ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 70293 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เสียงจากมะลิ
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2014, 10:28:50 น. »

การฟังเสียงจาก ระบบอนาล็อก มันเป็นธรรมชาติของการสั่นแท้จากต้นฉบับสู่หูคนเรา

เมื่อถึงยุคดิจิตอล  การทำเพลงในคอมพิวเตอร์
แม้จะมีการอัดจริงจากเครื่องดนตรีจริง
 หรือทำจากคลังเสียง ไม่ว่าในรูปของซาวด์โมดูลที่เป็น Hard Ware
 หรือจาก SF2 , VST ,  VSTi  ที่เป็นซอร์ฟแวร์ กระบวนการมันเป็นดิจิตอลทั้งหมด

โปรแกรมคาราโอเกะ ที่เล่นมีดี้ไฟล์จากคอม มันจึงไม่มีทางเหมือนอนาล็อก
หรือไม่ให้ความรู้สึกเหมือนไปฟังนักร้องนักดนตรี แสดงจริง
การร้องเพลงในบ้าน จึงต้องแสวงหาสิ่งที่มันให้ความพึงพอใจในสไตล์ของเสียง
ซึ่งสังเคราะห์มา ให้มันลงตัวที่สุด

ตอนนี้ผมกำลังหัดทำ พวกเสียง Synth  แทนเครื่องดนตรี อาจเป็นวงดนตรีคอเกม....
โดยลองออกนอกกรอบการร้องเพลงจากคอมพิวเตอร์คาราโอเกะเดิมๆ

จวนเสร็จละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2014, 10:31:18 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2014, 14:10:55 น. »
ผมไม่ได้เล่น vsti เลยไม่ได้เสาะแสวงหาปลั๊กอินอะไรมาใช้งาน

ผมมีแต่ sf บ้านนอก ที่ผ่านการคัดกรองชิ้นดนตรีมายาวนานจนเลิกลาไป  แต่ก็ยังใช้อยู่ทุกเมื่อเชื่อวันที่มีงาน

ผมไม่ได้ฟังเพลงแจ็ส  ไม่ได้ฟังคลาสสิค  ผมฟังแต่เพลงลูกทุ่งและเพลงไทย   มีเพลงนี้ที่สะกิดใจขึ้นมาจนทำให้ต้องบันทึกเสียงมาแบ่งปัน

[mp3=500,40,0,center]http://k007.kiwi6.com/hotlink/su0orc4mnw/mp3
ท่าน ๆ ทำอย่างไรกันนะ ถึงบันทึกเสียงได้ดีเยี่ยงนี้
ขอคารวะครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2014, 17:42:52 น. »
ท่าน ๆ ทำอย่างไรกันนะ ถึงบันทึกเสียงได้ดีเยี่ยงนี้
ขอคารวะครับ

:thank1:

ก็เล่นไปบันทึกไปในคอมโตเดียวกันนี่แหละครับ

• *
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2014, 12:28:50 น. »

VSTi  ตัวใหม่ล่าสุดอีกครั้ง

http://k007.kiwi6.com/hotlink/2jv2xxymi6/mp3

• *
« ตอบกลับ #454 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 09:43:36 น. »

ทุกวันนี้หากินลำบากมากขึ้น
หากินหมายถึง ทำงานเพื่อแลกเงินมาเลี้ยงชีพ
คนกินเงินเดือนละสบาย

แต่ผู้คนมีหลากหลายอาชีพ  ทั้งอาชีพที่เป็นของตาย  ทำงานได้เงินทุกวันแหงมๆ
กับอาชีพที่ต้องแข่งขันกันอย่างเอาเป็นเอาตาย
อย่างการเป็นเจ้าของวงดนตรีคาราโอเกะ มีเครื่องเสียงไว้หาลำไพ่พิเศษ
ซึ่งบางวงรายได้ดี ดีกว่าเงินเดือนประจำเสียอีกครับ

วงที่เข้าที่เข้าทางเพราะทำมานานแล้ว
มีลูกค้าที่เรียกว่าจงรักภักดี ไม่หนีไปไหน  แทบจะเรียกว่าผูกปีกิน
ก็แสนสุโข

แต่วงเปิดใหม่ ก็ต้องแย่งงานกันด้วย การตัดราคา
ตัดราคา หมายถึงยอมขาดทุนกำไร  ลดเปอร์เซ็นต์ให้เจ้าภาพผู้ว่าจ้าง
เหนื่อยทั้งกายและใจขอรับ......

