ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไมค์เสียงเบา  (อ่าน 52861 ครั้ง)

ออฟไลน์ อลงกต

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 576136DE , 477533DE
Re: สอบถามเรื่องไมค์เสียงเบา
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 10:39:26 น. »
ลองกับมิกซ์ตัวอื่น ดูหรือยังครับ เผื่อเป็นแนวทางครับ

คือผมก็มี mix อยู่ตัวเดียวอ่ะครับ เลยไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไง
แต่เคยเอาไมค์ไปลองกับ Mix ตัวอื่นที่ร้านผู้จำหน่าย พบว่าไมค์ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับผม

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 10:51:02 น. »
ใบ้ให้อีกนิด

สัญญาณ ไลน์ความแรงโดยทั่วไป  2.0 V

ส่วนสัญญาณไมค์  มันต่ำกว่า 0 V

มิกซ์ทุกตัวในโลกนี้ ช่องที่เสียบไมค์ มันมีไมค์ปรีแถมมาให้อยู่แล้วครับ ดีมากน้อยขึ้นอยู่กับราคามิกซ์

เรื่องการฟังเสียงปุ็บฟังออกปั๊บ ต้องถามน้านพ หรือเด็กชายเคยโสด ได้ครับ

ผมอยากให้ใช้ความคิดบ้างครับ
ทุกปุ่ม ทุกช่อง ของมิกซ์ มันมีหน้าที่ของมัน ดูรูปแจ๊คต่างๆ ที่เสียบอีกทีว่าตรงช่องไหม?

สัญญาณ ไมค์ลอย ความแรงเท่ากับสัญญาณไลน์
สัญญาณ  ไมล์สาย ความแรงต่ำกว่าเยอะ
สัญญาณจาก ซาวด์การ์ด มันก็แรงระดับ ไลน์ ฯลฯ

ขอรับ

วันไหนว่างก็ยกเครื่องมิกซ์พร้อมคู่มือมาหาผมท่บ้าน ถนนบางนา-ตราด กม.18
ยินดีบริการครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2015, 11:50:38 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ บ่าวแจ๊คกี้ เมืองนคร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7EE62D74 (ท่าน(MP))
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 10:57:16 น. »
พอมีรูปมิกซืที่ใช้ไหมครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 11:36:35 น. »
เรื่อง mixer ทุกตัวในโลกมีปรีไมค์แถมให้ก็พอจะเข้าใจครับ
ผมจึงได้ให้ข้อมูลว่าผมปรับ Gain ไว้ที่ตำแหน่งประมาณไหน AUX ประมาณไหน ตอนทดสอบ
พร้อมทั้งถ่ายรูปประกอบตามที่ได้รับคำแนะนำไป และได้ทดสอบกับ mix ทุกช่อง และพยายามทดลองใช้ทุกปุ่ม ทุก Fuction
เท่าที่จะพึงอ่านเจอในคู่มือ(ที่มีอยู่แค่ 3 หน้า)ครับ และก็พยายามลองผิดลองถูกอยู่พักใหญ่
จนกระทั่งลองเอาอุปกรณ์ที่จะหยิบหาได้ในบ้าน  ลองทดสอบสายสัญญาณทุกเส้นที่มีแล้ว
กระทั่งเอาโทรศัพท์มือถือมาลอง (ซึ่งทีแรกไม่คิดว่าจะช่วยได้เลย) มาลองแก้ไขปัญหาดูแล้ว
แต่มันก็ยังไม่ได้ผล จึงได้นำปัญมาปรึกษาที่นี่ครับ

และที่ร้อนใจ มาปรึกษาพี่ ๆ ทุกท่านเพราะมันมีงานที่ต้องใช้งาน
ในอีกไม่กี่วันนี้ ไม่ได้ลองต่อเพราะนึกสนุกหรือจะทดลองอะไรครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ และข้อมูลทั้งหมดครับ
ยังไงผมจะนำข้อมูลและคำแนะนำทั้งหมด ไปทบทวน และลองกลับไปใช้ความคิดดูใหม่ครับ

:thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2015, 11:52:53 น. โดย อลงกต »

