่ใกล้นะครับ ไมค์ด้วยครับ เสียงนุ่มๆ ทำให้เราร้องเพลงเพราะขึ้น ขอบคุณมากครับ ยินดีได้รู้จักนะครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ท่านมะละกอ ช่วยจัดเครื่องเสียงให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 11:59:23 น. »
ที่เมืองไทยมีหม้อแปลงไฟจากสองร้อยยี่สิบเป็นร้อยสิบขายครับ  หิ้วมาได้เลยครับ

• ระดับ 1
  • *
Re: ท่านมะละกอ ช่วยจัดเครื่องเสียงให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 12:16:01 น. »
ขอบคุณมากครับ แต่ยังไม่รู้จะหิ้วอะไรต้องให้ผู้รู้แนะนำครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 12:21:13 น. »
Bose L1 Compact ซัก 2 ชุด ครับ..แหะ..แหะ... ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 13:07:19 น. »
เวลาบ่ายกว่าๆ อย่างวันนี้  ที่บ้านผมเมืองไทยแม้จะมีลมโชยมาบ้าง  แต่อากาศค่อนข้างอบอ้าวและร้อนพอดูครับ 
แต่หลังจากอ่านคำถามท่าน  rachain แล้ว  ผมรู้สึกว่าอุณหภูมิแถวบ้านร้อนฉ่าขึ้นมาอีกเป็นทวีคูณ 
ต้องเปิดตู้เย็นหยิบไอติมรสแตงโม มาดูดแท่งหนึ่งค่อยดีขึ้นหน่อย อย่าเพิ่งใจร้อนรีบเอาคำตอบนะครับ 
เนื่องจากผมค่อนข้างคิดช้า และทำช้ามาก  แต่งงานมาจนป่านนี้ถึงไม่มีลูกเหมือนคนอื่นเขาเลย เพราะไอ้ความที่ช้านี่แหละ 

อยู่อเมริกา  ซึ่งผมถือว่าเป็นดินแดนแห่งสวรรค์สำหรับนักช๊อพ เพราะนอกจากจะได้สินค้าที่มีคุณภาพได้มาตรฐาน
และราคาสมเหตุผล  เนื่องจากกฎหมายเขาแรง  คุ้มครองผู้บริโภคได้ดี  โดยเฉพาะเกี่ยวกับเรื่องเครื่องเสียงแล้วถือว่าสนุกมาก 
อยู่รัฐไหนละครับ ขอคุยเบสิคกันก่อนดีไหมเอ่ย  นอกเหนือจากการใช้คอมเล่น  Xtreme คาราโอเกะ แล้ว
ตอนนี้ใช้เครื่องอะไรอยู่บ้าง  และเล่นเครื่องเสียงมากี่ปีแล้วครับ 
คิดจะซื้อชุดแบบเอนกประสงค์ใช้งานที่อเมริกาสักระยะหนึ่งแล้วขนกลับเมืองไทย  ระยะที่ว่า นานไหมครับ ค่อยกลับเมืองไทย 
และเมื่อกลับไทยแล้วชุดที่ขนกลับนั้นจะใช้ภายในบ้านอย่างเดียวหรือ เอาไว้ออกงานนอกบ้านด้วยครับ

เนื่องจากว่ายิ่งทราบข้อมูลก็จะคุยกันง่ายขึ้น  ขณะเดียวกันยังมีท่านที่เชี่ยวชาญกว่าผมอาจจะเข้ามาช่วยเสริมได้อีก 
ผมคงเป็นได้แค่เข็มทิศชี้นำทางให้ได้บ้างในแง่ กรอบวิธีคิด วิธีเลือก ส่วนการตัดสินใจท่าน  Rachain  จะต้องลองฟังด้วยตัวเองเพราะไกลกันเหลือเกิน 
ถ้าอยู่ใกล้และไปนั่งฟังด้วยกันก็พอจะเพิ่มเติมในส่วนที่ยังไม่กระจ่างได้ครับ......