• *
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 10:37:02 น. »

ชะตาชีวิต ใยมิใช่ฟ้าดินลิขิต

ผมได้รับการติดต่อให้หาวงดนตรีคาราโอเกะ
จากชาวญี่ปุ่นซึ่งมีอยู่จำนวนมากพอดูที่อาศัยในหมู่บ้าน
โดยเฉพาะตรงข้ามบ้านก็มีสองสามีภริยา วัยไล่เรี่ยกับผม อัธยาศัยน่ารักมาก
ที่น่ารักคือ ที่บ้านได้รับขนมญี่ปุ่นหลากรส และช๊อคโกแล็ต เป็นประจำ

เล่นในงานรื่นเริง และนักร้องรุ่นเก่าสมัยเอลวิส 
ร๊อกยุคที่ผมนุ่งกางเกงขาสั้นเรียนหนังสืออยู่เลย
ผมตอบว่า  แก่แล้วคงไม่ไหวดอกนะ....

เพราะนึกไม่ออกถึงคอนเซ็พท์ของงาน แถมขึ้เกียจคิดตะหาก ขอรับ

• *
« ตอบกลับ #456 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 10:48:34 น. »

แม้นจะตอบปฏิเสธแบบนุ่มๆ ไปแล้ว
ผมกลับมานั่งคิด พอเมื่อยก็นอนคิดต่อ
หมายถึง สมมุติผมจะรับงานนี้ จะด้วยเหตุ ด้วยผลอะไรก็แล้วแต่

ผมจะทำอย่างไรดี
ที่สุดผมโทรไปหา ภรรยาพี่ชายเพื่อสนิท 
เธอเป็นสาวสวยชาวอาทิตย์อุทัย

มาอยู่เมืองไทยนานร่วม 40 ปี
เธอบอกให้ไปหามือ โกโต๊ะ (KOTO) มาเล่นสิ
พร้อมให้เบอร์มือโกโต๊ะ ที่ว่า 

ซึ่งค่าจ้างต่อชั่วโมงถือว่า แพง  ผมคิดในใจ

• *
« ตอบกลับ #457 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 12:29:49 น. »

เริ่มหาข้อมูลจากกูเกิ้ล เกี่ยวกับ

เครื่องดนตรีญี่ปุ่น ,  เครื่องดนตรีที่มีชื่อเสียง ,  รายได้นักดนตรี และ ที่เกี่ยวข้อง
เริ่มมีข้อมูลให้สนุก  และยิ่งสนุก เมื่อยิ่งรู้มากขึ้น

ทุกวันนี้ ทุกสายอาชีพ  มีการแข่งขันสูงมาก

คนที่จะอยู่แถวหน้าได้ ต้องวิ่งไปข้างหน้าตลอดเวลา
และต้องวิ่งให้เร็วกว่า  แค่วิ่งช้า หรือเดินไปข้างหน้า ก็จะถูกคนอื่นแซงทันที
สุดท้ายเราก็จะล้าหลัง

นั่นยิ่งไม่ต้องพูดถึงคนที่หยุดอยู่กับที่ นั่งอยู่เฉยๆ  

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป.....

ผ่านไปสองสามวัน  เพื่อนบ้านชาวญี่ปุ่นมาเยี่ยมอีก พร้อมกับหิ้วไวน์มาฝาก
การสนทนาเป็นไปอย่างสุภาพ ถ้อยทีถ้อยอาศัย
ผมเปิด ไวน์คูลเลอร์ราคารากหญ้า ให้เขาชิม

เปลี่ยนจากการฟังเพลง เป็นเปิด  eXtreme Karaoke  

ลองฟังไปพร้อมๆ กันครับ

Subaru

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #458 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 12:54:19 น. »
เริ่มหาข้อมูลจากกูเกิ้ล เกี่ยวกับ

ผ่านไปสองสามวัน  เพื่อนบ้านชาวญี่ปุ่นมาเยี่ยมอีก พร้อมกับหิ้วไวน์มาฝาก
การสนทนาเป็นไปอย่างสุภาพ ถ้อยทีถ้อยอาศัย
ผมเปิด ไวน์คูลเลอร์ราคารากหญ้า ให้เขาชิม

