ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไมค์เสียงเบา  (อ่าน 52866 ครั้ง)

ออฟไลน์ กมล

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
Re: สอบถามเรื่องไมค์เสียงเบา
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2015, 12:04:48 น. »
..คนที่เรียนรู้ด้วยปัญญาก็จะได้ปัญญากลับไปครับ..ตามเข้ามาอ่านเงียบๆ แต่เรียนรู้ไปเต็มๆ..ขอบคุณครับ หมอนพ ชอบครับ
..... ใช่ครับ  ผมคนหละที่หาอ่านเก็บความรู้จากประสบการณ์ของทุกท่านในนี้ เพื่อความสุขกับเสียงเพลงในบ้านในเรือน   

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 23:29:19 น. »
ขออนุญาตเข้ามาแจมด้วย  พอดีเห็นว่ามีอุปกรณ์ตัวที่ผมจำหน่ายอยู่ในระบบของท่านด้วย

ก่อนอื่นต้องขอกล่าวว่า การนำสัญญาณ Line จาก Play back มาต่อเข้าช่อง Mic In ของ Mixer คือ ผิดเต็มเหนี่ยวนะครับ  เพราะช่อง Mic In จะมีปรีขยายสัญญาณ
สำหรับไมค์อยู่  ซึ่งสัญญาณ Mic  โดยเฉพาะ Mic แบบสายจะมีระดับความแรงสัญญาณต่ำกว่าสัญญาณ Line เยอะมาก (ช่อง Line In จะไม่มีภาคปรีขยายสัญญาณ)
เมื่อท่านนำสัญญาณ Line มาต่อเข้าช่อง Mic In สัญญาณ Line ก็จะถูกภาคปรีขยายให้แรงขึ้นไปอีก ทำให้สัญญาณที่ไปออกที่ Main Out แรงมากถึงแม้ท่านจะลด
สัญญาณจากตัว Playback ลงจนเกือบสุด ก็ยังแรงกว่าสัญญาณจาก Mic ที่เปิดจนสุด อยู่ดี ทำให้ไม่สามารถบาลานซ์เสียงของไมค์ กับ เสียงดนตรีได้ กล่าวคือเสียง
ดนตรีจะดังจนกลบเสียงไมค์ไปหมด  และด้วย EQ ที่ท่านทำไว้เสียงจากไมค์จะหายไปอีกเยอะเลยทีเดียวหล่ะครับ อีกทั้งจะไม่สามารถเพิ่ม Gain ที่ชาแนลของไมค์
ได้มาก เพราะไมค์จะหอนเนื่องจากท่านยก EQ เสียงแหลมไว้มากเกินพอดีครับ

ขอแนะนำดังนี้ ให้ต่อสัญญาณ Line ทั้งหมดเข้าที่ช่อง Line In เท่านั้น  โดยที่สัญญาณที่มาจาก Mic ก็ให้ต่อเข้าช่อง Mic In  ปรับ EQ ให้ Flat แล้วลองดูใหม่อีกครั้ง
ทำการ Balance ความดังทีละ ชาแนล โดยดันสไลด์ Main Out ไว้ที่ 0dB  ไล่เช็คจากไมค์ก่อนโดยขึ้นสไลด์ชาแนลไว้ที่ 0dB เช่นกัน แล้วค่อย ๆ ปรับวอลลุ่ม Gain ขึ้น
ให้ได้เสียงดังที่สุดเท่าที่จะสามารถดังได้โดยที่ไมค์ไม่เกิดการ Feedback

จากนั้นค่อยมาทำการบาลานซ์สัญญาณดนตรีทีละชาแนล (ทำแบบเดียวกันกับชาแนลไมค์) ให้มีความดังใกล้เคียงกับไมค์ และเนื่องจากระบบของท่านใช้แอมป์ตัวเดียว
ขับแยกระหว่าง โลว์ กับ มิดไฮดังนั้นทุกชาแนลท่านต้องแพนสัญญาณไว้เป็น Mono โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Line จาก Extreme ซึ่งมาเป็น LR แม้จะเข้าแยกชาแนลกัน
ก็ต้องแพนเป็น Monoทั้ง 2 ชาแนล ห้ามแพนตามสัญญาณเป็นอันขาด  