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 13:28:24 น. »
แต่มีบางเรื่องที่สามารถซื้อหาได้เลย คือ ไมค์โครโฟน  อยู่ที่วัตถุประสงค์ละครับว่า
จะเอาแบบมีสาย หรือไร้สาย  แต่ไม่ว่าแบบไหน เอาให้ดีที่สุดเท่าที่งบเอื้ออำนวย 
ถ้าใช้ส่วนตัว ยี้ห้อที่   มีแบรนด์ได้หมดครับ  แต่ถ้าเป็นคนชอบซื้อชอบเปลี่ยนของเรื่อย 
เมืองไทยนิยมใช้ยี้ห้อ SHURE   รุ่น  BETA 58 ซื้อง่ายขายคล่องมีกำไร ราคาน่ารักน่าชังกำลังดีครับ 

แต่ถ้ารักการร้องเป็นชีวิตจิตใจและคิดว่าเราก็เสียงดีพอประมาณ 
แนะนำให้ซื้อไมค์ยี้ห้อ  Telefunken รุ่น M 80  เอาไว้เป็นไมค์ส่วนตัวรับรองไม่ผิดหวัง 
เพราะถ้าใช้ไมค์ดีๆ มันมีส่วนในการปรับปรุงพัฒนาการร้องของคนเรา  และราคาแพงอีกไม่มากนักครับ

• ระดับ 1
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 14:11:03 น. »
ขอบคุณมากครับท่านมะละกอ ที่เข้ามาตอบ ผม อยู่ รัฐอิลินอยล์ครับตอนนี้ แต่ผมก็อยู่มาหลายรัฐ เบื่อก็ย้ายครับ ลูกจ้างเค้าครับ เจ้านายดีก็อยู่นาน เจ้านายเรื่องมากขี้บ่นจู้จี้เราก็หนีธรรมดาครับ เรื่องเครื่องเสียงผมขอตอบไม่มีความรู้ครับ ผมก็กะอีกสักปีสองปีโน้นหละครับ ผมถึงได้กลับเมืองไทย เพราะตอนนี้ทำไร่มะขามไว้ที่โคราช รอความหวังจะได้กลับไปอยู่บ้านร้องเพลงที่ไร่ แต่ปัจจุบันยังอยู่ที่นี้ อาศัยไปร้องเพลงตามบ้านเพื่อนคนลาว ตอนนี้ก็แนะนำเพื่อนๆคนลาวมาหัดเล่นร้องเพลงคาราโอเกะโปรแกรมคนไทยกันสนุก ผมยังเล่นไม่เก่งอะครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 15:03:15 น. »
ภาษาไทยนี่ผมรักมากที่สุด  มันเป็นภาษาที่มีชีวิต  มีความหมาย  มีการพัฒนาตลอด  
และน่าจะเป็นภาษาเดียวในโลกที่สามารถผวนคำแล้วได้ความหมายที่ชัดเจนไปอีกความหมายหนึ่งซึ่งให้อารมณ์เป็นอย่างมาก  
อ่านตัวหนังสือของท่าน  rachain  แล้วรู้สึกพบพานผู้รู้ท่านหนึ่ง  ผู้ที่อ่อนน้อมถ่อมตนนั้นจะเป็นที่รักของคนทั่วไป  
สงสัยคงไม่ได้กลับเมืองไทยง่ายเสียละกระมัง  ลองกลับไปอ่านที่ผมพูดคุยในเรื่อง  
อีกทางเลือกสำหรับร้องคาราโอเกะ แล้วลองพิจารณาก่อนดีไหมครับ  เป็นชุดที่ซิมเปิ้ลที่จิ๋วแต่แจ๋วไม่เบาเลย  
เวลากลับเมืองไทยจะพกไปด้วย  หรือขายทิ้งคงไม่ขาดทุนมาก  

เหตุเพราะเมืองไทยนั้นเวลาเล่นของพวกนี้  ส่วนใหญ่

เล็กๆ ไม่  ใหญ่ๆ ทำ

ทำนองชุดเราต้องอลังการไว้ก่อน  ลุยเก็บดอลลาร์ให้เยอะเข้าไว้ ถึงเวลาถ้าเชื่อผมจะพาซื้อให้หนำใจ  เอาให้เทพแอบค้อนละกันครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 22:36:52 น. »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับความรู้ดี ๆ จากป๋ามะละกอครับ

อ่านง่าย เข้าใจง่าย ไม่สบสน

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2011, 23:09:06 น. »
 :flower:

ขอให้ได้ system ถูกใจนะครับถ้าได้แบบใช้ไฟ universal ยิ่งดี
เอาหูตัวเองเป็นที่ตั้ง คนเราชอบไม่เหมือนกัน แต่ได้ guide line ถือว่าท่าน
ไม่ต้องเล่นนับหนึ่งใหม่  ขอให้มีความสุขกับเสียงเพลงครับ

somsakdee29

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2011, 11:21:21 น. »
ขอบคุณครับ  เป็นประโยชน์มากครับ