เปลี่ยนจากการฟังเพลง เป็นเปิด  eXtreme Karaoke  

ลองฟังไปพร้อมๆ กันครับ

Subaru

ผมว่าเบสหายครับ  ได้ยินแต่เสียง koto เดินเรื่องกับกลอง และเสียงซินอีกเสียงแค่นั้น

• *
« ตอบกลับ #459 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 15:42:43 น. »

มือเบสญี่ปุ่นท้องเสียครับน้า
ซ้อมหลายครั้ง ผมเลยส่งโรงหมอ
นึกในใจว่า  ทีลิเกไทย ยังมีแค่ กลอง กะ ระนาด ไม่ง้อมันละ

ส่วนพวกซินนี่ผม เอียนเสียงวิทยาศาสตร์มานานแล้ว  ตัดทิ้งหมด

มีแค่กลองเท่านั้นที่เป็นดนตรีสากลมาช่วยฟรี เลย โอเค ครับน้า

ฟังลำโพงซึ่งอยู่แต่ในฝันไปพลางก่อน

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=r8MrNKmBBEo[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กรกฎาคม 2014, 15:59:03 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2014, 10:53:37 น. »

เกาะ คือภูเขาที่สูงพ้นน้ำทะเล

ประเทศญี่ปุ่นเป็นหมู่เกาะทั้งหมด  อย่ารู้เลยว่ากี่ร้อยเกาะ

เกาะญี่ปุ่น สมัยก่อนไม่น่าอยู่  เพราะต้องเผชิญกับภัยธรรมชาติรุนแรงตลอด
เอาแค่เสียงลมเสียงคลื่นทะเลก็หนวกหูจะแย่ครับ
ภูมิประเทศแบบนี้มีอิทธิพลต่อผู้คนที่อยู่อาศัย

สังเกตุจากขนบธรรมเนียมความเป็นอยู่
ดูจากบ้านเขากั้นด้วยกระดาษ พายุมาทีก็ปลิวตามลม
มิเป็นไร สร้างเอาใหม่ได้

ฟังคนญี่ปุ่นพูดคุยกันในหนัง
ด้วยสำเนียงที่เน้นคำด้วยเสียงค่อนข้างดัง
เหมือนคนทะเลาะกัน  ไม่ต้องตกใจนะครับ

เค้าต้องตะโกยคุยกันให้รู้เรื่อง
เนื่องจากเสียงลมเสียงคลื่นมันดัง
ที่เราเรียกว่า น๊อยส์ฟลอร์ สูงกว่าบ้านเมืองที่อยู่บนบก

อิทธิพลในหลายเรื่องตามธรรมชาติ
จึงมีผลต่อขนบธรรมเนียมความเป็นอยู่ของมนุษยชาติทั้งสิ้น

ทีนี้มาฟังเสียงดนตรีญี่ปุ่นกัน 
ทำไมมันจึงแฝงด้วยความอ่อนหวานและด้วยลีลาที่นุ่มนวล
อาจจะเป็นเรื่องของจิตภายในของผู้คนที่อยู่ท่ามกลางธรรมชาติแบบนั้นนะครับ.....

• *
« ตอบกลับ #461 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2014, 12:06:58 น. »

[flash=600,500]http://www.youtube.com/watch?v=qsfKTpTzROY[/flash]

• *
« ตอบกลับ #462 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 09:04:23 น. »

ที่เว็บป๋าติด  ผมอ่านห้องปลั๊กอิน  ทั้งหมด  117 หน้า
วันละ 10 หน้า  ต่อเนื่อง
อ่านเสร็จละครับ

ได้ไอเดียในการเล่น  SF2 , VST, VSTI  ฯลฯ  มาโขอยู่
ผมก้าวข้าม  SF2 ไปเรียบร้อยแล้วสำหรับการเล่น คอมพิวเตอร์ มีดี้คารโอเกะ

เมื่อหันมาจริงจังกับ VSTi  ความสนุกแบบใหม่ก็บังเกิดขึ้น
เริ่มสะสม VSTi  มาใช้งานกับ eXtreme Karaoke ทุกรูปแบบ
ผ่านความ ยาก และ ง่าย ต่างๆ นาๆ

ระหว่างนั้นก็ทดลองโหลด VSTi มาลองเล่น
กระทั่งค่อยๆ เกิดความเข้าใจขึ้นทีละนิดทีละหน่อย
ท้อ และท้อแท้ก็หลายหน  ไม่ได้ดั่งใจนึกนะครับ

