ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนะวิธีการใช้งานฟังก์ชั่น SoundFx ในเวอร์ชั่น 1.0 & 2.0  (อ่าน 6695 ครั้ง)

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
แนะนะวิธีการใช้งานฟังก์ชั่น SoundFx ในเวอร์ชั่น 1.0 & 2.0
« เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2008, 23:11:16 น. »

ท่านที่ยังทำไม่ได้ ลองทำตามดู นะครับ ....
เปิดหน้าต่าง Windows Explore ขึ้นมา แล้วไปที่โฟดเดอร์ที่เก็บไฟล์เสียง นะครับ

มองหาที่เมนูบาร์่แท็ป Tools ที่อยู่์ด้านบนครับ

ที่นี้เราจะเปิด ส่วนขยายของไฟล์ เพื่อให้เรามองเห็นกันชัด ๆ นะครับว่ามันเป็นไฟล็ นามสกุลอะไร ( MP3 หรือ Wave )
ทำตามรูปข้างล่างเลยครับ ...

เมื่อเราทำตามเสร็จ เราก็จะมองเห็นส่วนขยายของไฟล์ แล้วละครับว่า ไฟล์เหล่านี้เป็นไฟล์ MP3

ที่นี่เราจะมาพูดถึงไฟล์ SoundFx ที่จะใช้เล่นใน Xtreme Karaoke เวอร์ชั่น 1.1 และ 2.0 มันจะต้องเป็นไฟล์ Wav อย่างเดียวเท่านั้น
คือไฟล์ต้องมีนามสกุลต่อท้ายด้วย .Wav นั่นเองครับ จึงมีสมาชิกแนะนำว่า " เราต้องเปลี่ยนไฟล์ .MP3 เป็น .Wav ก่อนนะครับ แล้ว
ถึงจะเอาเข้าไปอยู่ในโฟดเดอร์ของ SoundFx ในโปรแกรมได้ "
สมาชิกบางท่านที่มีปัญหาอยู่ (ผมเดาเอานะครับ) อ้อ! ง่าย ๆ แบบนี้
ซำบายมาก เลยทำผิด ๆ แบบนี้

- จัดการคลิกขวาที่ไฟล์ แลัวเปลี่ยนชื่อ (Rename) ต่อท้ายที่ไฟล์ให้มี .Wav ซะเลย

มันไม่ใช่แบบนี้นะครับพี่น้องครับ มันต้องใช้โปรแกรมเปลี่ยนรูปแบบ (convert) จากไฟล์ MP3 เป็น Wav นะครับ
ยกตัวอย่างเช่น ใช้โปรแกรม JetAudio หรือโปรแกรมอื่น ๆ ที่สามารถทำได้ ดังต่อไปนี้ครับ

ต่อไป เราก็เอาไฟล์ที่เรา Convert ด้วยโปรแกรม JetAudio เปลี่ยนชื่อเสียใหม่ให้เราสังเกตุด้วยนะครับว่า
ไฟล์ดังกล่าวนี้จะตั้งชื่อเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้นะครับนอกจาก เป็นชื่อตัวเลข เท่านั้น

1.wav
2.wav
3.wav  ต่อไปเรื่อย ๆ อย่างนี้ไปจนถึง 10.wav

แล้วนำไปใส่ไว้ที่โฟดเดอร์ SoundFx ที่ตำแหน่งติดตั้งโปรแกรม Xtreme Karaoke

จากนั้นก็เปิดโปรแกรม กดทดสอบดูครับ  .............  ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2008, 23:20:50 น. โดย นิมิตใหม่ »

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
Re: แนะนะวิธีการใช้งานฟังก์ชั่น SoundFx ในเวอร์ชั่น 1.0 & 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2008, 23:33:52 น. »
ครับมีอีกวิธีง่ายๆ กับโปรแกรม Sound Forge  :D ลองดูครับ หลายๆวิธี

natthaset

Re: แนะนะวิธีการใช้งานฟังก์ชั่น SoundFx ในเวอร์ชั่น 1.0 & 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2008, 08:20:51 น. »
แจ่มมากเลยครับท่าน ขอบคุณครับ :D
+1 ;D

THUNDER01

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2012, 15:15:14 น. »
พี่ครับเราต้องคีย์ปุ่มไหนครับมันถึงจะเล่นให้

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2012, 15:43:17 น. »
พี่ครับเราต้องคีย์ปุ่มไหนครับมันถึงจะเล่นให้

ยอดนักขุด...
ปัจจุบัน version 3 ใช้การกดปุ่ม FX ต่าง ๆ ได้เลยครับ

ออฟไลน์ mixmas

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 12:17:23 น. »
ตามเก็บความรู้ครับ :thank1: :flower: