ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ Canvas ให้สามารถโหลด Soundfont ใด้ใหมครับ  (อ่าน 4576 ครั้ง)

แดงท่าข้ามเหนือ

• บุคคลทั่วไป
ทำ Canvas ให้สามารถโหลด Soundfont ใด้ใหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2008, 08:16:16 น. »
ผมเคยใช้ Roland VSC เครื่องเก่าๆก็เล่นได้ลื่นดี.. แต่ถ้ามันโหลด Soundfont ได้ละก็...เสียงโป๊งๆ.ป๊าง.ๆ ละ แหร่มเลย    ท่าน..อาจารย์..ผู้กล้าช่วยคิดวิธีด้วยครับ..

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ทำ Canvas ให้สามารถโหลด Soundfont ใด้ใหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2008, 12:35:07 น. »
ไม่เกินปีหน้าครับ
ถ้าไม่มีใครทำเสร็จก่อนนะ

ตอนนี้ ขอทำโปรเจคจบให้เสร็จก่อน

แต่มะใช่แคนวาสนะครับ

แนวคิดก็  เป็นเครื่องๆ นึง
มี controller ให้ปรับคล้ายๆ canvas
จอ graphic LCD ขนาด 128*64 px
ยิง soundfont ลงเครื่อง  ผ่าน usb
มี midi in 2 ตัว  เล่นพร้อมกันได้
มี midi thru
ส่วนเสียง  ไม่รู้จะทำออกรวม หรือออกแยก
ไม่ทำออกแยก ทำออกรวม  จะได้ขายหลายๆเครื่อง  แล้วใช้คอมแยกเอา
5555++

ท่านใดมีเวลาว่าง พอทำได้ ลองทำดูนะครับ

แนวคิดเริ่มต้น..จาก นู๋รัตนาธร

Re: ทำ Canvas ให้สามารถโหลด Soundfont ใด้ใหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2008, 17:39:31 น. »
บอกวิธีทำบ้างสิครับ อยากได้
ส่วนแยกลาย ผมเสนอแค่ แยก กระเดื่อง เบส สะแนร ออกจากเสียงดนตรีก็พอครับ จะได้ไม่ต้องเเปลืองมิก ครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2008, 18:08:17 น. »
ฝัน !! ตื่นเร็ว มืดแล้ว ได้เวลาท่องราตรีแล้วๆ ตื่น.ๆ..ๆ.ๆๆ..  ไปหล่ะ

chollathee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2008, 18:36:57 น. »
งี้จะขาย SoundFont ได้หรือเปล่าน้อ... :angel:

hs3pou

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 00:38:09 น. »
ทำได้ มานกะซิ สุดยอด ๆ ๆ ๆ  เลยครับท่าน

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 02:28:13 น. »
งี้จะขาย SoundFont ได้หรือเปล่าน้อ... :angel:

โอย ซาวน์ฟอนต์ก็ขายได้เหมือนเดิมล่ะท่าน

ก็ยังบอกว่า  โหลด "ซาวน์ฟอนต์" ลงเครื่องเนาะ

เอ...หรือจะทำเป็นแบบว่า ไม่ต้องให้โหลดลงเครื่องดี
ไม่ต้องขายซาวน์ฟอนต์  แต่ขายเครื่องไปเลย
ซาวน์ฟอนต์ก็ไม่โดนก็อปด้วย  อยากได้เสียงดี ก็ซื้อเครื่องนี้ไป

;D ;D ;D

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 08:33:34 น. »
เรื่องขายได้ไม่ได้ไม่กลัว กลัวโดน cop อิอิ

ท่านเด็กบางมด ถ้าทำได้หน้าตาเครื่องมันจะเป็นยังไง อยู่ใน rack อะเปล่า

chollathee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 09:04:22 น. »
เรื่องขายได้ไม่ได้ไม่กลัว กลัวโดน cop อิอิ

ท่านเด็กบางมด ถ้าทำได้หน้าตาเครื่องมันจะเป็นยังไง อยู่ใน rack อะเปล่า

เออ...ความคิดดี

SF2 Synth Rack ;D

by Four Papa Mike Hotel   AM FM VHF UHF SW MW LW ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 09:31:24 น. »
ให้พี่หนุ่มทำให้ .. CPU อยู้ใน RAC รูปแบบเหมือนเพาเวอรแอม
ซาวฟ้อน อยู่ในรูป เพาเวอร์มิ๊กซ มี Vol แยกลาย ปรับความถี่อีคิวแต่ละลาย
เครื่องเดียวออกงานเล็กๆได้เลย ถ้าให้ดี ติดจอ แอลซีดีไปด้วย..
555

Bank723

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 09:44:45 น. »

โอย ซาวน์ฟอนต์ก็ขายได้เหมือนเดิมล่ะท่าน

ก็ยังบอกว่า  โหลด "ซาวน์ฟอนต์" ลงเครื่องเนาะ

เอ...หรือจะทำเป็นแบบว่า ไม่ต้องให้โหลดลงเครื่องดี
ไม่ต้องขายซาวน์ฟอนต์  แต่ขายเครื่องไปเลย
ซาวน์ฟอนต์ก็ไม่โดนก็อปด้วย  อยากได้เสียงดี ก็ซื้อเครื่องนี้ไป