VSTi เหมาะสำหรับคนทำเพลงที่ต้องการความสะดวกรวดเร็ว
เหมาะสำหรับแนวเพลงหวือหวาสมัยใหม่
ซึ่งผมฟังแล้วเบื่อ และรู้สึกเบื่อมากขึ้นเรื่อย

เมื่อกลับไปนั่งล้างหูด้วยการฟังเพลงจากแผ่นเสียงแบบโบราณ
ได้ถึง บางอ้อ เรียบร้อยโรงเรียนมัธยม
อะไรก็ตามที่นักฟัง นักเล่นเครื่องเสียงตั้งชื่อให้ เช่น

Sound Stage, Dynamic, Image, Clear, ฯลฯ
คำนิยามนี้ มันเกิดขึ้นในยุคอนาล็อก ทั้งสิ้น
เมื่อมาถึงยุคดิจิตอล  ผมถึงว่าบางครั้งมันก็ผิดเพี้ยนไป

ไม่ขอยกตัวอย่างนะครับ เนื่องจาก พิสูจน์ยาก
และเป็นเรื่องของ ปัจเจกบุคคล

• *
« ตอบกลับ #463 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 09:15:05 น. »

การเล่นคอมคาราโอเกะด้วยมีดี้ไฟล์
ความที่มันต้องพึ่งพาคลังเสียง
ไม่ว่าจะเป็น SF2 Pack , Hardware Sound Module,

แต่ผมยังไม่เห็น Software VSTi ที่เป็น  VSTi Sound Module

กระทั่งอ่าน  117 หน้าจากเว็บป๋าติด อย่างละเอียด ถึงได้รู้ว่า
มีอยู่ 1 ตัว  ซึ่งทำมาใช้งานในลักษณะ  VSTi Sound Module  
และผมให้พึงพอใจน้ำเสียงที่ชัดเจนของมันที่สุด
นอกเหนือจากสารพัดความสามารถมากด้านของโปรแกรมตัวนี้.....

• *
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 09:35:19 น. »

กว่าหนึ่งปีที่ผ่านมา  ความเจ็บไข้ของตัวเอง
ความเจ็บไข้ของคุณแม่
ซึ่งผ่านจุดวิกฤติ แห่งความเป็นความตาย

ทำให้ผมอ่อนล้ามากทั้งกายและพลังจิต
เบื่อฟังเพลง เบื่อร้องเพลง
เบื่อแม้แต่งาน DIY ที่โปรดปราน

แต่หลังจากเพลิดเพลินกับ  VSTi 
ผมว่าตัวเองมีชีวิตชีวาขึ้น
บางวันนั่งเล่นแต่ตีห้า ยัน ห้าโมงเย็น ไม่มีคำว่าเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้า
ยิ่งเล่นยิ่งเกิดทักษะ เกิดไอเดียที่จะต่อยอดออกดอกออกผลต่อไป

กระทั่งผู้คนในบ้านดีใจที่เห็นผมฟื้นกลับมามีความเป็นอยู่ร่าเริงเหมือนเดิม

เมื่อผมรู้สึกว่า  การจะเล่นมีดี้คาราโอเกะภายในบ้านให้ยอดเยี่ยมขึ้น
มันจะต้องมีความรู้ในเรื่องต่างๆ ตั่งแต่เบสิกจนถึงระดับสูงกว่ามากขึ้น

เมื่อน้องสาวรับรู้ความต้องการ
เย็นวันวานที่ผ่านมา 
ผมจึงได้ตัวจิ๋วนี้ มาหัดเล่น เกี่ยวกับเสียงเพลง เสียงดนตรี
กะว่าจะฝึกเคล็ดวิชาให้ถึงขั้น  "กระบี่บิน" ไปโน่น

เช้านี้ต่อเสร็จ  แล้วมือแปดร้อยด้านละครับ ไปไม่ถูกเลย

ของเล่นใหม่

Mac Mini ตัวท็อป

มิได้ดีใจนะครับ  เพราะผมอยากรอปลายปีที่ นิวแมคมินี 2014  จะออกมาให้ฮือฮามากกว่า
แต่อย่างว่า  เมื่ออยู่กับปัจจุบัน ก็ต้องพอใจ
อนาคตมันคงง่ายขึ้น  คือ ขายแล้วเพิ่มตังซื้อใหม่