• ระดับ 1
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2011, 03:44:37 น. »
สวัสดีครับท่านมะละกอ และผู้แนะนำทุกท่าน ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยชี้แนะ แต่อยากให้ท่านมะละกอตัดสินว่า ระหว่าง Fishman Solo Amp กับ Bose L1 Compact ว่า ท่านชอบและเลือกตัวไหนมากกว่าและให้คะแนนมากกว่ากัน สิ่งที่ผมถามเพราะว่าราคาที่นี้เท่ากัน แต่ถ้าเป็นเมืองไทยผมต้องตัดสินใจซื้อเจ้า Fishman แน่นอน ตามกำลังทรัยพ์ที่พอจะจ่ายได้ และอีกอย่างคือผมเคยไปฟังเสียงชุดโฮมเธียเตอร์ของBose รุ่นล่าสุดนะเครื่องชุดละเกือบ$4000 ร่วมภาษีแล้วคงเกิน ฟังแล้วติดใจ แต่ด้วยฐานะลูกจ้างคงได้แต่ฝันและเฝ้ามอง แต่ด้วยใจรักเสียงเพลง และชอบร้องเพลง เห็นชุดจิ๋วแต่แจ๋ว ผมชอบมาก สะดวก คล่องตัว แต่ยังไม่เคยฟังเสียงจริงเป็นไง ดูจากยูทูบแล้วก็เหมาะฟังง่ายกับกีตาร์ ไม่ทราบว่ามันจะตึบทุกใจขาแดนซ์หรือเปล่าครับท่านมะละกอ นี้เป็นคำถามให้ท่านมะละกอช่วยตัดสินใจ ไม่มากไปใช่ไหมครับ ขอแล้วก็เอาอีกข้อแล้วกัน ท่านมะละกอช่วยอธิบายปุ่มต่างๆของเครื่องว่ามีหน้าที่ทำอะไรใช้อย่างไร ถามแบบชาวบ้านผู้ไม่รุ้ ส่วนท่านเทพทั้งหลายไม่ว่ากันนะครับ มันจะเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับผุ้ไม่รุ้ อย่างผมและท่านอื่นที่ไม่รู้เหมือนกัน แล้วเครื่องพวกนี้ใช้ไมค์ได้แค่ตัวเดียวเหรอครับ ไมค์เชคราคาที่นี้แล้วถูกกว่าเมืองไทยหลายพันบาททีเดียวสนใจอยู่ครับ แล้วไมค์เสียงจะดีจะต้องใช้ Tube Pre ช่่วยอีกใช่เปล่าครับเห็นท่านมะละกอเขียนไว้ในกระทู้ ขอบคุณมากครับ อย่าเพิ่งรำคาญนะครับยังมีคำถามตามมาอีกครับ  :thank1: :hap3: :hap3:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2011, 11:23:30 น. »
ขออภัยที่ตอบช้านะครับ  นับเนื่องจากคืนวันพุธที่ 20 ที่ผ่านมาผมไม่สบายจากโรคเดิมคือ 
อาการน้ำในหูไม่บาลานซ์  ทำให้เวียนหัวมากแบบบ้านหมุน และเสียการทรงตัว และทำให้ความดันขึ้นสูงระดับเกือบช๊อค
หมอให้พักยาว  และใช้สายตาไม่ได้เลยครับ  วันนี้ดีขึ้นบ้าง  แต่ยังเวียนหัวอยู่เล็กน้อย

ถ้าพูดถึงการนำไปใช้งานตามวัตถุประสงค์  คงต้องซื้อ  Fishman Solo  นะครับ  ไว้หายดีผมจะ PM  บอกเหตุผลประกอบครับ

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2011, 11:25:50 น. »
ขออภัยที่ตอบช้านะครับ  นับเนื่องจากคืนวันพุธที่ 20 ที่ผ่านมาผมไม่สบายจากโรคเดิมคือ 
อาการน้ำในหูไม่บาลานซ์  ทำให้เวียนหัวมากแบบบ้านหมุน และเสียการทรงตัว และทำให้ความดันขึ้นสูงระดับเกือบช๊อค
หมอให้พักยาว  และใช้สายตาไม่ได้เลยครับ  วันนี้ดีขึ้นบ้าง  แต่ยังเวียนหัวอยู่เล็กน้อย

ถ้าพูดถึงการนำไปใช้งานตามวัตถุประสงค์  คงต้องซื้อ  Fishman Solo  นะครับ  ไว้หายดีผมจะ PM  บอกเหตุผลประกอบครับ
ไม่สบายหรือครับพี่..ขอให้หายไว ๆนะครับผม.. :flower: :flower: :flower:

