ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีซ้อนภาพเคลื่อนไหวจาก TV tuner หรือ กล้อง WebCAm (เรื่องเก่ามาเล่าใหม่)  (อ่าน 4798 ครั้ง)

poom

• บุคคลทั่วไป
วิธีซ้อนภาพเคลื่อนไหวจาก TV tuner Card หรือ กล้องถ่ายวิดีโอ( HandyCAM) หรือ กล้องWebCAm (เรื่องเก่ามาเล่าใหม่)

ใช้ได้กับ All in one และ Xtreme Karaoke

โปรดเข้าใจ  การซ้อนจากTV tuner Card หรือ กล้องถ่ายวิดีโอ( HandyCAM) หรือ กล้องWebCAm  ใช้ได้ขณะท่านกำลังร้องเพลงจำพวก  มิดิ(MIDI)  Audio(MP3) Karaoke เท่านั้นครับ

ใช้ไม่ได้ขณะท่าน กำลังร้องเพลงจำพวก  VDO CD Karaoke จากแผ่น VCD หรือ ไฟล์ VDO CD Karaoke ที่ Copy ลงฮาร์ดดิส

;D ท่านต้องมี TV tuner Card หรือ กล้องถ่ายวิดีโอ( HandyCAM) หรือ กล้องWebCAm เสียบไว้ที่เครื่อง คอมฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2008, 09:05:44 น. โดย ครูภูม »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
เพิ่งลงวินโดว์ใหม่ไม่ถึง  สามวันเลยนะครับ  อย่างอื่นใช้งานได้ดียกเว้นเวปแคมนี่ล่ะ  จะลองอัพเดทดูละกันครับ

BusyNet

เอ... ทำไมผมไม่เห็นภาพครับ ?? ผมโหลดภาพไม่ขึ้นครับ
: 02 กุมภาพันธ์ 2007, 22:37:42
อืม... ปกติผมต่อกล้องวิดิโอผ่าน ไฟไว(Firewire) จะทำได้ไหมครับ

somnuek2508

ผมใช้กล้องSony HandyCam ต่อ firewire ภาพไม่ขึ้นเหมือนกัน  ปรับ option ตามขั้นตอน 4 สังเกตุในช่อง Video Capture ไม่มีข้อความอะไรเลย แต่คอมก็เห็นกล้องนะ..ช่วยแนะนำหน่อยครับ

poom

;D เคยแต่ต่อผ่าน ช่อง VDO in ครับ เพราะมีกล้องรุ่นเก่า
 ;D ต่อแบบ firewire ยังไม่เคย
 ;D สมาชิกท่านใดเคยทำ ก็ช่วยกันแนะนำทีนะ

เมร์

ซ้อนภาพจากกล้อง WebCAmแล้วเล่นเพลงไม่ได้ คือว่ามีแต่ภาพอย่างเดียวไม่รู้เป็นอะไรค๊ะ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
ซ้อนภาพจากกล้อง WebCAmแล้วเล่นเพลงไม่ได้ คือว่ามีแต่ภาพอย่างเดียวไม่รู้เป็นอะไรค๊ะ

ถ้าลอง Update VGA Driver และติดตั้ง DirectX แล้วยังซ้อนไม่ได้
แสดงว่า Driver WebCAM รุ่นนั้นไม่มีคุณสมบัติการซ้อนภาพครับ
ต้องทดสอบดูรุ่นที่ใช้ Driver ตัวเดียวกันแต่ซ้อนได้มาลงแทน Driver ตัวที่มากับกล้องที่ซื้อมาครับ

เมร์

ขอบคุณคะ  จะลองดู