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #465 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 10:59:42 น. »
การเล่นคอมคาราโอเกะด้วยมีดี้ไฟล์
ความที่มันต้องพึ่งพาคลังเสียง
ไม่ว่าจะเป็น SF2 Pack , Hardware Sound Module,

แต่ผมยังไม่เห็น Software VSTi ที่เป็น  VSTi Sound Module

กระทั่งอ่าน  117 หน้าจากเว็บป๋าติด อย่างละเอียด ถึงได้รู้ว่า
มีอยู่ 1 ตัว  ซึ่งทำมาใช้งานในลักษณะ  VSTi Sound Module  
และผมให้พึงพอใจน้ำเสียงที่ชัดเจนของมันที่สุด
นอกเหนือจากสารพัดความสามารถมากด้านของโปรแกรมตัวนี้.....

จะ SF,VSTi,Module  มันก็ล้วนแล้วแต่เสียงสังเคราะห์ทั้งนั้นครับ

SF  ก็เอาเสียงต่างๆอาจะเป็นจากเสียงจริงหรือเสียงสังเคราะห์ไปไว้ในคลังเสียง  เพื่อรอให้โปรแกรมเรียกมาใช้งาน
VSTi  ก็เอาเสียงต่างๆอาจะเป็นจากเสียงจริงหรือเสียงสังเคราะห์ไปไว้ในคลังเสียง  เพื่อรอให้โปรแกรมเรียกมาใช้งาน
Module  ก็เอาเสียงต่างๆอาจะเป็นจากเสียงจริงหรือเสียงสังเคราะห์ไปไว้ในคลังเสียง  เพื่อรอให้โปรแกรมเรียกมาใช้งาน

หากเสียงต้นทางมันมาดีมีความเป็นธรรมชาติของเสียงมีความสมจริง  ซึ่งไม่รู้ว่าสมจริงแบบใหนเพราะขนาดเซ๊กส์ของอาจารย์ภู  แค่เปลี่ยนปากเสียงก็เปลี่ยน  แค่เปลี่ยนไมค์รับเสียงเสียงก็เปลี่ยน   แค่เล่นตอนมีอารมณ์กับไม่มีอารมณ์เสียงก็เปลี่ยน               ก็ถือว่าผ่านไปส่วนหนึ่ง   ที่เหลือก็สุดแล้วแต่โปรแกรม  การปรับแต่ง หรือชิ้นส่วนอุปกรณ์บนฮาร์ดแวร์จะพาไป

ดังนั้นความคิดของผม..เราไม่มีทางทำทุกอย่างให้ได้ดีที่สุด เหมือนที่สุด สมจริงที่สุด  เพราะตราบใดที่คนเรายังต้องการสีสันในชีวิต ยังมีความอยากมีความชอบเป็นตัวพาไป  ก็ยากที่จะทำอะไรให้ได้อย่างใจไปเสียทั้งหมดครับ  

• *
« ตอบกลับ #466 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 12:07:56 น. »

เห็นด้วยครับน้า

ฟังลำโพงที่ออกแบบมาให้ใช้งานในสตูดิโอ  แล้วอยากเมา
แต่พอเอาเพลงที่เขาทำจากสตูดิโอ มาเปิดฟังกับเครื่องบ้าน
ไหงฟังได้ หรือเครื่องบ้าน "เติมสีสัน" ลงไป

ฝรั่งเขาเรียก Coulor  ฟังแล้วเข้าตากรรมการ

นึกถึงคำคนที่ว่า 
ไก่งามเพราะขน คนงามเพราะแต่ง 
คงเอามาใช้ได้ กระมัง

เมื่อชีวิตของผู้คนต้องอยู่กับเสียงสังเคราะห์ ดิจิตอล ซึ่งแซมปลิ้งมาจากเสียงแท้ อนาล็อก
ปัญหามันอยู่ตรงนั้น
แม้นว่าปัจจุบันการที่จะคอนเวิรท์เสียง อนาล็อก เป็นดิจิตอล (Analog to Digital)
และ ดิจิตอลกลับมาเป็นอนาล็อก ( DAC หรือ  Digital to Analog)
จะก้าวหน้าถึง ไม่แน่จริงฟังไม่ออก

เหตุผลมันคงเหมือน  ที่เราดูภาพนิ่งที่นำมาต่อกัน อย่างน้อย 24 ภาพต่อวินาทีหรือต่อนาทีหวา..
มันจึงกลายเป็นภาพที่เรียกว่า ภาพยนต์ให้เราดูกัน