สำหรับสัญญาณจากไมค์ร้องที่ท่านถามว่าจะแพนเป็น R อย่างเดียวได้หรือไม่ คำตอบคือได้ครับ (เฉพาะในกรณีของท่านเท่านั้น) เพราะว่าท่านใช้สัญญาณจาก Main R
ไปเข้าแอมป์ชาแนลที่ใช้ขับตู้มิดไฮ  การแพนไปที่ R อย่างเดียวก็จะทำให้เสียงไมค์ดังขึ้นกว่าแพนเป็น Mono ด้วยครับ

ลองดูนะครับ หวังว่าคำแนะนำเล็ก ๆ น้อย ๆ ของผมจะมีประโยชน์บ้าง ไม่มาก ก็น้อย ครับ

:love2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มกราคม 2015, 23:49:55 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ อลงกต

• ระดับ 3
  • *
  • 576136DE , 477533DE
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2015, 11:36:40 น. »
ขออนุญาตเข้ามาแจมด้วย  พอดีเห็นว่ามีอุปกรณ์ตัวที่ผมจำหน่ายอยู่ในระบบของท่านด้วย

ก่อนอื่นต้องขอกล่าวว่า การนำสัญญาณ Line จาก Play back มาต่อเข้าช่อง Mic In ของ Mixer คือ ผิดเต็มเหนี่ยวนะครับ  เพราะช่อง Mic In จะมีปรีขยายสัญญาณ
สำหรับไมค์อยู่  ซึ่งสัญญาณ Mic  โดยเฉพาะ Mic แบบสายจะมีระดับความแรงสัญญาณต่ำกว่าสัญญาณ Line เยอะมาก (ช่อง Line In จะไม่มีภาคปรีขยายสัญญาณ)
เมื่อท่านนำสัญญาณ Line มาต่อเข้าช่อง Mic In สัญญาณ Line ก็จะถูกภาคปรีขยายให้แรงขึ้นไปอีก ทำให้สัญญาณที่ไปออกที่ Main Out แรงมากถึงแม้ท่านจะลด
สัญญาณจากตัว Playback ลงจนเกือบสุด ก็ยังแรงกว่าสัญญาณจาก Mic ที่เปิดจนสุด อยู่ดี ทำให้ไม่สามารถบาลานซ์เสียงของไมค์ กับ เสียงดนตรีได้ กล่าวคือเสียง
ดนตรีจะดังจนกลบเสียงไมค์ไปหมด  และด้วย EQ ที่ท่านทำไว้เสียงจากไมค์จะหายไปอีกเยอะเลยทีเดียวหล่ะครับ อีกทั้งจะไม่สามารถเพิ่ม Gain ที่ชาแนลของไมค์
ได้มาก เพราะไมค์จะหอนเนื่องจากท่านยก EQ เสียงแหลมไว้มากเกินพอดีครับ

ขอแนะนำดังนี้ ให้ต่อสัญญาณ Line ทั้งหมดเข้าที่ช่อง Line In เท่านั้น  โดยที่สัญญาณที่มาจาก Mic ก็ให้ต่อเข้าช่อง Mic In  ปรับ EQ ให้ Flat แล้วลองดูใหม่อีกครั้ง
ทำการ Balance ความดังทีละ ชาแนล โดยดันสไลด์ Main Out ไว้ที่ 0dB  ไล่เช็คจากไมค์ก่อนโดยขึ้นสไลด์ชาแนลไว้ที่ 0dB เช่นกัน แล้วค่อย ๆ ปรับวอลลุ่ม Gain ขึ้น
ให้ได้เสียงดังที่สุดเท่าที่จะสามารถดังได้โดยที่ไมค์ไม่เกิดการ Feedback

จากนั้นค่อยมาทำการบาลานซ์สัญญาณดนตรีทีละชาแนล (ทำแบบเดียวกันกับชาแนลไมค์) ให้มีความดังใกล้เคียงกับไมค์ และเนื่องจากระบบของท่านใช้แอมป์ตัวเดียว
ขับแยกระหว่าง โลว์ กับ มิดไฮดังนั้นทุกชาแนลท่านต้องแพนสัญญาณไว้เป็น Mono โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Line จาก Extreme ซึ่งมาเป็น LR แม้จะเข้าแยกชาแนลกัน
ก็ต้องแพนเป็น Monoทั้ง 2 ชาแนล ห้ามแพนตามสัญญาณเป็นอันขาด  

สำหรับสัญญาณจากไมค์ร้องที่ท่านถามว่าจะแพนเป็น R อย่างเดียวได้หรือไม่ คำตอบคือได้ครับ (เฉพาะในกรณีของท่านเท่านั้น) เพราะว่าท่านใช้สัญญาณจาก Main R
ไปเข้าแอมป์ชาแนลที่ใช้ขับตู้มิดไฮ  การแพนไปที่ R อย่างเดียวก็จะทำให้เสียงไมค์ดังขึ้นกว่าแพนเป็น Mono ด้วยครับ