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 12:11:23 น. »
ผมใช้มิก ซาวด์คราฟ MFX12/2 ต่อแยกแปดไลน์
ต่อไมล์สไลสุดเลย ดนตรีแปดไล์เปิดนิดเดียวดังลั่น
เปลี่ยนช่องอื่นก็เหมือนกันหมดใช้ไมล์ไดนามิก
กดปุ่มสีแดงที่มิก(48v) ก็เหมือนเดิม เปิดเกนเท่ากัน
สไลไมล์ดังสุดไม่ดังเท่าที่ควรแต่หอนหวีด
งง...อะ
สาวก...ปลาคราฟท์ เหมือนกัน EFX12 แต่ปกติ ครับ
เสียงออกดี ชัดเจน ในระดับหูของตนเอง  เกนที่มิกซ์ ประมาณ 10 โมง สไลด์ครึ่งๆ ประมาณนี้
ที่ตัวรับปรับไว้ ครึ่งเดียว enbao
             ส่วนปุ่มสีแดงที่มิกซ์ (48v) เท่าที่ทราบใช้กับไมค์ คอนเดนเซอร์ ประมาณนี้ ครับ
ผิดถูก ขออภัย

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 12:23:20 น. »
ภาพรวมการใช้งานครับ ใช่ Ipad เป็น effect ไมค์
CH1 = ไมค์ลอย ตั้ง Aux ไว้ที่ประมาณ 11 โมง
CH2 = ไมค์สาย ตั้ง Aux ไว้ที่ประมาณ  บ่ายโมง
CH3,CH4 = Line กีต้าร์
CH6,CH7 = Extreme
CH8 = รับเสียงจาก Ipad ที่่ทำตัวเป็น effect ไมค์ ที่เอาสัญญานจาก AUX มาอีกที

Main Left - Right (XLR - ขวาสุดด้านบน) ไปเข้า PA
Main Left (Phone) ไปออก Monitor

ไม่แน่ใจว่ารูปชัดพอมั้ยครับ
ตอนนี้แก้ไขโดยการ ไปดัน EQ ที่ PA ช่วงประมาณ 2K - 10K ก็พอช่วยได้ครับ
ท่านใดมีคำแนะนำ รบกวนด้วยครับ

ไม่ทราบว่าสายไมค์และสายต่อจากมิกซ์ไปแอมป์ที่เป็น XLR  เป็นแบบ balance หรือ unbalance ครับ  ขอดูขั้วการบัดกรีสายหน่อย   กรณีนี้ผมสงสัยว่าจะเป็นการสลับขั้วของสายสัญญาณทำให้เสียงมันเกิดหักล้างกันทำให้เสียงเบาลง  

เพราะโดยปกติแล้วถ้าต่อจากมิกซ์เข้าลำโพงแล้วดังดี   ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต่อผ่านพาวเวอร์แล้วเสียงไมค์จะเบาลง    ย้ำว่าให้ลองทบทวนขั้วของสายสัญญาณครับว่า 2,3,1 ตรงกันทุกขั้วหรือปล่าว    อีกจุดคือ  ปุ่ม PAD กดกับไม่กดเสียงจะต่างกัน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2015, 13:33:24 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 12:56:07 น. »

ไม่ทราบว่าสายไมค์และสายต่อจากมิกซ์ไปแอมป์ที่เป็น XLR  เป็นแบบ balance หรือ unbalance ครับ  ขอดูขั้วการบัดกรีสายหน่อย   กรณีนี้ผมสงสัยว่าจะเป็นการสลับขั้วของสายสัญญาณทำให้เสียงมันเกิดหักล้างกันทำให้เสียงเบาลง  

เพราะโดยปกติแล้วถ้าต่อจากมิกซ์เข้าลำโพงแล้วดังดี   ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต่อผ่านพาวเวอร์แล้วเสียงไมค์จะเบาลง    ย้ำว่าให้ลองทบทวนขั้วของสายสัญญาณครับว่า 2,3,1 ตรงกันทุกขั้วหรือปล่าว    อีกจุดคือ  ปุ่ม PAD กดกับไม่กดเสียงจะต่างกัน  

ครับผม เดี๋ยวจะไปถ่ายรูปขั้วการบัดกรีของสายเพิ่มเติมให้แสดงให้ดูครับ
เพราะสายก็ซื้อสำเร็จรูปมา ไม่เคยรื้อดูเหมือนกันครับ (แต่ตอนซื้อคนขายบอกว่าเป็นแบบ Balance)
ยังไงจะถ่ายรูปมาเพิ่มเติมครับ

ส่วนปุ่ม PAD ลองแล้วครับ คือไม่กดมันก็ดังขึ้นหน่อยนึงครับ
ปกติเวลาใช้งาน จะกดไว้สำหรับ line ดนตรี กับ Line กีต้าร์ ครับ
เพราะมันค่อนข้างดัง ถึงดังมาก จนบางทีเห็นไฟ OV กระพริบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2015, 13:32:37 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 13:35:50 น. »

