ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม? ทำไม? ทำไม?????  (อ่าน 3614 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟองเบียร์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.55E7ED68 ชายโสด
Re: ทำไม? ทำไม? ทำไม?????
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 18:41:10 น. »
แล้วเหล้ากับไวท์ที่เก็บไว้นานๆไม่ยั๊กกะมีคนถามมั่งว่าเก็บไว้นานๆไม่กลัวมันบูดบ้างเลอะ......?

ออฟไลน์ ลำดวนแดง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D20986D 087-9574522 HL#จากท่านริมมูลน้อย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 19:49:10 น. »
หยิบมะนาวมาสัก 2-3 ลูกวางบนโต๊ะ  ทุกคนที่เห็นก็รู้ว่า  นี่ มะนาว นะ
หยิบส้มวางบ้าง  ทุกคนเห็นก็รู้ว่าส้มนะ  แต่มักจะมีคำถามตามมาว่า  หวานไหม?
หยิบขวดปิดป้ายเขียนว่า  เกลือป่น  ทุกคนเห็นแล้วก็เฉยๆ  ไม่มีใครถามว่า  เค็มไหม?
เปิดเบียร์ไฮเนเก้นแช่เย็นเจี๊ยบวางบนโต๊ะ  ทุกคนเห็นแล้วรีบรินใส่แก้ว  อ้าว!!!

ยกดอกลำโพงขนาด 15 นิ้ว สัก 3 ดอก  3 ยี้ห้อ วางบนโต๊ะ  ทุกคนมองเห็น  เชื่อหรือไม่จะมีคำถามตามมาว่า
เสียงเป็นงัย?  ดีไหม?  กลางเด่นไหม?  เบสแน่นไหม?
ทำไมไม่นิ่งเงียบ เหมือนมองเห็นมะนาว  หรือมองเห็นขวดเกลือป่น

ทำไม?  ทำไม?  ทำไม??????

เพราะของสิ่งนั้นมีจุดน่าสนใจหรือมีเสน่ห์ในตัวครับ

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 21:08:07 น. »
หยิบมะนาวมาสัก 2-3 ลูกวางบนโต๊ะ  ทุกคนที่เห็นก็รู้ว่า  นี่ มะนาว นะ
หยิบส้มวางบ้าง  ทุกคนเห็นก็รู้ว่าส้มนะ  แต่มักจะมีคำถามตามมาว่า  หวานไหม?
หยิบขวดปิดป้ายเขียนว่า  เกลือป่น  ทุกคนเห็นแล้วก็เฉยๆ  ไม่มีใครถามว่า  เค็มไหม?
เปิดเบียร์ไฮเนเก้นแช่เย็นเจี๊ยบวางบนโต๊ะ  ทุกคนเห็นแล้วรีบรินใส่แก้ว  อ้าว!!!

ยกดอกลำโพงขนาด 15 นิ้ว สัก 3 ดอก  3 ยี้ห้อ วางบนโต๊ะ  ทุกคนมองเห็น  เชื่อหรือไม่จะมีคำถามตามมาว่า
เสียงเป็นงัย?  ดีไหม?  กลางเด่นไหม?  เบสแน่นไหม?
ทำไมไม่นิ่งเงียบ เหมือนมองเห็นมะนาว  หรือมองเห็นขวดเกลือป่น

ทำไม?  ทำไม?  ทำไม??????

วันนี้ว่างๆ เลยมีเวลาพิจารณาคำถาม ของป๋า มะละกอ ก็เลยถือโอกาสตอบตามคำถาม ที่ถามมาครับ

มะนาว วางบนโต๊ะ ครับทุกคนเรียกมะนาว เพราะเป็นนามเรียกขาน ของมันที่มนุษย์ สมมุตินามให้มัน ตามชาติภาษานั้นๆ
ส่วน ส้ม ทำไม คนถามว่า หวานไหม เปรี้บวไหม เพราะประสพการณ์ ที่ผ่านมาเคย ลิ้มลอง สัมผัส ซึ่งมี ทั้งหวาน และเปรี้ยว จึงต้องถาม
ส่วนขวดเกลือ ทำไมไม่ถาม ว่า้เค็มไหม ก็เช่นเดียวกันครับ เพราะ ที่ผ่านมาเกลือป่นก็มีอยู่รสเดียว จึงไม่มีข้อสงสัยครับ
เปิดเบียร์แช่เย็นๆวางบนโต๊ะ...คนที่ชอบเบียร์ อาจรีบรินใส่แก้ว...แต่บางคนไม่ชอบ ก็คงจะเฉยๆ...แต่เห็นบลูเลเบิลวางบนโต๊ะ จะรีบเปิดขวดรินใส่แก้วทันที...นี่คือความชอบ ที่แตกต่างกัน

แน่นอนครับ ลำโพง ต้องมีคนถามแน่ๆ ไม่ต้องต่างยี่ห้อหรอกครับ ยี่ห้อเดียวกันแต่ต่างรุ่น คนก็ถามแล้วครับ เพราะสิ่งเหล่านี้เป็น ของที่ผลิตออกมา แตกต่างกันเพื่อเป็นทางเลือกให้ผู้บริโภคครับ ก็เหมือนร้านขายผลไม้ แหละครับที่ต้องมีหลากหลายไว้ให้คนเลือกซื้อครับ

บนความเหมือนก็มีความแตกต่าง  บนความแตกต่างก็มีความเหมือน....ครับผมก็มั่วไปตามเรื่องของผมล่ะครับ ;D

ออฟไลน์ เปี๊ยก ศรีราชา

• ระดับ 5
  • *
  • 8E664099 (อนันตชัย2009)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 21:55:28 น. »
มะนาว รสเปรี้ยวแน่นอน (ยกเว้นบ้านมะนาวหวาน ลพบุรี)
เกลือ ย่อมรักษาความเค็มอยู่แล้ว คงไม่มีโครถาม หวานไหมจ๊ะ
ลำโพง มีหลากหลายยี่ห้อ ผลิตแข่งขันกันอย่างมากมาย เสียงย่อมแตกต่างกันไป
มนุษย์ ซึ่งยังมีกิเลส อยากรู้ อยากฟัง อยากได้ อยากซื้อ จึงต้องมีคำถามดั่งที่ท่านกล่าวมา
เอวัง ก็มีด้วยประการนี้แล :drool:

MaizeMania

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2011, 05:51:57 น. »
มองในแง่ดี...
คำถาม....ทำให้เิกิดการพิสูจน์....ทำให้ได้รู้
คำถาม....ทำให้เกิดจินตนาการ....ทำให้เกิดนวัตกรรม

นิวตัน...ทำไมผลแอปเปิ้ลจึงหล่น
อาคิมิดีส...ทำไมน้ำจึงล้นอ่าง
พระพุทธเจ้า...ทำไมชีวิตจึงเป็นทุกข์

หลอง บ้านหลุง...ทำไมตรูไม่รวยซักทีหว่า?????

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 11:31:21 น. »
มะนาว  เปรี้ยว  แต่ยังมีคนชอบ  เปรี้ยวมาก  เปรี้ยวน้อย
เกลือ   เค็ม   แต่ยังมีคนชอบ  เค็มมาก  เค็มน้อย
ที่คนไม่มีคำถามเพราะ  เขาสามารถใส่ เกลือ  ใส่ มะนาว  ได้ตามใจชอบ
ทำนองเดียวกัน
ถ้าจะสร้างลำโพงแบบ
"ลำโพงที่เมื่อยกวางบนขาตั้งแล้ว  แทบจะไม่มีคำถามแบบเดิมๆ อีกต่อไป"
ลำโพงคู่นี้  น่าจะต้องมีที่ปรับในตัว  ให้ผู้ใช้สามารถปรับเสียงแหลม  กลาง ทุ้ม
ได้เองตามรสนิยมกระมังครับ
น่าจะเป็น  แอคทีฟ สามทาง  มีแอมโมโนสามตัว ครอสโอเวอร์
และลำโพงสามตัวอยู่ในตู้เดียวกัน
พอใครเห็นก็รู้  ไม่ต้องถามมากแล้ว  อยากได้เสียงอะไรก็ปรับเอา
อิ...อิ
คงหนักพิลึก

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 13:53:17 น. »
ถ้าจะบอกว่าเป็นผลสืบเนื่องมาจาก  การนั่งปล่อยอารมณ์ยามเย็นอยู่หน้าบ้าน
เห็นนกกระจิบกระจอกตัวเล็ก  เกาะริมรั้วอีกบ้าน  ห่างไปสัก  50 เมตร
ส่งเสียงคุยกันตามภาษานก  ปากกว้างนิดเดียว  นิดเดียวจริงๆ
แต่ทว่าเสียงดัง  ฟังชัดเจน  เสียงมีพลังสดใส  ได้ยินอย่างถนัดชัดมาก
นกหนอนก  ทำด้วยปากฮอร์นรุ่นไหนหนอ  จึงส่งเสียงได้ไกลและชัดขนาดนั้น

เลยนึกขึ้นว่า  ถ้าเราค้นคว้าวิจัยต่อไป  สามารถสร้างตัวขยายตัวขับหรือดอกลำโพง
หรือแอมป์สำหรับขยายการสั่นของกรวยลำโพงได้  และสามารถส่งตรงเข้าภาคคอนเวิร์ท
หรือภาคแปลงก่อนเข้าสมองผ่านกระบวนการได้ยิน 

ทำไมจะเป็นไปไม่ได้  ที่เราจะได้ยินเสียงตรงเข้าสมองจากดอกลำโพงขนาด
เหรียญ 10 บาท  แต่เสียงที่ได้ยินขนาด  100  ดีบี  พอๆ กับนั่งในดีสโก้เท็คเลย

เฮ้อ !!!   อนาคตออกคอนเสิร์ตกลางแจ้งขนาดคนเป็นหมื่นที
พกตู้ลำโพงขนาดกลักไม้ขีดไป 2 ตู้ก็พอเพียงละครับ