กลับมาที่ คอมพิวเตอร์คาราโอเกะ ที่พึ่งพาคลังเสียงสังเคราะห์สำเร็จรูป
มันจึงอยู่ที่ความต้องการของคนใช้ว่าจะหันเข็มทิศไปทางไหน
เป็นต้นว่า  ผมเอามาใช้ร้องเบิกบานภายในบ้าน

คอมพิวเตอร์และ  eXtreme Karaoke  เปรียบเสมือนวงดนตรีประจำบ้าน
ผมจึงมีวงดนตรีประจำบ้าน อยู่หลายวงให้เลือก
การเลือกใช้งาน ขึ้นอยู่กับหน้าเทศกาลประจำปี นะครับ

• *
« ตอบกลับ #467 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 12:19:25 น. »
แวดวงศาคณาญาติ และ ผองเพื่อนผู้ชราทั้งหลาย
ล้วนร้องเพลงซ้ำแล้วซ้ำอีก ซ้ำเพลงเดิมมาตลอดชีวิต
นับได้ไม่ถึง 50 -60 เพลง  แถมเพลงฮิตตามแฟชั่น
ตีเสียว่า  หนึ่งร้อยเพลง

ผมจึงอยากทำ มีดี้ไฟล์ ที่มีอยู่ให้ตอบสนองความต้องการดังว่า
มันจึงต้องหันมาศึกษาเรื่องของ  SF2, VSTi อย่างจริงจัง
หมายถึงการที่เราจะตั้งตัวเป็นโปรดิ๊วเซอร์  มันต้องรู้จัก ดนตรีทุกชิ้น( VSTi) ให้ถ่องแท้
เมื่อนำมาปรับเปลี่ยนใหม่ ถึงจะได้อย่างที่เราต้องการ

ทำแบบนี้จ้างเขาทำ อาจไม่ได้ดังใจ
ผมจึงอากฝึกทำมันซะเลย  ประมาณร้อยเพลงทำไปเรื่อยๆ คงไม่เหนื่อยมาก
อย่าง  12 สิงหาคม  ที่จะถึงนี้เป็นวันแม่แห่งชาติ

ผมต้องทำเพลง "แม่" เสก โลโซ  
โดยใช้ดนตรีชิ้นเดียว ซึ่งอาจจะเป็นเปียโน กับดับเบิ้ลเบสเท่านั้น ครับ

จึงมาสรุปได้ว่า

มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับแมชชีน (คอมพิวเตอร์ฮาร์ดแวร์)  
มันมิได้ขึ้นอยู่กับ โปรแกรมทั้งหลาย หรือ ซอร์ฟแวร์ รวมทั้ง  SF2 , VSTi
แต่มันขึ้นอยู่กับ หัวสมองเราตะหากที่จะสร้างให้มันทำงานรับใช้เรา

เครื่องไม้เครื่องมือเป็นแค่ อำนวยความสะดวก เท่านั้นครับ

คนที่เล่นเครื่องเสียงมานานนั้นเข้าใจดีว่า ไม่มีทางที่จะให้เสียงเหมือนธรรมชาติ
เขาขอแค่ให้ใกล้เคียงกับธรรมชาติมากที่สุดเท่านั้น
ซึ่งระบบเสียงในปัจจุบัน ให้ความเป็น Hifidelity มากๆ มานานแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 12:29:25 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 14:36:28 น. »

อย่าง  12 สิงหาคม  ที่จะถึงนี้เป็นวันแม่แห่งชาติ

ผมต้องทำเพลง "แม่" เสก โลโซ  

โดยใช้ดนตรีชิ้นเดียว ซึ่งอาจจะเป็นเปียโน กับดับเบิ้ลเบสเท่านั้น ครับ

ลองแล้วครับไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง   เสียงโซ่โล่มันทำด้วยกีต้าร์  พอเปลี่ยนมาเป็นเปียโนมันมีลูกคลึงลูกดันลูกสไลด์สายด้วย  ฟังแล้วแปลกๆครับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #469 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 19:08:55 น. »
เข้ามาติดตามครับ เพลินดี ได้ความรู้
 :thank1:

