ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากพี่มะละกอวิเคราะห์ให้ทีครับ  (อ่าน 5675 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
ฝากพี่มะละกอวิเคราะห์ให้ทีครับ
« เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2011, 19:54:49 น. »
กำลังมองหาชุดเอนกประสงค์ครับ ในบ้านนอกบ้านได้ครับ
ผมไปเจอมาครับ อยากรบกวนฝากพี่มะละกอวิเคราะห์ให้ทีครับ เป็นเจ้า QSC K8 2-way 8" Active Loudspeaker ครับ

สามารถใช้ร่วมกับเจ้า QSC KSub Dual 12" Active Subwoofer ครับ

ขอบคุณครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ฝากพี่มะละกอวิเคราะห์ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 10:07:04 น. »
ขอบคุณครับที่ให้เกียรติ  อ่านแล้วมึนตึ๊บเลยจริงๆ ครับ
เพราะผมเป็นเพียงคนชอบฟังเพลงตามอารมณ์ธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้น
บังเอิญเกิดก่อนเลยมีโอกาสได้ฟังมานานกว่าเท่านั้นเอง
ยิ่งอะไรที่เกี่ยวกับพีเอแล้วมันห่างไกลผมมากเลยครับ

ลองค้นกูเกิ้ลดู  ได้มานิดหน่อยแค่รู้ว่า  QSC K 8  นี้มีคุณภาพที่เชื่อถือได้
เพียงแต่ราคามันโด่งไปมากเกินยี้ห้ออื่นซึ่งสเปคใกล้เคียงกัน
เมื่อไทยราคาตั้งต่อข้างที่  ประมาณ  38,000.-  ถึง  42,000.-
ถ้าใช้ 2 ข้าง  ราคาไม่เบาเลยนะครับ  สำหรับการนำมาใช้ร้องคาราโอเกะสนุกๆ ในบ้าน
ซึ่งเชื่อว่าคงไม่ได้ร้องกันทุกวัน  นี่ยังไม่รวมไมค์อีกด้วยนะครับ
เรื่องของลำโพงแอ๊คทีพในชีวิตนี้ผมเคยฟังแต่  EON 15 นิ้วของ  JBL  เสียงยังติดหูจนทุกวันนี้เลย

อยากฟังไอเดียของท่านเจ้าของกระทู้บ้าง  เผื่อจะมีหลายท่านช่วยกันหาทางเลือกอย่างอื่น
ซึ่งเมื่อซื้อมาใช้งานแล้ว  เมื่อถึงเวลาจะขยับขยายหรืออัพเกรดจะได้ง่ายขึ้นครับ
ถือว่าเป็นการคุยสู่กันฟังนะครับ  อย่าเรียกว่าวิเคราะห์เลย  เขินแย่
คุยแลกเปลี่ยนกันไปมา  เผลออาจจะได้อะไรมากกว่าที่คิดก็ได้ครับ

• *
Re: ฝากพี่มะละกอวิเคราะห์ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 10:42:03 น. »
เมื่อโพสตอบแล้วลองอ่านดู  รู้สึกว่าตอบไม่ตรงคำถาม 
เหมือนไปไหนมาสามวาสองศอก
เลยหยิบพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2525  มาพลิกดู
คำว่า “อเนกประสงค์” หมายถึง   “ใช้ประโยชน์ได้หลายอย่าง  แล้วแต่ความต้องการ”

ถ้าเป็นเช่นนั้น  การที่ท่านเจ้าของกระทู้  ต้องการลำโพงที่ใช้งานได้ อเนกประสงค์ 
เพื่อให้ใช้งานได้ทั้งในบ้านและนอกบ้าน  ได้ตามต้องการ  นั่นเป็นการใช้เพื่องานดนตรีซึ่งต้องการความสมบูรณ์ในระดับหนึ่ง 
คือเสียงดังครบทุกย่านความถี่  มีความกระหึ่มกระตุ้นให้เกิดความเร้าใจผู้ฟังพอสมควร

และกับ  QSC K 8  ซึ่งเป็นลำโพงแอ๊คทีฟ  ขนาด 8 นิ้ว  แม้สเปคจะระบุกำลังขับที่ดูว่ามากมาย
แต่คงหนีไม่พ้นที่จะต้องพึ่งพาซับวูฟเฟอร์อยู่ดี  ดังนั้นนั้นทั้งระบบมันก็จะไม่ตรงกับคำว่า 
"อเนกประสงค์"  ไปนะครับ  เป็นความจริงแท้ที่ดอกลำโพง  ขนาด 10 นิ้วจะดีกว่า 8 นิ้ว
12 นิ้วก็จะดีกว่า  10 นิ้ว  และดีที่สุดในอุดมคติคือ 15 นิ้ว   18 นิ้วนั้นเสียงจะช้าไป
ที่นี้ก็จะอยู่ที่ความต้องการของท่านเจ้าของกระทู้ละครับ  ว่าขนาดไหนถึงจะใช่
ส่วนเรื่องสุ้มเสียง คงต้องไปลองฟังสถานเดียวครับ