จากรูป นะครับ คุณเสียบ ไมค์ลอย ไมค์สาย กีตาร์ จาก ซาวด์การ์ด ที่ช่องเสียบไมค์ทุกตัว

ถ้าบอกว่ามันถูกต้องละผมยอมเลิกให้คำแนะนำในเว็บนี้เลยครับผม

ส่วนสายไม่ต้องถ่ายรูปดอกครับ ผมเชื่อว่ามันถูกต้อง

ป.ล. ผมเข้าไปค้นหาสเปคเครื่องรุ่นนี้ ซึ่งก็ไม่ได้แปลกกว่ายี้ห้ออื่นตรงจุดไหนเลย

และถ้ารีบใช้งาน ผมว่ายกมิกซ์กลับไปที่ร้านขายให้เขาจัดการให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2015, 13:42:11 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 13:38:15 น. »
ผมอยู่ กทม.  แถวคลองสามวาครับ
ถ่ายรูปจากงานล่าสุดมาแล้ว  กำลังหาวิธีเอารูปลงให้อยู่ดูครับ

หายดีหรือยัง ผมอยู่แถวๆ นี้ แล้วก็เจ้าอ๊อฟ อีกคน

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 13:43:57 น. »
เป็นผม ผมจะถอดสายออกให้หมด..

1. ลองชุดแรก ไมค์ pwm ลำโพง     
2. ลองชุดสอง ไมค์ pwm แอมป์ ลำโพง

โดยรวมเสียงที่ได้เป็นยังไง

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 13:44:06 น. »

จากรูป นะครับ คุณเสียบ ไมค์ลอย ไมค์สาย กีตาร์ จาก ซาวด์การ์ด ที่ช่องเสียบไมค์ทุกตัว

ถ้าบอกว่ามันถูกต้องละผมยอมเลิกให้คำแนะนำในเว็บนี้เลยครับผม

ส่วนสายไม่ต้องถ่ายรูปดอกครับ ผมเชื่อว่ามันถูกต้อง

ป.ล. ผมเข้าไปค้นหาสเปคเครื่องรุ่นนี้ ซึ่งก็ไม่ได้แปลกกว่ายี้ห้ออื่นตรงจุดไหนเลย

และถ้ารีบใช้งาน ผมว่ายกมิกซ์กลับไปที่ร้านขายให้เขาจัดการให้ครับ

กีต้าร์ถ้าต่อจากไมค์ที่จับเสียงหน้าตู้  หรือ di box ก็รูนี้แหละครับ  
ส่วนไลน์เอีกตรีมส์  ควรเข้าที่ Line in เหมาะสมกว่ายิ่งท่านเจ้าของกระทู้ไม่ได้แพนสัญญาณซ้ายขวานี่ยิ่งไปกันใหญ่    ดังเป็นสองเท่าเลยน่ะครับ  แถมเสียงออกเป็นกระจุกด้านหน้ามิติไม่ต้องพูดถึง

เรื่องสายผมเจอมาเยอะครับ   กรณีซื้อมาสำเร็จแล้วคนทำสายเมาค้าง หรือไม่ได้ใส่ใจ  กลับสายเสียเลยเจอบ่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2015, 13:48:46 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 14:18:20 น. »

เสียงกีตาร์ ถ้าใช้ไมค์สายจับหน้าตู้ ถึงจะผ่าน DI สัญญาณมันก็อ่อนอย่างที่รู้กัน

สาย XLR ลงซื้อสำเร็จรูปซึ่งทำขายเป็นพันเป็นหมื่นขายทั่วโลก เขาใช้เครื่องจักรทำงานคงไม่ผิดหรอกครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 14:26:48 น. »
เสียงกีตาร์ ถ้าใช้ไมค์สายจับหน้าตู้ ถึงจะผ่าน DI สัญญาณมันก็อ่อนอย่างที่รู้กัน

สาย XLR ลงซื้อสำเร็จรูปซึ่งทำขายเป็นพันเป็นหมื่นขายทั่วโลก เขาใช้เครื่องจักรทำงานคงไม่ผิดหรอกครับ