ลองดูนะครับ หวังว่าคำแนะนำเล็ก ๆ น้อย ๆ ของผมจะมีประโยชน์บ้าง ไม่มาก ก็น้อย ครับ

:love2:

ขอบคุณมากครับผม จะลองไปทดสอบดูครับ
 :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2015, 13:34:28 น. »
ก็ตามที่ อ.ป๋ามะละกอบอกล่ะครับเสียบอุปกรณ์ผิดประเภทผิดรูครับ

ลองหารูที่ถูกเสียบครับ

ออฟไลน์ tee_yai

• ระดับ 3
  • *
  • 5F672450 นิมิตรใหม่
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2015, 22:47:33 น. »
อยากรู้จังเคสนี้ ไม่ทราบว่าแก้ปัญหาได้หรือยัง ผมอยู่แถวคู้บอนซาฟารี ยินดีช่วยเหลือ

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 06:46:58 น. »
อยากรู้จังเคสนี้ ไม่ทราบว่าแก้ปัญหาได้หรือยัง ผมอยู่แถวคู้บอนซาฟารี ยินดีช่วยเหลือ

ไม่รู้เหมือนกันครับ เพราะผมก็รออยู่ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ อลงกต

• ระดับ 3
  • *
  • 576136DE , 477533DE
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2015, 14:18:46 น. »
ไม่รู้เหมือนกันครับ เพราะผมก็รออยู่ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น

ไม่ได้เข้ามาซะนาน จากภาระกิจ หลายประการ ขอเข้ามาตอบสำหรับท่านที่สงสัยว่าเกิดอะไรขึ้นนะครับ
จากที่ท่านจอมยุทธ์ทั้งหลายได้ให้คำแนะนำไปนั้น สรุปปัญหาเบื้องต้น
เกิดจากการเลือกใช้ Input ไม่เหมาะสมให้กับแหล่งกำเนิดเสียง ในที่นี้ได้แก่ ไมโครโฟน ไลน์กีต้าร์ และ Line Extreme ครับ
ซึ่งเดิมทีผมใช้ XLR ทั้งหมด (ด้วยเพราะความรู้สึกจากหูที่ได้ยินว่ามันดังดีกว่าใช้ Line-In)  
ปัญหาที่เกิดคือ ตอนเช็คแต่ละไลน์มันก็ดังดี แต่พอเล่นพร้อมกัน เสียงไมค์จมหายไปเลยครับ
ก็เลยปรับเปลี่ยนโดยการเลือกใช้ XLR กับพวกไมค์สาย  ส่วนไมค์ลอย กับ Line Ex-treme ใช้ line-In ที่เป็นแจ๊ค Phone แทน
จากคำแนะนำของท่านนพ เฮียสมโภชน์  ประกอบกับ ทฤษฎี output voltage ของอุปกรณ์ต่าง ๆ จากท่านมะละกอ ครับ (สามารถอ่านรายละเอียดได้ที่กระทู้หน้า 2)
และก็จากหลาย ๆ ท่านสมาชิกแนะนำมาครับ ส่วนเรื่องการปรับแต่งเสียง  เอฟเฟค EQ
ก็คลำ ๆ เอาตามประสาไก่เอย

หลังจากที่ได้ความรู้ไปทดสอบและใช้งานจริง
เลยขออนุญาตบันทึกเสียงที่ได้มาเป็นตัวอย่างครับ
ถือเป็นการส่งการบ้านล่ะกันครับ เผื่อมีจุดไหนที่ต้องปรับปรุงเพิ่มครับ
ยินดีน้อมรับทุกคำชี้แนะครับ

https://soundcloud.com/boyskywalker/xkbbneanzgtr
https://soundcloud.com/boyskywalker/xkbbneanzgtr

https://soundcloud.com/boyskywalker/3uyuthz147bj
https://soundcloud.com/boyskywalker/3uyuthz147bj
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2015, 16:45:47 น. โดย อลงกต »

