ผู้เขียน หัวข้อ: PowerAmap beta 3 มีสัญญาณกวน  (อ่าน 1116 ครั้ง)

ออฟไลน์ konEsan

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#:6D2B1874 เด็กชายเคยโสด HL#:1299E179 เอื้อศิลป
PowerAmap beta 3 มีสัญญาณกวน
« เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 10:11:39 น. »
ผมรับงานแห่งหนึ่งติดตั้งเครื่องเสร็จแล้วก็ลองเสียง เสียงทุกอย่างปกติแต่พอลองเสียงไมค์ผลปรากฏว่าพอเร่งเสียงไมค์ลอยมีเสียง "อึ้ด ผสมอยู่ในเสียงไมค์" แต่ไมค์สายเสียงปกติลองแก้หาทางปรับเช็ค compresor,EQ,Cross, ตอกสายดินก็ยังเป็นเหมือนเดิม เอ๊ หรือว่าไมค์ลอยเราเสียก้อไม่น่าใช่เพราะซื้อมาใหม่ หรือจะเป็นไฟไม่พอแต่เราก็มี step down เลยบังเอิจมองไปที่เจ้า Amp ตัวเจ้าปัญหาผมเอามันขับกลางแหลมหรือว่า Amp ตัวนี้มีปัญหาผมก็เลยถอดปลั๊กแอมป์ตัวนี้ออกแล้วนำไปเสียบปลั๊กที่อื่นคือเดิมผมจะเสียบรวมไว้ใน Rack แต่เจ้านี้ผมเอาออกไปเสียบปลั๊กข้างนอกซึ่งไม่เกี่ยวกับวงจรปลั๊กไฟใน Rack เลยคือเป็นคนละวงจรกัน ผลปรากฏว่าเสียงกวน "อึ้ด หาย" มาถึงคำถามท่านที่เคยเป็นแบบเดียวกับผมคือ มันเกิดอะไรขึ้นกับเจ้าAmp ตัวนี้ กราวด์รั่วหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับ "ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน"  :happy:

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
Re: PowerAmap beta 3 มีสัญญาณกวน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 10:51:20 น. »
เช็คกราวด์ของแท่นแอมป์ตัวนั้นดูครับ  เปิดฝาเลย

อีกอย่าง ปกติ ปลั๊กไฟแอมป์นั้น มีกี่ขา  หาก สามขา  ท่านหักขากราวด์ออกหรือไม่.. หาก หักออก.. มันต้องมีจี่ฮัมเป้นบางครั้งแน่ๆๆ

kess-amp

• บุคคลทั่วไป
Re: PowerAmap beta 3 มีสัญญาณกวน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 22:52:12 น. »
กราวน์    ไม่แน่นก็มีส่วนครับ  อินพุทไม่แน่นก็มีส่วนมีเสียงรบกวนแน่นอนครับ