กรณีนี้ผมดูแล้วคงไม่ใช่โรงงาน  ฝีมือมนุษย์แหง๋มๆ  

ล่าสุดเจอกับตัว  หูฟังของ asaki ซื้อจาก 7/11 เกือบสามร้อย  กลับขั้วมาให้ผมข้างหนึ่งซ่ะงั้น   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2015, 14:31:14 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 15:12:50 น. »
ตอนนี้จากสมมติฐานจากทุกท่านเท่าที่ผมสรุปได้มี 2 ประเด็น

1. เรื่องสายสัญญาณ ไมค์ กับสายสัญญาณที่ต่อจาก Mix ไปเข้า PA ที่ใช้  ว่าบัดกรีเข้าหัวถูกต้องหรือไม่
จากความเห็นของ อาจารย์ นพ สุพรรณ
      --> เดี๋ยวผมจะกลับไปตรวจสอบพร้อมทั้งถ่ายภาพประกอบมาครับ

2. เรื่องของการใช้ช่องเลือกใช้ช่องสัญญาณ ของ ไมค์ กีต้าร์ และ Extreme จากความเห็นของอาจารย์ มะละกอ  
(ซึ่งเดิม ผมใช้สาย XLR ทั้งหมด)
      --> 2.1 จะทดสอบโดยการย้าย Line Extreme ไปใช้ Line In ซึ่งเป็นสายแจ๊ค Mono  
      --> 2.2 จะทดสอบโดยการย้าย Line Extreme  ไปใช้ Audio In (CH9/10) ซึ่งสายสัญญาณเป็นสาย RCA
    (ซึ่งข้อนี้ ทุกท่านที่มีเครื่องเสียงอาจจะรู้กันอยู่แล้วก็ได้นะครับ แต่อันนี้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผม ว่ามันมีผลด้วย)

ส่วนเรื่องกีต้าร์ ใช้ไมค์จับหน้าตู้หรือ DI นั้น
เคยใช้ทั้งสองแบบครับ แต่ต่อจาก DI จะแรงกว่าใช้ไมค์จับเสียงหน้าตู้อยู่พอควร
แต่ด้วยความที่มันเร่งเสียงที่หน้าตู้ช่วยได้ และเสียงที่ได้มันเพียงพอ
ที่ความต้องการแล้วครับ ผมเลยไม่ได้เอามาเป็นประเด็นคำถาม
แต่ยังไงจะทดสอบตามข้อ 2 อีกทีครับว่า ย้าย Line Extreme แล้ว จะเป็นไง

ทดสอบแล้วจะเอาข้อมูลมาแถลงเพื่อความกระจ่างครับผม
ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ

:thank1: :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2015, 15:48:39 น. โดย อลงกต »

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 16:50:38 น. »

กรณีนี้ผมดูแล้วคงไม่ใช่โรงงาน  ฝีมือมนุษย์แหง๋มๆ  

ล่าสุดเจอกับตัว  หูฟังของ asaki ซื้อจาก 7/11 เกือบสามร้อย  กลับขั้วมาให้ผมข้างหนึ่งซ่ะงั้น   

ครับน้าช่างโชคดีเสียกระไร

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2015, 16:55:09 น. »
เพิ่มให้   ไลน์สัญญาณทุกช่องที่ต่อเข้ากับมิกซ์ลองดันสไลด์ไปที่ 0db กดปุ่ม solo เพื่อเช็คระดับความแรงสัญญาณให้เหมาะสมในระดับ 0- +3 db
หากไม่ถึงให้เร่งเกน หากแรงเกินไปให้ลดลงในระดับนี้  เช็คที่ละช่องที่ละไลน์  จะทำให้ท่านได้ระดับสัญญาณที่แรงพอๆกัน  จะได้ไม่เกิดปัญหาตัวใดตัวหนึ่งดังเกินหน้าประชาชี

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2015, 16:53:34 น. »
ตอนนี้จากสมมติฐานจากทุกท่านเท่าที่ผมสรุปได้มี 2 ประเด็น

1. เรื่องสายสัญญาณ ไมค์ กับสายสัญญาณที่ต่อจาก Mix ไปเข้า PA ที่ใช้  ว่าบัดกรีเข้าหัวถูกต้องหรือไม่
จากความเห็นของ อาจารย์ นพ สุพรรณ
      --> เดี๋ยวผมจะกลับไปตรวจสอบพร้อมทั้งถ่ายภาพประกอบมาครับ