;D ;D ;D

ไม่ดีหรอกท่านให้ใช้งานได้กว้างๆดีกว่านะท่าน เดี๋ยวมันจะสู้คอมไม่ได้

chollathee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 09:52:41 น. »
ให้พี่หนุ่มทำให้ .. CPU อยู้ใน RAC รูปแบบเหมือนเพาเวอรแอม
ซาวฟ้อน อยู่ในรูป เพาเวอร์มิ๊กซ มี Vol แยกลาย ปรับความถี่อีคิวแต่ละลาย
เครื่องเดียวออกงานเล็กๆได้เลย ถ้าให้ดี ติดจอ แอลซีดีไปด้วย..
555

CPU ที่อยู่ใน Rack ขนาด 1U มีเยอะแยะไปครับ

ส่วนใหญ่เขาจะใช้ทำพวก Server ใน ISP หรือบริษัทที่มีเครื่องเยอะ ๆ น่ะครับ เพราะมันประหยัดพื้นที่กว่า

อีกอย่างเป็น Rack Mount ขนาดมาตรฐาน 19" ด้วย

ข้อเสียอย่างเดียว น่าจะมาจาก
1. ราคาค่อนข้างแพงกว่า PC ทั่ว ๆ ไป
2. เพิ่มเติมอุปกรณ์ที่เป็น Expansion Slot ลำบาก (จะมีแค่บางรุ่น และต้องเป็นการ์ดแบบ Low Profile ด้วย)
3. ไม่มีซาวนด์ออนบอร์ดด้วย

ประมาณนี้แหละครับ ถ้าอยากได้จริง ๆ ผมจัดหาให้ได้นะครับ

งบประมาณน่าจะ 2.5 - 3 หมื่นอัพนะครับ สำหรับ CPU Rack

สนใจบ๊อ................

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 12:09:47 น. »

หน้าตาและรูปร่างไม่ใช่เรื่องยากครับ ซื้อกล่องเปล่ามาเจาะๆๆๆ หกร้อยบาทเอง

โปรเจคที่ผมทำตอนนี้  ก็ rack 1u  + จอ graphic LCD 128*32pixel
คล้ายๆ alesis D4 แต่อันนั้นมันก็จอ character 16*2 (ขายอะไหล่กันเป็นพัน  จอจริงๆร้อยกว่าบาท)

;D ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 12:23:45 น. »
555

ลองดูเคสของ IOK นะครับ ราคาใช้ได้

แต่เมื่อก่อน เคยเห็นพวกทำเครื่องออกมาขาย  ประมาณหมื่นเก้านิ่ล่ะครับ กำลังหาเว็บอยู่นิ่หาไม่เจอ
พอดีๆ รุ่นน้องซื้อไปโคโลกันเยอะอ่ะคับ

ส่วนจอ  ลองดูนี่ครับ

ที่เค้าใช้ตาม OB น่ะครับ  ประเภทยกแร็ค
ตัวอย่าง

จริงๆแล้ว  เอา เคส Tower ATX ธรรมดาๆ นิ่ ยัดใส่แร็คก็ได้นะครับ
วางชั้นล่างสุด แล้วหาที่ยึดดีๆ
ใส่ Patchbay ไว้ซักตัวนึง
ต่อสาย mini stereo เข้ากับ patchbay ไว้
เวลาจะต่อเข้าเครื่องเสียง ก็ ต่อจาก patchbay

ท่านใดอยากได้ patchbay 48point balanced มาเอาเด้อ  1500.-  ;D ;D
(ง่ะ..ขายของซะงั้น)

;D ;D ;D

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2008, 20:08:08 น. »
แล้วเราก็ออกมาเป็นเวอร์ชั่น 1.0.0 Pro

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2008, 08:05:42 น. »
ถ้าชอบ cpu อยู่ใน rack วันนั้นเห็นที่เซียร์ชั้นล่างด้านหลังที่ทำใหม่มี่ขาย แต่ไม่รู้กี่ตัง เอาบอร์ด 370 นี้แหละมายัดเข้าไป

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2008, 08:52:24 น. »
โอ้.โฮ...
        มัวไปออกงานนอกมา..กลับมาอีกที่ เจอของแปลกซะแล้ว..
        เดี๋ยวขอตัวไปประดิฐ CPU ใส่ Rack ก่อน เดี๋ยวเสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
          เพราะมันสะดวกตอนขนย้ายครับ  จะพยามทำให้สวยครับ ถ้าไม่สวยไม่โชว์ แหะ แหะ

hs3pou

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2008, 10:03:21 น. »
ถ้าชอบ  CPU ใส่ Rack   แนะนำให้ ซื้อ กล่องเพาเวอร์แอมป์ 3U  ราคา 1000 ต้น ๆ
เห็นพี่น้อง ทาง มหาสารคราม  ทำแล้ว  สวยดีครับ