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 11:30:08 น. »
ถ้า"อเนกประสงค์"เพื่อ บรรยาย สอนหนังสือ หรือนำเสนอสินค้า ได้ทั้งในอาคาร indoor และนอกอาคาร ละก็
 OK สะดวก อุปกรณ์ให้ขนน้อย(ไม่รวมความเห็นว่าราคา"คุ้มค่า"หรือไม่ ครับ) ถ้าใช้บ่อย เสนอสินค้าโวลลุม ใหญ่ๆหลักแสน มีพิสตี้ อาจคุ้ม.....เอามาใช้ร้อง ฟังเพลง ด้วย อาจยิ่งคุ้มถ้า"เสียงมันดีจริงๆ".(ตามความเห็นผมว่า ยาก..)
ผมมีชุดของ AJ ราคา1900 บาท/คู่ (มีequlizer 5 แถว) ซื้อจากmacroฟังแล้วรับ  ได้ใช้เล่นเพลงสาดน้ำสงกรานต์หน้าบ้าน..คุ้มครับ เปียกน้ำ พังก็ไม่เสียดาย เคยเอาไปใช้บรรยายบ้านนอกก็แจ่มแจ๋ว

...ขอตัวไป กินเลี้ยงรับพรรคพวกย้ายมาทำงานก่อน...ครับ  :cheer:แล้วจะมา เพิ่มข้อความใหม่

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 13:18:37 น. »
ขอบคุณพี่มะละกอมากครับ ก่อนอื่นผมต้องออกตัวก่อนว่าผมไม่มีพื้นฐานทางดนตรีมาเลยครับ ปัจจุบันเป็นเพียงพ่อค้าขายของธรรมดาสามัญชนคนเดินดินเหมือนทุกๆท่านครับไม่ได้มีวงดนตรีเป็นอาชีพหลักหรืออาชีพรอง แต่ก็ด้วยใจรักในเสียงเพลงแม้ว่าตนเองจะเสียงคีย์เดียวกับเป็ดก็ตาม ก็พยายามเก็บสะสมความรู้ประสบการณ์จากพี่ๆเพื่อนๆที่รักในบ้านหลังนี้มาทดลองแบบลองผิดซะเป็นส่วนใหญ่ครับ กับความพยายามในแบบฉบับของผมที่ไม่อยากให้ใครลอกเลียนแบบคือซื้อมาลองไม่ชอบใจน้ำเสียงก็ขายแบบขาดทุน30-40%เพียงแค่ทดลองฟังอย่างเดียว หมดเงินหมดทองหมดหวังกำลังใจคิดอยากจะเลิกก็หลายหนครับ แต่มันฝังรากลึกในจิตใจไปแล้วเลยเลิกไม่ได้ครับ
มาเข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ
ตอนนี้ผมกำลังต้องการหาลำโพงที่มีขนาดกระทัดรัด เพื่อที่จะนำมาใช้งานในห้องฟังเพลงขนาดประมาณ4x5เมตรครับ แต่บางครั้งอาจจะมีโอกาสได้ผันตัวไปเป็นลำโพงงานเลี้ยงสนามหญ้าหน้าบ้านบ้างปีละครั้งสองครั้งครับ ผมเข้าใจว่าลำโพงที่หาจะต้องมีลำโพงซับมาคู่กันแต่ผมค่อยหาเงินมาซื้อเพิ่มในภายหลังเอา ตอนนี้หาแค่นี้ไว้ใช้ก่อนครับ ผมเลยเล็งที่ดอกประมาณ8นิ้วขึ้นไปครับ ตัวที่นำมาให้ดูผมไปทดลองฟังดูแล้วครับประทับใจอย่างมากครับ สเปคให้ 61-20k ความไว124db ตอบโจทย์เสียงที่ผมต้องการได้เลยครับ แต่มันติดที่ราคานี่แหละครับ
ผมตั้งงบประมาณไว้ไม่เกิน50000บาท ยังสับสนว่าจะเล่นไปแนวทางไหนดีครับ
1.mixer + amp + ลำโพง
2.mixer + active Loudspeaker เช่นตัวอย่างที่นำมาให้ชมครับ
3.Acoustic Amplifier เช่น fishman solo amp เป็นต้นครับ
ยังไงฝากรบกวนวิเคราะห์แบบไม่ต้องเกรงใจเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ ขอบคุณครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 14:39:47 น. »
ขออนุญาต ออกความเห็นนิดหนึ่งครับ  ท่านศาลาวัด

เครื่องเสียง  มีมากมายหลายแบบหลายประเภท  หลากหลายรูปแบบเพื่อการใช้งาน

ความชอบส่วนตัว  สไตร์ในการใช้งาน   รสนิยม   รวมถึงความรู้ความถนัดในอุปกรณ์เหล่านี้ ก็เป็นอีกส่วนหนึ่งที่สำคัญ

หากได้รายละเอียดมากกว่านี้  น่าจะทำให้สามารถแนะนำได้ง่ายขึ้นครับ  เช่น

ชอบร้องเพลงลูกทุ่ง หมอลำ  ชอบเปิดดังๆ  เอาแบบมันๆ  เบสหนักๆ  แหลมชัดๆ อัดได้พอประมาณ  แต่ไม่ถนัดในอุปกรณ์ที่ยุ่งยากซับซ้อน

ถ้าเปรียบเหมือนกำลังหาซื้อ  ก็ต้องเป็นรถกระบะแค็ป   หรือไม่ก็ชอบเพลงละเมียดละไม  สไตร์ลูกกรุงเก่าๆ  ฟังนิ่มๆเบาๆไฮเอ็นด์  ไม่เน้นดังมาก ถ้าเปรียบกับรถก็ต้องเป็นรถเก๋งเบนซ์ 

อะไรพวกเนี้ย   จะเห็นภาพง่ายขึ้นครับ     

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 16:06:56 น. »
ครับพี่นพ ชุดเครื่องเสียงที่เคยเล่นนะครับ
mixer yamaha 124cx
eq ce-ance 231
crossover nts 234
amp mid-hi tafn d-tech1200
amp low tafn d-tech 2400
ลำโพง mid-hi 15euro+แหลมปากแตรnanova
ลำโพง low j-bin 18 + npe jb-1800
ตามที่กล่าวมาทุกอย่างลงตัวตามที่ต้องการ ดังตับแตก อุปกรณ์มากชิ้น กว่าจะได้ฟังต้องเหนื่อยก่อนค่อยมันส์ มีงานช่วยเหลือญาติพี่น้องปู่ย่าตายายพี่ป้าน้าอาได้เลยไม่ต้องจ้างใครแต่ทำไมตอนเก็บเหลือเราคนเดียวทุกทีครับ ณ ปัจจุบันทุกอย่างแปรเปลี่ยนเป็นทุนหมดแล้วเพื่อรอชุดใหม่ที่กำลังจะหามาประจำการเพื่อความสุขของตัวเราเองบ้างเสียที อุปกรณ์น้อยชิ้น มีมาตรฐานที่สูงกว่าเก่า ใช้ร้องเพลงฟังเพลงงานในห้องและสังสรรค์ในครอบครัว ไม่ต้องเปิดเพื่อใครและไม่ต้องมาเหนื่อยเก็บของหนักๆคนเดียวครับ
แนวเพลงที่ชอบฟังเป็นเพลงสากล เพลงลูกทุ่ง สตริงบ้าง แต่ไม่ค่อยชอบฟังเพลงคลาสิค แร๊บ ร็อคแรงๆอย่างลิงกิงพาร์คครับ
แต่ถ้าชุดฟังเพลงในบ้านกับชุดร้องเพลงสังสรรค์จำเป็นต้องแยกชุดกัน งบประมาณผมคงไม่พอเป็นแน่แท้ครับ
ดังนั้นครั้งนี้เป็นเงินก้อนที่ผมจะต้องลงทุนอย่างคุ้มค่าที่สุด เลยอย่างขอคำแนะนำพี่ๆเพื่อนๆครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 16:25:57 น. »
ครับพี่นพ ชุดเครื่องเสียงที่เคยเล่นนะครับ
mixer yamaha 124cx
eq ce-ance 231
crossover nts 234
amp mid-hi tafn d-tech1200
amp low tafn d-tech 2400
ลำโพง mid-hi 15euro+แหลมปากแตรnanova
ลำโพง low j-bin 18 + npe jb-1800
ตามที่กล่าวมาทุกอย่างลงตัวตามที่ต้องการ ดังตับแตก อุปกรณ์มากชิ้น กว่าจะได้ฟังต้องเหนื่อยก่อนค่อยมันส์ มีงานช่วยเหลือญาติพี่น้องปู่ย่าตายายพี่ป้าน้าอาได้เลยไม่ต้องจ้างใครแต่ทำไมตอนเก็บเหลือเราคนเดียวทุกทีครับ ณ ปัจจุบันทุกอย่างแปรเปลี่ยนเป็นทุนหมดแล้วเพื่อรอชุดใหม่ที่กำลังจะหามาประจำการเพื่อความสุขของตัวเราเองบ้างเสียที อุปกรณ์น้อยชิ้น มีมาตรฐานที่สูงกว่าเก่า ใช้ร้องเพลงฟังเพลงงานในห้องและสังสรรค์ในครอบครัว ไม่ต้องเปิดเพื่อใครและไม่ต้องมาเหนื่อยเก็บของหนักๆคนเดียวครับ
แนวเพลงที่ชอบฟังเป็นเพลงสากล เพลงลูกทุ่ง สตริงบ้าง แต่ไม่ค่อยชอบฟังเพลงคลาสิค แร๊บ ร็อคแรงๆอย่างลิงกิงพาร์คครับ
แต่ถ้าชุดฟังเพลงในบ้านกับชุดร้องเพลงสังสรรค์จำเป็นต้องแยกชุดกัน งบประมาณผมคงไม่พอเป็นแน่แท้ครับ
ดังนั้นครั้งนี้เป็นเงินก้อนที่ผมจะต้องลงทุนอย่างคุ้มค่าที่สุด เลยอย่างขอคำแนะนำพี่ๆเพื่อนๆครับ ขอบคุณครับ

ลองๆจัดชุดให้ดูพอเป็นแนว   ชุดนี้ดีไม๊ครับ  ผมว่าง่ายๆ  ดูดี  มีดัง      50,000  มีทอน

หรือถ้าคุ้นกับยามาฮ่า ก็ลองตัวนี้  ง่ายๆ ดูดี  ดังๆ

แต่ถ้าอยากได้ ฟิชเช่อร์แมน เฟรนด์  คงต้องรอถามป๋ามะละกอ  เพราะผมไม่เคยฟัง

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 16:35:44 น. »
เห็นไหมครับ   พอเริ่มคุยกันก็จะเกิดความเข้าใจเพิ่มขึ้น 
มองแสงสว่างที่ปลายอีกด้านรำไรขึ้น  และอย่างที่ ท่านน้านพว่า  ถ้าขยายความต้องการ
ความชอบ  ความถนัดส่วนตัวเพิ่มขึ้นอีก   ก็จะมองเห็นเสาโกล์ได้ชัดขึ้น
ชู้ตลูกเข้าประตูได้ง่ายขึ้น  ในนี้มีกองหน้าฝีเท้าสั่งได้แรงปะทะดีอยู่เยอะทีเดียวครับ