2. เรื่องของการใช้ช่องเลือกใช้ช่องสัญญาณ ของ ไมค์ กีต้าร์ และ Extreme จากความเห็นของอาจารย์ มะละกอ  
(ซึ่งเดิม ผมใช้สาย XLR ทั้งหมด)
      --> 2.1 จะทดสอบโดยการย้าย Line Extreme ไปใช้ Line In ซึ่งเป็นสายแจ๊ค Mono  
      --> 2.2 จะทดสอบโดยการย้าย Line Extreme  ไปใช้ Audio In (CH9/10) ซึ่งสายสัญญาณเป็นสาย RCA
    (ซึ่งข้อนี้ ทุกท่านที่มีเครื่องเสียงอาจจะรู้กันอยู่แล้วก็ได้นะครับ แต่อันนี้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผม ว่ามันมีผลด้วย)

ส่วนเรื่องกีต้าร์ ใช้ไมค์จับหน้าตู้หรือ DI นั้น
เคยใช้ทั้งสองแบบครับ แต่ต่อจาก DI จะแรงกว่าใช้ไมค์จับเสียงหน้าตู้อยู่พอควร
แต่ด้วยความที่มันเร่งเสียงที่หน้าตู้ช่วยได้ และเสียงที่ได้มันเพียงพอ
ที่ความต้องการแล้วครับ ผมเลยไม่ได้เอามาเป็นประเด็นคำถาม
แต่ยังไงจะทดสอบตามข้อ 2 อีกทีครับว่า ย้าย Line Extreme แล้ว จะเป็นไง

ทดสอบแล้วจะเอาข้อมูลมาแถลงเพื่อความกระจ่างครับผม
ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ

เฝ้า..ติดตามรอฟังผล ครับ
เพื่อเป็นความรู้ แก่ท่าน อื่นๆ และตัวผม
ขอบคุณ ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2015, 22:04:54 น. »
เอาผลการทดสอบมาแถลงครับ

เริ่มจากเรื่องสายสัญญาณ ที่ใช้ เอามาทดสอบ 3 เส้น
ทางซ้ายคือสายไมค์ ทางขวาคือ สายที่ต่อจาก Mix ไป PA

ภาพด้านที่ใช้ต่อตูดไมค์ ตัวเลขจากซ้ายไปขวา 2-3-1

ด้านที่ไปเข้า Mix ตัวเลขในรูปมองไม่เห็น เขียนจากซ้ายไปขวา 1-3-2

ด้านที่ออกจาก Mix ครับ เขียน 2-3-1

ด้านที่ไปเข้า PA ก็เขียน 1-3-2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 มกราคม 2015, 22:34:40 น. โดย อลงกต »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2015, 22:39:23 น. »
เข้าใจว่าเรื่องสายน่าจะถูก ดูจากตัวเลขและสีของสายไฟที่บัดกรี

ทีนี้ก็มาทดสอบครับ
เริ่มจากต่อไมค์อย่างเดียวเลย พบว่าเสียงก็ออกชัดเจนโดย Gain อยู่ที่ประมาณ  11 โมง
ดันสไลด์ ขึ้นประมาณ 0 dB เสียงถึงจะดังอย่างที่ต้องการ

ลำดับถัดมา เอาไลน์ Extreme ต่อโดยใช้สาย XLR ครับ
Gain ของ Line Extreme อยู่ที่ประมาณ 10 โมง ดันสไลด์ประมาณครึ่งนึง เสียงดนตรีก็ล้นเหลือ
แต่เสียงไมค์ก็โดนกลบหายไป ตามคาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 มกราคม 2015, 22:42:46 น. โดย อลงกต »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2015, 22:47:03 น. »
เคสถัดมา เปลี่ยนสายของ Line Extreme จาก XLR มาเข้า Line In ใช้สายแจ็ค Mono
พบว่าต้องเร่ง Gain มาที่ประมาณบ่ายสอง และต้องเร่งที่ Sound interface ช่วยด้วย
จากเดิมที่เปิดประมาณเที่ยง มาที่เกือบ ๆ บ่ายสอง เสียงดนตรีถึงจะดังประมาณเดิม
แต่ปรากฏว่าได้ยินเสีงไมค์ชัดขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 มกราคม 2015, 22:49:59 น. โดย อลงกต »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2015, 22:55:06 น. »
อีกเคส ทดสอบเอา Line Extreme ไปเข้าที่ Audio In เป็นสาย RCA
แต่ต้องต่อจาก Sound Card ต้องเปิด Volume ที่ Computer ที่ 90% และต้องดันสไลด์ขึ้นเกือบสุดเลยทีเดียว
เสียงดนตรีจึงจะดังเท่าเดิม แต่คุณภาพของเสียงสู้ Sound interface ไม่ได้ครับ คงด้วยเพราะ
ช่อง 9/10 ปรับได้แค่ Low กับ High ซึ่งไม่ละเอียดเท่า CH6 และ CH7 จาก เคสที่แล้ว