ออฟไลน์ toeys

• ระดับ 1
  • *
  • HL#:179ACABAได้จากตัวแทน:1soundproนครปฐม
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2015, 12:33:02 น. »
ต้องขอโทษนะครับที่ต้องเข้ามา โพสกระทู้ที่นานแล้ว  เพราะส่วนตัวก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน ต้องบอกก่อนไม่ได้มีความรู้อะไรมากมาย แต่อาศัยการสังเกตและแนะนำจากหลายท่านที่มีประสบการณ์ เอาแบบหลักเลยนะครับ ไมค์ผมเบาเหมือนกัน ผมก็ว่าเกิดจากอะไร ทุกอย่างมันเชื่อมโยงกันหมดหลายชิ้น อย่างแรก มิกซ์ครับ เปลี่ยนไปรุ่นใหญ่กว่านี้ ผมเองก็เปลี่ยนเพราะใช้มิกซ์เล็กเกินไป และราคาถูกไป อย่างต่อไป ผมใช้ไมค์สาย ซึ่งหลายท่านในที่นี้ก็บอกตรงๆจริงๆสัญยานมันอ่อน เปลี่ยนเป็นไมค์ลอยครับ ก็ดังขึ้นเยอะมาก อย่างต่อไป พาว์เวอร์มันก็มีส่วนบางที่ วัตต์น้อย เปลี่ยนเป็นวัตต์ที่สูงกว่านี้ แต่โดยรวมเราต้องคำนึงเรื่องเสียงเปิดเอาแค่ครอบคลุมพื้นที่ก็พอ เป็นการถนอมเครื่องด้วย เจอมาบ่อยบางที่ และหลายที่ งานไม่ใหญ่มากแต่เปิดจนเสียงล้นเกิด เสียงออกมาคุณภาพก็ดี แต่เสียงที่ออกมาเหมือนเกินกำลังของเครื่องที่มีอยู่     

ออฟไลน์ toeys

• ระดับ 1
  • *
  • HL#:179ACABAได้จากตัวแทน:1soundproนครปฐม
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2015, 12:37:00 น. »
ต้องขอโทษนะครับที่ต้องเข้ามา โพสกระทู้ที่นานแล้ว  เพราะส่วนตัวก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน ต้องบอกก่อนไม่ได้มีความรู้อะไรมากมาย แต่อาศัยการสังเกตและแนะนำจากหลายท่านที่มีประสบการณ์ เอาแบบหลักเลยนะครับ ไมค์ผมเบาเหมือนกัน ผมก็ว่าเกิดจากอะไร ทุกอย่างมันเชื่อมโยงกันหมดหลายชิ้น อย่างแรก มิกซ์ครับ เปลี่ยนไปรุ่นใหญ่กว่านี้ ผมเองก็เปลี่ยนเพราะใช้มิกซ์เล็กเกินไป และราคาถูกไป อย่างต่อไป ผมใช้ไมค์สาย ซึ่งหลายท่านในที่นี้ก็บอกตรงๆจริงๆสัญยานมันอ่อน เปลี่ยนเป็นไมค์ลอยครับ ก็ดังขึ้นเยอะมาก อย่างต่อไป พาว์เวอร์มันก็มีส่วนบางที่ วัตต์น้อย เปลี่ยนเป็นวัตต์ที่สูงกว่านี้ แต่โดยรวมเราต้องคำนึงเรื่องเสียงเปิดเอาแค่ครอบคลุมพื้นที่ก็พอ เป็นการถนอมเครื่องด้วย เจอมาบ่อยบางที่ และหลายที่ งานไม่ใหญ่มากแต่เปิดจนเสียงล้นเกิด เสียงออกมาคุณภาพก็ดี แต่เสียงที่ออกมาเหมือนเกินกำลังของเครื่องที่มีอยู่     

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2015, 22:53:46 น. »
ผมเคยเจอเสียงไมค์เบา พวกเล่นต่อสายจากมิกซ์ไปเข้าแอมป์จากช่อง CTRL Room
ตอนแรกผมเข้าใจว่าเป็นที่สายไมค์เพราะเขาใช้ phone ก็เลยไปทำสายหัว XLR มาให้ ก็หน้าแตก เบาเหมือนเดิม
นึกว่ามิกซ์มีปัญหา ก็เลยยกกลับบ้าน เอามาเช็คที่ทำงานก็ดังปกตินี่หว่า เลยเอากลับไปคืนเจ้าของ
ผมต่อสายใหม่จากช่อง main out ไปเข้าแอมป์ เจ้าของเครื่องบอกว่าผมต่อผิด มันต้องรูนี้(CTRL Room)
เลยถึงบางอ้อ ฮ่าๆๆๆ คนขายมิกซ์มันต่อให้เขาไว้แบบนั้น ต่อผิดไว้นี่เอง