ทัศนะคติเรื่องของเครื่องเสียงและการฟังเพลง  ผู้ชายกับผู้หญิงไม่ค่อยเหมือนกันอย่างไร
ผู้ชายกับผู้ชายก็ต่างกันออกไปด้วย  บางคนแค่จ่ายเงินซื้อเครื่องมาฟังแล้วก็จบ
แต่กับอีกหลายคนไม่ยอมจบง่าย  ไม่เพียงแต่ฟังเพลงร้องเพลงอย่างเดียว
แต่ เล่นเครื่อง ไปด้วย  สนุกสนานกับการซื้อมาขายไป  แค่แว่วว่าเสียงดีขั้นเทพ
เป็นต้องใจอ่อน  มือไม้สั่นควักตังซื้อจนได้  ไม่เข็ด 
พอเล่นไปได้มานานนัก  เริ่มเชี่ยวชาญ  ความรู้แก่กล้า 
เปลี่ยนร่างจาก คนธรรมดา  กลายเป็นเซียนไปก็มีให้เห็นบ่อย
ดูได้จากงานเครื่องเสียงประจำปี  หรือตามร้านขายเครื่องเสียงดังๆ  ทั้งหลายครับ

จากคำบอกเล่าของท่าน  ศาลาวัด ที่เกริ่นมาบ้างแล้ว 
สงสัยจะโดนผีเครื่องเสียงเข้าสิงซะแล้วกระมัง  หมอผีเก่งๆ เอาไม่อยู่แน่
ใจเย็นนะครับ  กำเงิน 50,000.-  ให้แน่นไว้ก่อน 
จากนี้ต่อไปได้สนุกสนานสำราญใจแน่นอนครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 17:08:40 น. »
วินาทีแรกที่ไม้ตีกระเดื่อง กระแทกโดนแผ่นหน้ากลองที่ขึงตึงแน่น
ด้วยความรุนแรงจากมือกลองที่ชำนาญ  เสียงหนักแน่นที่ได้ยินแว๊บแรกนั้น
ฝรั่งเรียกว่า  Impact  ไทยไม่รู้เรียกว่าอะไรครับ 

เสียงที่มีอิมแพคที่ดีสมจริงเป็นธรรมชาตินั้น  กล่าวกันว่า 
จะได้จากลำโพง  VOT  หรือ  Voice  Of  The  Theater
มันจะมีความดัง  ความสด  ความเร็ว  เหมือนไปยืนชมการแสดงสดแถวหน้าๆ เลย

ดังนั้นในโลกของการเล่นเครื่องเสียง  ผมจะพูดถึงเสมอถึงการให้ความสำคัญที่ปลายทาง
คือลำโพงเป็นอันดับแรก  รองมาคือต้นทาง  ถ้าในเรื่องงานดนตรี  ก็คือไมค์ นะครับ
ลำโพงที่ให้  Impact  ที่ดีที่สุดกล่าวกันว่า  จะมาจาก ดอกลำโพงขนาด  12 นิ้วและ  15 นิ้ว
ขนาด 12 นิ้วนั้น  ตินิดเดียวว่าปริมาณเบสและความดังจะน้อยกว่า 15 นิ้ว
 15 นิ้ว  จะให้ปริมาณที่อลังการ  กว่า  แม้ว่าจะช้าไปบ้าง 
แต่ถ้าออกแบบตู้ที่ดีมากๆ  ก็จะชดเชยไปได้
ส่วน 8 นิ้ว  และ 10 นิ้ว  นั้น  อนาคตมันไม่ยาวไกลสำหรับวิถีทางแห่งเซียนนะครับ
ถึงตอนนี้ ท่านศาลาวัด ต้องถามใจให้ดีก่อนนะครับว่าจะเอาอย่างไร?
จะต้องเลือก ลำโพงให้ถูกใจที่สุด  และเป็นลำโพงที่ถูกต้อง  อีกด้วย
จากนั้นค่อยไปหายี้ห้อ รุ่น  และราคา  ครับ

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 21:03:25 น. »
ขอต่อนะครับ....  หลังจากฟังหมอนพ และคุณมะละกอ...

ข้อมูลจากคุณศาลาวัด
-"เป็นเพียงพ่อค้าขายของธรรมดาสามัญชนคนเดินดินเหมือนทุกๆท่านครับไม่ได้มีวงดนตรีเป็นอาชีพหลักหรืออาชีพรอง"(อันนี้เหมือนผม)
-"ตอนนี้ผมกำลังต้องการหาลำโพงที่มีขนาดกระทัดรัด เพื่อที่จะนำมาใช้งานในห้องฟังเพลงขนาดประมาณ4x5เมตรครับ แต่บางครั้งอาจจะมีโอกาสได้ผันตัวไปเป็นงานเลี้ยงสนามหญ้าหน้าบ้านบ้างปีละครั้งสองครั้งครับ.."
-".Acoustic Amplifier เช่น fishman solo amp เป็นต้นครับ"..
-"ผมตั้งงบประมาณไว้ไม่เกิน50000บาท"..

-"จะต้องมีลำโพงซับมาคู่กันแต่ผมค่อยหาเงินมาซื้อเพิ่มในภายหลัง"..

และจากคุณมะละกอ
-"จากคำบอกเล่าของท่าน  ศาลาวัด ที่เกริ่นมาบ้างแล้ว  
สงสัยจะโดนผีเครื่องเสียงเข้าสิงซะแล้วกระมัง  หมอผีเก่งๆ เอาไม่อยู่แน่
ใจเย็นนะครับ"..
ข้อสงสัยนี้สำคัญ..ผมเห็นด้วยครับ..

และผมว่า..คุณศาลาวัด  คงจะไม่ "หยุดตรงนี้ที่เธอ" แบบเพลงฟอร์ดร้อง แน่ๆ......
และรสนิยมสูง(วิๆล)อย่างคุณศาลาวัดที่ต้องการได้"เสียงที่ดีทั้งนอกบ้าน และในบ้าน"แบบนี้  อาจจะอุดมคติเกินไป...
เพราะแนวเสียง/เครื่องเสียงสำหรับภายใน กับภายนอกมันคนละแนวกันเลย....
สถาปัตยกรรมของเครื่องเสียง2ประเภทก็แตกต่างกัน ทั้งรูปร่างหน้าตากล่อง/ตู้ และด้านอิเลคโทรนิคภายใน...

ถ้าพอจะหาพวก"ลูกผสม"ใน1เครื่องได้  ก็เชื่อว่า  ไม่มีทางที่ไปถึงสุดๆได้ในทั้ง 2แนว  (Audiophile-ไฮไฟ กับ โจ๊ะพรึมๆ-PA เป็นต้น)
ผมว่า QSC K ก็ไม่ใช่คำตอบ..
50000.-บาทก็ไม่ใช่ข้อจำกัด..  เพราะถ้าใจมันรัก. มันก็ไม่วายจะจ่ายเงินเพิ่มไปอีกในระยะต่อมา

ดังนั้นน่าจะมี 2 ชุดครับ

-ฟังในบ้าน ก็หาชุดเครื่องเสียงที่เหมาะสมต้องการ จะแบบหูทองHiFi เพียง2ลำโพง หรือแนวAVที่ดูหนัง/ฟังเพลงได้  ให้พอใจสุดๆแบบในบ้านไปตามอัตถภาพ..
-ส่วนนอกบ้าน(PA) นานๆจัดที (นานๆก็เก็บคนเดียวด้วย!) นั้น..ผมว่าคนเราถ้าใจมันรัก...จน(เคย)มีของไว้ใช้เป็นของตนเอง (แทนที่จ้างเขา..)
ผมว่ามันมีความสุขนะครับเวลา(แบบนานๆที)ที่เก็บข้าวของเครื่องเสียงที่เราชอบเมื่อตอนเลิกงาน
หลังจากได้สนุกกับเสียงที่สุดๆ เบสลูกๆลึก(ที่ไม่มันเกิน...จนอัดซะวอยซ์ขาด)
ยิ่งเล่นก็ยิ่งมัน ยิ่งนานก็ยิ่งดัง...จนไม่อยากให้ใครมาช่วย(ยุ่ง)เก็บของด้วยซ้ำไป...

ย่อหน้าท้ายสุดนี้  มันเป็นประสบการณ์ความรู้สึกของตนเองในเวลานี้.......ขออนุญาตเอามาร่วมแชร์..ครับ
ตอนนี้กำลังเผาสายนำสัญญาน/ลำโพงใหม่(PA) ด้วยfile System Burn-In.wav (ที่คุณมานพ เขาให้มานานแล้ว)อยู่เลย... :hap3:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 21:44:37 น. »
ลองๆจัดชุดให้ดูพอเป็นแนว   ชุดนี้ดีไม๊ครับ  ผมว่าง่ายๆ  ดูดี  มีดัง      50,000  มีทอน
(....)
(....)
(....)

หรือถ้าคุ้นกับยามาฮ่า ก็ลองตัวนี้  ง่ายๆ ดูดี  ดังๆ
(....)