ส่วนเสียงไมค์ ก็ได้เสียงไมค์ที่ดังชัดขึ้นครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2015, 23:05:41 น. »
จากที่ทดสอบผมจึงได้เลือก ใช้ Line Extreme ไปเข้าที่ Line In ของ CH6 และ CH7
เป็น Best Practice ของการทดสอบครั้งนี้ ว่าแล้วก็เรียกนักร้องเข้ามาเทสและซ้อมกันไป
ร้องไปได้ประมาณ 3 เพลง นักร้องบอกว่ายังเหนื่อย ต้องเค้นเสียงแข่งกับดนตรีอยู่
ถึงแม้เสียงไมค์จะดังมากขึ้น แล้ว แต่ก็ยังรู้สึกโดนเสียงดนตรีกลบอยู่ดี

ก็เลยลอง Pan  CH6 ไปซ้าย  CH7 ไปขวา (ตามที่ท่าน อาจารย์นพ แนะนำ)
ก็รู้สึกได้ว่า เสียงดนตรีไม่กลบเสียงไมค์ เสียงร้องฟังดูสว่างขึ้นครับ
และก็ได้นำเอา Iphone ที่เคยใช้เป็น effect ไมค์ มาต่อร่วมใช้งานด้วย
ที่ช่อง AUX -> Send ก็ยังช่วยเสริมได้อีกแรงครับ

สรุปจากที่ทดสอบ ผมน่าจะได้ตัวอย่างไปใช้งาน ที่น่าจะได้ผลที่ดีขึ้นสำหรับงานถัดไปครับ
ขอบคุณอาจารย์นพ และอาจารย์มะละกอ สำหรับความรู้และคำแนะนำต่าง ๆ
และขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

โอกาสหน้าถ้าเจอปัญหาใหม่จะมาขอรบกวนอีกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 มกราคม 2015, 23:16:48 น. โดย อลงกต »

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2015, 07:33:06 น. »
มองแบบบ้านๆ ไลน์เสียงดนตรี ดัง กลบเสียงไมค์

• *
`
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2015, 07:43:30 น. »
ต่ออีกหน่อยหนึ่ง  ถ้าคุณเซ็ทตามที่น้านพแนะนำ ที่ช่อง 1 ไมค์สาย
นักร้องคงไม่ต้องเหนื่อย
ลองเลื่อนที่ 0 dB  ทั้งสไลด์และมาสเตอร์ โดยลดเกนลงต่ำสุดเสียก่อน
จากนั้นค่อยๆ เลื่อนเกนขึ้น จนได้ยินเสียงไมค์หอน ให้ลดลงจนเลิกหอน และลดอีกนิดหนึ่ง
จะได้เกนไมค์สายที่เสียบอยู่  เปลี่ยนไมค์ตัวใหม่ให้ทำใหม่อีก
ทำทุกครั้งที่ใช้งาน เนื่องจากสถานที่แต่ละแห่งไม่เหมือนกันครับ

ได้เสียงไมค์ที่ถูกต้อง ค่อยมาตั้งเกนเสียงดนตรีให้เสียงร้องเดินนำหน้าพอควร
จากนั้นให้มาปรับ เอฟเฟค ให้เสียงเอฟเฟค เป็นตัวเชื่อมเสียงร้องและเสียงดนตรีให้เป็นเนื้อเดียวกัน
ทีนี้นักร้องไม่เหนื่อยละครับ

และเนื่องมาจากลำโพงที่แอมป์ในตัวไม่สามารถควบคุมได้ดี +  การการตั้งอีคิวแบบที่เห็นนะครับ
มันทำลายเสียงคนร้องให้จมลง
เสียงคนร้องที่ชัดเจนที่สุด เสียงผู้ชาย อยู่ที่ 1000 Hz ลงมานิดหน่อย
ส่วนเสัยงผู้หญิงที่ 1000 Hz ขึ้นไปอีกหน่อย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มกราคม 2015, 07:48:42 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2015, 07:51:15 น. »
ทำไมปรับ EQ เป็นรูป PARABOLA หงายแบบนั้นหล่ะครับ