• *
« ตอบกลับ #470 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 08:20:51 น. »
ลองแล้วครับไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง  
เสียงโซ่โล่มันทำด้วยกีต้าร์  
พอเปลี่ยนมาเป็นเปียโนมันมีลูกคลึงลูกดันลูกสไลด์สายด้วย  ฟังแล้วแปลกๆครับ

ผมได้ความรู้ไม่มากก็น้อย ในทุกครั้งที่น้านพ เข้ามาแจมนะครับ

ทำให้ผมต้องพึ่งกูเกิ้ลอีกครั้งค้นหาความรู้  มันมีทางทำได้ไหม?
อย่างที่เขาเรียกว่า  อะเร้นจ์เพลงใหม่นะครับ

ก่อนอื่นตื่นเช้ามาลองทำเล่น  
ต้องพึ่งพาเสียงกลองด้วย
เย็นๆ จะมารายงานความคืบหน้า...

ผลเป็นอย่างนี้ครับ

http://k007.kiwi6.com/hotlink/zkvum89fpi/mp3

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #471 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 10:00:45 น. »

ผมได้ความรู้ไม่มากก็น้อย ในทุกครั้งที่น้านพ เข้ามาแจมนะครับ

ทำให้ผมต้องพึ่งกูเกิ้ลอีกครั้งค้นหาความรู้  มันมีทางทำได้ไหม?
อย่างที่เขาเรียกว่า  อะเร้นจ์เพลงใหม่นะครับ

ก่อนอื่นตื่นเช้ามาลองทำเล่น  
ต้องพึ่งพาเสียงกลองด้วย
เย็นๆ จะมารายงานความคืบหน้า...

ผลเป็นอย่างนี้ครับ

http://k007.kiwi6.com/hotlink/zkvum89fpi/mp3

ป๋าลองฟังโซโล่ช่วงอินโทร  กับช่วงกลางเพลงสิครับ   เสียงสไลด์และโยกเปียโนดังตึ๋งๆๆ  ซึ่งเปียโนจริงในโลกนี้ไม่เคยมีใครทำได้

http://www.youtube.com/watch?v=gqcLxRuCj5Y&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 10:57:28 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• *
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 12:17:13 น. »

กลางวันปรนนิบัติคุณแม่
ใช้โน๊ตบุ๊ค ฟังก็เข้าทีดีนะครับ
อีกอย่างเดี๋ยวนี้ฟังเพลงแบบ  Music Lover

น้านพทำให้หน่อยซิ

แบบว่า ทุกปีก็คีย์เพลงแล้วร้องหมู่ประสานเสียงให้คุณแม่ฟัง

ปีนี้  คล้ายกับว่า ยกเปียโนมาหนึ่งตัว  แล้วให้คนที่เล่นเป็น
เล่นคลอเสียงร้อง เสียงอย่างอื่นไม่ต้องก็ได้ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #473 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 12:22:07 น. »
กลางวันปรนนิบัติคุณแม่
ใช้โน๊ตบุ๊ค ฟังก็เข้าทีดีนะครับ
อีกอย่างเดี๋ยวนี้ฟังเพลงแบบ  Music Lover

น้านพทำให้หน่อยซิ

แบบว่า ทุกปีก็คีย์เพลงแล้วร้องหมู่ประสานเสียงให้คุณแม่ฟัง

ปีนี้  คล้ายกับว่า ยกเปียโนมาหนึ่งตัว  แล้วให้คนที่เล่นเป็น
เล่นคลอเสียงร้อง เสียงอย่างอื่นไม่ต้องก็ได้ครับ

สักครู่ครับ   ตัดกลองหนักๆออกให้หมดเหลือแค่เครื่องเคาะ    เปลี่ยนช่วงโซโล่เป็นกีต้าร์ไนล่อน   ที่เหลือเป็น acoustic piano ให้หมด  กับ acoustic bass

ลองอีกทีครับ

http://www.youtube.com/watch?v=SYql2X81oJw&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 14:01:56 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• *
« ตอบกลับ #474 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2014, 10:44:08 น. »
สักครู่ครับ   ตัดกลองหนักๆออกให้หมดเหลือแค่เครื่องเคาะ    เปลี่ยนช่วงโซโล่เป็นกีต้าร์ไนล่อน   ที่เหลือเป็น acoustic piano ให้หมด  กับ acoustic bass

ลองอีกทีครับ

http://www.youtube.com/watch?v=SYql2X81oJw&feature=youtu.be

Many thanks for the song you arranged.