แต่ถ้าอยากได้ ฟิชเช่อร์แมน เฟรนด์  คงต้องรอถามป๋ามะละกอ  เพราะผมไม่เคยฟัง

ชุดนี้น่าสนใจดีครับ เดี๋ยวต้องหาโอกาสทดลองฟังเสียงจริงดูก่อนครับ ขอบคุณครับ
ส่วนเจ้ายาอมแก้เจ็บคอ กำลังรอพี่มะละกอออกงานจริงทดสอบจริงอยู่ครับ น่าจะเร็วๆนี้ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 21:52:11 น. »
จากคำแนะนำทุกๆถ้อยคำ มันทำให้ผมรู้ถึงข้อเท็จจริงสิ่งนึงที่ผมพยายามเบี่ยงเบนบิดเบือนบดบังมันออกไปว่า รถบรรทุกจะวิ่งเร็วนั่งสบายเหมือนรถเก๋งเป็นไปไม่ได้และรถเก๋งก็ไม่สามารถบรรทุกของได้เหมือนรถบรรทุกเช่นกัน ก็คงเหมือนกับชุดเครื่องเสียงและลำโพงแต่ละชนิดแต่ละประเภทได้ถูกแบบมาให้เหมาะสมกับหน้าที่ของมัน อันนี้เข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ
ผมพอจะสรุปในเบื้องต้นได้แล้วว่า วงเงินในบัตรเครดิตของผมคงจะต้องถูกใช้เต็มวงเงินอย่างนี้ไปอีกนานแน่นอนครับ 555
ผมจะต้องแบ่งออกเป็น 2 ชุด
ชุดแรกที่จะลงมือร่างงบประมาณประจำปีกับมทบ.1ก่อนน่าจะเป็นชุดนอกบ้านครับ เพราะชุดนี้น่าจะใช้งบประมาณที่น้อยกว่านิ๊ดนึง
ชุดสองชุดhifiในบ้าน คงต้องรอทำห้องเสร็จก่อนค่อยลักเล็กขโมยน้อยไปเรื่อยๆให้เนียนๆครับ เพราะชุดนี้ดูแล้วคงต้องใช้รายละเอียดและงบประมาณค่อนข้างมากอยู่ครับ
งานเข้าซะแล้วไอ้อ้วนเ๊อ๊ย!!!!555
ยังไงก็คงต้องขอรบกวนปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆด้วยนะครับ นึกเสียว่าสงสารลูกหมูตัวดำๆครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 22:05:19 น. »
เห็นด้วย มาก  ๆ  ครับ   ที่ทำเป็นสองชุด ชุดที่ใช้งบมาก ต้องใช้งบลับ ๆ
ซุ่มโจมตีโอบล้อมด้านหลังไม่ให้ตั้งตัว ด้วยชุด ฉก. เฉพาะกิจ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 22:06:03 น. »
ตอนนี้ผมมีอะไหล่อยู่3ชิ้นครับ
1.บอดี้ps15II 2 ใบ
2.bm-d450 2 ดอก
3.sn-15b นีโอไดเนียม 2 ดอก
ตอนนี้ยังขาดเน็ทเวิร์คที่เหมาะสมอยู่ครับ ผมจะปรับแต่งชุดนี้ไว้ใช้งานดีไหมครับ หรือจะเปลี่ยนไปซื้อเอาใหม่แบบสำเร็จเลยดีครับ
http://www.paudio.ru/downloads/BM-D450-D450S.pdf
http://image.ohozaa.com/show.php?id=0ac64d373e00a38de9e80788d16d6218

แต่ไปๆมาๆดูถ้าจะอยู่ผิดห้องซะแล้วมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 22:09:34 น. โดย ศาลาวัด »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 22:08:04 น. »
เห็นด้วย มาก  ๆ  ครับ   ที่ทำเป็นสองชุด ชุดที่ใช้งบมาก ต้องใช้งบลับ ๆ
ซุ่มโจมตีโอบล้อมด้านหลังไม่ให้ตั้งตัว ด้วยชุด ฉก. เฉพาะกิจ

โดนใจมากๆเลยครับ  :o^:

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 03:27:31 น. »
ผมเคยมีความคิดเหมือน จขกท   เวลาต้องมาเก็บของคนเดียว  แต่คิดไปคิดมามันจะมีเหรอชุดเอนกประสงค์ แต่เสียงเทียบเท่า พีเอจริงๆ  แล้วภาคไมค์ล่ะเสียงร้องจะซิบๆเหมือนใช้เอฟเฟคไหม เบสจะตูมๆแน่นหน้าอกไหม เลยเปลี่ยนความคิดทนหนัก ทนเสียเวลากับการต่อสาย  แต่ก็สนุกดี  ได้เมาได้ตังบ้าง เครื่องเสียงเกือบเจ็ดเค  ได้มารวมแล้วสองพันห้า ปลื้มแล้วครับ ถ้ามีสองชุดล่ะก็แหล่มเลย ไฮเอนด์  กับพีเอ 

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 06:30:10 น. »
มันยากมากถึงมากที่สุดสำหรับการค้นหาความต้องการที่แท้จริงของคนเรานะครับ
ยิ่งเกี่ยวกับเรื่องของการฟังเพลง  การเล่นเครื่องเสียง
มีแฟ็คเตอร์มากมายและสามารถแปรเปลี่ยนได้ตลอดเวลา
รวมทั้งเหตุผลที่สามารถนำมาอ้างอิงสนับสนุนต่างก็น่าฟังเชื่อถือได้ทั้งสิ้นครับ

เงินทองแม้เป็นของนอกกายก็จริง  แต่ทุกวันนี้หายากมากครับ
เศรษฐกิจอันอึมครึมแบบนี้ทำให้ไม่มีใครกล้าลงทุนในกิจการขนาดใหญ่
ทำให้แรงขับเคลื่อนซึ่งต้องการพลังเงินขนาดมหึมามีอย่างกระท่อนกระแท่น
สวรรค์เท่านั้นจะรู้ว่าหนทางข้างหน้าจะเป็นอย่างไร
การเก็บเงินไว้กับตัวให้นานที่สุดจึงน่าจะเป็นหนทางที่ดีที่สุดครับ

