ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คด้วยครับลองโหลด SoundFont แล้วเงียบครับ  (อ่าน 26514 ครั้ง)

king

• บุคคลทั่วไป
เช็คด้วยครับลองโหลด SoundFont แล้วเงียบครับ
« เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 03:01:35 น. »
ท่าน Xmenครับลองโหลด SoundFont เล่นผ่าน MapleVMCv356.exe
เงียบเลยครับ มันไม่ทำงาน  :) แต่ถ้า Syath A b ทำงานครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: เช็คด้วยครับลองโหลด SoundFont แล้วเงียบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 08:07:06 น. »
ท่าน king มี Sound on board ด้วยหรือเปล่าครับ
มันจะใช้ Output ออก Window Sound :) :) :)

king

Re: เช็คด้วยครับลองโหลด SoundFont แล้วเงียบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 09:07:47 น. »
มี Ac 97 ครับ เราจะรู้ได้ยังไงครับ ว่ามันเลือก Window Sound แล้วครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 09:10:21 น. »
ลองเอาลำโพงมาต่อที่ speaker ของ sound on board ว่ามีเสียงออกที่ช่องนี้หรือเปล่าครับ
 :) :) :)

king

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 09:16:27 น. »
ครับ ตอนนี้ต่ออยู่ เสียงมาแล้วครับ
อาการแปลกๆครับ

หากเปลี่ยน soundfont แล้ว บางครั้งก็มา บางครั้งก็ไม่มา  :)

king

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 09:35:12 น. »
เสียงก็ไม่ได้ออกมาจาก Soundfont ครับ มันมาเสียงเดียวเลย Microsoft GS

king

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 09:41:00 น. »

ตามนี้ครับ ไม่รู้เสียงดังได้ยังไง  ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 09:43:57 น. »
ท่าน king ครับ เลือก Midi Out ตัวแรกเป็น Maple Midi Port 3
แล้ว เลือก SoundFont ไฟล์ click start แล้วเสียงออก sound onboard หรือเปล่าครับ

king

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 09:49:06 น. »
ลองออกจากโปรแกรม เพราะคิดว่า Microsoft มันค้าง ก็จริงครับ เข้าโปรแกรมใหม่ก็ไม่ดังแล้ว

อ้างถึง
ท่าน king ครับ เลือก Midi Out ตัวแรกเป็น Maple Midi Port 3
แล้ว เลือก SoundFont ไฟล์ click start แล้วเสียงออก sound onboard หรือเปล่าครับ

ลองตามนี้ก็ไม่ดัง ครับ   :)
Maple Midi Port 1 ก็ไม่ดังครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 09:55:27 น. »
เอ อาการนี้เหมือนท่าน หนึ่ง เซอร์วิส แจ้งมาเลย
แต่ได้เปิดการใช้งาน SoftSynth อื่นไว้ด้วยหรือเปล่าครับ เช่น SynthFont VSample
ตอนี้ท่าน king ต่อ sound ไว้กี่ตัวครับ
 :) :) :)

king

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 09:58:37 น. »
มี sound ทั้งหมด 2 ตัวครับ
การ์ด 1 ตัว X-fi
ออนบอร์ด 1 ครับ VIA

SoftSynth ไม่ได้เปิดไว้เลยครับ

king

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:01:14 น. »

ตามรูปครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:01:38 น. »
เอ X-Fi นี่เป็น USB หรือ PCI ครับ ลองถอด
หรือ Disable onboard ให้เหลือ sound ตัวเดียว แล้วทดสอบอีกทีครับ
จะได้หาสาเหตุแก้ไขให้ครับ

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:12:14 น. »
อืม ของผมมี การ์ด USB  1 ตัว  แล้วก็ออนบอร์ด  ผมทำการปิด ออนบอร์ด ทิ้งไปแล้ว  แต่ๆๆๆๆๆ มันก็ยังไม่ดัง ผมลองไปเช็ค ดูใน  soundfont bank manager   มันบอกว่า port midi in  เป็น mapper port 1 หรือมันจะชนกัน ทำให้เสียงมันไม่ออก
ผมเลือกในโปรแกรม หมดทุกอย่างไม่รู้จะปรับยังไงแล้ว เงียบไปหมดเลย    ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร ปวดหัวจังเลย

chollathee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:15:18 น. »
ต้องเปลี่ยน Default Sound Device เป็นตัวที่เราใช้อยู่ปัจจุบันครับ (ตัวที่เสียบสายเสียงอยู่นั่นแหละครับ)

เพราะไม่งั้น เสียงมันก็จะไปออก Default Sound ที่เป็นตัวอื่น ถ้าเราไม่เซ็ตไว้

ส่วน SoundFont Synth A/B มันไม่ต้องการ Default Sound ครับ มันเล่นบนการ์ดตัวไหน มันก็ออกที่การ์ดตัวนั้นเลยครับ

แต่...นี่เป็น SoftSynth มันจะออก Wave Out ของ Default Sound เท่านั้นครับ (สำหรับ Xtreme Karaoke)

เพราะฉะนั้น ต้องเซ็ตค่าให้ถูกครับ

งงปะ... ;D

king

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:19:31 น. »
อ้างถึง
เอ X-Fi นี่เป็น USB หรือ PCI ครับ ลองถอด
หรือ Disable onboard ให้เหลือ sound ตัวเดียว แล้วทดสอบอีกทีครับ
จะได้หาสาเหตุแก้ไขให้ครับ

เป็น PCI ครับ

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:22:04 น. »
เอารูปมาให้ดู  คือยังไงก็ไม่มีเสียง ไม่รู้จะทำยังไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:24:07 น. โดย หนึ่งเซอร์วิส »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:22:26 น. »
ท่านหนุ่มเมืองน่าน หมายถึงตรงนี้หรือเปล่าครับ  :) :) :)

king

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:22:42 น. »
อ้างถึง
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ต้องเปลี่ยน Default Sound Device เป็นตัวที่เราใช้อยู่ปัจจุบันครับ (ตัวที่เสียบสายเสียงอยู่นั่นแหละครับ)

เพราะไม่งั้น เสียงมันก็จะไปออก Default Sound ที่เป็นตัวอื่น ถ้าเราไม่เซ็ตไว้

ส่วน SoundFont Synth A/B มันไม่ต้องการ Default Sound ครับ มันเล่นบนการ์ดตัวไหน มันก็ออกที่การ์ดตัวนั้นเลยครับ

แต่...นี่เป็น SoftSynth มันจะออก Wave Out ของ Default Sound เท่านั้นครับ (สำหรับ Xtreme Karaoke)

เพราะฉะนั้น ต้องเซ็ตค่าให้ถูกครับ

งงปะ... ยิงฟันยิ้ม

เสียงไปเที่ยวไหนนนนนน....อิอิ :D

chollathee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:26:23 น. »
ใช่ครับ ทั้งในนี้ และที่ใน Xtreme Karaoke ด้วยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:28:13 น. »
ในรูป Driver มันชนกันครับ
ตรง Control Panel Midi music Playback (Midi Device)
ต้องไม่เป็นตัวเดียวกันกับ Xtreme Midi Out ครับ

ไม่รู้ว่าจะใช่หรือไม่ลองดูอีกทีครับ

king

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:34:44 น. »
ในรูป Driver มันชนกันครับ
ตรง Control Panel Midi music Playback (Midi Device)
ต้องไม่เป็นตัวเดียวกันกับ Xtreme Midi Out ครับ

ไม่รู้ว่าจะใช่หรือไม่ลองดูอีกทีครับ

ถอดการ์ด X-fi ออกแล้ว ก็ไม่ดังครับ
ลองเปลี่ยน Control Panel Midi music Playbac เป็น Midi Maple Out 3 ไม่ให้เป็นตัวเดียวกับในโปรแกรม
ก็ยังไม่ดัง อยู่ดีครับ .... :'(

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:37:24 น. »
เจอปัญหาอีกที่ครับ คนเก่งช่วยตอบหน่อยซิ มันเกิดอะไรกันขึ้น ผมปิด sound on board แล้วแต่มันยังอยู่อีก

chollathee

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:38:59 น. »
Fomat ใหม่โลด 555+ ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 10:43:43 น. »
อื่มผมก็ยังไม่เคยเจอปัญหานี้ เดี๋ยวไปหาเครื่องที่มี 2 sound ทดสอบดูครับ
ไม่เช่นนั้นก็ตามที่ท่านหนุ่มเมืองน่าน บอก