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2011, 11:28:16 น. »

พักรักษาก่อนครับพี่ ขอให้สุขภาพแข็งแรงครับพี่ :love2:

• ระดับ 1
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2011, 20:57:46 น. »

ขอบคุณมากครับท่านมะละกอ ขอให้ท่านหายไวไวนะครับ พักผ่อนเยอะครับ ผมไม่รีบครับ ช่วงนี้ผมก็งานยุ่งเหมือนกัน ขอให้ท่านหายไวไวนะครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2011, 16:49:07 น. »
วันที่สมองแจ่มใสและมีอารมณ์ทำให้คิดและเขียนอะไรลื่นขึ้นครับ
ขออนุญาตตอบในนี้ละกัน  ก่อนอื่นผมมองการร้องเพลงโดยเฉพาะร้องในแบบคาราโอเกะ
ซึ่งเป็นที่นิยมกันอย่างกว้างขวางในปัจจุบัน  ก็ต้องมาคุยกันก่อนว่า เราร้องด้วยเหตุอันใด
ชอบในการร้องเพลง  หรือร้องเพื่อความสนุกสนานเบิกบานจะเนื่องในวาระอะไรก็แล้วแต่
สำหรับผมจะเข้าข่ายประการหลังคือร้องเอาสนุก  ร้องเพราะอยากร้อง
เมื่อยามพบปะเพื่อนฝูงในงานเลี้ยงหรืองานรื่นเริงต่างๆ  

ทีนี้มาดูในชีวิตประจำวันของคนทั่วไป   ที่แน่นอน  เลิกงานกลับบ้าน  
เราดูทีวี ดูหนัง  ฟังเพลงกันมากกว่า ร้องเพลงร้องคาราโอเกะใช่ไหม
กลับถึงบ้านเอนหลังฟังเพลงแบบสบายๆ  เผลอหลับไปเลยก็มี  
แต่ถ้ามีอารมณ์อยากร้องเพลงก็มักจะเปิดเหล้าเบียร์มาเพิ่มเลือดลมขึ้นให้สูบฉีดดีขึ้น  
นั่นหมายถึงอารมณ์ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความเบิกบาน  ดังนั้นเสียงเพลง  เสียงดนตรี
ที่ดังออกจากลำโพงจะต้องสดใส คึกคัก  กระฉับกระเฉง  เบสกระแทกเป็นลูก  เอาความมันเข้าว่า  
มันถึงจะสามารถฉุดกระชากและปลดปล่อยอารมณ์ให้เป็นอิสระจากตัวเราได้  
ถ้าเราฟังเพลงจากเครื่องเสียงที่เรียบร้อยไพเราะนุ่มนวลละเมียดนวลเนียน  คงไม่ใช่นะครับ

ดังนั้นผมเลือ  Fishman Solo Amp  ด้วยเหตุนี้ละครับ  แค่เปิดปุ๊บด้วยความดังในระดับหนึ่ง
อดไม่ได้หรอกที่จะใช้มือเคาะโต๊ะ หรือขยับแข้งขาตามจังหวะเพลง  เผลอๆ  อาจจะแหกปากร้องตาม  
เสียงเพลงมันกระตุ้นให้อยากทำอย่างนั้น    มันมีชีวิตชีวามากครับ นั่นคือสไตล์ของเขาละครับมันให้ได้จริงๆ  
และสามารถเปิดได้ดัง  เสียงมีเรี่ยวแรงมีพลังพุ่งไกล  

ดังนั้นถ้าเอามาร้องคาราโอเกะ  ใช้งานเอนกประสงค์    คงพอเข้าใจว่าทำไมผมถึงเลือก
Fishman Solo Amp  ครับ  ในราคานี้พร้อมขาตั้ง  เวลาเก็บหรือเคลื่อนย้ายมีกระเป๋าที่มีล้อเลื่อน
ลากไปมาเบาแรงให้เสร็จ  เสียบไมค์ได้ 2 ตัว มีเอฟเฟคที่พอเพียงต่อการใช้งาน  ปุ่มทุกปุ่มใช้งานง่ายมาก
มีมอนิเตอร์อิน เอาท์  เผื่อเพิ่มอุปกรณ์พ่วงต่อ  ถ้ามีแอคทีพซัพนำมาพ่วง  แค่นี้บ้านก็เป็นสวนสวรรค์แล้วครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤษภาคม 2011, 16:58:35 น. โดย มะละกอ »