ดังนั้น  พฤติกรรมและทัศนะคติ  วิธีคิด  และ  วิธีตัดสินใจ  
ในการเลือกซื้อของใช้  จึงจำเป็นต้องเปลี่ยนไปตามนะครับ
แต่ไหนแต่ไรมา  เวลาเราซื้อของมาสักอย่างหนึ่ง  ยกตัวอย่าง
ซื้อ รถยนต์คันหนึ่ง  เราถือว่า มันเป็นทรัพย์สินอย่างหนึ่งของเรา  ซึ่งมันก็น่าจะใช่นะ
ถ้าเรานำรถยนต์คันนั้น  ไปทำธุระหรือไปบรรทุกสินค้าใช้ในเชิงธุรกิจการค้า
ก่อให้เกิดรายได้  มีกำไรต่อเนื่องจนกำไรท่วมท้นค่ารถยนต์  
รถคันนี้เป็นทรัพย์สินแน่นอนครับ
แต่ถ้านำมาแค่บรรทุกตัวเราและครอบครัวไปส่งยังเป้าหมายแล้วก็กลับบ้าน
แม้จะเป็นการเดินทางไปทำงานประจำ  อย่างนี้  รถยนต์คันนี้ไม่ใช่ทรัพย์สินแล้วนะครับ
เพราะสักวันหนึ่งในอนาคต  มันจะกลายเป็นหนี้สินก้อนใหญ่ทีเดียว

ในเรื่องของเครื่องเสียงก็เหมือนกัน  จำต้องคิดให้มากขึ้น
พิถีพิถันมากขึ้นในการเลือกซื้อหามาใช้งานให้มากขึ้น
ให้ถูกต้อง  ตรงกับความต้องการให้มากที่สุด  
และการใช้งานจะต้องอเนกประสงค์ครอบคลุมกว้างขวางเท่าที่จะทำได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 06:54:27 น. »
มีบ่อยมากที่ผมนึกแล้วขำตัวเอง    และมีเรื่องให้ขำหลายอย่าง
จริงๆ นะเออ  เคยนึกในใจว่า  ถ้ามีอาชีพเป็นนักเขียนละก็ดีไม่น้อย
เพราะเวลามีอารมณ์จะเขียนแล้ว 
ผมเขียนสั้นๆ  ไม่ค่อยจะเป็นเหมือนคนอื่นเขา

บางทีกับคำถามแค่ประโยคเดียว  ผมสามารถเขียนได้เป็นเดือนเป็นปี
เขียนตั้งแต่คนตั้งคำถามเรียนหนังสือจบ  ทำงาน  หาแฟน แต่งงานยันมีลูกคนสองคน
คนถามเปลี่ยนเครื่องเสียงไปหลายชุดแล้ว  ผมยังเพลินเขียนคำตอบให้ไม่จบเลยนะครับ
เจ้าของร้านขายเครื่องเสียงที่รู้จักกันหลายคนถึงได้ชอบผมนัก

นี่ยังไม่รู้ว่า  สิ้นปีนี้ผมจะยังเขียนตอบคำถาม  ท่านศาลาวัด  จบสิ้นกระบวนความหรือเปล่า 
.... แฮะ !!  แฮะ !! ....

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 19:26:54 น. »
มีบ่อยมากที่ผมนึกแล้วขำตัวเอง    และมีเรื่องให้ขำหลายอย่าง
จริงๆ นะเออ  เคยนึกในใจว่า  ถ้ามีอาชีพเป็นนักเขียนละก็ดีไม่น้อย
เพราะเวลามีอารมณ์จะเขียนแล้ว 
ผมเขียนสั้นๆ  ไม่ค่อยจะเป็นเหมือนคนอื่นเขา

บางทีกับคำถามแค่ประโยคเดียว  ผมสามารถเขียนได้เป็นเดือนเป็นปี
เขียนตั้งแต่คนตั้งคำถามเรียนหนังสือจบ  ทำงาน  หาแฟน แต่งงานยันมีลูกคนสองคน
คนถามเปลี่ยนเครื่องเสียงไปหลายชุดแล้ว  ผมยังเพลินเขียนคำตอบให้ไม่จบเลยนะครับ
เจ้าของร้านขายเครื่องเสียงที่รู้จักกันหลายคนถึงได้ชอบผมนัก

นี่ยังไม่รู้ว่า  สิ้นปีนี้ผมจะยังเขียนตอบคำถาม  ท่านศาลาวัด  จบสิ้นกระบวนความหรือเปล่า 
.... แฮะ !!  แฮะ !! ....

การได้เข้ามาพูดคุยกับพี่มะละกอครั้งนี้ ทำให้ผมคิดได้ว่าการลงทุนทุกๆบาทที่ผมเคยต้องจ่ายไป
เพื่อแสวงหาสิ่งที่ผมเองยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตนเองต้องอะไรกันแน่เป็นการลงทุนที่ผิดพลาด ขาดทุน ไม่ประสบผลสำเร็จ
ทั้งๆที่ผมเองเป็นพ่อค้าแท้ๆเวลาซื้อของมาขายยังไตร่ตรองได้เลยแต่นี่ทำไมเป็นแบบนี้
     แน่นอนครับสิ่งที่ผมควรทำสิ่งแรกคือขอโทษแฟนที่รักของผมและอธิบายเรื่องราวให้เข้าใจกันซึ่งก็ประสบผลสำเร็จเรียบร้อยดีไม่มีบาดแผลครับ อิอิ
ตอนนี้ผมได้จัดการปรับเปลี่ยนที่ผมมีอยู่ทั้งหมดเรียบร้อยแล้วครับ พร้อมทั้งกายและใจตามหาสิ่งที่ตนเองงมอยู่ในมหาสมุทรนั่นก็คือ "เข็ม" อิอิ
อย่างน้อยก็ยังรู้ว่าเป็นเข็มเมื่อก่อนไม่รู้ด้วยซ้ำครับ
     ณ ตอนนี้งบประมาณอันน้อยนิดที่กำไว้อยู่ในมือ ผมเลือกที่จะเฟ้นหาตู้ลำโพง Passive Speakers ขนาด10-12นิ้วก่อนครับ
เพราะที่นครสวรรค์ตู้ลำโพงค่ายใหญ่ๆคุณภาพมาตรฐานมีให้เลือกฟังน้อยมาก ผิดกับมิกซ์และเพาเวอร์แอมป์ซึ่งมีให้เลือกชมหลากหลายแบบ
และอีกประเด็นเป็นเรื่องยากมากๆครับพี่ที่ผมเองอยู่นครสวรรค์จะเข้าไปหาฟังในกรุงเทพฯซึ่งต้องใช้เวลาและค่าใช้จ่ายมากอยู่
แต่ผมก็จะพยายามครับไปเท่าที่คิดว่าไปแล้วคุ้มค่าที่สุด
เท่าที่สอบถามตามร้านค้าต่างๆในกรุงเทพฯ ลำโพงที่ผมดูจากสเปคแล้วคาดคิดว่าเหมาะสมดีก็ไม่มีมาจำหน่ายหรือมีแต่ราคาเงินงบไปมากเลยครับ
     ตู้ลำโพงส่วนใหญ่ค่ายดังคุณภาพน่าเชื่อถือ ตอนนี้ผลิต Active Speakers ออกมาจำหน่ายกัน ซึ่งผมก็คิดว่าสะดวกดีเหมือนกันครับแต่ราคาเกินงบเช่นเดิม
อย่าง QSC K8 ที่ยกตัวอย่างมาครับ ตกคู่ละประมาณ 5หมื่นกว่า งบผมซื้อได้ครับแต่ยังไม่มีมิกซ์เลยนะครับแถมมันแค่ดอก8นิ้วด้วยซ้ำอีก โอ้โห้!!!แพงได้ใจเลยครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 19:35:18 น. »
     สรุปว่าตอนนี้ผมต้องหาตู้ลำโพงให้ได้ก่อนเป็นอันดับแรกครับ เรื่อยๆใจเย็นๆครับ
ลงทุนครั้งนี้ต้องพิถีพิถันอย่างพี่มะละกอแนะนำไว้ครับ เงินอยู่กับเราไม่ต้องกลัว
     พี่มะละกอพอจะมีรุ่นไหนแนะนำน้องบ้างไหมครับ เพื่อมีไอเดียดีๆเพิ่มเติม

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆที่ให้คำแนะนำดีๆนะครับ กระทู้นี้ค่อนข้างจะเป็นแบบสองเพศครับเลยไม่รู้ว่าจะวางไว้ห้องไหนดี ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 07:53:08 น. »
มาดูตัวอย่างวิธีหาความต้องการเพื่อสรุปให้ได้กรอบตามความคิดครับ

1.   ต้องเป็นลำโพงที่มีประสิทธิภาพสูง  คือมีค่าความไวน่าจะตั้งแต่  90 ดีบีหรือ 95 ดีบี 
             ผมก็จำไม่แม่นนักขึ้นไป ยิ่งมากยิ่งดี  จะได้ประหยัดเรื่องแอมป์ที่นำมาขับ
2.   ต้องได้คุณภาพที่เป็นมาตรฐาน  หมายถึงรองรับย่านความถี่ในการรับฟังได้สมบูรณ์และเสียงสมดุล น้ำเสียงชัดเจนสมจริงเป็นธรรมชาติมากที่สุด
3.   ตู้ต้องทนทานต่อการขนย้าย  และทนต่อทุกสภาพอากาศ
4.   ขนาดเล็ก น้ำหนักเบากำลังดี  ติดตั้งได้ง่าย และมั่นคง
5.   ราคาถูกที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
6.   การบริการ เช่น อะไหล่ การซ่อม  ดี รวดเร็ว
7.   ใช้งานแบบอเนกประสงค์ได้  ไม่ขายหน้าจนเกินไปนัก
8.   ฯลฯ

วันนี้คิดได้แค่นี้เอาไปก่อน  มาช่วยกันคิดนะครับ  ว่าจะยังอยากได้อะไรอีก
และหรือจะขยายความต้องการแต่ละข้อที่กล่าวมาให้ละเอียดขึ้นก็ได้ครับ
พอได้ Concept  ถึงจะไปคิดหาวิธีตัดสินใจว่า  จะเอายี้ห้อ  รุ่น  มีแบรนด์  หรือทำเอง ครับ
รับรองว่าจะเกิดความผิดพลาดน้อยมาก

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2011, 11:44:21 น. »
ขอบคุณมากครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ a035

• ระดับ 4
  • *
  • 8E57C081 (MP) 12/4/54
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 08:15:21 น. »
เข้ามาค้นกระทู้ครับ  งบ 50000 สำหรับคาราโอเกะ   ในบ้าน 6x12 นอกบ้านนานครั้ง  แนวลูกทุ่ง  ผู้ใช้มีความรู้น้อยเรื่องการปรับแต่งเสียง  ขอคำแนะนำหน่อยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 มกราคม 2012, 08:57:42 น. โดย a035 »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 08:20:18 น. »
เข้ามาค้นกระทู้ครับ  งบ 50000 สำหรับคาราโอเกะ   ในบ้าน 6x12 นอกบ้านนานครั้ง  แนวลูกทุ่ง  ผู้ใช้มีความรู้น้องเรื่องการปรับแต่งเสียง  ขอคำแนะนำหน่อยครับ  

BOSE 802 ครับพี่ห้องขนาดนี้เอาอยู่